๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:49:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเข็มทิศ  (อ่าน 16014 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 03:45:53 PM »

ขอบคุณครับน้องห้า-หนึ่ง ว่าแต่เย็นนี้ซึมเศร้าทีมไปฉลองวันเกิดท่าน s.v กันที่ไหนเอ่ย

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 03:53:34 PM »

ขอบคุณครับน้องห้า-หนึ่ง ว่าแต่เย็นนี้ซึมเศร้าทีมไปฉลองวันเกิดท่าน s.v กันที่ไหนเอ่ย

ตา S.V ไม่อยู่ครับพี่ไปชายทะเล....
คงเป็นการฟาดปาก (กับขอบแก้ว) ตามประสา...
หนุ่ม ๆ เพิ่งหัดหม่ำเหล้ากันอ่ะครับพี่...

พอดีผมอ่าแผนที่เป็นครับ พิกัดความสูงต่างๆ ที่อยู่ในแผนที่ก็ ดูรู้เรื่องครับ

อันที่ คุณ 51 ลงรูปไว้ ชนิดนี้จะใช้วางลง เวลาสอบทิศ แสงที่เห็น เกิดจาก

การเรืองแสง หรือแบตเตอรรี่ครับ เส้นเล็งตรงกลาง มีไว้วัดอย่างไรครับ

ขอขอบคุณครับ

การเรืองแสง...ที่ผม post ไว้ ไม่แน่ใจว่าเมืองไทยจะมีขายหรือเปล่าครับ
ไม่ใช่พรายน้ำ ครับ...เป็นแบบศูนย์เล็งกลางคืนของปืนเลย...ใช้ tritrium ครับ

เส้นเล็งมีไว้สำหรับการเล็งภูมิประเทศเพื่อสกัดกลับ ก่อนหาพิกัดตนเอง
และมีไว้สำหรับการ plot จุด  ในการเดินทางไปตามมุมที่ตรงกับที่หมายในแผนที่ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 07:05:24 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ พรายน้ำที่ฝาปิดจะใช้ในการเล็งทิศทางเหมือนคุณ ๕๑ บอก แต่ที่ตัวหน้าปัดใช้ในการตั้งมุมเดินในเวลากลางคืนครับ ก่อนใช้จะต้องตั้งขีดนี้ให้ตรง(ทับ)กับลูกศรที่ชี้ทิศเหนือก่อน เมื่อต้องการเดินไปมุมภาคเท่าไหร่ก็หมุนที่หน้าปัด สังเกตดีๆจะมีคลิ๊กอยู่ ผมจำไม่ได้ว่า ๑ คลิ๊กต่อ ๓ หรือ ๔ องศา พรายน้ำที่หน้าปัดจะชี้ไปที่มุมภาคนั้น แล้วหมุนให้ลูกศรที่ชี้ทิศเหนือกลับมาทับอีกครั้ง คราวนี้เข็มทิศจะชี้ไปที่มุมภาคที่เราจะเดิน ที่มันยุ่งยากเพราะว่าในทางทหารจะไม่ใช้ไฟฉายส่องในเวลากลางคืนครับ อีกนิดครับ มุมภาคที่หน้าปัดจะมี ๓๖๐ องศา กับ ๖๔๐๐ มิลเลียม ส่วนใหญ่ใช้องศา แต่ทหารปืนใหญ่จะใช้เป็นมิลเลียมครับ

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:30:32 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ พรายน้ำที่ฝาปิดจะใช้ในการเล็งทิศทางเหมือนคุณ ๕๑ บอก แต่ที่ตัวหน้าปัดใช้ในการตั้งมุมเดินในเวลากลางคืนครับ ก่อนใช้จะต้องตั้งขีดนี้ให้ตรง(ทับ)กับลูกศรที่ชี้ทิศเหนือก่อน เมื่อต้องการเดินไปมุมภาคเท่าไหร่ก็หมุนที่หน้าปัด สังเกตดีๆจะมีคลิ๊กอยู่ ผมจำไม่ได้ว่า ๑ คลิ๊กต่อ ๓ หรือ ๔ องศา พรายน้ำที่หน้าปัดจะชี้ไปที่มุมภาคนั้น แล้วหมุนให้ลูกศรที่ชี้ทิศเหนือกลับมาทับอีกครั้ง คราวนี้เข็มทิศจะชี้ไปที่มุมภาคที่เราจะเดิน ที่มันยุ่งยากเพราะว่าในทางทหารจะไม่ใช้ไฟฉายส่องในเวลากลางคืนครับ อีกนิดครับ มุมภาคที่หน้าปัดจะมี ๓๖๐ องศา กับ ๖๔๐๐ มิลเลียม ส่วนใหญ่ใช้องศา แต่ทหารปืนใหญ่จะใช้เป็นมิลเลียมครับ

ขอทำความเข้าใจนิดนึง
คำว่า "มิลเลียม"  มีใช้เรียกแต่เฉพาะทหารไทยเท่านั้น   ในทางสากลจะเรียกว่า "มิล"  หรือ มิลลิเรเดียน
และการแบ่งวงกลมเป็น 6400 มิล  ก็พบเฉพาะประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษ  แต่ในยุโรปหลาย ๆ ประเทศ   รัสเซีย และจีน จะแบ่งเป็น 6000 มิล   ค่าที่ถูกต้องจริง ๆ  อยู่แถว ๆ 2 พาย ( 6283.185307179586476925286766559..................)
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 07:03:46 AM »

เอาละซี....เริ่มวิชาการมากขึ้นแล้ว  ดีครับอยากรู้ครับ 

นี่แหละน๊า ดันไม่ได้เป็นทหาร เลยอดรู้เลยผม

เพราะถ้าได้เป็น ผมคงซ่อกแซ่ก มากกว่านี้

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 08:52:09 AM »

จริงๆแล้ว จุดสำคัญที่สุด ไม่ใช่การใช้เข็มทิศอย่างเดียวครับ แต่ต้องใช้ประกอบกับทั้งแผนที่และอุปกรณ์อื่นด้วย.............(ขออนุญาตใช้ศัพท์ตามที่เคยเรียนมา)

การใช้เข็มทิศ..............เฉพาะตัวเรือนเลนส์เซติคตามรูป ไล่ตั้งแต่ด้านล่างขึ้นมา

1.เชือก เอาไว้คล้องคอกันตก Cheesy

2.หูเหล็กสีดำ เอาไว้ล็อคเวลาปิดเข็มทิศ และ เอาไว้สำหรับให้นิ้วโป้งเกี่ยว เวลายกงขึ้นเล็ง ที่หมายในภูมิประเทศจริง

3.ใกล้ๆห่วงมีบาก   เป็นศูนย์หลัง สำหรับเล็ง  ซึ่งที่ฝาปิด เห็นช่องที่มีเส้นเล็ง นั่นคือเส้นเล็งหน้า(ศูนย์หน้า)........... เลนส์ขยายสำหรับให้เหลือบตาลงมองไปที่เข็มทิศว่า เล็งไปด้วยมุมกี่องศา ซึ่งบนหน้าปัทม์จะมีเส้นสีดำ(ซึ่งเป็นแนวเดียวกับเส็นเล็งหน้า) สำหรับอ่านมุม

4.ข้างซ้าย เมื่อกางเข็มทิศออกจนสุด..............เป็นไม้บรรทัดในตัว และมีมาตราส่วน 1:50000 ..............สำหรับการวัดระยะบนแผนที่ และที่สำคัญที่สุด แนวไม้บรรทัดนี้ ใช้สำหรับการวางแผนที่ให้ตรงทิศ

5.ฝาครอบเข็มทิศ บิดเป็นคลิกๆละ 3 องศาครับ.............ใช้สำหรับการตั้งมุมเดินทางเวลากลางคืน

คร่าวๆครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

การใช้งานแผนที่ทางทหาร แบบไม่มีเครื่องมืออิเล็คโทนิค...........หรือกล่าวได้ว่าแบบเก่านั้น อุปกรณ์ต้องมีดังนี้ครับ.-

1.เข็มทิศแบบเล็นเซติค (ดีที่สุด)

2.แผนที่ ..............แล้วแต่ที่จะหาได้ แต่ทางทหารใช้ 1/50000 และ 1/250000(มีทั้ง JoG A ทางอากาศ หน่วยเป็นฟุต และ Jog G ทางภาคพื้น หน่วยเป็นเมตร)

3.แผ่นกรุยจุด MR-1 หรือ M-60 สำหรับการกรุยจุดพิกัดและวัดระยะ บนแผนที่

4.แผ่นโอเวอร์เรย์ สำหรับหุ้มแผนที่ เพื่อกันน้ำ และเขียนลงไปโดยที่แผนที่ไม่เสียหาย

5.เครื่องเขียนที่ใช้กับแผ่นพลาสติคโอเวอร์เรย์ เช่น ดินสอสี ปากกาเมจิค

รวมทั้ง ความรู้และจิตใจที่มุ่งมั่นในการใช้....................ไม่เช่นนั้น หลงป่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2006, 09:23:50 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 03:12:53 PM »

เอาละซี....เริ่มวิชาการมากขึ้นแล้ว ดีครับอยากรู้ครับ
นี่แหละน๊า ดันไม่ได้เป็นทหาร เลยอดรู้เลยผม
เพราะถ้าได้เป็น ผมคงซ่อกแซ่ก มากกว่านี้

มันไม่ใช่เรื่องทางทหาร   เด็กช่างกล ที่เรียนช่างสำรวจใช้เครื่องมือที่ดีกว่าของทหารเสียอีก
มิล  แปลว่าหนึ่งในพัน  เช่นมิลลิเมตร  เท่ากับ 1/1000 เมตร   มิลลิเรเดียน คือ 1/1000 เรเดียน
ส่วนเรเดียน  ก็เป็นมุมจำกัดในวงกลม   ไม่ใช่เรื่องทางทหาร   และคนที่ออกแบบทางงานช่าง ใช้เรเดียนคำนวณลูกรอก สายพานมาตั้งแต่สมัย เซอร์ไอแซค นิวตัน
พวกที่ใช้เรเดียน  อีกพวกหนึ่งก็คือนักเดินเรือ  หรือนักบิน  เพราะผิวน้ำทะเลมันโค้งตามผิวโลก   นักบินก็ต้องขับเครื่องบินแบบโค้ง ๆ  เพราะผิวโลกมันโค้ง   ขอบจอเรดาร์ก็เป็นเส้นโค้ง  ถ้าใช้ตรีโกณมิติแบบเส้นตรง ก็อาจจะพาผู้โดยสารไปส่ง "ถึงที่"  แบบไม่ใช่ที่หมาย
รัตตรา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 04:56:49 PM »

ขอบคุณ ครับพี่ อันที่จริง  ผมก็เด็กช่างกลครับ   เมื่อ 24 ปีที่แล้ว  ผมจบเขียนแบบเครื่องกลระดับ ปวช.

หากินกับการรับจ้างเขียนแบบ มาตลอดครับ  ไฟฟ้า  ประปา  แอร์  งานแมชชีน  รับเขียนมาจนเลิกเมื่อ 4-5 ปี ที่ผ่านมา

เพราะใช้  คอมพ์ เขียนไม่เป็น  สายตาก็แย่  เลยมาเขียนการ์ตูนเล่นๆ ในเว็ปบ้างแก้ คันมือครับ  คลายอารมณ์ด้วย

เรื่องทางช่างแบบนี้ เข้าใจและรับได้ อยากรู้เพิ่มเติมในส่วนที่ยังไม่ได้สัมผัส  จึงถามหัวข้อนี้มา

ถ้ามีรายละเอียด จะอธิบายต่อ ต่อให้จบเลยครับ

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 02:19:00 PM »

อย่างที่พี่ๆว่าไว้ละครับ ถ้าไม่มีแผนที่ที่ละเอียดพอ  ก็จบ ..... หลงเหมือนเดิม

การมีแผนที่ 1/25000  มีเข็มทิศแล้ว  ต้อง บันทึกปูม การเดินทางด้วยนะครับ ว่าเริ่มจากจุดไหน - ไหน ระยะทางเท่าไหร่  อ้อมสิ่งกีดขว้าง  ด้วยการ ขจัดลัพท์  เป็นมุมเท่าไหร่ แล้วจะวกกลับมาทางไหน..  ถ้าไม่บันทึกไว้ เวลาขจัดลัพท์ ผิดระยะผิดองศา  เบ้ ไปไกลนะครับ

ถ้าอยากใช้ ง่ายๆ แนะนำ เข็มทิศ ของ "ซิลว่า" ครับ ศึกษาภัณฑ์ มีขาย 

อันที่จริง ในการเดินทาง ส่วนใหญ่ อาศัยด่านสัตว์ กะ ถนนทางเกวียนเก่า ครับ แผนที่ที่ได้รับมักจะไม่ละเอียดพอ  แต่ไม่มีปัญหาเพราะเราไปตามทางอยู่แล้ว เข็มทิศ ทีมีแค่อาศัยบอกทิศคราวๆเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องหาละเอียดมาก

สมัยเด็กๆ พ่อเคยซื้อ เข็มทิศ มาฝาก แบบราคาไม่แพง ขายตางร้านเครื่องเขียน ปรากฎว่า อันนั้น แต้ม พรายน้ำ กลับด้านครับ  แทนที่จะแต้ม ปลายเข็มทิศเหนือ กลับแต้ม ทางตรงกันข้ามแทน  ตกใจ

....ตามล่า...อีตอแหล
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 03:04:30 PM »

สมัยเรียนทำแผนที่จะใช้บ่อย บางครั้งทำวงรอบปิด จุดสุดท้ายต้องบรรจบ แต่พอทำจริงไม่เคยบรรจบสักที Grin

INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:53:28 PM »

สิ่งสำคัญที่สุดคือ การอ่านแผนที่ครับ ถ้ามีความชำนาญแทบไม่ต้องใช้เข็มทิศเลย ใช้การพิจารณาภูมิประเทศรอบตัวเอา ก็สามารถกำหนดที่อยู่ตัวเองแบบคร่าวๆได้แล้ว แต่ถ้าพิจารณาภูมิประเทศไม่ออก ถึงมีเข็มทิศก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพราะไม่รู้จะไปเล็งสกัดกลับกับอะไร ถ้าเล็งสกัดกลับผิดจุด การกำหนดตำบลที่อยู่ก็จะผิดตามไปด้วย ผลที่ตามมาคือ หลง ครับ....

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 07:42:32 PM »

Grin Grinเข้ามาอ่าน ได้ความรู้อีกหลายครับ (เพราะวิชานี้เรียนสมัย รด.ซึ่งตอนนี้คืนครูฝึกเขาไปหมดแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินGrin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
halls13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 09:34:01 PM »

Grin Grinเคยเดินเข็มทิศครับ....หลงทั้งไปและกลับดีทหารไปเจอไม่งั้นเป็นผีเฝ้าป่าทั้งก๊วน...สาเหตุเพราะมีดพกที่เอามาทับแผนที่เวลาดูเท่านั้นเองครับ...(มีดที่ใช้ฟันรึแทงมามากๆจะมีสนามแม่เหล็กครับ พอไปวางใกล้เข็มทิศทำให้เคลื่อนไปหลายองศาครับ..ลองดูได้ครับ...) หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
รัตตรา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 10:07:50 PM »

สิ่งสำคัญที่สุดคือ การอ่านแผนที่ครับ ถ้ามีความชำนาญแทบไม่ต้องใช้เข็มทิศเลย ใช้การพิจารณาภูมิประเทศรอบตัวเอา ก็สามารถกำหนดที่อยู่ตัวเองแบบคร่าวๆได้แล้ว แต่ถ้าพิจารณาภูมิประเทศไม่ออก ถึงมีเข็มทิศก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพราะไม่รู้จะไปเล็งสกัดกลับกับอะไร ถ้าเล็งสกัดกลับผิดจุด การกำหนดตำบลที่อยู่ก็จะผิดตามไปด้วย ผลที่ตามมาคือ หลง ครับ....

ใช่ครับ ประสบการณ์ของผม ใช้กางแผนที่ แล้ววัดระระยะก่อนถึงทางแยกตั้งแต่แยกแรก ไป แยกถึงแยกเลยครับ

วัดระยะโดยใช้เสกลของแผนที่ ถ้ามีโค้ง จะใช้ลูกกลิ้งเสกลวัดเอา ( ของช่างเขียนแบบไฟฟ้า ) แ ล้วกำหนดจิตร

แบบ ระพินท์  ไพรวัลย์ ก่อนออกเดินทาง ครั้งนั้นขึ้นไปทุ่ง นางพญาตอนตีสี่  นอนที่ทุ่งแสลงหลวง ใกล้กัน ประมาณ สิบสี่ กม.

ออกไปคนเดียวเลยครับ ลูกกับแฟนไม่ไปด้วยกัน กลัวความมืด  เราก็ดุ่ย ไปคนเดียว  เจอแยกหลายแยก งง ครับ  กลัวหลงทิศ

กลัวทางที่ไปไม่แน่ชัด  เดี๋ยวถ้าวิ่งไปตามทางด่านสัตว์  หลงยาวเลย   จะรีบไปรอถ่ายรูป แสงอาทิตย์แรกครับ ดีที่รถมีเข็มทิศ

แต่ต้องจอดรถเอาไฟส่องดู  แล้วก็ปรับสายตาไม่ทันอีก  ต้องพักสายตาสักครู่   ความคิดที่อยากได้ เข็มทิศ เรืองแสง

ก็มีขึ้นในตอนนั้นทันทีครับ   สรุป วันนั้น ถ่ายรูปได้  แต่ขากลับหลงทางไปนิดเดียวทั้งที่เช้าแล้ว  มัวเดินตามกวาง

ตามหลายเลี้ยวเข้า เลย  งง  หิวข้าวตาลายด้วย  กลับแทบไม่ถูก

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 10:36:18 PM »

ดีจัง

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์