๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:14:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Colt Python, ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 20521 ครั้ง)
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 04:05:03 PM »

ขอบคุณครับพี่คาเรร่า ที่อธิบายเกี่ยวกับปุ่มปลดโม่ของโคลท์ ซึ่งมีความแตกต่างจากสมิธฯ(อันเป็นที่คุ้นเคย) 

สรุปตามที่พี่บอกว่า

ของโคลท์ใช้ "  ดึง " แกนปลดโม่

ของสมิธฯ ใช้ " ดัน " ปุ่มปลดโม่

ขอพระอวยพรพี่คาเรร่า และพี่น้องทุกท่านครับผม

ลูกโม่สมิธกับโคลท์จะทำตรงกับข้ามครับ การปลดโม่ ของสมิธใช้ดัน ของโคลท์ใช้ดึง โม่สมิธ หมุนทวนเข็มนาฬิกา โม่โคลท์หมุนตามเข็มนาฬิกา

ชาวบ้านสมัยก่อนมักจะรู้จักกับปืนลูกโม่ของโคลท์มากกว่าของสมิธ  ชาวบ้านไม่นิยมเรียกว่าปืนโคลท์แต่จะเรียกว่าลูกโม่ตราม้า  ดังนั้นปืนลูกโม่ไทยประดิษฐ์สมัยก่อน ๆ จึงทำให้มีตราม้าด้วย... Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 04:22:53 PM »

ขอบคุณพี่ออดครับ ที่ตอบเสริมเนื้อหาความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับปืนลูกโม่โคลท์ ชอบที่พี่บอกว่าสมัยก่อนคนไทยรู้จักปืนลูกโม่โคลท์อย่างแพร่หลาย ผมมานั่งนึกดูดีๆนั้น ในอดีตปืนยี่ห้อโคลท์เนี่ย เป็นที่นิยมครอบคลุมทั้งอาวุธปืนในวงการทหารและตำรวจ(รวมทั้งพลเรือน) เอาง่ายๆแค่อาวุธปืนสงคราม เอ็ม16,เอ็ม60 หรือแม้กระทั่งปืนพกในราชการทหาร ก็โคลท์มิลิทารี่1911 เอ 1

ส่วนในวงการปืนพลเรือน หากท่านลองพิมพ์คำว่า " ปืน" ลงในโปรแกรมไทยดิกชั่นนารี ของ ส.เสธะบุตร จะปรากฎกว่า

ปืนโก๊ a Colt revolver

จริงๆแล้วดิกฯของ ส.เสถบุตร มีมาตั้งนานแล้ว(ผมอ้างอิงจากการแปลจากไทย สู่ อังกฤษ) แสดงว่าปืนโคลท์ลูกโม่เนี่ย เป็นที่นิยมและรู้จักมาตั้งแต่รุ่นเจ้าคุณปู่แล้วมั้งสำหรับเมืองไทย แต่ในป้จจุบันสมิธฯก็แซงหน้าจนเป็นทีนิยมอย่างแพร่หลาย  ตัวผมเองยังไม่เคยเจอตัวจริงโคลท์สักกระบอกตั้งแต่เกิดมา เจอของจริง ได้สัมผัส ได้เล็ง ได้ลั่นไก ได้ปลดโม่ ก็แต่ของสมิธฯและเอสต้า อยู่เพียงแค่นี้เอง

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 04:26:42 PM »

ส่วนของรูเกอร์ใช้ กดลงที่ปุ่มปลดโม่ครับ สามยี่ห้อสามแบบ
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 04:45:09 PM »

ไหนๆก็มาถึงเรื่องปุ่มกลไกในการปลดโม่ ที่แตกต่างกันของปืนแต่ละยี่ห้อแล้ว หากย้อนหลังไปในสมัยอเมริกาเป็นยุคบุกเบิก ที่มีคาวบอยพกปืนก่า ไล่ยิงกันตามทุ่ง(และในเมือง)เหมือนที่เราดูในการแสดง ฮอลลี่วูดแอ็กชั่น(ที่ซาฟารีเวิลต) เป็นปืนลูกโม่โคลท์ชนิดถอดโม่มิได้เพื่อเทปลอกและบรรจุใช่ไหมครับ ตอนบรรจุพอเข้าใจครับว่าเสียบกระสุนไปในช่องว้าว ของตัวโครงปืน แต่ตอนปลดปลอกกระสุนออกจากโม่ จะทำอย่างไรง่ะครับ ต้องใช้ไม้เสียบลูกชิ้นดันปลอกออกจากโม่หรือเปล่า(เนื่องจากปลดโม่มิได้ และที่นู้นคงไม่มีไม้เสียบลูกชิ้นในยุคบุกเบิกอเมริกัน)

ขอบคุณครับผม

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 04:48:44 PM »

ส่วนของรูเกอร์ใช้ กดลงที่ปุ่มปลดโม่ครับ สามยี่ห้อสามแบบ

ใช่ครับลูกโม่ของรูเกอร์จะกดปุ่มเพื่อปลดโม่

ลูกโม่ที่มีปฏิบัติการเหมือนของสมิธก็คือเทารัส เพราะตามประวัติเห็นว่าเจ้าของที่ทำสมิธไปซื้อโรงงานของเทารัส  ดังนั้นเทคโนโลยีต่าง ๆ ของสมิธก็จะถูกนำไปทำกับเทารัส  ดังนั้นระบบต่าง ๆ ของเทารัสจะคล้ายของสมิธ  ปัจจุบันหากใครจะเล่นลูกโม่เพื่อใช้งานผมว่าเล่นเทารัสก็จะดี  เพราะระบบต่าง ๆ ไม่ต่างจากสมิธ แถมราคายังถูกกว่าของสมิธเยอะ..

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 05:57:06 PM »

ไหนๆก็มาถึงเรื่องปุ่มกลไกในการปลดโม่ ที่แตกต่างกันของปืนแต่ละยี่ห้อแล้ว หากย้อนหลังไปในสมัยอเมริกาเป็นยุคบุกเบิก ที่มีคาวบอยพกปืนก่า ไล่ยิงกันตามทุ่ง(และในเมือง)เหมือนที่เราดูในการแสดง ฮอลลี่วูดแอ็กชั่น(ที่ซาฟารีเวิลต) เป็นปืนลูกโม่โคลท์ชนิดถอดโม่มิได้เพื่อเทปลอกและบรรจุใช่ไหมครับ ตอนบรรจุพอเข้าใจครับว่าเสียบกระสุนไปในช่องว้าว ของตัวโครงปืน แต่ตอนปลดปลอกกระสุนออกจากโม่ จะทำอย่างไรง่ะครับ ต้องใช้ไม้เสียบลูกชิ้นดันปลอกออกจากโม่หรือเปล่า(เนื่องจากปลดโม่มิได้ และที่นู้นคงไม่มีไม้เสียบลูกชิ้นในยุคบุกเบิกอเมริกัน)

ปืนลูกโม่ตวัดเดี่ยวนั้น คุณ พลายแก้ว ลองสังเกตุตรงใต้ลำกล้องดูนะครับ มันจะมีก้านคัดปลอกอยู่ตรงใต้ลำกล้อง ซึ่งจะคัดปลอกออกทีละปลอกจากช่องเดียวกับที่ใส่ลูกปืนเข้าไปครับ Smiley

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 06:23:44 PM »

ผมบ้าลูกโม่ก็เพราะปืนซิงเกินแอกชั่นนี่แหละครับ ชอบมาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 08:33:14 PM »

ปืนลูกโม่ตวัดเดี่ยวนั้น คุณ พลายแก้ว ลองสังเกตุตรงใต้ลำกล้องดูนะครับ มันจะมีก้านคัดปลอกอยู่ตรงใต้ลำกล้อง ซึ่งจะคัดปลอกออกทีละปลอกจากช่องเดียวกับที่ใส่ลูกปืนเข้าไปครับ Smiley

ขอบคุณครับพี่เสนัด ที่ชี้แนะเรื่องดังกล่าว ผมเองก็พึงรู้เหมือนกันว่า ปืนรูปร่างและทำงาน ในสไตล์รูปแบบยุคบุกเบิกอเมริกัน(ตามรูปที่ผมโพส) ภาษาปากคนชาวปืนไทย เรียกว่า " ปืนลูกโม่ตวัดเดี่ยว" เป็นความรู้ใหม่จริงๆครับ และเป็นความรู้ใหม่ในเรื่องการคัดปลอกของปืนระบบดังกล่าวด้วย ขอบคุณครับผม

หากจำไม่ผิด ปืนสไตล์นี้ส่วนใหญ่ ใช้กระสุน.45แบบชนวนกลางและมีขอบท้ายกระสุนใช่ไหมครับ(จำมาจากในหนังคอยบอย) น่าจะมีรุ่น.38ด้วยนะ ในปัจจุบ้น ไว้ให้ชาวปืนลิ้มรสชาดคาวบอยโดยหากระสุนในปัจจุบันได้ง่ายๆ(นั้นคือ.38)

abs
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 03:02:53 AM »

เรื่องเผื่อ เป็นเรื่องเกี่ยวกับตำบลกระสุนตก
คือเป็นเรื่องกระสุนกับความยาวลำกล้องครับ  ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อปืน 

เช่น  เอาไพธอน ๖ นิ้ว มาเทียบกับสมิธ ๔ นิ้ว ก็จะเป็นอย่างว่า
แต่ถ้าเป็นสมิธ ๖ นิ้วเท่า ๆ กัน  มันก็ตกที่จุดเดียวกันนั่นแหละ

อ้างถึง
                                                                                                                                                   ขอบคุณมาก     คุณ        Choltit  ที่ได้ชี้แนะ   ส่งสัยว่าวันที่ผมยิงทดสอบ ความแม่น ไพธอน  คงเป็นจริงอย่าง    ที่คุณCholtit  ว่า  เพราะ  ไพธอน  6 นิ้ว   สมิธ  4  นิ้ว      (  ขอยกให้คุณ เป็นเซียน ปืนจริงๆจากใจของผมเลย)     ข้าผู้น้อยขอคราวะ  abs  เบรกไม่ค่อยอยู่   Smiley Smiley Smileyหวังว่าคงได้ชี้แนะ อีก   ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ Smiley Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2004, 03:31:29 AM โดย abs » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 08:47:22 AM »

มิกล้า มิกล้า....
อันข้าผู้น้อยจะเป็นเซียนได้  คงต้องสิ้นชีพเสียก่อน จึงจะบรรลุเซียน
ผู้น้อยขออยู่เยี่ยงนี้ จะประเสริฐกว่า
5555  .......เชิญ ....ดื่ม   Wink

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 12:12:01 PM »

ถามท่านที่มีความรู้ครับ ถ้าปืนลูกโม่เปิดโม่แล้ว จะปิดโดยการใช้มือเดียวสลัดโม่ ให้โม่ปิด ปืนพังไหมครับ

เคยเห็นในหนังมันทีก็เร็วดีมั้งครับแต่ปืนพังรึเปล่า

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 12:58:59 PM »

มันก็คลอนไปเลยๆครับ....... Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 02:10:52 PM »

แม้จะเป็นหนัง ก็น่าจะมีคำเตือนนะ
"ความเสียหายเฉพาะตัว  ห้ามเลียนแบบ"

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 02:19:00 PM »

อ๊าย หยา เคยทำไปหลายที สงสัยเลิกทำแล้วชาตินี้ หลัวปืนเสีย Tongue

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 02:47:16 PM »

ถามท่านที่มีความรู้ครับ ถ้าปืนลูกโม่เปิดโม่แล้ว จะปิดโดยการใช้มือเดียวสลัดโม่ ให้โม่ปิด ปืนพังไหมครับ

เคยเห็นในหนังมันทีก็เร็วดีมั้งครับแต่ปืนพังรึเปล่า

เคยมีเพื่อนรุ่นน้องมันมาเล่นยังงี้กับ"นังตัวดูด"ของผมเหมือนกัน เห็นแล้วเกิดอาการ สงสารยาใจจนไส้ขม โดดแย่งปืนคืนแทบไม่ทัน กลับไปทำกับปืนของเอ็งโน่นนนนน Tongue
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์