๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 04:43:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นว่าเป็นประโยชน์และนำมาให้อ่านกันครับ....สัญญาณไฟรถบรรทุก  (อ่าน 4694 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 04:46:15 PM »

Wink สัญญาณไฟรถบรรทุก

เทคนิคการดูไฟ เวลาขับรถต่างจังหวัด

อาจจะใช้ได้ในบางครั้งบางอย่างก็ใช้ไม่ได้กับจราจรในเมืองไทย
ต้องระวังมันต้องแยกก่อนครับว่าเราขับตามกัน หรือว่าเราขับสวนทางกัน

เอาที่ขับตามกันก่อน และรถบรรทุกอยู่ข้างหน้าเรา

กรณีนี้เราจะมองเห็นแต่ไฟท้าย ให้สังเกตไฟเลี้ยว

*เปิดซ้ายที ขวาที สลับกัน
หมายความว่าให้ระวัง
เค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุ
หรือข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือให้ระวังไว้ครับ อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้
ขับตามกันไปก่อน

*เปิดกระพริบคู่ หรือที่เรียกว่าไฟผ่า
หรืออีกนัยหนึ่งถ้าเค้าเปิดกระพริบคู่
หลังจากที่เปิดซ้ายขวาสลับกัน แสดงว่าเค้ากำลังจะหยุดรถแล้วนะครับ ให้ระวังไว้

*เปิดซ้ายอย่างเดียว
ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ และถ้าหากเป็นเลนสวนแสดงว่าข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

*เปิดขวา อาจเปิดค้าง หรือเปิดเป็นจังหวะ
ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือ เค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้า
หรือกำลังจะเลี้ยวขวาหรือถ้าเป็นเลนสวน เค้าบอกว่า กำลังมีรถสวนมาครับเพราะงั้น
หากเห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาห้ามแซงออกไปเด็ดขาดครับ ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงไป
หรือ จนกว่าเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวซ้าย

** ในกรณีของการขับรถตามกัน หากเราแซงขึ้นไปจนพ้นจะสังเกตได้ว่าเค้าจะทำสองอย่าง

อย่างแรกคือในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็นทางข้างหน้า
และลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น หรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืน
นั่นหมายความว่า เราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้ แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกระพริบไฟ 1 ที
หรืออีกอย่าง เค้าอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้ แต่หลักที่นิยมทำกัน คือเมื่อเค้าเปิด
ทาง และเราแซงขึ้นไป เมื่อเราแซงไปในระดับเดียวกับรถเค้า เราจะบีบแตรสั้นๆ 1 ครั้งเป็นการ
ขอบคุณและคุณมักจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้นๆ 1 ครั้งเช่นกัน

แล้วถ้าขับสวนกันล่ะ ให้ดูหลายไฟหน่อย จะมีไฟหน้า ไฟเลี้ยวและไฟหัวเก๋ง

* ขับสวนแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด
ส่วนใหญ่จะมีด่านครับหรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้า ระวังไว้

* กระพริบไฟหน้า
อันนี้ส่วนใหญ่เป็นด่านแล้วต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วย กระพริบไฟหน้า
และเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเรา ด่านจะอยู่ฝั่งเรา แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเค้า
แสดงว่ามีตำรวจอยู่ฝั่งนู้นครับ ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆแล้ว
กระพริบไฟหน้าครั้งเดียว บางทีอาจไม่มีอะไรครับ เป็นแค่การทักทาย หรือเป็นการ
เช็คว่าเราหลับในรึเปล่า หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีอะไร (ตำรวจ) หรือไม่
ถ้าเราไม่หลับไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กระพริบไฟตอบกลับไป 1 ที

* เลนสวนกัน และมีขบวนรถขับสวนขึ้นมา
ให้มองรถลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดี
ถ้าเรามาคันเดียวโดดๆ ยิ่งต้องระวังครับ หากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมา
กระพริบไฟหรืออาจจะเบ้หัวออกมานิดหนึ่ง และกระพริบไฟ นั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวน
ช้า เค้ากำลังจะแซงออกมาแล้วหากเห็นอย่างนั้น ให้มองให้ดี และเตรียมชะลอความเร็ว ส่วน
ใหญ่แล้วพอเค้ากระพริบไฟ เค้าก็จะหักหัวออกมาทันที เราทำได้อย่างเดียว คือค่อยๆชะลอ
ความเร็ว และเบี่ยงออกไหล่ทางไม่ต้องไปต่อกร หรือไปอวดดีเด็ดขาด

พวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอน ยิ่งถ้าพอเค้าออกมาปุ๊บ ดับไฟปั๊บ ตัวใครตัวมันเลย
รับรองได้ว่าไม่หลบแน่นอน ทีนี้ถ้าคุณคิดว่ารถคุณแข็งกว่าเค้าแน่ๆ ก็ตามสบาย
จำไว้ครับรถใหญ่บนทางหลวงเค้าไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับเพราะว่ารถ มันหนัก
ถ้าลงไหล่ปุ๊บมันจะเอาไม่อยู่ และพลิกคว่ำทันที เพราะงั้นหลบได้ก็หลบเถิด และอีกอย่างหนึ่ง
รถใหญ่ หนัก เค้าจะไม่ค่อยเบรกกัน เมื่อเค้าได้รอบได้จังหวะ เค้าจะออกมาทันที เราต้อง
เป็นฝ่ายหลบ จริงอยู่มันอาจดูว่าเค้าผิด แต่หากว่าเกิดอะไรขึ้นแล้ว
ความผิดหรือถูกมันก็ไม่สำคัญเท่าชีวิตหรอก

เครดิต  : พี่ซันนี่ จากเวป : outdoors

ที่มา : http://www.my-forums.net/viewtopic.php?p=12919&mforum=outdoors#12919

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 05:13:05 PM »

ผมเจอประจำตร.จับทางเขา    มาตีไฟบอกทางเรา

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 05:56:20 PM »

น้ำใจชาวรถบรรทุก ซึ่งมีให้เห็นน้อยมากในรถยนต์ส่วนบุคคล

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 06:05:40 PM »

ขอบคุณครับ  Smiley

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 06:06:51 PM »

ช่วงก่อนผมเดินทางบ่อย  เจอรถใหญ่มีน้ำใจ บอกเรื่องด่านประจำครับ     
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 07:22:48 PM »

คนขับรถบรรทุกส่วนใหญ่มีน้ำใจครับ

ยกเว้นตอนเมายาบ้าครับ Grin

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
eded
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 08:27:02 PM »

ขอบคุณครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 09:14:20 PM »

Wink  ครับขอบคุณครับ รับทราบมาตามประสบการณ์บ้างแล้ว Wink

Wink  ผมขอเสริมนิดนึงนะครับว่า  เวลาพวกเราขับรถถึงแยก ไม่ควรเปิดไฟกระพริบคู่ หรือไฟฝ่าหมาก  ไม่มีความจำเป็นใดๆเลยที่จะต้องเปิด เพราะมีผลเสียมากกว่า เช่นถ้าบังเอิญหลอดไฟเลี้ยวข้างใด ข้างหนึ่งขาด รถที่สวนมาจะเข้าใจผิดนึกว่ารถคุณจะเลี้ยว อย่างนี้ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 09:15:10 PM »

คนขับรถบรรทุกส่วนใหญ่มีน้ำใจครับ

ยกเว้นตอนเมายาบ้าครับ  Grin

เห็นด้วยครับ  Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 09:31:11 PM »

...อันนี้ตอนขับรถใหม่ ๆ  ผมเรียนรู้จากชาวบ้าน.และญาติ ๆเพราะขับรถบรรทุกกันเยอะมาก....เพราะเปรียบเสมือนแบบธรรมเนียมที่ดีของสิงห์รถบรรทุก....เป็นสิ่งที่ดีครับ..เวลาผมขับทางไกล...จะตามหลังรถบรรทุก...เขาจะบอกเราตลอดทาง....สบายใจกว่าขับตามรถส่วนบุคคลกันเยอะ.......แต่สมัยนี้...รถบรรทุกรุ่นใหม่ ๆ ไม่ค่อยทำตามกัน...ขนาดมีด่านข้างหน้า หรือมีอุบัติเหตุข้างหน้าเขายังบอกด้วยสัญญาณ เลยครับ..บางทีเราขับรถส่วนบุคคล...เขาก็ยังบอก....เป็นสิ่งที่ดีครับ......ส่วนมากเขาถือกันว่า  "รถใหญ่ต้องมีน้ำใจใหญ่ตามตัวครับ."
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 09:38:37 PM »

ขอบคุณครับ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 09:57:15 PM »

Wink ครับขอบคุณครับ รับทราบมาตามประสบการณ์บ้างแล้ว Wink

Wink ผมขอเสริมนิดนึงนะครับว่า เวลาพวกเราขับรถถึงแยก ไม่ควรเปิดไฟกระพริบคู่ หรือไฟฝ่าหมาก ไม่มีความจำเป็นใดๆเลยที่จะต้องเปิด เพราะมีผลเสียมากกว่า เช่นถ้าบังเอิญหลอดไฟเลี้ยวข้างใด ข้างหนึ่งขาด รถที่สวนมาจะเข้าใจผิดนึกว่ารถคุณจะเลี้ยว อย่างนี้ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ Wink

สนับสนุนพี่เสืออีกเสียงครับ.............

*แล้วยิ่งรถทางแยก รถทางซ้ายมือเราอาจจะเห็นแค่ไฟเลี้ยวซ้ายเรา

นึกว่าเราจะเลี้ยวซ้ายอาจจะขับตัดหน้าเราได้ครับ ทางขวาก็เหมือนกันครับ

ด้วยความเครพครับ.......

เพิ่มเติมครับออกต่างจังหวัดต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้นด้วยครับ

ผมเคยเจอรถต่างจังหวัด(บางคันครับ)พี่แกเล่นเอาไฟท้าย(สีแดง+ขาว)มาแทนไฟหรี่

มาติดไว้ด้านหน้ารถครับ ตอนผมแซงคิดว่าเป็นรถที่แซงเหมือนกัน.. เกือบ+กันเลยเสียวครับ

ด้วยความเครพครับ

ขอบคุณครับ

day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 09:58:59 PM »

น้ำใจชาวรถบรรทุก ซึ่งมีให้เห็นน้อยมากในรถยนต์ส่วนบุคคล

เห็นด้วยครับ Smiley

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 10:05:24 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 10:25:20 PM »

ไม่อยากจะเล่าครับเมื่อสัปดาห์ที่แล้วขับรถขึ้นมาจากสงขลา หัวเสียกับรถบรรทุกทั้ง 10 ล้อ , 6 ล้อ , รถพ่วง ฯลฯ มากๆ พี่แกคิดจะแซงขึ้นมาจากเลนซ้ายก็ออกมาโดยไม่สนใจรถเล็กที่ขับอยู่ คิดว่าข้าคันใหญ่ เอ็งหลบเอาเอง เจอแทบทุกๆช่วงที่มีรถอย่างว่าขับอยู่ เบรคกันตัวโก่ง ผมว่าเส้นทางนี้(สายใต้) จะมีมากเป็นพิเศษ เพราะว่าเท่าที่สังเกตุดูจากปกติผมขับรถมาทั่วประเทศก็ไม่ค่อยเจอ หรือว่าเพราะสายใต่ไม่ค่อยมี ตร.ทล. จับรถครับ...แต่มาเจอหนักสุดที่ Bypass ชลบุรีเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเบียดผมจนตกใหล่ทาง เกือบตกไปในร่องระหว่างเลนเลยครับ ถ้าผมไม่หลบก็คงโดนชนพังไปเป็นแถบ แฟนผมตกใจจนตัวสั่นเลยครับ ก็คือรอดมาได้จากโดนชน และตกไปในร่องน้ำระหว่างเลน ปกติผมขับรถไม่เร็ว คือไม่เคยขับเกิน 120 เลย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์