๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 03:05:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นว่าเป็นประโยชน์และนำมาให้อ่านกันครับ....สัญญาณไฟรถบรรทุก  (อ่าน 4693 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 10:28:08 PM »

Smiley..ขอบคุณมากครับ คุณWatt..
     ตะก่อน ผมขึ้นเหนือบ่อย บ่อย .. กับ ๑๐ ล้อ ต้องยกนิ้วโป้งให้ .. น้ำใจดีมากครับ.. Cheesy

Wink ครับขอบคุณครับ รับทราบมาตามประสบการณ์บ้างแล้ว Wink

Wink ผมขอเสริมนิดนึงนะครับว่า เวลาพวกเราขับรถถึงแยก ไม่ควรเปิดไฟกระพริบคู่ หรือไฟฝ่าหมาก ไม่มีความจำเป็นใดๆเลยที่จะต้องเปิด เพราะมีผลเสียมากกว่า เช่นถ้าบังเอิญหลอดไฟเลี้ยวข้างใด ข้างหนึ่งขาด รถที่สวนมาจะเข้าใจผิดนึกว่ารถคุณจะเลี้ยว อย่างนี้ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ Wink
..

..เห็นด้วยครับ  .. ไฟผ่าหมาก ใช้เมื่อมีเหตุฉุกเฉิน หรือจอดข้างทาง..  ถ้าใช้นอกจากนี้ อันตรายมากครับ.. Smiley

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 07:45:37 AM »

น้ำใจคนขับรถบรรทุกส่วนใหญ่จะดีครับ หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
to101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 07:56:07 AM »

ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับถ้าคิดว่าจะขับรถช้ากว่ารถใหญ่  ถ้าถนนเป็นแบบ2ช่องขึ้นไปอย่าขับอยู่ช่อง1ซ้ายสุดให้ขับอยู่ช่องที่2ขึ้นไป ปล่อยให้รถใหญ่แซงด้านซ้าย เพราะเขาถูกห้ามไม่ให้วิ่งเลนขวา   ที่สำคัณผมว่ากฏจราจรและน้ำใจเป็นสิ่งจำเป็นบนท้องถนน อย่าเผลอใช้เกียรติ อำนาจ อารมณ์ หรือฐานะไปขับรถ คนขับรถผมว่าไม่มีใครกลัวใครลูกบ้ามีกันทุกคน  ยิ่งตอนกลางคืนรถหลักหมื่น หรือ หลักล้าน ก็มองเห็นกันแค่ไฟ2ดวงเท่ากัน  ความปลอดภัยของตัวเราสำคัณที่สุดครับ Grin
jupiter
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

คิดดี + พูดดี + ทำดี = ชีวิตมีแต่เจริญ

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 09:05:49 AM »

ขอบคุณครับ ที่นำสิ่งดีดีในสังคมที่ยังพอมีมาให้รับทราบ

"คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" - หลวงพ่อปัญญานันทะภิกขุ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 09:07:21 AM »

ไม่อยากจะเล่าครับเมื่อสัปดาห์ที่แล้วขับรถขึ้นมาจากสงขลา หัวเสียกับรถบรรทุกทั้ง 10 ล้อ , 6 ล้อ , รถพ่วง ฯลฯ มากๆ พี่แกคิดจะแซงขึ้นมาจากเลนซ้ายก็ออกมาโดยไม่สนใจรถเล็กที่ขับอยู่ คิดว่าข้าคันใหญ่ เอ็งหลบเอาเอง เจอแทบทุกๆช่วงที่มีรถอย่างว่าขับอยู่ เบรคกันตัวโก่ง ผมว่าเส้นทางนี้(สายใต้) จะมีมากเป็นพิเศษ เพราะว่าเท่าที่สังเกตุดูจากปกติผมขับรถมาทั่วประเทศก็ไม่ค่อยเจอ หรือว่าเพราะสายใต่ไม่ค่อยมี ตร.ทล. จับรถครับ...แต่มาเจอหนักสุดที่ Bypass ชลบุรีเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเบียดผมจนตกใหล่ทาง เกือบตกไปในร่องระหว่างเลนเลยครับ ถ้าผมไม่หลบก็คงโดนชนพังไปเป็นแถบ แฟนผมตกใจจนตัวสั่นเลยครับ ก็คือรอดมาได้จากโดนชน และตกไปในร่องน้ำระหว่างเลน ปกติผมขับรถไม่เร็ว คือไม่เคยขับเกิน 120 เลย

จากประสบการณ์ส่วนตัว สายเหนือ สายอีสาน รถใหญ่มีน้ำใจกว่าสายใต้ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 09:37:27 AM »

...ช่วงขึ้นเหนือ...รถใหญ่จะมีน้ำใจ...ครับ...แต่ถ้าลงใต้ไปแล้ว...ค่อนข้างจะตัวใครตัวมันครับ......
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 12:13:04 PM »

ใช่ครับ....ทางใต้นี่...ข้ามทางแยกใหญ่ๆ ระวังให้ดี...พวกไม่ค่อยเบรคให้ แม้ทางเราไฟเขียวแล้วก็ตาม
(ว่าง่ายๆ คือเค้าฝ่าไฟแดงน่ะแหละ)

บางที ใหญ่ก็เจอใหญ่ ด้วยกันเอง เพราะรถเล็กหลบหมด

ครั้งล่าสุดที่เจอก็....

แถวแยกหนองขรี 18ล้อคันตามหลัง ทิ่ม18ล้อคันนำหน้า ชนน่ะ ไม่แรง
แต่ของที่บรรทุกมา 1คอนเทนเนอร์ยาว (40ฟุต)
ทำซ้า....หัวเก๋งคันตามหลังที่ชน ยุบไปจนถึงหลังห้องเก๋ง
ไม่อยากทราบว่าคนขับเป็นไงบ้าง....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 12:52:50 PM »

สมัยก่อนตอนที่ถนนส่วนใหญ่เป็นถนนสองเลน บางครั้งรถสิบล้อชอบทำสัญญาณมือกันคือ ชูสองนิ้วแบบลิโพ แล้วคว่ำลง หมายถึงข้างหน้ามีด่าน Grin

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 04:37:06 PM »

...ช่วงขึ้นเหนือ...รถใหญ่จะมีน้ำใจ...ครับ...แต่ถ้าลงใต้ไปแล้ว...ค่อนข้างจะตัวใครตัวมันครับ......
เห็นด้วยครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์