๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 06:15:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชวนใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  (อ่าน 10428 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 07:41:54 AM »

ผมไปส่งลูกที่โรงเรียนเมื่อเช้า เห็นเขาเตรียมงานกัน เพิ่งนึกได้ว่าวันพรุ่งนี้ ๒๙ กรกฎาคม เป็นวันภาษาไทยแห่งชาติ

ขออัญเชิญพระราชดำรัส ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้พระราชทานพระบรมราโชวาท ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรแก่บัณฑิตของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เมื่อวันที่ ๙ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๐๒  ซึ่งแสดงความห่วงใยถึงการใช้ภาษาไทย ดังความตอนหนึ่งว่า "ในปัจจุบันนี้ ปรากฏว่า ได้มีการใช้ถ้อยคำออกจะฟุ่มเฟือยและไม่ตรงกับความหมายจริงอยู่เนืองๆ ทั้งออกเสียงก็ไม่ถูกต้องตามอักขรวิธี ถ้าปล่อยให้เป็นดังนี้ ภาษาของเราก็มีแต่จะทรุดโทรม ชาติไทยเรามีภาษาของเราใช้เองเป็นสิ่งประเสริฐอยู่แล้ว เป็นมรดกอันมีค่าตกทอดมาถึงเราทุกคน จึงมีหน้าที่จะต้องรักษาไว้ ฉะนั้น จึงขอให้บรรดานิสิตและบัณฑิต ตลอดจนครูบาอาจารย์ได้ช่วยกันรักษาและส่งเสริมภาษาซึ่งเป็นอุปกรณ์และหลักประกัน เพื่อความเจริญวัฒนาของประเทศชาติ" 

ขอจงทรงพระเจริญ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:07:28 AM »

คำแรกขอ........."อนุญาต"........ครับ ส่วนใหญ่พิมพ์/เขียนผิดเป็น  XXXX ..... อนุญาติ .... XXXX

รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:14:34 AM »

บางครั้งผมพิมพ์หนังสือ ยังต้องย้อนถามลูกสาว ก่อนทุกที  เหตุเกิดจากการไม่ค่อยได้ใช้ครับ

เริ่มเขียนเรื่องเด็กวัด  ยังลังเล กลัวเขียนผิดๆ  (มันบอกถึง พื้นฐานการศึกษา)  คำศัพท์ต่างๆ

เกี่ยวกับพระสงฆ์  ยิ่งต้องระวัง เห็นด้วยครับที่ควร  ใช้ให้ถูกต้อง   

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:15:20 AM »

เห็นด้วยครับ

การใช้ภาษาไทย ใช้ในทางพูด อ่าน เขียน  ซึ่งทั้ง 3 ทางนี้ภาษาพูดอาจจะมีความผิดเพี้ยน หย่อนไวยากรณ์ไปบ้าง  ไม่เคร่งครัดตามหลักภาษา หรืออื่นๆ ได้แล้วแต่สภาพการณ์  แต่การพิมพ์ภาษาเขียนแบบภาษาพูดนั้น ส่วนตัวแล้วเห็นว่าไม่เหมาะสมครับ  เพราะเป็นการเผยแพร่หลักภาษาไทยออกไปอย่างผิดๆ  ยิ่งจงใจสะกดคำผิดๆแบบที่วัยรุ่นชอบใช้  หลายๆคนเลยนึกว่าเป็นคำสะกดที่ถูกต้องไปเลย

สะกดผิดเพราะความไม่รู้นั้นเป็นเรื่องปรกติ  แต่จงใจสะกดผิดทั้งๆที่รู้  ผมมองว่าเป็นการบ่อนทำลายภาษาในทางหนึ่งครับ

Embarrassed  ที่ผมจงใจสะกดผิดมีอยู่คำเดียว คือคำว่า ทั่นเลขาฯ ซึ่งเจาะจงหมายถึงเฉพาะเพื่อนสมาชิกของเราเอง  Embarrassed )

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:21:11 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,15146.0.html

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:22:08 AM »

สิ่งหนึ่งที่ควรคู่กับการใช้ภาษาไทยบนคอมพิวเตอร์ นั่นก็คือ ซอฟท์แวร์ พจนานุกรมไทย กับ Dictionary ครับ  Smiley  ราคาแผ่นของแท้ (สนับสนุนแผ่นลิขสิทธิ์ของคนไทย) ไม่เกิน 300 บาท ถ้าคิดเป็นค่าลูกกระสุนก็ไม่กี่นัด  ยิงลูกซ้อมราคา 300 บาทเดี๋ยวเดียวก็หมดไป  แต่ซอฟท์แวร์นี้สามารถใช้ได้กับทุกคนในครอบครัว

ผมใช้ทุกครั้งที่ไม่แน่ใจในเรื่องการสะกดคำ  ความหมาย  รวมถึงเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวกับภาษาครับ  Cheesy

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:29:21 AM »

....ผมรักภาษาไทย...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:01:42 AM »

ขอยกเอาเครือข่ายพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถานมาไว้ตรงนี้อีกที
http://rirs3.royin.go.th/ridictionary/lookup.html

ช่วยได้มากเรื่องการสะกดคำและความหมายครับ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 10:17:18 AM »

ด้วยความเคารพครับ

จะพยายามใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 10:20:15 AM »

ขอบคุณครับ พี่......ผมพิมพ์ผิดบ่อยมากแต่ ส่วนใหญ่พยายามดูทุกครั้ง ครับ แต่ก็มีพลาดบ่อย    จะพยายามครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 10:55:35 AM »

ขอบคุณครับ...จะพยายามเขียนไม่ให้ผิดครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 11:02:14 AM »

ขอบคุณครับ  จะเลิกเอาภาษาพูดมาเป็นภาษาเขียนครับ   ( เพิ่งพิมพ์ไปแหมบๆเมื่อกื้นี่เองครับ ต้องขออภัยด้วย ) Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 09:01:37 PM »

Cheesyเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ...ขอบคุณมากครับ Wink

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 09:08:43 PM »

1.  ผู้ใหญ่ มีความ ……………….. ต่อเด็กเสมอ    (  ปราณี,  ปรานี )
2.  เขาถูกจับข้อหาพรากผู้………………………      ( เยา,  เยาว์ )
3.  สุนัขเป็น………….ที่ซื่อ……….ต่อเจ้าของ       (  สัตย์ ,  สัตว์ )
4.  กระแสน้ำเชี่ยว ……………..ตลิ่งพัง                  ( ทลาย,  ทะลาย )
5.  เขานอนกรนเสียงดัง……………………….               ( คอก,  ครอก  )
6.  การเขียนนวนิยายมี………….ประกอบมากมาย        (  องค์ ,  องก์ )
7.  เขาใช้กล้อง………………….ส่องดูนกที่กำลังบิน  ( โทรทัศน์,โทรทรรศน์ )
8.  มานิตย์ยืน…………..กลางระหว่างบันได………..ที่สอง     (  ขั้น ,  คั่น )
9.  เมื่อผลไม้สุกเต็มที่แล้วจะหลุดจาก…………..ตกสู่ดิน   (  คั่ว ,  ขั้ว )
10.ไฟไหม้นครปฐมคราวนั้น…………..หมูตายไปหลายตัว     ( คลอก,  ครอก  )
11. หากเธอเรียนวิชานี้ได้………..ถือว่าเป็นการ……….เปล่านะ   ( สูญ  , ศูนย์  )   
12. งานแต่งคำประพันธ์ เป็นงาน………………อย่างหนึ่ง             (สร้างสรรค์, สร้างสรร)
13. เป็นสาว………แร่รวยสวยสะอาด    ก็หมายมาดเหมือนมณีอันมีค่า  ( แส้,  แซ่ )
14. หนุมานมี………………แตกต่างจากลิงทั่วไป        ( กำเนิด ,  กำเหนิด )
15. ลูก………….เป็นเครื่องเทศชนิดหนึ่งมีกลิ่นหอม    (  จันทร์ ,  จัน ) 
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 09:24:58 PM »

Smiley Smiley Smiley Smiley

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์