๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:05:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นคนอื่นKABOOM นี่เพิ่งเจอกะตัว แก้ไข(7ส.ค.49)เพิ่มรูป เจอสะเก็ดปักนิ้วด้วย  (อ่าน 9578 ครั้ง)
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:27:38 AM »

วันนี้ (6 ส.ค.49)ตอนเย็น17.00น. ไปยิงปืนที่สนามทอ.ครับ
เอากระสุนไปเอง ซื้อไว้ตั้งแต่ปลายปี46 เป็นลูกซ้อม หัว130เกรน
แน่นอนว่ามันต้องเป็นลูกรีโหลด(ไม่รู้ว่าปลอกมันโหลดมากี่รอบแล้ว)
ยิงไปได้16นัด พอนัดที่17 โอ้โฮ
เห็นไฟแลปแถวช่องคายปลอกเลย
เศษเขม่าเต็มมือ เต็มหน้า โชคดีใส่แว่นกันสะเก็ด
รู้สึกขนลุกเลย ว่าหน้าตูจะแหกไม๊เนี่ย
เลยลดปืนมาดู แทบหัวเราะ
อารายวะ เบเร็ตต้า คาบปลอกเป็นกะเค้าด้วยเหรอ
 ดูที่ตัวปืน โอโฮ สะพานไก เผยอ ออกมาเลยครับ
รีบวางปืนดูมือตัวเองเลย โล่งอก นิ้วยังอยู่ครบ
ดูสไลด์ เออมันยังไม่หัก รับดูเหรียญอีแปะจับสไลด์
เออถ้าสไลด์มันหัก มันจะหลุดมาเข้าปากเราไม๊เนี่ย

ดูรูปละกันครับ เดี๋ยวค่อยว่ากันต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2006, 04:30:44 PM โดย DEMON » บันทึกการเข้า

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:31:52 AM »

รอยแตกของปลอก เหมือนแบบที่กล๊อกกับซิกมันKABOOMเลย ตกใจ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:37:12 AM »

ตกใจ หวาดเสียว ตกใจ
 Huh จากรูปแล้วมีความเสียหายอื่นอีกมั๊ยครับ แล้วปืนกระบอกนี้เดิม ๆ ทั้งหมดหรือเปล่าครับ Huh

truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:41:30 AM »

Huh Huh...เคยเห็นเหมือนกันครับตัวเดียวกันเลย...แต่เป็นเลส...อาการเหมือนกันครับสะพานไกก็ออกมาแบบนี้ล่ะครับเป็นลูกของไทยอาม....สังสัยตัวนั้นได้เพื่อนแล้วล่ะครับ Grin Grin

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:47:17 AM »

ตอนมันเป็นนัดที่17 ก็เลยถอดปืนมาดูความเสียหาย
โล่งอกเฮือกใหญ่ ปืนไม่พัง ไม่มีส่วนไหนชำรุด เป้นแค่KABOOMเบาๆมั๊ง Undecided
แต่ก็เสียว มันแตกลงข้างล่าง ถ้ามันดับเบิ้ลชาร์จขึ้นมา มือจะยังอยู่ไม๊เนี่ย ตกใจ

เลยพยายามจัดการเอาสะพานไกกลับเข้าที่เข้าทาง แล้วเสี่ยงดวงยิงต่อ(กระสุนมันเหลืออยู่นี่นา)
ยิงมาได้อีก3-4นัด
ตูม!!!!!!  เอาอีกแล้ว
แต่คราวนี้ไม่คัดปลอก 
ปลอกแตกแบบเดิม  สะพานไกเผยออีก  เลยหยุดยิง ไม่เอาแล้ว
ได้ปลอกที่แตกมา2ปลอก อย่างที่เห็น
ซ่อมปืนเสร็จกลับเลย เอากระสุนกลับมาด้วย เหลือ3นัด
มีท่านไดจะเอาไปยิงไม๊ครับ ผมจะเก็บไว้ให้ ลองเสี่ยงดู
คงมันส์เกือบเท่ารัสเซี่ยนรูเล็ต
สาเหตุมันน่าจะมาจาก
1.ปลอกอัดซ้ำหลายครั้งเกินไป จนมันบางนะ
2.ทางลาดป้อนกระสุน มันเซาะลึกเข้าไปถึงผิวของโคนปลอกเลย
    เมื่อมาเจอปลอกบางมันเลยโป๊ะเชะ

****จึงอยากเตือนเพื่อนๆสมาชิกนะครับ
  1.ยิงปืนห้ามลืมใส่แว่นเป็นอันขาดเวลา
  2.ซื้อลูกซ้อมอัดในไทยมายิงก็ ระวังกันมากๆนะครับ(แต่จะระวังกันยังไงดีน้อ Embarrassed )

โอ้โอ้! วันนี้ ขอรบกวนแก้ไขเพิ่มรูปครับ
เมื่อเช้าวันนี้เอง(วันที่ 7 สค.49  เวลา10.30น.)
นั่งอยู่ที่ทำงาน  นั่งกินกาแฟ เอามือมาดู โอยตายแล้ว มีสะเก็ดมันปักอยู่ที่นิ้วชี้ซ้าย ตกใจ
สีดำ เล็กๆอันนึง ตกใจมาก กลัวมันลึกเข้าไป เลยรีบเอาปลายคัทเตอร์แหวะ สะกิดออก
(ผมจับปืนท่าวีฟเวอร์ ใช้มือซ้ายประกบ คงนึกภาพออกนะครับ)
น่าจะเป็นเศษตะกั่วหรืออะไรก็ไม่ทราบได้ จะเป็นบาททะยักรึป่าวไม่รู้
เอางี้ ต่อไปอย่าลืมสวมถุงมือหนังด้วยนะครับ โอย จะเป็นลม ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2006, 04:19:30 PM โดย DEMON » บันทึกการเข้า

quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:55:40 AM »

น่ากลัวครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:57:22 AM »

ตกใจ หวาดเสียว ตกใจ
 Huh จากรูปแล้วมีความเสียหายอื่นอีกมั๊ยครับ แล้วปืนกระบอกนี้เดิม ๆ ทั้งหมดหรือเปล่าครับ Huh

กระสุน บุลเล็ตมาสเตอร์ครับ 130 เกรน  LEAD ROUND NOSE
และกระสุนตัวนี้แม่นดีนะครับ  แต่ก็แรงด้วยนะ มันก็เลย.....(อย่างว่า)
ปืนเดิมๆเลยครับ ไม่ค่อยได้ยิงด้วย(เก่าเก็บ หรือเป็นเพราะเก็บมากไปมั๊ง)

สรุป นอกจากตกใจพักใหญ่ ไม่มีอะไรเสียหาย นอกจากใจเสียเลยครับ
       ทำให้รู้สึกแหยงปืนเลยครับ เพราะหลังจากนัดแรกที่KABOOMนี่
     พอจะยิงนัดต่อไป ผมสวดชินบัญชร(สวดจริงๆ) 
   ยังคิดอยู่เลยว่าคราวหน้า เวลายิงปืน มันจะทำให้เรากังวล กลัวทุกครั้ง
    อยากวอนไปยังผู้ผลิตในไทยทุกบริษัทนะครับ 
    ว่าพยายามอย่าเอาปลอกเก่ามากๆมาอัดซ้ำเลยครับ   
    เกิดอะไรขึ้นมา
1.ท่านอาจจะเสียลูกค้าไปคนนึงนะครับ
2.อาจถูกฟ้องได้ครับ
3.บาปติดตัวไปจนชาติหน้าด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 01:12:53 AM »

Huh ถ้างั้นสาเหตุจากกระสุนอย่างเดียวเป็นไปได้สูง จากที่บอกคือเป็นกระสุนรีโหลด จากรูปผมสงสัยว่า ทำไมปลอกเงิน เพราะเท่าที่พบมาปลอกจะเป็นปลอกเหลือง Huh

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 01:32:31 AM »

เป็นปลอกทองเหลืองชุบนิกเกิ้ลน่ะครับ
บ.อัดกระสุนซ้อมเค้าเอาปลอกยี่ห้ออื่นมาอัดใหม่ครับ
ผมดูที่จานท้าย ประทับว่า  FC 9mm+P+  ซะด้วย
น่าจะเป็นปลอกเก่าของลูก ฟิโอ๊กกี้ นะครับ
ซึ่งไม่ทราบว่ามันเก่าและรีโหลดมามากแค่ไหนแล้ว Huh

เนี่ย ผมยังมีลูกจริงของบุลเล็ตเหลืออีกเกือบ50นัด
ไม่รู้จะยังกล้ายิงอีกไม๊น้อเรา ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2006, 01:36:24 AM โดย DEMON » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 01:44:39 AM »

Huh ผมไม่แน่ใจว่าตัวอักษร FC ใช้ฟิออกชิหรือเปล่า (ต้องให้ตา 51 มาตอบ) แต่ข้อสงสัยของผมคือปลอกชุบนิเกิลนี่แหละครับ คือปกติไม่ค่อยพบปลอก 9 มม. ชุบนิเกิล แม้จะเป็นกระสุนรีโหลดก็ตาม ที่ผมสงสัยเพราะว่า ผมเคยเจอกระสุนที่ไม่ใช่กระสุนจากโรงงาน แต่เอามาใส่กล่องของโรงงานดัง แล้วอาการคือเหมือนจะแรงกว่าปกติเหมือนกับที่คุณ DEMON เจอ แถมกระสุนชุดนั้นปลอกมีปัญหาหลายปลอก แต่โชคดีที่ไม่ถึงกับ KaBoom (ยิงกับเบเรตต้าของเพื่อน) และสุดท้ายปลอกชุบนิเกิลเหมือนกันด้วยครับ Huh
 Huh ถามต่ออีกนิดว่า หัวกระสุนชุดดังกล่าวมีรอยตะเข็บของโมลหล่อกระสุนด้วยหรือไม่ และตะกั่วหัวกระสุนจะเป็นสีเทาหม่นดูเก่า ๆ ตั้งแต่แรกซื้อเลยหรือไม่ครับ ปกติกระสุนจากโรงงานดังหัวกระสุนจะไม่มีตะเข็บโมลหล่อ และสีจะยังมีสีเงินดูใหม่ Huh

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 02:09:28 AM »

หัวกระสุนไม่มีรอยตะเข็บครับ
เหมือนหัวของบ.บุลเล็ตที่เคยซื้อปกติครับ(คือปกติผมจะใช้ลูกซ้อมของบุลเล็ตมาสเตอร์ประจำ)
คือตอนซื้อมาได้ก็ดูสภาพแล้วมันก็หัวกระสุนแบบเดิมของบุลเล็ตนะครับ
ที่แปลกก็คือปลอกนั่นแหละครับ แต่ไม่ได้คิดไรมาก
เพราะรู้อยู่แล้วว่าเค้าก็คงไปหาปลอกใช้แล้วของยี่ห้อไหนก็ได้เพื่อมารีโหลด
แต่สังเกตุคือ สังเกตุที่ขอบปากปลอก
รู้สึกมันบางกว่าปลอกทองเหลืองของลูกจริง(นอก) และลูกจริง(ในไทย)ด้วยครับ
มันคงรีโหลดมาหลายรอบแน่ๆ เพราะรอยที่โคนปลอกมันไม่ได้ทะลุแค่ด้านเดียวนะครับ
ที่เห็นรูโตโน้นด้านนึง แต่ด้านตรงข้ามก็มีรอยปริเล็กๆอยู่เกือบรอบเลย
แต่ไม่ได้ถ่ายมาให้ดูเพราะกล้องมือถือมันไม่ละเอียดพอ และไม่ทีเลนส์มาโครด้วยครับ

กระสุนชุดนี้ผมซื้อเมื่อ2ปีที่แล้ว
ซื้อที่สนามทอ.หรือ รด.จำไม่ค่อยได้แล้ว เพราะช่วงนั้นวิ่งไป-มา 2 สนามครับ
2ปีที่ผ่านมามานี่ ไม่ค่อยได้ซ้อม วันนี้เกิดคึกเลยเอาไปยิง ได้เรื่องเลย ตกใจ

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 02:15:31 AM »

Undecided อย่างนี้ต้องระวัง โชคดีนะครับที่ปืนไม่เสียหาย Wink

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 02:19:35 AM »

ปลอกเงินโดยมากเป็นของ Winchester แต่งานนีคงเป็นเพราะ  ปลอกถูกรีดมาจนบางแล้ว  ปลอกที่ถูกรีดมากๆจะยาวเพิ่มขึ้น ถ้าไม่ทริมให้สั้นลงตามสเป็ค  จะทำให้สไลด์ปิดไม่สนิทได้   ปลอกที่ถูกรีดมาหลายครั้งจะเห็นเป็นวงแหวนอยู่เหนือจานท้าย วงแหวนเกิดจากการถูกรีดด้วย sizing die  ตอนโยกปลอกเข้าไปให้ถูกรีด  จะลงมาแค่อยู่เหนือจานท้าย  จึงเห็นเป็นวงแหวน  ถ้าปลอกเริ่มบางตรงนี้   จะบวมระหว่างวงแหวนกับจานท้าย  ถ้าเจอแบบนั้นก็อย่ายิง  มีสิทธิ์ปลอกแตกตรงนั้นได้
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 03:10:01 AM »

นี่ยังดีที่เหลือจานท้ายให้เห็นครับ....แบบไม่เห็นจานท้ายก็มีครับโล่งโจ้งกันไปเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

นึกภาพจานท้ายบินมาเฉือนหน้าตาแล้วคงขี้เหร่ขึ้นกว่าเดิม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ระวังกันนะครับ แว่นตา อย่าลืม แม้จะยืนดูคนอื่นยิงก็ตามครับ หลงรัก

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 03:35:15 AM »

ผมเองเลิกใช้ลูกซ้อม ในบ้านเรามานานแล้วครับ ถึงจะต้องกัดฟันซื้อลูก นอกทั้งซ้อมและจริง จากร้านค้าที่เชื่อถือได้ ในราคาสูงกว่า ก็ยอม ที่จริงก็ไค่อยมีตังเท่าไหร่หรอกครับ แต่คิดว่าถ้าตัองซื้อปืนใหม่ ราคาปืน+ป.3 ผมคงไม่มีปัญญาซื้อใหม่แน่นอนเลยครับ แลยต้องกัดฟันซื้อ ลูกแพงมาใช้ครับ สบายใจครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์