๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:42:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลพิสูจน์ช้างแม่ลูกที่แก่งกระจานอ่อนโดนกระสุน .22LR ปลิดชีวิตครับ  (อ่าน 7791 ครั้ง)
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 08:26:48 PM »

ช้างป่าของบ้านเราหนังบางครับ อีกหน่อยแค่เอาลูกดอกเป่าจากไม้ซางมันก็ตายแล้ว เพราะหนังช้างจะบางลงเรื่อยๆ  แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 09:04:46 PM โดย konklong » บันทึกการเข้า

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 08:39:41 PM »

คงไม่แปลกอะไรครับถ้า .22lr จะล้มช้างได้ เพราะขนาดปืนอัดลมยังล้มหมูป่าตัวใหญ่ๆได้เลย

ถ้าเข้าใจเป้าหมายจุดตายที่ยิงก็คงไม่ใช่เรื่องที่เกินความเป็นจริง  แล้วยิงเป็นพรานป่าด้วยในเรื่องของ

เทคนิคการจับเป้าหมายจุดที่อยากให้กระสุนกระทบแล้วคงเป็นเรื่องง่ายครับ........

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 08:45:42 PM »

หากนัดเดียวไม่ล้มเสียงไม่ดังมาก  ช้างมันไม่ทิ้งกันนะครับ  หลงรัก
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 08:49:26 PM »

หากนัดเดียวไม่ล้มเสียงไม่ดังมาก  ช้างมันไม่ทิ้งกันนะครับ  หลงรัก

อื่ม...เยี่ยมครับ อันนี้มาในแนวพฤติกรรมของสัตว์ ร่วมประมวลเหตุการ

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 08:52:54 PM »

ไหว้ ผมยังไม่อยากเชื่อเลยนะครับว่า.22LR จะฆ่าช้างได้ ถ้ามันง่ายขนาดนั้นกระสุนขนาดใหญ่ขึ้นก็คงไม่ต้องผลิตออกมาหรอกครับ
ผมเคยเห็นคนแถวบ้านยิงตัวเงินตัวทองที่มากินไก่ด้วย .22LR ตัวเงินตัวทองโดนเข้าไปสะดุดแล้วก็วิ่งหนีไป โดนไปแค่นัดเดียว ช้างป่า
ก็ไม่น่าจะง่ายดายขนาดนั้นครับ ช้างหนังหนานะครับไม่ได้บางอย่างที่เราคิดกัน..
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 08:55:30 PM »

มีปืนยิงช้างในครอบครองแล้ว  ดีใจจัง Smiley Smiley Smiley Smiley
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:07:21 PM »

รูปทรงหัวกระสุนเสียไป แล้วน้ำหนักของหัวกระสุนจะพอบอกได้หรือเปล่าครับ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:09:16 PM »

คงไม่แปลกอะไรครับถ้า .22lr จะล้มช้างได้ เพราะขนาดปืนอัดลมยังล้มหมูป่าตัวใหญ่ๆได้เลย

ถ้าเข้าใจเป้าหมายจุดตายที่ยิงก็คงไม่ใช่เรื่องที่เกินความเป็นจริง  แล้วยิงเป็นพรานป่าด้วยในเรื่องของ

เทคนิคการจับเป้าหมายจุดที่อยากให้กระสุนกระทบแล้วคงเป็นเรื่องง่ายครับ........
เข้าทางไอ้เป็ดแล้วนะเนี่ย

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:12:58 PM »

เป็ดกลัวตายด้วยลูกกรดเก็บเสียง...เลยทำเป็นอ้างว่าขนาด .22 ยิงช้างตายเลยเรียกมาตรวจสอบ     จะเก็บข้อมูลกันตัวเองไว้ก่อนหรือเปล่าครับ
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:14:19 PM »

ถ้าเข้าใจเป้าหมายจุดตายที่ยิงก็คงไม่ใช่เรื่องที่เกินความเป็นจริง  แล้วยิงเป็นพรานป่าด้วยในเรื่องของ

เข้าทางไอ้เป็ดแล้วนะเนี่ย

ตาป๊อป Cheesy.....เดินหมากยังไงเนี่ย   ท่านก้นกรองเ้ขามองเห็นตาเดินหมากถัดไปเลย Grin

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
narin.audio
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:20:36 PM »

เห็นด้วยกับคุณ BIG BERETTA ครับ และท่านอื่นๆ ด้วย
เห็นทีต้องเรียกเก็บเฉพาะ .22LR คืนหลวงครับ ถ้ายิงหัวคน คงกระจุยเหมือนทุบแตงโม
ส่วน 9mm กับ 11mm ไม่ต้อง เพราะยังไม่มีข่าวยิงช้างตาย

พูดก็พูดเถอะ สมัยเด็กผมเห็นครูเอาปืนลูกกรกไปยิงนกมาปิ้งกินผมยังอิจฉาเลย มีแต่หนังสะติ๊กกับพลุลูกดอก  แต่ก็ได้ยินว่ายิงนกตัวใหญ่ๆ ไม่อยู่ ขนนกหนา ว่างั้น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:31:48 PM »

นายสมชายเคยอ่านในหนังสือมาได้นานมากแล้วครับ...

เขาว่ากระสุน .22LR คงต้องยิงมุดเข้าเนินน้ำเต้าเฉียงขึ้นให้ได้มุมพอเหมาะเมื่อยืนประจันหน้าเตี้ยกว่า หรือต้องจ่อเข้ารูหูเมื่อยืนสูงเท่ารูหูช้างนั่นกระมังครับ ถึงจะล้มช้างได้ด้วยกระสุนขนาดนี้... เพราะสมองช้างตัวเบ้อเร่อมีขนาดใหญ่เท่าลูกฟุตบอลฟีฟ่าเท่านั้นเองครับ หากยิงไม่โดนสมอง มันก็จะบาดเจ็บแล้วเป็นช้างพิการไป แต่ไม่ตาย...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:44:36 PM »

ถ้าเข้าใจเป้าหมายจุดตายที่ยิงก็คงไม่ใช่เรื่องที่เกินความเป็นจริง  แล้วยิงเป็นพรานป่าด้วยในเรื่องของ

ผมว่ายาก .22LR ยิงลำตัวเข้าไม่ถึงอวัยวะภายใน  ยิงหัวก็คงบี้ติดหนังหัวให้มันโมโหป่าแตกเอาเท่านั้น
แล้ว.22LR ถ้ายิงหมายหัวแล้วความเร็วยังเหลือเยอะก็คงราวๆ50เมตร คนยิงไม่น่าจะรอด

เรื่องนี้มันไม่ใช่การวางจุดยิงแต่เป็นเรื่องของอานุภาพของกระสุน .22LR มันไม่พอจะล้มสัตว์ใหญ่อย่างช้าง
แต่ถ้าเป็น .22WMR ยังพอจะเป็นไปได้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 10:16:28 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:31:42 PM »

เห็นช้างตัวใหญ่อย่างนั้น แต่การจะเข้าไปยิงกรอกหู หรือ เข้าเนินน้ำเต้าอย่างพี่สมชายว่า ต้องเข้าไประยะใกล้มาก ไม่ใช่เรื่องง่าย และช้างซึ่งเป็นสัตว์ป่า ประสาทสัมผัสย่อมดีกว่าคน ถ้ามันกระสากลิ่นคนแล้ว ไม่มีทางอยู่ให้ยิงหรอกครับ และสำหรับพรานป่า เท่าที่เคยเห็นมา ไม่มีใครใช้ลูกกรดไปยิงช้างแน่ๆ ปืนของพรานป่าเมื่อก่อนเป็นปืนแก๊ป แล้วก็ปืนลูกซอง ปืนลูกกรดมักเป็นพวกสมัครเล่นเอาไว้ยิงนก กระรอก ไก่ป่า และ ปลา แต่สัตว์ใหญ่ขึ้นมา ขนาดเก้งก็ไม่ค่อยอยู่แล้วนอกจากเจอกันแบบไม่ได้ตั้งตัวในมือมีลูกกรดก็ต้องยิงไป ยิ่งถ้าหมุป่าด้วยแล้ว ลูกกรดแทบไม่ระคายผิว อยากเห็นตัวพรานแก่งกระจานที่ล้มช้างป่าด้วยลูกกรด อย่างนี้ต้องขึ้นทำเนียบพรานระดับโลกครับ ฝรั่งคงเอาไปลงกินเนสบุ๊คเป็นสถิติที่ไม่มีใครลบได้ตลอดกาล
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:46:45 PM »

ผมว่าต้องมีการสร้างข่าว บิดเบือนความจริง รวมถึงสร้างหลักฐานเท็จ ทำให้คนที่ไม่มีความรู้เรื่องปืนและกระสุนเชื่อว่า .22 LR ล้มช้างได้
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์