๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 05:40:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยรายวัน.....อันตรายจากนายทุน  (อ่าน 3898 ครั้ง)
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 07:38:30 AM »

ขอบคุณครับจะได้บอกพรรคพวกต่อครับ

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 03:45:51 PM »

ด้วยความเคารพครับ

เอามาฝากจากหนังสือพิมพ์ คม ชัด ลึก ครับ

http://www.komchadluek.net/2006/07/31/x001_32075.php?news_id=32075

หนี้บัตรเครดิต ไม่มีวันจบ

ผมเป็นสมาชิกบัตริเครดิต (อเมริกัน เอ็กซ์เพรส) ใช้และชำระเต็มทุกครั้ง หมุนเวียนกันเดือนละ 2-3 หมื่นบาท มีชำระช้าบ้างเป็นบางงวด แต่ช้าไม่กี่วัน ไม่มีรายการค้างชำระเด็ดขาด

อยู่มาวันหนึ่ง มีจดหมายจากเจ้าของบัตรส่งมาพร้อมโปรโมชั่น บอกว่า สมาชิกสามารถใช้บริการใหม่ ซึ่งบริการใหม่ที่ว่า คือ การผ่อนชำระ ไม่ต้องจ่ายหมด แบ่งจ่ายเป็นงวดๆ ผมเห็นว่า เป็นข้อเสนอที่ดี ทำให้ผมวางแผนการใช้เงินเพิ่ม โดยจะคิดแบ่งชำระ

งวดนั้น ผมใช้จ่ายผ่านบัตรไปประมาณ 7 หมื่นบาท พอถึงวันชำระเงิน ผมโทรไปแจ้งเจ้าหน้าที่บัตรว่า ขอแบ่งชำระจากยอดทั้งหมด (ซึ่งจริงๆ ชาร์ตการ์ดต้องจ่ายหมดเต็มยอด) ตามแผ่นโฆษณาที่บริษัทได้ทำการส่งเสริมการขาย แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่า บัญชีของผมไม่สามารถใช้บริการแบ่งชำระได้ เพราะเคยผิดนัดชำระกับทางเอเม็กซ์ เจ้าหน้าที่ยังแจ้งอีกว่า ผู้ที่จะใช้ได้ต้องไม่มีประวัติ ซึ่งในรายละเอียดที่ส่งมาให้ลูกค้าไม่มีบอก กรณีนี้ ผมผิดหรือไม่ครับ?

หลังจากนั้น ผมบอกเจ้าหน้าที่ไปว่า ถ้าแบบนั้น ผมไม่สามารถชำระเต็มได้ในงวดนี้ จะแบ่งชำระสองงวด คือ 3 หมื่นบาท และเดือนถัดไปอีก 4 หมื่นบาท เจ้าหน้าที่รับเรื่องไป แต่สองวันถัดมา มีเจ้าหน้าที่อีกคนโทรมาทวงถามผม ให้ชำระเต็ม ขู่ผมต่างๆ นานาว่า จะเสียประวัติ ผมก็บอกว่า ผมแจ้งไปแล้วว่า ผมจะดำเนินการอย่างไร แต่เขาไม่สนใจขู่จะปิดบัตรผมท่าเดียว ผมก็เลยบอกไปว่า ปิดก็ปิด แต่ยืนยันจะจ่ายตามกำหนดที่บอกไป

หลังจากนั้นมีจดหมายบอกเลิกบัตรผม...

ปัญหาไม่ได้จบที่ตรงนั้น ผมไปขอสินเชื่ออื่นๆ อีกไม่ได้ เพราะชื่อผมติดอยู่ในเครดิตบูโร เครดิตผมเสีย ทั้งๆ ที่ผมจ่ายเงินให้หมดแล้ว

เครดิตบูโรให้เช็คแต่เฉพาะสถาบันการเงิน เจ้าตัวไม่สามารถเช็คได้ แบบนี้ผมก็เสียซิครับ ธนาคารอื่นไม่สนหรอกว่า ผมจะมีประวัติยังไงกับสถาบันการเงินอื่น ผมอึดอันมานานแล้ว ไม่อยากโวยวาย แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว อยากถามหาความยุติธรรมในสังคมบ้าง

ผมเสียโอกาสในการซื้อบ้านอยู่อาศัย โดยปฏิเสธเครดิต หลังจากปิดบัตรไปแล้ว ผมได้ชำระยอดทั้งหมดเรียบร้อย แต่ชื่อผมยังอยู่

ปีเตอร์ แพน

ตอบ

เครดิตบูโรจะมีประวัติการชำระสินเชื่อของคุณไปอีก 3 ปี หลังจากสถาบันการเงินที่คุณปิดบัตรไปแล้ว ส่งรายละเอียดของคุณให้

บริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด บอกว่า เครดิตจะดีหรือไม่ดี ขึ้นกับประวัติการชำระเงินของคุณ แม้คุณจะจ่ายเงินทุกงวด เต็มยอด แต่ช้ากว่ากำหนดที่ลงนามในสัญญากับสถาบันการเงินนั้นๆ ก็เรียกว่า ผิดเงื่อนไข คุณสามารถตรวจสอบข้อมูลเครดิตของตนเองได้ ที่ บริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด

น้อยคนนักที่จะรักษาประวัติการชำระเงินให้ดีเยี่ยมได้

ก่อนที่จะวางแผนการใช้เงิน แม้จะได้รับโปรโมชั่นใหม่ๆ จากสถาบันการเงินเจ้าของบัตรที่ยกย่องให้เป็น "ลูกค้าเกรด เอ" มีประวัติการชำะเงินดีมาตลอด ก็จะต้องสอบถามเจ้าของบัตรก่อนว่า เงื่อนไขที่เสนอมาใหม่นี้ คุณมีสิทธิหรือไม่ เพราะตามสัญญาเดิมที่คุณบอกมา คือ ใช้และชำระเต็มทุกครั้ง ถ้าขอแบ่งจ่าย ก็ผิดเงื่อนไขแล้วครับ

รอบคอบทุกครั้ง ศึกษาข้อมูลให้ดี ก่อนสมัครบัตรเครดิต หรือสินเชื่อทุกประเภท แม้สัญญาจะตัวเล็กกระจิริด ก็ต้องหาเวลาอ่านให้เข้าใจ ก่อนจะเสียใจภายหลัง

น่าจะอีก 3 ปี ถึงจะเป็นหนี้กู้เงินซื้อบ้านได้

ลุงแจ่ม

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์