๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 06:26:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลขาฯครม.'เผย ในหลวงโปรดเกล้าฯร่างพ.ร.ฎ.กำหนดวันเลือกตั้ง 15 ต.ค.49 แล้ว  (อ่าน 16968 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 02:12:25 PM »

เอ๊า ไม่หนี ก็ไม่หนี.... พูดถึง นโยบายพรรค ตอนนี้ คุณSA-KE  เห็นว่าพรรคใหนดีบ้าง  Grin Grin Grin ผมอ่านชื่อคุณSA-KE  ว่า สาเก ถูกหรือเปล่าครับ ...... ขอโทษนะครับ ถ้าพูดถึงสาเก.....ผมเคยลอง ชิม ชิโนบุ ( เล่นแต่ของในไทยพื้น ๆ ) .... เหมือนกระแช่บ้านผมดี ๆ นี่เอง  Grin Grin Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 02:21:04 PM »

พรรคการเมืองในประเทศไทยนโยบายเยี่ยมเกือบทุกพรรคเลยครับ  Undecided
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 02:42:51 PM »

เอ๊า ไม่หนี ก็ไม่หนี.... พูดถึง นโยบายพรรค ตอนนี้ คุณSA-KE เห็นว่าพรรคใหนดีบ้าง Grin Grin Grin ผมอ่านชื่อคุณSA-KE ว่า สาเก ถูกหรือเปล่าครับ ...... ขอโทษนะครับ ถ้าพูดถึงสาเก.....ผมเคยลอง ชิม ชิโนบุ ( เล่นแต่ของในไทยพื้น ๆ ) .... เหมือนกระแช่บ้านผมดี ๆ นี่เอง Grin Grin Grin

หวัดดีครับ...คุณนักสำรวจ  ...ขอบคุณมากครับ..ที่ไม่หนี...เรามาคุยสนุกๆ กันดีกว่าครับ...เดี๋ยวค่อยเครียดใหม่... Grin Grin
 ผมเคยแซว คุณนักสำรวจ ไปครั้งหนึ่งจำได้ไหมครับ...กระทู้เร็วๆนี้แหละ...สำหรับชื่อที่ผมใช้ แรกเดิมทีผมใช้ SAKE ตั้งใจจะให้อ่านว่า   " สาเก" ครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามีท่านใดเปลี่ยนผมเป็น "เสก"  ก็เลยเปลี่ยนเขียนให้ชัดๆไปเลยว่า "SA-KE"   ครับ... Wink
  ผมไม่เคยลองชิม  "เหล้าสาเก " หรอกครับ.. พูดแล้วจะหาว่าผมโม้นะครับ..แต่สาบานได้ สมรักษ์ ไม่ได้โม้มมดดด นะครับ... Cheesy
 พอดีที่บ้านซื้อสุนัขมาเลี้ยงไว้ 3 ตัว ตัวแรกเป็นบางแกตั้งชื่อ " สาโท "  (ไทยๆครับ )    6 เดือนต่อมาได้ตัวที่สอง เป็น โกลเด็น ตั้งชื่อ " วอดก้า " (ออกฝรั่งหน่อยๆ..)   อีก 6 เดือน ต่อมาได้ "ชิทสุท์"  ตอนแรกเรียก "โซดา "  มันไม่ถนัด เพราะผมคิดว่าการตั้งชื่อสุนัข ควรจะเป็นคำที่ไม่เกิน 2 พยางค์ และควรจะเป็น ภาษาไทยแบบคำตาย ด้วยซ้ำ สุนัขจะจำง่ายและเราก็เรียกง่ายด้วย สุดท้ายเลยกลายเป็น "สาเก" (ออกญี่ปุ่น แต่เป็นจีน... ) ครับ...... เรียกแล้วทำให้ชื่อเขาคล้องจองกันดีครับ "สาโท , วอดก้า ,สาเก "..ครับ  (ชื่อเหล้าหมดเลย ) ...รูปเจ้าตัวเล็กก็คือรูปโลโก้ ซ้ายมือในเวป นี้นั่นแหละครับ....  เล่าเรื่องนี้แล้วขำตัวเอง คนบ้าอะไร? เอาชื่อหมา มาตั้งเป็นชื่อแฝง ให้ตัวเอง.. Grin Grin

สำหรับเรื่องนโยบายพรรค...ถ้าถามผม ผมยังไม่อยากตอบตอนนี้นะครับ สำหรับเรื่องอนาคต  ต้องขอโทษ...ด้วยครับ และที่สำคัญผมเคยชื่นชม "คุณทักษิณ"  และเคยเลือก ท.ร.ท. ในสมัยแรก  แต่ตอนนี้ตามที่เห็นนั่นแหละครับ.. เอาแบบตรงๆเลยนะครับ.....ทีผ่านมาผมชอบนโยบายของ "ทรท" มากที่สุดครับ และไม่เลือกปชป. ตั้งแต่ 2535 แล้ว ครับ.....อย่าเพิ่งงงนะครับ..... Grin Grin

ขออภัยท่านอื่นนะครับ...ผมชวนปลี่ยนเรื่องคุย..ซะแล้ว.... Cheesy Cheesy

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 02:55:49 PM »

ผมเคยแซว คุณนักสำรวจ ไปครั้งหนึ่งจำได้ไหมครับ...กระทู้เร็วๆนี้แหละ...
........................................................... ........................................................... .........

จำไม่ได้จริง ๆ เดี๋ยวต้องตามไปอ่านก่อน ....... ไอ้ที่บอกว่าเลือกข้าง เลียบค่ายหรือเปล่า ..... Grin Grin Grin เรื่องการเมือง กลายเป็นเรื่อง หมา ๆ ผมก็มีตัวหนึ่งครับ ชื่อ คุ๊กกี้ .... ทีแรกก็จะเอามาตั้งชื่อตัวเองเหมือนกัน คิดไปคิดมา ชื่อมันหวานไปหน่อย.... คุณ sa-ke ไม่ได้บ้าครับ  ที่เอาชื่อหมามาเป็นนามแฝง ..... มันเป็นชื่อของ สิ่งที่เรารัก ชอบ ต่างหาก Grin Grin Grin การเมืองผมไม่ถนัดนัก ขอเป็นผู้อ่านที่ดี ดี กว่า..... นาน ๆ จะแจมที ขอบคุณครับ .....
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 04:01:03 PM »

อ้อเกือบลืมครับ เรียน ท่าน Say Suriya
บอร์ดหลังแนวยิงนี้คุณ ปิ๊ก สร้างขึ้นมาเพื่อให้คุยเรื่องอื่น(นอกจากปืน การแข่งขัน ซื้อขายปืนเก่า ทดสอบปืน)
คิดว่าพวกเราคุยกันถึงเรื่องเหล่านี้ คงไม่ผิด กาละ เทศะ นะครับ
ยังไงก็อย่าไล่กันเลยครับ อยู่หลังแนวยิงคุยกันต้องแหกปากก็เหนื่อยอยู่แล้ว เสียงปืนมันดัง แต่อย่าให้ดังมากถึงขั้นกลบความคิดคิดคนเลยครับ
---ขออนุญาตที่ถูกกล่าวถึง. ถูกต้องครับ คุยกันได้"ทุกเรื่อง "รับกันได้ "ทุกเรื่อง" บางเรื่องก็ไม่ต้องให้ถึงขนาด "เอาให้ตายกันไปข้าง" ไม่ต้องถึงขนาดนั้น ในทุกๆวัน ผมอยู่กับความจริง ตื่นเช้าพร้อมกับ"ไอ้หนู" แล้วก็ไปทำงาน ได้พบ ได้เห็น ทุกสิ่งเป็นกิจวัตรประจำวัน. ความฝัน ทุกคนมีสิทธิ์ฝัน. ฝันอยากให้ นักการเมืองเป็นอย่างที่ตัวอยากให้เป็น เมื่อ ในความจริงมันไม่ใช่ ทำไงล่ะท่าน. ในเมื่อ การเมืองมันไม่เป็นไปตามสิ่งที่ตัวเองต้องการ. สำหรับผม "การเมืองมันต้องแก้ด้วยการเมือง" ครับ กติกาที่พูดกันว่าเป็นระบอบ ทักษิณๆ เอาเปรียบ  ทักษิณเป็นคนเขียนกติกานี้ขึ้นมาเองหรือ กติกาพึ่งเกิดขึ้นมาในสมัย ทักษิณนี้เองหรือ? ส่วนวิธีที่จะแก้ๆ อย่างไรแบบไหนนั้นมันอยู่ที่การ ปฏิบัติ ขององค์กรนั้นๆ มันมีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้การ "ปฏิบัติ" ไม่เป็นอย่างที่เราต้องการ ทำไงล่ะท่าน ต้องไปตะโกน "ท้ากกกกกกสิณ อออกกกกไปปปปป "หรือ?  นี่หรือวิธีการแก้ปัญหา? สำหรับผม มันไม่ใช่. ทุกๆวัน ผมต้องควักกะเป๋าซื้อข้าวกินเอง แจกทุนการศึกษาให้กับ เดะๆ.(อิ อิ) เอง. ไม่มีใครให้ผม ( นอกจาก ผบ.ทบ.ผู้บัญชาการที่บ้าน) ก็ต้องปล่อยวางกันบ้าง. คุณ นักสำรวจ เข้าใจดี  เพราะว่า " อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ " ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว ตามที่คนขับแท็กซี่พูดนะครับท่าน......พูดมากไปเดี๋ยวออกทะเล บ้านไม่ได้อยู่ติดทะเลซะด้วย  ( มันเค็ม ใส่เกลือเยอะไป ไม่รู้ว่ากลัวอะไรจะเน่า)  หมดสถานการณ์....

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 04:39:51 PM »

เข้าใจในความเห็นของท่าน Say Suriya ที่อยากให้ทุกอย่างเป็นไปตามขั้นตอนที่กำหนดไว้
แต่นอกจากติกาที่ทุกคนพยายามพูดว่าให้ทำตามกติกา เราต้องพูดถึงกรรมการด้วยครับ ถึงแม้จะกติกาสากล
มีกรรมการมากมาย มีช่องทางร้องทุกข์สารพัด แต่ถ้ากรรมการไม่ปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเสมอภาค
มันก็ไม่ต่างจากการไม่มีกติกาแต่อย่างใด

ประชาธิปไตย ไม่ใช่การที่ชนส่วนใหญ่ใช้อำนาจตัดสินโดยไม่คำนึงถึงส่วนน้อย
ประชาธิปไตยที่ดี คือการแสวงหาทางร่วมที่ทุกคนค่อนข้างพอใจ
ไม่ใช่ว่าทำไปเพื่อความพอใจของชนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งที่ถืออำนาจเท่านั้น
มิเช่นนั้น ในมุมของชนกลุ่มน้อยมันก็ไม่ต่างจากเผด็จการดีๆนี่เอง 

การที่เกิดอารยะขัดขืน/ประชาขัดขืน (Civil Disobedience) เกิดขึ้นก็เพราะเหตุเหล่านี้ และไม่ใช่จะเพิ่งเกิดด้วย
คำว่าประชาธิปไตยในประเทศไทย มีมา 74 ปี แต่คำว่าอารยะขัดขืนนี้มีมา 157 ปี เรียกว่าไม่กี่ปีหลังการสถาปนาสหรัฐอเมริกา
และก็เกิดในประเทศที่ได้ชื่อว่า เป็นประเทศที่เป็นประชาธิปไตยที่สุดแห่งหนึ่งในโลกอย่างสหรัฐอเมริกา
ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดก็เช่น มาติน ลูเธอร์คิงส์ หรือ มหาตะมะ คานที หรือแม้แต่การประท้วงของ เลก วาเลนซ่า
ที่ทำให้โปแลนด์กลายเป็นประเทศประชาธิปไตยในปัจจุบัน ก็ได้มาจากการขัดขืนและประท้วงอย่างสงบ

การประท้วงก็เป็นส่วนหนึ่งของประชาธิปไตย ดูๆไปเหมือนไม่เคารพกติกา แต่เมื่อมีการประท้วงย่อมแสดงว่าระบบที่ทำอยู่นั้นมันมีปัญหา
แม้จะมีขั้นตอนให้ปฏิบัติ แต่เมื่อไม่ได้รับความเป็นธรรมตามขั้นตอน จึงต้องออกมาแสดงออกถึงปัญหาที่พบ
วิธีหนึ่งก็การแสดงออกก็คือการประท้วงนั้นเอง ผู้ปกครองก็ต้องรับฟังและพิจารณา ตราบใดที่ไม่ก้าวล่วงหรือก้าวก่ายสิทธิของผู้อื่น

สมมติว่าวันนึงลูกสี่คนทะเลาะกัน ลูกสามคนรุมแกล้งน้องคนเล็ก เราควรจะสนับสนุนลูกๆสามคน เพราะเค้าเป็นเสียงส่วนใหญ่ใช่หรือไม่
การโหวตหรือเสียงส่วนใหญ่ไม่ใช่ทางแก้ของทุกอย่าง เป็นเพียงวิธีหาข้อสรุปเมื่อมีความเห็นขัดแย้งเท่านั้นเอง

หลายครั้งที่ได้ยินว่า จะมาประท้วงทำไม แน่จริงไปลงสมัครรับเลือกตั้งสิ  ไม่ใช่มาร้องตะโกนแบบนี้
เราต้องแยกให้ออกว่า เป็นการประท้วงให้ได้มาซึ่งอำนาจ หรือให้ได้มาซึ่งการแก้ไขปัญหา มันต่างกันเยอะเลยทีเดียว
อยากได้อำนาจให้ไปลงเลือกตั้งก็ถูกต้องครับ แต่ถ้าเป็นการประท้วงเพื่อแสดงถึงการขัดขืนต่อกลไกอันไม่เป็นธรรม
ผู้ประท้วงคงไม่ได้ต้องการอำนาจ มันอาจจะไม่ใช่การแก้ปัญหา แต่ก็เป็นวิธีการแสดงออกให้เห็นว่ามีปัญหา
และต้องการให้ผู้ปกครองแก้ไขปัญหาเหล่านั้นต่างหาก หากแต่ว่าวิธีการในการแก้ไขปัญหาจะเป็นอย่างไรก็คงต้องดูต่อไป

การเลือกตั้งไม่ใช่คำตอบสำเร็จรูป ที่จะแก้ไขได้ทุกอย่าง
หากเพียงแต่ผู้ปกครองรับฟังและแก้ไข อะไรๆมันก็ง่ายลงครับ

ลองคิดดูดีๆครับว่าเราต้องการอะไร วิธีการ หรือผลลัพธ์
ตอนนี้เหมือนทุกคนให้ความสำคัญกับวิธีการ จนลืมจุดมุ่งหมายไปแล้วว่า เราต้องการผลลัพธ์อะไร

อยากให้อ่านข้อความของท่านนี้ดูครับ มีมุมมองที่น่าสนใจหลายอย่าง

ว่าจริงๆแล้วที่เราตามหากันอยู่นั้นมันเป็นแก่นหรือกระพี้กันแน่

พัฒน์ รพี

เหตุเกิดเพราะ...โลกหมุน....

Sunday, January 15, 2006

ประท้วง ประชาธิปไตย การเลือกตั้ง

วันนี้(ศุกร์สิบสาม มกราคม)มีเหตุการณ์วุ่นวายเกิดขึ้นรอบตัวผม อยู่สักเล็กน้อย
นั่นคือมีการประท้วงเกิดขึ้นบริเวณหน้าศาลากลางจังหวัดสุราษฏร์ธานี ผู้ประท้วงแบ่งออกเป็นสองกลุ่ม โดยต่างฝ่ายต่างตั้งเวทีโจมตีอีกฝ่ายหนึ่งอย่างดุเดือด ต้นเหตุของเรื่องนี้ก็คือการปฏิรูปที่ดินเพื่อให้คนยากจนเข้าไปทำกินในที่รกร้าง หรือที่ของราชพัสดุ ประเด็นที่มีการโต้แย้งก็มีหลากหลายประเด็น แต่ที่น่าสนใจที่สุดก็คือทั้งสองกลุ่มนี้เคยยืนอยู่ข้างเดียวกันมาก่อน ร่วมกันเรียกร้องร่วมกันต่อสู้มาด้วยกันหลายเวที ก่อนจะมาแตกกันในภายหลัง แกนนำของสองกลุ่มนี้ก็เป็นลูกพี่ลูกน้องกัน..................แต่ยืนอยู่ตรงข้ามกัน

เรื่องราวรายละเอียดต่างๆของการชุมนุมกันคราวนี้ ผมไม่รู้ลึกซึ้งอะไรเท่าไหร่ จึงไม่อยากแสดงความเห็นมากมาย ฟังมาจากทั้งสองฝ่ายก็ไม่รู้จะเชื่อใครดี สิ่งที่อยากคิดต่อน่าจะเป็นเรื่องของการประท้วงและบรรยากาศที่ประสบในวันนี้มากกว่า

ความวุ่นวายของการประท้วงเป็นเรื่องน่าปวดหัว และวิธีการหาทางออก หาคำตอบที่ทุกฝ่ายยอมรับเป็นเรื่องโคตรปวดหัว แต่ถึงกระนั้นผมเองก็ชอบเห็นการประท้วงนะครับ เรียกได้ว่าชอบให้มีการประท้วงก็ได้
อย่าหาว่าผมโรคจิตนะครับ แต่การดำรงอยู่ของการประท้วงมันแสดงให้เห็นถึงการยืนอยู่ได้ของเสียงส่วนน้อย หรือการยืนอยู่บนแนวความคิดของตนเอง

ประชาธิปไตยมันต้องมีการประท้วงซะบ้าง การดื้อเพ่งของคนในสังคมต้องเกิดขึ้นเป็นธรรมดา ผมไม่คิดว่าการที่มีคนลุกขึ้นมาเรียกร้องสิ่งที่ตนต้องการ จะเป็นการทำผิดอะไร

“ประชาธิปไตย” นะครับ ไม่ใช่ “พวกมากลากไป”

การที่มีการกระทำใดๆโดยเฉพาะจากรัฐหรือจากเสียงส่วนใหญ่ ถ้ามีคนไม่พอใจก็จะถือว่าการกระทำนั้นไม่ชอบธรรมทั้งสิ้น ถ้าเป็นเผด็จการหรือระบอบอื่นใด คนที่เสียประโยชน์อาจจะต้องนิ่งเงียบยอมเพราะตนต้องยอมเป็นผู้เสียสละเพื่อคนส่วนใหญ่ การลุกขึ้นมาเรียกร้องหรือการขัดขืนต่อสิ่งที่ตนไม่เห็นด้วย ก็จะโดนมองว่าเห็นแก่ตัว

“ไม่เป็นประชาธิปไตย” เป็นอีกหนึ่งคำด่าที่เสียงข้างน้อย คนชายขอบมักจะโดนก่นด่ามาเมื่อมีการต่อสู้ทั้งที่แท้จริงแล้ว คนที่จะเปล่งคำนี้ได้แสดงว่าไม่เข้าใจประชาธิปไตยอย่างแท้จริง และไม่เคยยอมรับความคิดของผู้อื่น
พาเรโต้กล่าวว่าการกระทำใดจะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อมีผู้ได้รับประโยชน์ แต่ในขณะเดียวกันต้องไม่มีผู้เสียประโยชน์เช่นกันซึ่งในความเป็นจริงแล้วเป็นไปได้ยากมากๆ สิ่งที่ต้องนำมาพิจารณากันก็คือการชดเชยให้กับสิ่งที่ผู้เสียผลประโยชน์เสียไป การที่มีคนลุกขึ้นมาประท้วงแสดงว่าเสียงส่วนใหญ่ยังชดเชยให้เขาไม่เพียงพอนะครับไม่ใช่ว่าไม่เป็นประชาธิปไตย

ประชาธิปไตยไม่ใช่การยกมือโหวต การยกมือโหวตนับเสียงแนวเอาเป็นมติถือเป็นการตัดสินใจที่แย่ที่สุด ละเมิดความคิดคนมากที่สุด ผมเกลียดมัน!!

แต่ปัญหาที่ต้องมีการโหวตเข้ามาใช้ก็คือไม่มีใครที่จะยอมปรับความเห็นของตัวเองเท่าไหร่นักมักจะยึดมั่นกับแนวความคิดของตนเองเป็นหลัก ไม่ฟังเสียงของใครทั้งสิ้น การประท้วงที่ผมเจอวันนี้ก็เช่นกัน ต่างฝ่ายก็มีข้อเสนอของตนเองมาให้รัฐ ซึ่งแน่นอนว่าต้องตรงข้ามกัน และไม่มีการยอมปรับเปลี่ยนใดๆทั้งสิ้น  ความขัดแย้งต่างๆจึงตามมา บางครั้งถึงขั้นลงไม่ลงมือ(วันนี้ผมเองก็ต้องไปเป็นกรรมการห้ามมวย)

ประชาธิปไตยต้องมีการถกเถียงกัน การถกเถียงจะนำไปสู่สถานการณ์ที่ดีที่สุด เกิดจากหลากหลายความคิด แต่จุดสิ้นสุดมักไม่ดีซะเป็นส่วนใหญ่ การเลือกตั้งที่ส่งเสริมกันให้มีทุกระดับก็เป็นตัวการหนึ่งที่ทำให้เกิดความขัดแย้งขึ้นในประเทศไทย ส่งเสริมกันเข้าไปการเลือกตั้ง เด็กนักเรียนก็ต้องให้มีการเลือกตั้ง ฝึกไว้จะได้เข้าใจประชาธิปไตย ชุมชนต่างๆก็ต้องมีการเลือกตั้งจะได้เป็นประชาธิปไตย

พุทโธ่เอ๋ย .................
ส่งเสริมประชาธิปไตยมันคนละเรื่องกับการส่งเสริมการเลือกตั้งนะครับ การเลือกตั้งเป็นแค่พิธีกรรมธรรมดาใครก็ทำเป็น มันเป็นเศษเสี้ยวของประชาธิปไตย ส่งเสริมที่ถูกต้องคือให้เข้าใจถึงหัวใจแก่นแท้ของประชาธิปไตย ต่อไปจะได้ไม่ต้องมีคำด่าที่ว่า “ไม่เป็นประชาธิปไตยเกิดขึ้นมาอีก”

ประชาธิปไตย กับ การเลือกตั้ง หัวใจมันต่างกัน

ทิ้งท้าย คำด่า “ไม่เป็นประชาธิปไตย” สามารถนำไปใช้ได้ในบางกรณีครับเช่นคนที่ถูกด่าเป็นพวกฝ่ายซ้าย!!!

http://patrapee.blogspot.com/2006/01/blog-post_15.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2006, 07:40:52 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 04:48:00 PM »

ผมอยากได้นิยาม และ ขอบเขต ของ การเมือง(ดี )จริงๆครับ
ผมคนรู้น้อย
เพื่อให้รู้ว่า  ท่ามกลางปัญหาการเมืองตอนนี้ ใครมีพฤติกรรม มีส่วนร่วมทางการเมืองที่ไม่เหมาะสมบ้าง

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 06:42:55 PM »

...แต่ละคน...รับข่าวสารมาไม่เหมือนกัน...

...ข่าวสารเหล่านี้ล้วนเป็นเจตนา..ของผู้ส่งสาร....ล้วนแล้วแต่บิดเบือน...

...ความคิดเห็นของแต่ละท่านล้วนมาจากข้อมูลที่ท่านได้รับ...ดังนั้นก็อย่าต่อต้านที่เขาคิดเห็นไม่เหมือนเรา...

...สำหรับความคิดเห็นของผม...ณ..ข่าวสารที่ผมได้รับมา...

...ผมว่า ทักษิณ...ไม่ควรบริหารบ้านเมืองอันเป็นที่รักของผมต่อไป...

...ขอบคุณครับ...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 10:40:44 AM »

พอเหตุการณ์พลิกไป สถานการณ์ก็เปลี่ยน

แม้ว่าจะยังไม่สามารถพูดได้ว่าเรียบร้อย บริสุทธิ์ และยุติธรรมอย่างแท้จริง

แต่อะไรๆก็คงยากขึ้นสำหรับกลุ่มที่หวังจะใช้อำนาจและผลประโยชน์ที่มี

พรฎ.ที่พระราชทานลงมามีนัยยะแฝงอยู่มากครับ
ลองดูดีๆ 30 วันนับจากวันที่ศาลมีคำพิพากษา จะเป็นวันที่ พรฎ.มีผลบังคับใช้
และ 30 วันนี้จะทำอะไรได้บ้าง เพื่อให้เกิดความเรียบร้อย บริสุทธิ์ และยุติธรรมอย่างแท้จริง

ด้วยพระปรีชาและพระบารมีแห่งองค์เหนือหัว อะไรๆที่มันจะเดินไปไม่ได้ ก็เริ่มคืบหน้าไปได้ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 10:49:18 AM »

ถ้ามีโอสถที่เสวยแล้ว พระองค์สามารถครองราชย์ได้อีกสัก 100 ปี ผมยังนึกไม่ออกเลยว่าผมจะมีความสุขแค่ไหน

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์