๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:04:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Colt Python, ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 21283 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 11:31:26 AM »

กระทู้ที่คุยถึง Cobra กับการ์ตูนญี่ปุ่นอื่นๆที่พระเอกใช้ Python เลยรื้อเรื่องขึ้นมาขอถามไปด้วยเลยครับ

ใครเคยใช้ช่วยวิจารณ์หน่อยครับว่า Colt Python
1) คุณภาพเป็นยังไง ราคาสมกับคุณภาพไหม
2) ทนทานไหม ใช้สอยสะดวกรึเปล่า
3) ความแม่นยำเป็นยังไง การยิงความรู้สึกเป็นยังไง
4) ความรู้สึกส่วนตัวกับ Python ก็ได้ครับ

ผมเป็นคนบ้าลูกโม่มาแต่กำเนิดแต่เวลาก็ทำให้ความคิดเปลี่ยนไปได้บ้าง แต่ยังไงก็ยังรักลูกโม่อยู่
แต่ตอนนี้กลายเป็นหลายใจรักไปหมดทั้งสั้นทั้งยาว โม่ ออร์โต้ เปลืองจริงๆ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 12:29:41 PM »

1. คุณภาพนี่ไม่แน่ใจ แต่ราคาไม่เหมาะสมครับ ( 9 หมื่นบาทนะครับถ้าจำไม่ผิด )
2. ทนครับแต่รู้สึกว่าจะแพ้แรงสั่นสะเทือน Huh ใช้งานก็สะดวกแบบลูกโม่ไงครับ
3. แม่นครับ ( บางคนก็ไม่ชอบ , บ่นเรื่องไก )
4. ความรู้สึกก็คือ อยากได้ครับ ถ้าราคาเท่ากับ 686
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 12:59:28 PM »

เขาบอกว่าระบบลั่นไกมันสู้ S&W ไม่ได้ไม่รู้จริงรึเปล่า

อย่างนี้แปลว่าแพงไปรึเปล่าครับ แต่ผมชอบทรงมันจริงๆ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 02:12:00 PM »

Grin ไกลูกโม่โคลท์สู้สมิธ ไม่ได้อยู่แล้วครับ ผมไม่เคยยิง Python แต่เคยยิง Detective ทั้งยาว ลึก หนัก เทียบกับ S&W mod 15 แล้วคนละเรื่องเลย

เคยอ่านเจอในบอร์ดว่า Python ยิงไม่เท่าไร (กระสุน .๓๕๗) แกนโม่คด เปิดโม่ไม่ได้แล้ว (แต่ซ่อมได้) ดูจากรูปก็น่าอยู่ เพราะแกนโม่เล็กเหลือเกิน

ในตระกูลโคลท์ ผมสนใจ King Cobra .๓๕๗, Detective .๓๘ ครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 02:18:07 PM »

ผมเคยมีไพธอน ลำกล้อง ๖ นิ้ว เป็นรมดำรอยัลบูลแท้รุ่นแรก พร้อมด้ามไม้โคล์ทแท้
แต่ก็เป็นปืนลูกโม่กระบอกแรกที่ขายทิ้งไปครับ หลายปีแล้ว
ความทนทานผมไม่ทราบ เพราะผมยิงไม่บ่อย  แต่เชื่อว่าไม่ได้ทนมากไปกว่าสมิธ
ความแม่นยำยอดเยี่ยมครับ  ความรู้สึกตอนยิงคือนุ่มนวล 
สันนิษฐานว่าเกิดจากลำกล้องฟูลลักและยังมีน้ำหนักของศูนย์สะพานมาเสริม

พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 05:21:09 PM »

1. คุณภาพนี่ไม่แน่ใจ แต่ราคาไม่เหมาะสมครับ ( 9 หมื่นบาทนะครับถ้าจำไม่ผิด )

4. ความรู้สึกก็คือ อยากได้ครับ ถ้าราคาเท่ากับ 686

โอ้โห.........พี่นัทครับ ทำไมราคาค่าตัวเจ้าไพธ่อน มันถึงได้แพงขนาดนั้นง่ะครับ ผมว่าแพงว่าสมิธฯอีกนะเนี่ย จริงๆแล้วปืนไพธ่อน แม็กนั่ม เป็นปืนในความฝันของเด็กชาย(ส่วนใหญ่)ที่ปัจจุบันเติบโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว อันเนื่องมาจากฮีโร่ในการ์ตูนเมื่อครั้งพวกเราอ่านในวัยเด็ก พระเอกใช้ไพธ่อน กันแทบทุกคน จริงๆแล้วตัวปืนก็สวย(มาก)ด้วย แต่........ราคาเก้าหมื่น ผมขอเล่นสมิธฯอย่างเดิมดีกว่า (จริงๆแล้วหากเป็นปืนลูกโม่ของโคลท์ ผมชอบไพธ่อนรุ่นเดียว  ปืนเซมิ-ออโต้ ของโคลท์ จะชอบ1911 เอ1) ถ้าราคาไพธ่อนสูงขนาดประมาณว่าซื้อสมิธฯได้สองกระบอก หรือซื้อเทารัสได้สามกระบอก อย่างนี้คงต้องใช้เวลาเก็บเงิน(และหาเงิน)นานกว่าเก็บตังซื้อสมิธฯ(ในความฝันส่วนลึกของจิตใจ ผมยังชอบไพธ่อนอยู่)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 05:36:55 PM »

สแตนเลส ถ้าทางจะดูสวยกว่าสีดำรึเปล่าครับ

พูดตรงๆผมเคยไปเช่ายิง ก็ไม่ค่อยประทับใจเพราะว่า ยิงไปยิงมาปิดโม่ไม่ลงต้อง
คืนเขาเอาปืนอื่นมายิง เลยยังไม่ประทับใจเท่าไรนัก

แต่มันก็เป็นปืนที่มีชื่อเสียงมายาวนานมากแล้วนิครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 05:41:45 PM »

Grin คุณภาพความแม่น แม่นดีครับ การทำงานของไกข้อนี้ตอบไม่ได้เพราะเคยสัมผัสแต่กับกระบอกที่ผ่านการแต่งไกมาแล้ว ความทนทาน เรื่องกลไกหรือความคงทนของวัสดุผมไม่รู้ แต่เรื่องผิวปืนนี่บังเอิญได้ทดลองกดไพธอนถูกับพื้นปูนหยาบมาแล้ว ปรากฏว่า รอยเพียบครับ 555 (ปืนอะไรก็คงไม่เหลือหรอก) ก็ดันเอาปืนมาถือเล่นในร้านผมนิ ก็เลยจับกดซ๊า Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 06:18:31 PM »

Grin คุณภาพความแม่น แม่นดีครับ การทำงานของไกข้อนี้ตอบไม่ได้เพราะเคยสัมผัสแต่กับกระบอกที่ผ่านการแต่งไกมาแล้ว ความทนทาน เรื่องกลไกหรือความคงทนของวัสดุผมไม่รู้ แต่เรื่องผิวปืนนี่บังเอิญได้ทดลองกดไพธอนถูกับพื้นปูนหยาบมาแล้ว ปรากฏว่า รอยเพียบครับ 555 (ปืนอะไรก็คงไม่เหลือหรอก) ก็ดันเอาปืนมาถือเล่นในร้านผมนิ ก็เลยจับกดซ๊า Grin
หุ หุ หุ เคยเปิดร้านอาหารกึ่งผับหุ้นกับรุ่นพี่ครับ เจอลูกค้าแก่คราวลุงเมาแล้วขัดคอกับอีหนูที่หิ้วมา เฮี้ยนจัดงัดBeretta 92 FS ออกมาโชว์พลัง ผมแย่งปืนจากมือได้จัดการถอดซะกระจาย เขวี้ยงทิ้งไปคนละมุมร้านให้ลูกน้องกระทืบแล้วแจ้งความซ้า....... Undecided
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 06:38:26 PM »

ตอนนี้ที่มีอยู่ก็เป็นตัวลำกล้อง 4 นิ้ว บลูเดิม เจ้าของเก่าเป็นพระเอกหนังรุ่นคุณพ่อครับ แกซื้อเอาไว้เข้าฉากหนังสมัยก่อน ตอนนี้แกเสียชีวิตไปแล้ว

แต่งไก ไว้ดีมาก เป็นรุ่นแรก ๆ ของไพธ่อน ที่ก้านมี 3 ร่องครับ ต้องถือเป็นปืนครูครับ เพราะเป็นปืนกระบอกแรกที่ทำให้ผมรู้ว่าไกปืนที่ดีเป็นอย่างไร

ตอนนี้นอนนิ่ง ๆ อยู่ในแบงค์ครับ ทำงานหาเงินซื้อปืน ฝากแบงค์ ไม่รู้จะได้ดอกเบี้ยเป็นปืนกระบอกเล็ก ๆ บ้างหรือเปล่า ก็ขนาดเอาเงินก้อนใหญ่ไปฝาก ยังได้ดอกเบี้ยเป็นเงินเล็ก ๆ น้อย ๆ เลยครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 06:41:01 PM »

หุ หุ หุ เคยเปิดร้านอาหารกึ่งผับหุ้นกับรุ่นพี่ครับ เจอลูกค้าแก่คราวลุงเมาแล้วขัดคอกับอีหนูที่หิ้วมา เฮี้ยนจัดงัดBeretta 92 FS ออกมาโชว์พลัง ผมแย่งปืนจากมือได้จัดการถอดซะกระจาย เขวี้ยงทิ้งไปคนละมุมร้านให้ลูกน้องกระทืบแล้วแจ้งความซ้า....... Undecided

ฟังพี่สองคนเล่าประสบการณ์เสียวๆเกี่ยวกับคนงี่เง่านำปืนมาอวดศักษ์ดา ทำให้นึกถึงคำพูดของครูฝึก ที่เคยอบรมด้านกฎหมายเกี่ยวกับการมีปืนไว้ว่า
พื้นที่หรือเขตที่มีการจัดงานมหรภพ หรือในสถานที่รโหฐาน ที่เป็นร้านค้าจำหน่ายสุรา ถึงแม้มีใบพกอย่างถูกต้อง และมีปืนถูกกฏหมาย(ปืนมีทะเบียน)อย่างถูกต้อง ในเขตพื้นที่ดังกล่าว ก็มีข้อห้ามในการพกพาไปในสถานที่เหล่านั้นนิครับ ฝ่าฝืนก็คุกสถานเดียว แต่ตามที่อ่านจากเรื่องของพี่ทั้งสองท่าน แสดงว่าในสังคมไทย ยังมีการฝ่าฝืนกฎหมายในพกพาในที่สาธารณะอยู่(เยอะมาก)เลย หากจำไม่ผิดตอนครูฝึกอบรมผม ไม่ว่าจะผับ เธค หรือแม้กระทั่งงานวัดและโรงภาพยนต์ก็ตาม ห้ามพกพาอาวุธปืนอย่างเด็ดขาด(ถึงแม้จะมีใบพก) ยกเว้นกรณีมีเหตุจำเป็นอันเร่งด่วน(ตามกฎหมาย) หรือเจ้าหน้าที่ของรัฐที่มีหน้าที่เกี่ยวข้องโดยตรงกับการดูแลความสงบเรียบร้อยในพื้นที่ดังกล่าว แต่.............ทำไมจึงได้เกิดเหตุการณ์พกปืนอวดศักษ์ดาตามสถานเริงรมย์(ชนิดต่างๆ) มากมายเหลือเกิน ทั้งที่เป็นข่าวและไม่เป็นข่าว รับผิดชอบงานหน้าที่และทำมาหากินให้อยู่ในสังคมเมือง ก็เหนื่อยพออยู่แล้ว อยากคลายเครียดตามผับเพื่อปลดปล่อยอารมณ์ไปกับเสียงเพลงและสุรา ยังต้องมาผจญพวกพกปืนอวดศักษ์ดาอีก ปวดหัว ปวดหัว อยู่บ้านเล่นเนตอย่างเดิมดีกว่า(ไม่สิ........พาสาวไปดูหนังรอบดึกที่เมเจอร์ดีกว่าเนอะ แต่เธอไม่ยอมไปกับผมสักที)

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 07:07:00 PM »

แต่ตามที่อ่านจากเรื่องของพี่ทั้งสองท่าน แสดงว่าในสังคมไทย ยังมีการฝ่าฝืนกฎหมายในพกพาในที่สาธารณะอยู่(เยอะมาก)เลย ---- แต่.............ทำไมจึงได้เกิดเหตุการณ์พกปืนอวดศักษ์ดาตามสถานเริงรมย์(ชนิดต่างๆ) มากมายเหลือเกิน

Grin 90% ของพวกที่ชอบพกปืนแบบนี้ที่ผมเจอคือ เจ้าหน้าที่และข้าราชการครับ ไม่ได้หมายความว่าคนที่เป็นเจ้าหน้าที่หรือข้าราชการทั้งหมดนะครับ ผมหมายถึงพวกแกะดำในหมู่เหล่าอาชีพดังกล่าวน่ะครับ อย่างไรต้องขออภัยเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในเวบแห่งนี้และที่อื่น ๆ ที่เป็นเจ้าหน้าที่หรือข้าราชการ ผมเชื่อว่า เจ้าหน้าที่หรือข้าราชการดี ๆ มีเยอะกว่าครับ แต่กลับต้องมาเสียเพราะพวกแกะดำพวกนี้ Angry Grin

พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 07:25:18 PM »

แต่ตามที่อ่านจากเรื่องของพี่ทั้งสองท่าน แสดงว่าในสังคมไทย ยังมีการฝ่าฝืนกฎหมายในพกพาในที่สาธารณะอยู่(เยอะมาก)เลย ---- แต่.............ทำไมจึงได้เกิดเหตุการณ์พกปืนอวดศักษ์ดาตามสถานเริงรมย์(ชนิดต่างๆ) มากมายเหลือเกิน

Grin 90% ของพวกที่ชอบพกปืนแบบนี้ที่ผมเจอคือ เจ้าหน้าที่และข้าราชการครับ ไม่ได้หมายความว่าคนที่เป็นเจ้าหน้าที่หรือข้าราชการทั้งหมดนะครับ ผมหมายถึงพวกแกะดำในหมู่เหล่าอาชีพดังกล่าวน่ะครับ อย่างไรต้องขออภัยเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในเวบแห่งนี้และที่อื่น ๆ ที่เป็นเจ้าหน้าที่หรือข้าราชการ ผมเชื่อว่า เจ้าหน้าที่หรือข้าราชการดี ๆ มีเยอะกว่าครับ แต่กลับต้องมาเสียเพราะพวกแกะดำพวกนี้ Angry Grin

ขอบคุณครับพี่นายใหม่ ที่ชี้แจงข้อเท็จจริงจนกระจ่างแจ้ง เห็นด้วยกับพี่ครับ ยังเชื่อเสมอว่าเจ้าหน้าที่และข้าราชการที่ดี ยังมีอีกมาก ที่ปรากฎในเรื่องที่พ่นายใหม่เล่านั้น น่าจะเป็นเพียงส่วนน้อย(มากๆ)ของเจ้าหน้าที่ทั้งหมด เพราะครูฝึกที่สนามอบรมเรื่องกฎหมายแด่ผมเองว่า เจ้าหน้าที่ ตร.มีสิทธิพกพาอาวุธปืนเฉพาะเวลาและสถานที่ในขณะปฎิบัติงานเท่านั้น(ทั้งในและนอกเครื่องแบบ) แต่ในการพกพาอาวุธปืนที่อยู่นอกเหนือเหตุผลที่ได้กล่าวมาแล้วขั้นต้นนั้น นอกจากจะผิดกฎหมายแล้ว ยังผิดต่อกฎระเบียบขององค์กรที่เจ้าหน้าที่คนดังกล่าวปฎิบัติงานอยู่ด้วย แต่ยังเชื่อเสมอครับ ว่าเหตุการณ์ที่พี่ยกตัวอย่างคงเป็นแค่ส่วนน้อย(มากๆ)

ผมว่ากฎหมายควบคุมและกำหนดไว้ดีอยู่แล้วนะครับ เพราะเวลาบุคคลมึนเมาด้วยฤทธิ์แอกอฮอล์นั้น ความยั้งคิดและการตัดสินใจและด้อยลงอย่างมากเมื่อเทียบกับตอนที่ยังไม่เมา ยิ่งมีอาวุธปืนอยู่ใกล้มือขณะมึนเมาด้วยแล้ว เสียวตนเองจะโดนลูกหลง ยิ่งในผับมืดๆมองยากว่าคนนู้น คนนี้ พกอาวุธปืนมาหรือเปล่า(เพราะมองไม่ค่อยเห็น)ยิ่งพกซ่อนยิ่งดูลำบาก เที่ยวตอนกลางวันพาสาวดูหนังอย่างเดิมดีก่าครับ

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 07:45:37 PM »

ที่ผมมีอยู่กระบอกนึง เป็นของเพื่อนพ่อมาฝากไว้ ตัวแกอยู่อลาสกา ที่ผมเคยโพสว่าถูกครูฝึกช่วยเปิดจนโม่คดไงครับ เข็ด ตอนนี้ล้างเก็บไว้แล้ว Angry

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 09:58:02 PM »

ที่ผมมีอยู่กระบอกนึง เป็นของเพื่อนพ่อมาฝากไว้ ตัวแกอยู่อลาสกา ที่ผมเคยโพสว่าถูกครูฝึกช่วยเปิดจนโม่คดไงครับ เข็ด ตอนนี้ล้างเก็บไว้แล้ว Angry

ฟังพี่กัปตันคิด เล่าให้ฟังเรื่องแกนโม่คด สงสัยวันหนึ่งหากมีบุญได้เป็นเจ้าของ คงต้องใช้ยิงแต่.38ลูกซ้อม เพียงอย่างเดียวแล้วแห๋งๆเลย

อ้อ.........ผมเคยจับ ยิง และปลดโม่ แต่ปืนสมิธฯ แล้วปืนลูกโม่ในตระกูลโคลท์เนี้ย ค้นกดสำหรับปลดโม่ มันอยู่ตรงไหนครับ ลักษณะเป็นอย่างไร กล่าวคือของสมิธฯคันกดเลื่อนปลดโม่จะอยู่ซ้ายมือของตัวปืน(เมื่อเราจับปืนหันปากกระบอกไปข้างหน้า) ส่วนของโคลท์อยู่ตรงไหนครับ ปลดอย่างไร เหมือนของสมิธฯหรือเปล่าครับ ฟังคำถามผมอาจดูตลกสำหรับพี่น้องหลายๆท่าน แต่เนื่องจากตนเองยังไม่เคยเห็น(และสัมผัส)ปืนลูกโม่ของโคลท์ เลยไม่รู้วิธีในปืนยี่ห้อดังกล่าว

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์