๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 01:53:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเข็มทิศ  (อ่าน 16013 ครั้ง)
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 10:45:53 PM »

ท่านผู้ใด มีความรู้เรื่อง เข็มทิศบ้าง  ช่วยบอกทีครับ

คือผมไม่ได้ ผ่านการฝึก รด. และ ทหารเกณฑ์  เลยไม่มีความรู้เรื่องการใช้เข็มทิศ

เห็นในหนัง  เขาใช้วัดระยะ จากแผนที่บ้าง  ใช้ยกส่อง  กะๆ   ดูบ้าง ไม่รู้ใช้จริงหรือเปล่า

และเข็มทิศ  ชนิดเรืองแสง ใช้ดูเวลาตอนกลางคืน มีหรือไม่  ( ไม่ใช่ชนิดพรายน้ำ ) เคยมีประสพการณ์ 

ขับรถเข้าป่าที่ ทุ่งนางพญา  ไปครั้งแรก  เวลา ตีสี่ ต้องเปิดไฟในรถ ดูเข็มทิศตลอดเลย 

ตาจะพร่าปรับภาพไม่ค่อยทัน  เลยมีคำถามตั้งแต่นั้น   ว่า  เอ๊ะ  เข็มทิศ เรืองแสง

ใช้ดูเวลากลางคืน มีหรือไม่   ( ชนิดลูกกลมๆ ติดกับคอนโซลรถได้ ) 

ลองหาข้อมูลดูแล้วไม่พบ  มีใครรู้บ้างครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2006, 10:50:42 PM โดย rattra » บันทึกการเข้า

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 10:48:20 PM »

...เข็มทิศ...มีครับ..แบบพรายน้ำสะท้อนแสงในเวลากลางคืน....เวลาเข้าป่า....ถ้าไม่มีเข็มทิศก็เหมือนกับว่าเราถูกปิดตาแล้วเดินไปเรื่อย ๆ  ....เพราะฉะนั้นเวลาเข้าป่า ต้องมี แผนที่และเข็มทิศ ครับ....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 11:12:36 PM »

การใช้เข็มทิศจริงๆ ต้องประกอบกับแผนที่ครับ................

มีเข็มทิศอย่างเดียว อยู่ในป่า หาที่อยู่ของตัวเองไม่เจอหรอกครับ(ยกเว้นมี GPS)..............ที่เห็นว่ามีการยกเล็ง คือการวัดมุมทางแผนที่เพื่อหาพิกัด สำหรับการเดินทาง............รวมทั้งทำอย่างอื่นได้อีกเยอะ ที่เกี่ยวกับงานแผนที่

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 11:17:18 PM »

ต้องเรียนการใช้เข็มทิศด้วยครับ อย่างที่พี่มะขิ่นว่าต้องใช้ประกอบแผนที่และต้องใช้บ่อยด้วยไม่งั้นลืมวิธีใช้จะพาลหลงไปใหญ่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 11:50:18 PM »

เอ๋เดียวนี้เริ่มลืมๆแล้วละซิ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 11:51:36 PM »

เข็มทิศที่ท่านอยากได้ น่าจะเป็นเข็มทิศ เรือ นะครับ ของรถเคยเห็นแต่พวกวัด ระดับการเอียง ของรถไม่เคยเห็นเหมือนกัน เรื่องเข็มทิศ นี่ต้องว่ากันยาวเหมือนกันนะครับอะธิบายสั้นๆให้เข้าใจ ยากครับ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 12:00:15 AM »

อย่างลูกกลมๆติดรถ เห็นจะต้องหาที่ร้านประดับยนต์ ลองดูนะครับ
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 12:22:02 AM »

เข็มทิศโดยทั่วไปที่ใช้ในการเดินทางจริงๆแล้ว(ที่เคยใช้)จะเป็นแบบมีสารเรื่องแสงเวลาจะใช้ในตอนกลางคืนจะต้องใช้ไฟฉายส่องอัดไปที่หน้าปัดเข็มทิศสักพักหนึ่ง แล้วเข็มทิศจะเรื่องแสงอยู่ประมาณ 15 -30 นาที(ขึ้นอยู่กับชนิดและคุณภาพของสารเรื่องแสงและระยะเวลาของการฉายไฟ)
ส่วนการใช้เข็มทิศกรณีไม่มีแผนที่ในบริเวณนั้นจะทำได้เพียงไม่ให้หลงทิศเวลาอยู่ในป่าทำให้เราเดินเป็นเส้นตรงได้ แต่ถ้ามีแผนที่(ในป่าส่วนใหญ่จะเป็นแผนที่ทางทหาร)ยิ่งมีอัตราส่วนที่น้อยก็จะทำให้ความผิดพลาดในการหาตำแหน่งพิกัดของตนเองคลาดเคลื่อนน้อยที่สุด ทั้งนี้โดยอาศัยจุดอ้างอิงแล้วเลงกลัดกลับจุดที่เส้นตัดกัดคือตำบลที่เราอยู่(จุดที่เรายื่นอยู่  ถ้าเป็นแผนที่ทางทหารความผิดพลาดไม่น่าจะเกิน10 เมตรครับ    อย่างก็ตามครับรอฟังผู้เชี่ยวชาญด้านแผนที่เข็มทิศมาตอบอีกครั้งครับ
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 10:58:15 AM »

ผมเคยเห็นนาฬิกาดิจิตอลแบบที่มีปุ่มกดดูทิศด้วย (แบบที่มีเพื่อนสมาชิกเคยเอามาลงขาย) เข้าท่าดีเหมือนกันครับ  Smiley

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
รัตตรา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:07:37 AM »

ขอบคุณ ที่ชี้แนะครับ  อย่างคุณ at75  บอกมาให้เดินหา เคยลองเดินถามแล้วครับ  Angry Angryไม่เคยเจอ  ลองหาตามร้านขายอุปกรณ์เดินป่า ก็ไม่มี  Angry Angry เลยลองถามในนี้ดูครับ

เผื่อจะมีคนรู้บ้าง  Shocked Shocked  ตอนนี้เริ่มหัด ใช้โปรแกรม Gloogle โดยการ Save ไว้ ใน Note book  แล้วจะลองหา เครื่อง GPS. ใช้ประกอบกัน  Undecided Undecided  แต่ยังไงๆ เรื่องเข็มทิศ

ก็ยังคาใจอยู่ดีแหละครับ  คือมันอยากรู้ไว้เป็นพื้นฐาน ยามแบตฯ อุปกรณ์  เหล่านี้หมดลง หรือเกิดชำรุดขึ้นมาจากอุบัติเหตุ  Angry Angry  อย่างนี้ต้องช่วยตัวเองได้บ้าง 

กันไว้ดีกว่า ถึงเวลานั้นแล้วจะยิ่งกว่าคนตาบอดอีก  ใช่มั้ยครับ   Grin Grin และนึกถึงเวลาขับรถตอนกลางคืน เราจะกดดูที่ข้อมือก็ไม่ได้ด้วย ถ้าเป็นในรูปนาฬิกา 

และถ้าขับป่า ต้องใช้ขับสี่ด้วยแล้ว  พวงมาลัยจะสะบัด ตีมือหักเอาง่ายๆ  Angry Angry Angry  ผมเลยมีความคิดตัวนี้ขึนมาครับ   ชนิดเรืองแสง ติดคอนโซล ด้านหน้าคนขับ

ชำเลืองดู โดยไม่ต้องปล่อยมือจากพวงมาลัย     เอ้า ถ้าไม่มีในตลาด    เริ่มทำขายกันเลยดีมั้ยครับ...... Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2006, 11:14:34 AM โดย rattra » บันทึกการเข้า

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:28:58 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ....เอาคร่าว ๆ เพราะเคยโพสต์...แล้ว....บ้างเรื่อง แผนที่เข็มทิศ.....ครับ..

ต้องเริ่มตั้งแต่ต้นเลยครับ ผมพอเข้าใจและทำได้แต่อธิบายไม่เป็นครับ  คือ อย่างแรก ต้องมีแผนที่ มาตราส่วนอย่างน้อยต้อง 1:50,000 พร้อมเข็มทิศแบบเลนส์ซาติค (ไม่รู้ถูกง่ะป่าว) ท่านต้องฝึกอ่านแผนที่ให้เป็นก่อน ไม่ว่าจะเป็น สัญลักษณ์ ระยะทาง เส้นละติจูด ลองติจูด เส้นชั้นความสูง ทิศ ฯลฯ อันนี้เดี๋ยวรอผู้รู้มาอธิบายอีกที แล้วเวลาเข้าป่าไป อันดับแรกต้อง วางแผนที่ให้ถูกทิศ อ่านพิกัด ลากเส้นสมมุติ หาตำบลอ้างอิง อย่างน้อย 2 ตำบล เล็งอาซิมุทกลับ และเราจะรู้พิกัดที่เราอยู่ จากนั้นเราก็จะไปทางไหนก็ได้ โดยต้องอ่านระยะทางตามแผนที่ สภาพภูมิประเทศตามนั้นครับ โดยจะแปลงระยะทางจากเมตรเป็นจำนวนก้าวเราก็ได้  ซึ่งอันนี้จะใช้ในทางทหารเช่น ผตน.ใช้ในกรณีชี้เป้าให้ปืนใหญ่ยิงถล่มข้าศึก ทุกคนต้องฝึกอ่านและหาพิกัดตัวเองให้ได้ เพื่อจะชี้พิกัดให้ฝ่ายเรารู้เพื่อป้องกันการยิงโดนพวกเดียวกันเอง   อันนี้วิชา คืนอาจารย์ไปเกือบหมดแล้ว แต่ก็พอได้ เดินป่าไม่เคยหลงครับ ตอนเรียนปี 5 ต้องเดินป่าตอนกลางคืน ในสถาณการณ์ หลบหลีกปลีกหนี ระยะทาง 60 ก.ม. ในป่า  ไม่มีใครหลงเลย โดยผมเป็นผู้นำทางเอง  ซึ่งวิชาทหารนั้นสอนได้ละเอียดมาก ถ้าหากจะนำมาเผยแพร่ก็กลัวกระไรอยู่ครับ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2006, 11:34:46 AM โดย SPOONNER » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 01:19:20 PM »

เข็มทิศที่นิยมใช้ในการเดินทางประกอบแผนที่ คือ แบบ LENSATIC ครับ

การเดินทางในเวลากลางคืนประกอบเข็มทิศ นอกจากการอ่านแผนที่แล้ว
หัวใจอยู่ที่ ต้องวางแผนที่ให้ถูกทิศก่อนครับ...
รองลงมาก็คือ  สังเกตที่หมายสิ่งแวดล้อม...รอบ ๆ ตัวเรา ในแผนที่ ครับ
อาทิ ยอดเนินสูง ๆ  ปากแม่น้ำ

วิธีการกำหนดจุดในแผนที่ ที่นิยม ก็คือ
1. การกําหนดพิกัดโดยการลากเส้นตัดกัน
2. การเล็งสกัดกลับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2006, 01:52:56 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 02:41:47 PM »

การใช้เข็มทิศกับแผนที่นี่เรียนยากหรือไม่ครับ เข็มทิศที่ท่าน 51 ลงไว้น่าใช้ดี พลเรือนหาซื้อได้เปล่าครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 03:19:53 PM »

การใช้เข็มทิศกับแผนที่นี่เรียนยากหรือไม่ครับ เข็มทิศที่ท่าน 51 ลงไว้น่าใช้ดี พลเรือนหาซื้อได้เปล่าครับ

เรียนไม่ยากหรอกครับ...พี่ PU-45
แต่เรียนแล้ว...จะนำไปใช้งานจริงได้หรือไม่เท่านั้นเอง ครับ

สำหรับเข็มทิศ...พลเรือนสามารถซื้อได้ครับ
มีจำหน่ายทั่วไป...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
รัตตรา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 03:44:40 PM »

พอดีผมอ่าแผนที่เป็นครับ  พิกัดความสูงต่างๆ ที่อยู่ในแผนที่ก็ ดูรู้เรื่องครับ 

อันที่ คุณ 51  ลงรูปไว้  ชนิดนี้จะใช้วางลง เวลาสอบทิศ   แสงที่เห็น เกิดจาก

การเรืองแสง  หรือแบตเตอรรี่ครับ  เส้นเล็งตรงกลาง มีไว้วัดอย่างไรครับ

ขอขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์