๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 08:34:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้ประชาชนใน 3 จว.ชดต.ลงประชามติ..จะดีไหม ?  (อ่าน 7583 ครั้ง)
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 07:55:52 AM »

เห็นด้วยครับว่าให้ถามดูคุณอยากจะเป็นคนไทยไหมถ้าไม่อยากเป็นก็เชิญไปอยู่ประเทศอื่น Angry

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 09:33:34 AM »

คิดเองเออเอง  Sad ....

ดูไปแล้ว  ระบบกลไกของรัฐ  ไม่เคยทำงานในพื้นที่นี้มากกว่า ทำให้เกิดช่องว่าง พวกก่อกวน ก็อาศัยช่องว่าง เหล่านั้นหลบซ่อนตัวอยู่ได้  เรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลาครับ
จะให้เห็นผลใน ปีสองปี คงไม่ได้ เราปล่อยปะละเลยมานาน  ไม่ใช่ชาวบ้านเขาไม่อยากช่วย แต่ช่วยแล้ว เขาถูกยิงตาย เขาก็คิดหนัก  จะเอาตัวเลขความสูญเสียมาวัด ก็คงยาก เพราะสมัยก่อน ก็เสียหายกันไม่น้อย แต่สื่อสารมวลชนไม่ดีพอ ไม่เป้นข่าว  ไม่มีตัวเลขรวมความสูญเสียให้เรา ตกใจเล่นเท่านั้น 

แม้ ชาวบ้านจำนวนมากจะมีเชื้อสายมาลายู  แต่เขาก็ไม่ถึงกะขนาดมีธรรมเนียเข้มข้น แบบชาวมาเลย์  จะให้ไปอยู่กะมาเลเซีย ก็คงไม่ได้  เหมือนชาวอีสาน  แม้จะคล้าย ลาว แต่ยังไงก็ไม่ใช่ ลาว

อย่าใจเสาะ สิครับ ศึกเพิ่งเริ่มต้นเอง   (แต่ชนวนมันเกิดมาเป็นร้อยปีแล้ว)  ผมว่า รัฐไทย เข้มแข็งมากพอนะครับ ถ้าไม่เช่นนั้น ก็จะเป็นแบบ โคโซโว , บอสเนีย ฯลฯ ไปแล้ว

เฮสบุลเลาะ เป็นเจ้าไม่มีศาล ไม่มีแผ่นดินจะอยู่เขา ยังสู้เลยครับ   ส่วน ฟาต้า ก็รณรงค์ จนได้ สิทธิปกครองตนเอง

ถ้าจะถามว่าชาวบ้านเขาไม่เอากะเราแล้ว... คิดดูสิครับ ... ที่จับได้ ใครบอก ใครชี้เป้า  ...  เสี่ยงจะตาย ..แต่เขาก็ยอมทำ... เวลาสัมครรับราชการ  ก็แห่กันไปตั้งเยอะ
พฤติกรรมของคนบางกลุ่มบางพื้นที่ เราจะไปว่าเขาก็ไม่ได้  เพราะพวกก่อกวน จะก่อเหตุในพื้นที่อิทธิพลตนเองอยู่แล้ว 

หลายคนร่วมมือ เพราะเชื่อและศัทธาใน ลัทธิเหล่านั้น  เราต้องแสดงให้เห็นว่าความเชื่อนั้นๆ มันไม่สัมฤทธิ์ ผลอย่างที่เขาฝันไว้หรอก เอาชนะทางความเชื่อครับ

หลายคนร่วมมือเพราะ กลไกของเรา ไม่สามารถคุ้มครองเขาได้  ไม่ได้หมายถึงว่าเขากลัวตายนะ...แต่ เขาเป็นชาวบ้านธรรมดา ... ถ้าตายไปแล้ว ลูกเมียเขา จะได้รับสิทธิช่วยเหลืออะไร เหมือนข้าราชการที่สละชีวิตในหน้าที่ไหม ?  แล้วจะมีใครแทงเรื่องว่าที่เขาตาย เพราะพยายามปกป้องประเทศไหม ?

เอาเข้าจริงแล้ว มันก็สูญเสียทั้งสองฝ่ายละ ฝ่ายนั้นประเมินสถานะการณ์พลาด รีบลงมือเสียก่อนทั้งที่ปัจจัยแวดล้อมยังไม่เหมาะสม    ฝ่ายเราก็ประมาท ไม่เชื่อว่าเขาจะมีศักยภาพเพียงพอ  พอเรื่องมันเกิดแล้ว ก็ต้องดำเนินกลยุทธกันไปละครับ

เอาน่า สู้กันไปน่า  เพิ่งจบยกหนึ่งไปเอง

....ตามล่า...อีตอแหล
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 09:54:09 AM »

พี่โทน73เขียนได้โดนใจจริงๆ อ่านซะ3รอบเลย  Cheesy
spocid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 10:13:34 AM »

ถ้าถามต้องที้งประเทศครับ ว่าจะยอมหรือไม่  เพราะผมเป็นคนไทยเหมือนกัน   ไม่ว่า   เหนือ ใต้ ออก  ตก  ทุกคนคือ คนไทย ครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 10:23:33 AM »

ถ้าจะให้แยกตัวเป็นรัฐอิสระ ไม่เห็นด้วยครับ

ใครสมัครใจจะอยู่ใต้ร่มธงไตรรงค์ก็ให้ทำหน้าที่เยี่ยงประชาชนไทยพึงกระทำ
ใครไม่สมัครใจ ชาติไหนอยากจะรับไปอยู่ก็เชิญย้ายทะเบียนราษฏร์ไปที่เมืองนั้นดีกว่าครับ

ได้ชื่อว่าคนไทย ไม่ใช่แค่ว่าเกิดที่ไหน แต่ใจต้องเป็นไทยด้วยครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 12:11:30 PM »

คุณ โทน 73 พูดสั้น  ผมเข้าใจได้ยาว เห็นด้วยครับ
อยากเอาแผนที่สมัย รัชกาลที่ 1 มากางจังเลยใครพอหาได้ช่วยหน่อยครับ
เพื่อจะได้แรงบันดาลใจอะไรบ้าง

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์