๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 12:21:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลขาฯครม.'เผย ในหลวงโปรดเกล้าฯร่างพ.ร.ฎ.กำหนดวันเลือกตั้ง 15 ต.ค.49 แล้ว  (อ่าน 16970 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:42:11 AM »

Smiley.. ผลนั้น. เกิดแต่เหตุ..

กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา..

ผลประโยชน์ สุดท้าย ตกอยู่กับคน กลุ่ม พวกพ้องใด.. ก็มัน และกลุ่ม มัน แหละ เป็นคนทำ..

วาจาปฎิเสธ จากปาก จึงต้องปกปิด ความเลว ของกลุ่มตนไว้..

คำพระท่านยังบอกไว้  คนโกหก ไม่มีไม่ทำชั่ว..  Smiley

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:49:56 AM »

Smiley.. ผมละมีจุดยืนที่ . ดีสนับสนุน เลว ชั่ว ต้องกล้าคัดค้าน ไม่เอาด้วย..

......................................
..........................

ดี - เลว .. ล้วนแตกต่าง ผู้มีสติปัญญญา ย่อมแยกได้ชัดแจ้ง..
 อาจเคยทำดี.. แล้วจะมีสิทธิทำเลวบ้าง.. เพื่อ มาลบล้างได้อย่างไร..

ใช่

...............หากเห็นดีกลับไม่กล้าสนับสนุน เห็นชั่วก็ไม่กล้าย่ำ,ไม่กล้าปะกล้าชนด้วย

แล้วจะนั่งหายใจซังกะตายอยู่ไปทำไมให้เปลืองแดดเปลืองลม.............................

พ่อผมสอนมายังงี้อ่ะ  Cheesy
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:57:03 AM »

เริ่มออกทะเลแล้ว Grin
--ถึงคุณ narcissus
ผมขอถามกลับ 2 ข้อ
1. หุ้นชินคอร์ป นี่ มันเป็นหุ้นที่มีการซื้อขายกันใน ตลาดหลักทรัพย์ ใช่หรือไม่ ถ้าตอบว่า ใช่. แล้วเจ้าของหุ้นไม่มีสิทธิ์ขายหรือ แล้วจำกัดคนซื้อด้วยหรือ ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจก็ว่าไปอย่าง. ถ้าห้ามขายก็ต้องยึด สัมปทาน มาเป็นของรัฐ

โดยส่วนตัวผมไม่ขัดข้องเลยถ้านายกขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์อย่างตรงไปตรงมาแล้วไม่เสียภาษี เพราะเป็นกฎที่ทำกันมานานแล้ว และ"มีผลบังคับใช้กับทุกๆคนโดยเสมอภาคกัน" คนเล่นหุ้นทุกคนทราบดี จะขายกี่แสนล้านไม่ต้องเสียภาษีกี่พันล้านก็ตามสบายเพราะเป็นทรัพย์สินของท่าน แต่การที่นายกขายหุ้นในชื่อลูกนอกตลาด แล้วไม่เสียภาษีตามกฎเกณฑ์ พอโดนจับได้ อ้างว่า"ติ๊กผิด" ผมรับไม่ได้จริงๆครับ ซื้อขายของเป็นร้อยล้าน กรอกแบบฟอร์มผิด ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้ยากเย็นซับซ้อนอะไรเลย แค่ติ๊กว่าซื้อผ่านตลาดหลักทรัพย์หรือซื้อนอกตลาดฯ เจ็บสีข้างแบบสุดๆ Cheesy นายกทำไม่โปร่งใสเอง ธุรกรรมซับซ้อนเกินกว่าปรกติมนุษย์ทำกัน ทำให้ไม่อยากเชื่อว่าเป็นธุรกรรมที่ทำไปโดยสุจริต ถ้าซื้อขายตรงไปตรงมาคงไม่มีปัญหามากขนาดนี้

เรื่องการเมืองของไทยคงยังไม่จบง่ายๆหรอกครับ ต้องติดตามกันอีกหลายยก อย่าเพิ่งเบื่อกันเสียก่อน เพราะยังไงๆก็เป็นบ้านเมืองของเราทุกๆคน Smiley

การซื้อขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์  ถ้าเป็น อาแป๊ะ อาม่า  กบข.  กองทุนต่างประเทศ ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ  มันอาชีพเขา  และพวกนี้ก็ไม่ได้มีข้อได้เปรียบฝ่ายอื่นอย่างน่าเกลียด
แต่เมื่อเป็นนายก  เป็นผู้นำระดับชาติ  มีพฤติกรรมประกอบการขายอย่างที่เป็นข่าว  ก็ทำให้เกิดความสงสัยในเรื่องคุณธรรม เพราะ มันเหมือนกับครูใหญ่ เป็นเจ้าของร้านอาหารในโรงอาหารโรงเรียน  เป็นเจ้าของบริษัท รปภ.  มีหุ้นกับโรงพิมพ์ กับร้านหนังสือ  คนเรารวยได้ไม่มีใครอิจฉาหรอกครับ แต่อย่าให้มันน่าขยะแขยง

-ถึงคุณ narcissus และ Chayanin
   ผมไม่ได้เชียร์ทักษิณ ไม่ได้เชียร์ สนธิ แต่ก็ไม่ได้เป็นกลาง ไม่ชอบฟังการใส่ร้ายป้ายสีที่มันไม่เป็นธรรม "ประเภทเอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น" ผมไม่ชอบ และก็จะตอบโต้แทน ผมเคยอยู่ในป่า ผมก็ศึกษาทุกเรื่องของคนที่อยู่ในป่า เมื่อมาอยู่ในเมือง ก็ศึกษาชีวิตของคนเมือง แทบทุกสมัยตั้งแต่รุ่น 3 ทรราชผมไปฟังไปคลุกคลีมาหมดทั้งบนดินและใต้ดิน( คงเข้าใจ ) เวทีที่ สวนลุมพีนีก็ไปมาแล้วครับ ถามว่าแล้วไม่เชื่อเลยหรือ? เป็นบางเรื่องครับ ผมศึกษาเบื้องหน้าเบื้องหลังคนพูดด้วย แล้วมาประเมินทีหลังบางอย่างจริง บางอย่างเท็จ ก็แยกแยะเอา www.manager.co.th ผมเข้าไปดูทุกวันก็เห็นมีแต่ด่าทักษิณอย่างเดียว ก็ได้รับข้อมูลด้านเดียว เหมือนกบในกะลา ถ้าไม่ไปฟังไปดูที่อื่นบ้าง ที่นี่ส่วนใหญ่ที่ Post ก็ไม่ชอบทักษิณ ผมรู้ แต่ผู้อ่านส่วนใหญ่ผมว่าไม่ใช่ และผมไม่อยากให้ใครรับข้อมูลด้านเดียว จึงนำเสนอข้อมูลอีกด้าน และกระตุ้นให้มีผู้ออกความเห็นบ้าง จะได้มีความแตกต่าง ไม่ใช่ประเภท ..เห็นด้วยครับผม เหมาะสมครับท่าน..ไม่มันส์หรอกแบบนี้ ณที่นี้ คุณจะด่าทักษิณ ก็ด่าไป บางเรื่องผมจะแจมด้วย ส่วนผมจะด่าพวกสนธิ ตอบกลับบ้าง ก็เรื่องของผม แฟร์ดีเพราะในสิ่งที่ผมพูดมันก็เรื่องจริงทั้งนั้น. ต้องยอมรับนะครับ ท่านทั้งสอง
 -- สุดท้ายขอเชิญชวนชาว อวป.ที่มีภูมิลำเนาอยู่ใน กทม. ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง สก.,สข. กันในวัน อาทิตย์นี้ มีหลายพรรคให้เลือกตามใจชอบ ถึงแม้จะเป็น กกต.ชุดเดิม กำกับดูแลอยู่ ( ชุดที่บอกว่าไม่เป็นกลางนั่นแหละ ) แต่พวกที่ว่าก็ส่งคนลงสมัคร ไม่เข้าใจเหมือนกัน ถ้าเป็นผมนะก็จะ บอยคอต ไปจนกว่าจะมี กกต.ชุดใหม่มาจัดการการเลือกตั้ง. ชักแล้วยิงเลย.. ขอบคุณครับ ยินดีที่ได้รู้จักท่านทั้งสองครับ
Grinบ้านผมมีทีวีแบบไทย ๆ  ให้ดูนอกเวลางาน 
ที่ทำงานก็มีช่อง บูมเบิก  มังนี่ชาแน่ง   อิงเตอร์เน็ก
ตกเย็นศุกร์ ก็สวนลุม
คิดว่าน่าจะพอในระดับหนึ่ง  ผมให้ข้อมูลแบบนี้ก็เพื่อเติมเต็มข่าวสารให้ครบครัน  ทุกคนไม่ต้องแว๊บไปเวบแมนเนเจอร์  ไม่ต้องไปชุมนุม ให้เมื่อย  ส่วนข่าวสารด้านรัฐบาล คิดว่าคงอิ่มเพราะมีทั้ง เช้า เที่ยง เย็น
 Grin ผมคงต้องอธิบายทุกครั้ง ที่มีคนพูดถึงประเด็นคนที่จะเป็นผู้นำการต่อต้านระบอบอธรรม(ในความเห็นส่วนตัว) ผมคิดว่า  หากเราจะรอใครที่สะอาดผ่องแผ้วมาเป็นแม่ทัพในการโค่นระบอบอธรรมแล้วล่ะก็  โน่นครับ ที่ รพ. เด็กแรกเกิด ... แต่คิดไปคิดมาก็ไม่ได้อีก  เด็กหลายคนก็ร้องเสียงดังก็ถือว่าทำผิดแล้ว  เด็กในท้อง ก็ถีบแม่ตัวเองก็ผิดอีก  อย่าให้ต้องบริสุทธิ์ถึงขั้นเลือกสเปิร์มมาเป็นแกนนำต่อต้านระบอบอธรรมเลยนะครับ   คนเราทุกคนไม่มีใครดีไปเสียทุกด้าน  ในห้วงเวลาหนึ่ง  สถานการณ์หนึ่ง  คนๆหนึ่งสามารถจุดไฟ ให้กองฟืนชื้นๆ โหมลุกขึ้นมาได้ ก็ถือว่าผ่าน ทั้งๆที่คนๆนั้นก็ไม่ได้ถือปืนสักกระบอก

นาย ก นาย ก เขาจะเป็นใครก็ได้ ขอให้ประชาชนไทย ได้เป็นคนเลือกนาย ก...... การเมือง ย่อมแก้ด้วยการเมือง Grin Grin Grin ขอให้มัน สมดุลย์ ทั้งฝ่ายรัฐบาล และฝ่ายตรวจสอบครับ
Cheesy ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่า  การเมืองแก้ด้วยการเมือง  เหมือน คุณ นักสำรวจกำลังจะบอกว่า  ประชาธิปไตย คือการเลือกตั้ง และมีการตรวจสอบจากองค์กรอิสระ   แล้วกรณีเหตุการณ์ปัจจุบัน ที่ องค์กรสระเป็นง่อย เราจะมองข้ามการมีส่วนร่วมของประชาชน ( นอกคูหาเลือกตั้ง ) อย่างนั้นหรือครับ  การเลือกตั้ง  เล็ก กว่าประชาธิไตย  ประชาธิไตย เล็กกว่า การเมืองนะ ผมว่า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 11:08:41 AM »

อ้อเกือบลืมครับ  เรียน ท่าน Say Suriya
บอร์ดหลังแนวยิงนี้คุณ ปิ๊ก สร้างขึ้นมาเพื่อให้คุยเรื่องอื่น(นอกจากปืน  การแข่งขัน  ซื้อขายปืนเก่า ทดสอบปืน)
คิดว่าพวกเราคุยกันถึงเรื่องเหล่านี้ คงไม่ผิด กาละ เทศะ นะครับ
ยังไงก็อย่าไล่กันเลยครับ  อยู่หลังแนวยิงคุยกันต้องแหกปากก็เหนื่อยอยู่แล้ว  เสียงปืนมันดัง แต่อย่าให้ดังมากถึงขั้นกลบความคิดคิดคนเลยครับ 

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 11:31:46 AM »

ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่า การเมืองแก้ด้วยการเมือง เหมือน คุณ นักสำรวจกำลังจะบอกว่า ประชาธิปไตย คือการเลือกตั้ง และมีการตรวจสอบจากองค์กรอิสระ แล้วกรณีเหตุการณ์ปัจจุบัน ที่ องค์กรสระเป็นง่อย เราจะมองข้ามการมีส่วนร่วมของประชาชน ( นอกคูหาเลือกตั้ง ) อย่างนั้นหรือครับ การเลือกตั้ง เล็ก กว่าประชาธิไตย ประชาธิไตย เล็กกว่า การเมืองนะ ผมว่า
  เรียนทาน Chayanin ผมยังยืนความคิดเดิมนะ การเมืองมันต้องแก้ด้วยการเมือง แต่ต้องเป็นการเมืองที่ สมดุลย์ ทั้งฝ่ายรัฐบาลและฝ่ายตรวจสอบ เหตุการณ์ปัจจุบัน ที่ องค์กรสระเป็นง่อย มันเกิดจากความไม่สมดุลย์ .... ทรท เก่งมาก มีทั้งทุน มีทั้งสมอง จนพรรคการเมืองเก่า ๆ ที่เคยเล่นการเมืองระบบเก่า ๆ ปรับตัวไม่ทัน.... ต้องชมว่า... เขารู้จุดอ่อน ของสังคมไทยจริง ๆ ....จริงๆ แล้ว คนจนในสังคมไทยถูกละเลยมานาน และเป็นกลุ่มที่มีเสียงมากด้วยเมื่อเทียบกับประชากรทั้งประเทศ  เมื่อได้เสียงข้างมากมาท่วมท้น อำนาจถ่วงดุลย์ มันก็น้อยตาม นี่คือจุดพลิกผัน  เมื่อพรรคการเมืองเก่า ๆ ตั้งหลักได้ ความสมดุลย์จะเกิดขึ้นได้ ซึ่งเราอาจจะเห็นในการเลือกตั้งครั้งหน้า ก็เป็นได้
        เราคงจะไม่สามารถปฎิเสฐได้.....การเลือกตั้งตามระบอบประชาธิปไตย  ทุกคนมีเสียงเท่ากัน หาก ให้สิทธิให้เฉพาะคนที่คุณคิดว่า"มีคุณภาพ" ...เฉพาะคนที่มีการศึกษาสูง  เฉพาะผู้สูงศักดิ์......สามารถมีสิทธิเลือกตั้งเท่านั้น...... ส่วนคนที่ ไม่มีคุณภาพ" ก็อยู่เฉยๆไปเหอะ รอรับส่วนบุญจากคนมีคุณภาพทั้งหลายเลือกให้ โดยไม่มีสิทธิที่จะตัดสินใจเอง อันนี้แหละครับ ที่ไม่ใช่ประชาธิปไตย ในความคิดของผม
        ผมถ่ายทอดผ่านทางอักษรไม่เก่ง ความรู้การเมืองก็น้อยนิด เป็นเพียงแค่มุมมองเล็ก ๆ  อาจจะไม่เคลียในบางประเด็น ก็ขออภัยครับ.............. Grin Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 12:28:17 PM »

เรียนท่าน นักสำรวจ
ปัญหาเรื่อง การที่คนส่วนใหญ่ของประเทศไม่มีความรู้พอนั้น  ผมว่าพอจะแก้ไขได้  ถ้ารัฐบาลมีความจริงใจ(โดยสละแนวทางที่ว่า คนโง่คนอ่อนแอปกครองง่าย) เราก็พยายามแก้ที่การศึกษา  ความแตกต่างของประชาชนในสังคมมีอยู่ มีอยู่ตลอดมา  เราก็น่าจะพยายามแก้ไปเรื่อยๆ  ให้ตรงจุด  ปล่อยไว้แบบนี้ก็เหมือนเดิม  เพียงแต่นักการเมืองส่วนใหญ่คิดอย่างนี้หรือเปล่า
ความจริงน่าจะมีใบอณุญาต ทางการเมือง
เช่น
1. คนจะลงคะแนนเลือก ส.x. ก็ต้องมีใบอณุญาตรับรองว่ามีความรู้พอในเรื่องการเมืองการปกครอง ในระดับของประชาชนทั่วไป
2. คนที่จะลงสมัครก็ต้องมีคุณสมบัติ มีใบอณุญาต ตามที่กฏหมายต้องการ
ผมว่ามันไม่เกินไปหรอก  เพราะตอน สมัครเรียนต่อ สมัครเข้าทำงาน ทำใบขับขี่ ยังมีการสอบเลยครับ  บริษัท ขนาดใหญ่ ไฮเทค กู๊ดคอปเปอร์เหรดกัฟเวอร์แน๊นซ์ เขาก็ใช้กันเป็นสากล

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 12:50:19 PM »

เรียนท่านChayanin
    น้อมรับความคิดเห็นครับ ....... ส่วนเรื่องใบอนุญาต ทางการเมือง ..... คงจะเป็นเรื่องใหญ่ ลำพังแค่ออกไปเลือกตั้ง บางคนยังไม่ไปทำหน้าที่เลยครับ
    ผมอยากได้ ใบอนุญาต ซื้อปืนมากกว่า...... ให้ผมไปสอบ ยังง่ายกว่า นายทะเบียน ใช้ดุลพินิจ Grin Grin Grin Grin ว่าไปโน่น......
   หวังว่าการเมืองบ้านเราคงก้าวหน้า...... สิ่งที่ผมอยากได้อย่างหนึ่งก็คือ นโยบายของพรรคการเมืองแต่ละพรรค ..... อยากให้มันมีลักษณะ มีเป้าหมาย มีการกำหนดระยะเวลา มีเจ้าภาพ และสามารถวัดได้..... หรือที่ฝรั่งมันเรียกว่า KPI ( Key performance Indicater) ไม่ใช่นโยบายแบบเพ้อฝัน..... ผมเรียกภาษาตัวเองว่า เป็น นโยบายแบบฝันเปียก... ทรท.(อย่าว่าผมเชียร์ออกนอกหน้านะ) เป็นพรรคการเมืองแรก ๆ ที่มี นโยบายแบบนี้ ถึงแม้จะทำไม่ได้ทุกข้อ.... แต่ก้อพอมีตังบ่งชี้....ไม่เหมือนสมัยก่อน...อีกหน่อยเราคงได้เห็นการเมืองที่มีนโยบาย แบบ นี้มากขึ้น..... เมื่อชี้วัดได้ มันจะง่าย สำหรับชาวเรา ว่าจะเลือกใคร...... จริงมั๊ยครับ
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 12:53:55 PM »

อ้อ.... คำว่าจริยธรรม..... มันวัดได้ยากจริง ๆ ครับ Grin Grin Grin Grin จะให้บอกว่า ผิดศีลกี่ข้อ ยังง่ายกว่า...... Grin Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:09:52 PM »

ช่วงนี้เราก็ นับถอยเลือกตั้งแล้ว 
มันก็มีเรื่องใหม่มาให้คิดกันเล่นตามประสา
มีคนรู้จักหลายคนเชียร์ ปชป. เพื่อเอาไว้คานอำนาจ ทรท.
ส่วนตัวผมคงใช้เหตุผลมากกว่า  ถ้าในเขตผม คนไหนดี ก็เลือกคนนั้น  ปาร์ตี้ลิสต์พรรคไหนดี ก็เลือกพรรคนั้น 
ถ้ามัวเลือกพรรคนี้เพราะเกลียดอีกพรรคแบบนี้ คนดีๆ คงเกิดยาก
แต่เหตุการณ์เฉพาะหน้าที่บีบบังคับ  อุดมการณ์ในใจก็คงต้องเก็บไว้เพียงในใจ รอโอกาสที่ดีมาถึง คงได้ดังหวัง

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:28:47 PM »

..ผมล่ะกลัว....จะออกทะเลจริงๆ....เพราะผมว่ายน้ำไม่เป็นคร๊าบบบบบ.... ขออนุญาตดึงเข้าฝั่งผมแล้วกัน....Cheesy Cheesy

สิ่งหนึ่งที่ผมชอบมาออกความคิดเห็น เรื่องการเมือง ในเวป อ.ว.ป.  เพราะว่า..

1. ที่นี้ไม่มี ผี ครับ..คือมีตัวตนให้เสาะแสวงและตามหาได้.....
       2. ก่อนจะเล่น ปืน เคยคิดอยู่เสมอว่า "คนเล่นปืน "  ( ไม่ใช่เล่นของ )  มีความเป็น "ลูกผู้ชาย "พอ...น่าจะมีสติ , สัมปชัญญะ ความมีเหตุผล เพียงพอ แต่พอมาเล่นปืนแล้ว....ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าบางครังยังคิดเหมือนเดิมหรือเปล่า?? ...
      เพราะฉะนั่นเรื่องความเชื่อ เรื่องศาสนา หรือเรื่องการเมือง ...( แม้กระทั่ง เรื่อง เมียใครสวยกว่าใคร?  .. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ) ...ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลหรือหาข้อมูลมาหักล้างกันตามยุคสมัย  และคิดเสียว่า " ตัวกูไม่ใช่ของกู ".... เสียบ้าง  ...มันน่าจะเข้าท่า นะครับ....

สำหรับเรื่อง "ประชาธิปไตย " โดยเฉพาะในบ้านเราที่เป็นระบอบ " ประชาธิปไตยที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข "     สำหรับผมนี้คือสุดยอดของระบอบการปกครอง แบบจับต้องได้และเหนือกว่า ระบอบการปกครองทุกรูปแบบครับ  .....ความสมดุลย์ของประชาธิปไตย  ควรจะอยู่ที่การใช้กฎหมายแบบง่ายๆครับ " ความชอบธรรม  ความถูกต้อง  ความเหมาะสม และความน่าเชื่อถือ "ครับ.....สำหรับจริยธรรม  ไม่จำเป็นต้องเป็น นักบวชหรือผู้ถือศีล หรอกครับ คนที่พอจะมีสามัญสำนึกบ้าง...น่าจะเข้าใจครับ.. Wink

ประชาธิปไตย...ตามที่ระบอบทักษิน(ณ) มันชอบอ้าง...ประเภท " อ้างกติกา อ้างกฎหมาย  พวกมากแล้วต้องยอมรับ.... "  คนๆนี้...ไม่เคยพูดอะไร? ให้จบประโยคหรือได้ใจความที่ชัดเจนสักที....แค่พูดเรื่องประชาธิปไตย...มันก็สอบตก แล้วครับ.......

ใครที่ชอบอ้างประชาชนและกติกา " ประชาธิปไตยของระบอบทักษิน(ณ) แบบศรีธนนชัย ยุคขายหุ้นไม้ต้องเสียภาษี "..ลองอ่านข้อความข้างล่างดูครับ....

วาทะที่น่าประทับใจ

ในการแสดงปาฐกถา ต่อคณะผู้ บริหารและสมาชิกองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เกือบ 8 หมื่นคน จากทั่วประเทศ เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา นายกรัฐมนตรี พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ได้กล่าววาทะที่น่าประทับใจตอนหนึ่งความว่า “วันนี้ ที่ผมอยู่ก็เพื่อรักษาประชาธิปไตยไม่ให้ ถูกทำลาย แม้จะถูกพักเพียงชั่วคราว ผมก็ไม่ยอม” แต่ถ้าพูดอย่างนี้เสียตั้งแต่เมื่อ 5 ปีก่อน จะน่าประทับใจยิ่งกว่า

ลักษณะของความเป็นประชาธิปไตยที่ทั่วโลกยอมรับ ได้แก่ การมีรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งที่เสรีและยุติธรรม การปกครองโดยยึดหลักกฎหมายหรือนิติรัฐ การมีเสรีภาพของประชาชนและสื่อมวลชน ความเป็นอิสระของฝ่ายตุลาการ และองค์กรผู้ตรวจสอบต่างๆ เรามาตรวจสอบดูว่า ในเวลาเกือบ 6 ปี ภายใต้รัฐบาลทักษิณ “ประชาธิปไตย” ที่รักษาอยู่ ก้าวหน้าหรือถอยหลัง?

รัฐบาลทักษิณชนะเลือกตั้งและเข้าบริหารประเทศ ตามรัฐธรรมนูญ 2540 ฉบับปฏิรูปการเมือง เป็นรัฐบาลแรก เหตุผลสำคัญที่ต้องปฏิรูปการเมือง เพราะว่าการเมืองวนเวียนอยู่ใน “วงจรอุบาทว์” ใช้เงินซื้อเสียง ซื้ออำนาจ ใช้อำนาจหาเงินมาซื้อเสียงและซื้ออำนาจ วนเวียนอยู่อย่างนี้ ทำให้ระบอบประชาธิปไตยกลายเป็น “ธนาธิปไตย” หนทางสู่อำนาจต้องปูลาดด้วยเงิน

สาเหตุสำคัญ เพราะการตรวจสอบ และถ่วงดุลอำนาจฝ่ายบริหาร โดยฝ่ายนิติ บัญญัติและฝ่ายตุลาการ ขาดประสิทธิภาพ นักการเมืองโกงกินลอยนวล รัฐธรรมนูญใหม่ จึงสร้างกลไกการตรวจสอบเพิ่มขึ้นมาอีกมาก รวมทั้งองค์กรอิสระต่างๆ วุฒิสภาที่มาจากการเลือกตั้งครั้งแรก การปฏิรูปสื่อมวลชน และการให้ประชาชนมีส่วนร่วมอย่างไม่เคยมี มาก่อน เพื่อตรวจสอบเริ่มตั้งแต่การเข้าสู่อำนาจ

ถ้าถามนักรัฐศาสตร์ว่า ผลการ ปฏิรูปการเมือง ตามรัฐธรรมนูญใหม่ใน 5 ปี เป็นอย่างไร? คำตอบก็คือ “ถอยหลัง” หรือ อย่างน้อยที่สุดก็ “หยุดชะงัก” การเลือกตั้ง ยังใช้อำนาจเงินและอำนาจรัฐนำหน้า ยังมีเสียงวิจารณ์เรื่องการใช้อำนาจ เพื่อแสวงประโยชน์ ส่วนตนและพวกพ้องอย่างกว้างขวาง องค์กรอิสระหลายองค์กรถูกแทรกแซงและครอบงำ แม้แต่วุฒิสภาซึ่งเป็นความหวังใหม่

มีเสียงวิพากษ์วิจารณ์มาโดยตลอด เกี่ยวกับการแทรกแซงและคุกคามเสรีภาพสื่อมวลชน เสรีภาพหนังสือพิมพ์ไทยซึ่งเคยติดอันดับต้นๆของเอเชียและโลก ถูกลดอันดับโลกรวดเดียวถึง 48 อันดับ การปฏิรูปสื่อวิทยุและโทรทัศน์ เพื่อให้เป็นประโยชน์ สูงสุดของประชาชน เป็นกระบอกเสียงของประชาชน ไม่ใช่ของนักการเมือง ชะงักงัน ไทยถูกสหประชาชาติและสหรัฐฯวิพากษ์เรื่อง สิทธิมนุษยชนเป็นรายปี

เจตนารมณ์ของการปฏิรูปการ เมือง คือการสร้างสรรค์ให้ประชาธิปไตยสมบูรณ์ ยิ่งขึ้น มีการตรวจสอบการเข้าสู่อำนาจ การใช้ อำนาจและการรักษาอำนาจที่เข้มข้นและมีประสิทธิภาพ แต่ระบบการตรวจสอบและถ่วงดุล กลับเป็นอัมพาต ประชาธิปไตยยังมีลักษณะของธนาธิปไตย และโน้มเอียงจะเป็น “อัตตาธิปไตย” เหลือลักษณะสำคัญอย่างเดียวคือการเลือกตั้งที่รัฐบาลทักษิณเฝ้ารักษาอยู่.

http://www.thairath.co.th/news.php?section=politics01&content=13337

หมายเหตุ : ถ้าทักษิน(ณ)  ..สามารถแก้ไขและทำได้ตามข้อความข้างต้น....ผมคนหนึ่งละ " จะกราบเท้า "....มันให้ดู... Grin Grin

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:35:37 PM »

..ผมล่ะกลัว....จะออกทะเลจริงๆ....เพราะผมว่ายน้ำไม่เป็นคร๊าบบบบบ.... ขออนุญาตดึงเข้าฝั่งผมแล้วกัน....Cheesy Cheesy

อ้าว ..... ผมนึกว่ากระทู้นี้คุยกันเรื่องการเลือกตั้ง ตาม พรก. วันที่ ๑๕ ตุลาซะอีก Grin Grin Grin  ..... หากเป็นกระทู้ ด่า นาย ทักกี้ ... ผมขอบายก่อนครับ Grin Grin Grin Grin
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:40:59 PM »

เลือกตั้งครับ  เมื่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงโปรดให้มีการเลือกตั้ง  และทรงอยากเห็นการเลือกตั้งที่บริสุทธิ์ยุติธรรมครับ   ผมก็จะไปใช้สิทธิตามหน้าที่พลเมืองที่ดีครับ
ส่วนการเลือกหรือไม่เลือกใครคงต้องดูที่ตัวบุคคล นโยบายพรรค ครับ   ไม่ได้เลือกเพราะเกลียดใคร    เมืองไทยทำไมมีตัวเลือกน้อยจังเลยครับ Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:43:10 PM »

ผมเลือกเพราะเกลียดมา10กว่าปีแล้วอ่ะ ไม่มีคนที่ชอบมาให้เลือกเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:46:15 PM »

อ้าว ..... ผมนึกว่ากระทู้นี้คุยกันเรื่องการเลือกตั้ง ตาม พรก. วันที่ ๑๕ ตุลาซะอีก Grin Grin Grin ..... หากเป็นกระทู้ ด่า นาย ทักกี้ ... ผมขอบายก่อนครับ Grin Grin Grin Grin

..จะรีบไปไหนหล่ะ..ครับ....ก็ นายทักกี้...เขาพูดเองนี้ครับว่า  " เขาจะยอมตาย เพื่อรักษาระบอบประชาธิปไตย "   ทีนี้ พ.ร.ฏ. กำหนดวันเลือกตั้งออกแล้ว แต่จะมีผล 25 ส.ค. 49 นี้....นายทักกี้...ก็น่าจะดีใจไม่ใช่หรือครับ...ผมเพียงแค่อวดรู้...บอกนายทักกี้..ว่า "ประชาธิปไตย " ..ที่ทั่วโลกเขายอมรับ...เป็นอย่างไร?แค่นั่นเองครับ....จะหนีไปไหน..  ผมไม่ยอม... Angry  ... Grin Grin   ถ้าไม่บอกเดี๋ยวผมจะตามไปดูนะครับ... Cheesy Cheesy  ..เออ..ว่าแต่ว่ารายการ "ตามไปดู" ของหมอซ๊ง ..ตอนนี้ยังอยู่หรือเปล่าครับ..ตอนออกอากาศแรกๆ สมัยวัยรุ่นตอนเด็ก ผมชอบดูมากเลยครับ... Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 02:08:53 PM »

เรื่องการเลือกตั้ง

ตั้งแต่ผมสามารถไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งได้ ผมก็ไปเลือกตั้งเกือบทุกครั้ง(ไม่ได้ไปเลือกก็ตอนไปเรียนต่อที่อเมริกา)  ไม่ว่าจะเป็นเลือก ส.ก. ส.ส. ส.ว. ถึงการเมืองจะน่าเบื่อหน่าย คนที่เราไม่ชอบได้เป็นรัฐบาล ผมก็แค่เซ็ง แต่ก็คงเบื่อเลือกตั้งไม่ได้ เพราะเป็นหน้าที่ของเรา การที่ประเทศชาติจะพัฒนาได้ คนไทยทุกคนต้องร่วมใจกันรู้จักหน้าที่ และ สิทธิของเรา ดังนั้นควรช่วยกันรณรงค์ไปเลือกตั้งครับ ถึงทักษิณด้เป็นนายกอีกครั้งหนึ่ง ผมก็ยังคงทำหน้าที่ของตนเองต่อไปไม่ว่าจะเป็น หน้าที่ของคนไทยคนหนึ่ง หรือจะเป็นหน้าที่ของคนในครอบครัว และหน้าที่ของคนในสังคม

ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า อีกไม่เกิน 20-30 ปี ทักษิณก็ต้องตาย แต่สิ่งที่ทักษิณเหลือไว้จะเป็นอะไรก็แล้วแต่ทักษิณจะทำ กรรมหรือการกระทำ ถึงวันหนึ่งทักษิณก็ต้องได้รับอยู่ดี ถ้าทำดีก็ได้สิ่งดีตอบแทน ทำไม่ดีสิ่งนั้นก็คืนสนอง และกรรมนั้นก็จะส่งผลต่อครอบครัวชินวัตรด้วยเพราะสมัยนี้เวรกรรมดีจริงและมันเร็วเหมือนติดจรวดครับ

เรื่องการเลือกตั้งที่สะอาด  บริสุทธิ์  ยุติธรรม ผมเชื่อว่า ถ้าศาลแต่งตั้งคนกลางชุดใหม่ทั้ง 5 ท่าน คงน่าจะได้รับความไว้วางใจ และ น่าเชื่อถือกว่า กกต.ชุดปัจจุบันครับ ผมยังเชื่อว่า คนดี คนที่เป็นกลาง และ คนที่ไม่หวังผลประโยชน์ส่วนตนมากกว่าส่วนรวม ยังมีอยู่ บุคคลที่ยังน่าเชื่อถือและน่านับถือมากที่สุดและเชื่อใจได้ในตอนนี้ คงเป็นผู้พิพากษาครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวครับ)

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์