ขอข้อมูลปืน .38 SMITH & WESSSON

<< < (2/5) > >>

วัฒน์:
 ;) ลองดูที่นี่ครับ

http://www.smith-wesson.com/webapp/wcs/stores/servlet/CategoryDisplay?langId=-1&storeId=10001&catalogId=11101&categoryId=15703&parent_category_rn=15701&top_category=15701

tao bangkhaen:
อ้างจาก: กล้วยไข่ ที่ สิงหาคม 09, 2006, 12:33:30 PM

...ขอบคุณท่านtao bangkhaen มาก ที่แนะนำ ผมฝึกยิ่งประมาณเดือนละ 2 ครั้งๆละ 20-30 นัดเพื่อทำความคุ้นเคย (กระสุนหัวตัด)ยิงไปแล้วประมาณ 300 นัด และทำความสะอาด/ดูแลปืนดี ทุกครั้งหลังยิง(เมียยังพูดเลยว่าสนใจเมียอย่างปืนบางก็ดีนะ) แต่ไม่รู้ว่าทำความสะอาดถูกวิธีหรือเปล่า
....ผมใช้น้ำมันก๊าซล้างแล้วชะโลมด้วยน้ำมันไขกันสนิม(ซื้อมาจากร้ายขายปืน) แต่ผมคิดว่าต้องมีวิธีฯที่ถูกต้องก็ยังไม่รู้จริง ๆ ท่านและสมาชิกช่วยชี้แนะจะขอบคุณมาก ส่วนเรื่องกระสุนผมคงเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ

อีกวันสองวัน จะมาบอกวิธีล้างแบบเด็กๆ ง่ายๆ ไวๆ ให้ฟังครับ ไม่ละเอียดละออ และไม่ถูกหลักการมากนัก แต่ก็สามารถทำให้ของรักของเราอยู่คู่กายเราไปอีกนานแสนนาน และถนอมอุปกรณ์การล้าง และตัวปืนด้วยครับ  พอดีช่วงนี้ไม่ว่างนะ....จริงๆ อยากบอกจะตาย

อ้างจาก: กล้วยไข่ ที่ สิงหาคม 09, 2006, 12:33:30 PM

...ขอบคุณท่านtao bangkhaen มาก ที่แนะนำ ผมฝึกยิ่งประมาณเดือนละ 2 ครั้งๆละ 20-30 นัดเพื่อทำความคุ้นเคย (กระสุนหัวตัด)ยิงไปแล้วประมาณ 300 นัด และทำความสะอาด/ดูแลปืนดี ทุกครั้งหลังยิง(เมียยังพูดเลยว่าสนใจเมียอย่างปืนบางก็ดีนะ) แต่ไม่รู้ว่าทำความสะอาดถูกวิธีหรือเปล่า
....ผมใช้น้ำมันก๊าซล้างแล้วชะโลมด้วยน้ำมันไขกันสนิม(ซื้อมาจากร้ายขายปืน) แต่ผมคิดว่าต้องมีวิธีฯที่ถูกต้องก็ยังไม่รู้จริง ๆ ท่านและสมาชิกช่วยชี้แนะจะขอบคุณมาก ส่วนเรื่องกระสุนผมคงเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ

เอาละ พอมีเวลาว่างแล้ว เล่าให้ฟังแล้วกัน
วิธีล้างโดยถูกวิธี ไม่มีให้ รู้แต่ว่าเวลายิงประจำรอบการฝึก ผมต้องล้างปืนลูกโม่เป็น 20 กระบอกเพียงคนเดียว เหนื่อยที่สุด เพราะอะไร ปืนลูกโม่ ยิงแต่ละที ล้างตั้ง 7 รู คือ ลำกล้อง 1 และโม่อีก 6 รวมแล้ว 7  เอา 20 คูณ 7 รู เท่ากับ 140 รู คิดดูแล้วกัน เหนื่อยที่สุด ล้างออโต้ดีกว่า ล้างรูเดียว แปรงถูๆ ผ้าเช็ดๆ ฉีดน้ำมันเสร็จเลยเชียว
ล้างมาหลายปี ก็เห็นไม่เป็นสนิมซักที  เลยเอาวิธีมาเล่าให้ฟังแล้วกันนะ
1พอยิงเสร็จ ก็เปิดลูกโม่ออกมา เอาน้ำยากระป๋องที่หาได้ในตลาด ก็ โซแน็กนั่นแหละ หรือ wd 40 ก็ได้ ฉีดเข้าไป 1 ปูด ในลำกล้อง และฉีดแต่ละปูด ในช่องโม่ น้ำมันก๊าดเลิกใช้เถอะครับ เหม็นก็เหม็น ล้างกลิ่นออกยากชะมัดยาดเลย เอาไว้ใช้ล้างปืนที่ขึ้นสนิมฝังดินดีกว่าครับ
2.ฉีดเสร็จแล้ว เอาแซ่ทองเหลืองหรือ แสตนเลส ก็ได้ แทงเข้าลำกล้องจากด้านหน้า ให้ใช้ก้านแซ่ที่เป็นผิวเรียบ อลูมิเนียมก็ได้ แบบชุบเงาๆ ก็ได้ ห้ามใช้แบบที่ใช้ลวดมาพันเป็นเกลี่ยวอย่างเด็ดขาด เพราะเวลาแทงเข้าปากลำกล้อง ถ้าระวังไม่ดี มันจะเป็นตะไบรูดปากลำกล้องของคุณจนหัวล้านไปหมด ทำให้ปืนเสียราคา และมีหลายท่านบอกว่า อาจทำให้การส่งกระสุนในจังหวะสุดท้ายไม่สมบูรณ์อีกด้วย
การแทงแซ่ในการล้างลำกล้องปืนลูกโม่นั้น มันบังคับให้เราแทงจากด้านหน้าเท่านั้น ไม่เหมือนปืนออโต ที่คุณถอดลำกล้องออกมาเลือกแทงจากทางหน้าก็ได้ หลังก็ได้ ดังนั้นการแทงด้านหน้า จะต้องระวังที่สุด ไม่ให้ก้านแซ่ ไปกระแทกกับเกลี่ยว ปากลำกล้อง ในต่างประเทศ ถึงขนาดหาวิธี เอาอะไรมาครอบกันไม่ให้ก้านแซ่กระทบเกลี่ยวปากลำกล้อง เอาเป็นว่าเราแทงแล้วระวังเองก็แล้วกัน พยายามอย่าให้โดนอย่างเด็ดขาด
3.เวลาแทง แทงไปให้สุดทะลุไปด้านหลังเลยทีเดียว ถ้าแทงไปครึ่งทางแล้วชักกลับ ดอกแซ่จะหักทันที แทงให้ทะลุไปเลย แล้วอย่าลืมเอาผ้า หรือของนิ่มๆ ไปวางรองไว้ตรง รูเข็มแทงชนวนที่นกฟาดลงมาด้วย เพราะเวลาแทงทะลุไป ปลายก้านแซ่ที่เป็นเหล็ก อาจไปกระแทกปากรูเข็มแทงชนวนทำให้ปืนชำรุดได้
4.ชักกลับออกมาให้สุด ทะลุออกมาปากลำกล้องเลย ไม่ต้องชักเข้าชักออก ไม่ต้องปิดซ้ายปิดขวา เดี๊ยวดอกแซ่หักหมด ไปซื้อมาเมื่อวาน ดอกละ 50 บาทแล้ว ถ้าล้างไม่ถูกวิธี ใช้ทีเดียว ดอกแซ่หักหมด ใช้ให้ถูกวิธี ใช้ได้เป็นปีครับ
5.ทำตาม ข้อ 3-4 ไปเรื่อยๆ ทำไป เอานิ้วโป้งไปแปะไว้ที่หน้าเข็มแทงชนวน เล็บสีขาวของเราจะสะท้อนแสง ดูว่าในลำกล้องสะอาดหรือไม่ เมื่อเห็นแวว ดี ก็ใช้ ดอกแซ่พลาสติก สีขาว (ของฝรั่งติดมากับปืนกล็อก)หรือสีดำ(ในตลาดเมืองไทย) ชักเข้าชักออกได้ตามสบาย เพราะดอกแซ่มันอ่อนตัวได้ ไม่หักเหมือนโลหะนะจ๊ะ ชักเข้าชักออกให้พอใจเลย
....แล้วจะมาต่อให้ใหม่ พอดีมีงานด่วนเข้ามา

เข้ามาต่อดีกว่า พอส่องดูแล้วคิดว่า สะอาดดี เพราะเงาๆ ลองเอาสำลี ปั้นเป็นก้อนขนาดหัวกระสุน ใส่เข้าไปทางปากลำกล้อง ปั้นก้อนให้คับๆหน่อย  เอาตะเกียบกินก๋วยเตี๋ยว แทงจากปากลำกล้อง ไปออกทางท้ายลำกล้อง ดำปี๋เลย ปั้นก้อนใหม่ แทงใหม่จนกว่าสำลีจะเป็นสีขาวจั๊ว  จากนั้น ใช้ สำลีชุบนน้ำมันไขหล่อลื่นของคุณนั่นแหละ  ให้พอหมาดๆ ปั้นเป็นก้อน เอาตะเกียบอันเดิม แทงเข้าไป เหมือนเดิม หรือใช้เจ้า ดับบลิว 40 ก็ได้ ฉีดเข้าในลำกล้องเพื่อเคลือบ เป็นอันเสร็จพิธีลำกล้อง
6.ต่อไปก็ล้างลูกโม่ เป็นเรื่องน่าเบื่อมาก สำหรับ ลูกซ้อมหัวตะกั่วไทยแลนด์ คราบตะกั่วที่ด้านหน้าของช่องโม่ ก็เยอะ ในช่องโม่ด้านใน แถวๆ หน้าปลอก  ก็ติดอยู่อีก มีวิธีล้างดังนี้
6.1 กรณี คราบติดหน้าลูกโม่ ไปซื้อแปรงลวดทองเหลืองที่ร้านฮาร์ทแวร์ มา 1 อัน เอาแบบขนสั้นๆ เอาโซเน็กซ์ ฉีด แล้วค่อยๆ แปรง เบาๆ ระวังอย่าให้เลยไปโดนข้างลูกโม่ เดียวก็ออกครับ ค่อยๆ นะครับ
6.2 กรณีคราบที่ติดท้ายลำกล้อง ก็เอาโซเน็กซ์ฉีด แล้วค่อยๆ แปรง เหมือนกัน เบาๆ เรื่อยๆ เดี๊ยวออกเองครับ
6.3 กรณี คราบในรูโม่ด้านหน้าปลอก ใช้แซ่โลหะ

ใช้แซ่โลหะใส่กับก้าน ที่ตายตัวแบบไม่ฟรี สอดแซ่เข้าไปจุดนั้น แล้วหมุนอย่างเดียว จะทำให้ดอกไม่พัง ดอกแซ่จะเป็นเกลียว ค่อยๆปั่นเอาตะกั่วออกมาเอง ไม่แทงไปมาให้ดอกเสีย
6.4 เสร็จแล้วเอาสำลีปั้นเป็นก้อน ใช้ตะเกียบแทงจนสำลี เป็นสีขาวเหมือนลำกล้อง แล้วเคลือบน้ำมันเหมือนลำกล้อง
7.เอาผ้าเช็ดภายในที่นอนลูกโม่ บานพับ หน้าเข็ม แทงชนวน และทั่วไป
8.เอาน้ำมัน ดับบลิว 40 มาถือไว้ ง้างนก ฉีดเข้าไปในช่องกลไก 1 ปูด ฉีดเข้าไปในช่องไก ช่องตีนผีถีบโม่ ช่องตัวหยุดลูกโม่ที่โผล่มาจากโครง บานพับ อย่างละ 1 ปูดเล็กๆ (อย่าฉีดเหมือนยากันยุงนะครับ) เอาผ้าเช็ดน้ำมันส่วนเกินออก เป็นอันเสร็จพิธี
.....ขอโทษที่ข้อความ มาเป็นท่อนๆ เพราะอยู่ระหว่างทำงาน แต่สัญญาว่าจะเขียน ก็ต้องเขียนให้จงได้ ขอบคุณที่อ่าน......

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว