๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 12:06:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลขาฯครม.'เผย ในหลวงโปรดเกล้าฯร่างพ.ร.ฎ.กำหนดวันเลือกตั้ง 15 ต.ค.49 แล้ว  (อ่าน 16972 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 05:04:23 PM »

ความเชื่อเรื่องศาสนาและการเมือง เป็นเรื่องส่วนบุคคล หลายครั้งคนที่นอนร่วมเตียงกับเรายังขัดแย้งทางความคิดเลย

เพราะฉะนั้น ใครจะแสดงความคิดเห็นอะไรก็เป็นเรื่องความคิดของบุคคลนั้นๆ เราควรรับฟังไว้เป็นแนวทาง เพราะเรา

จะมั่นใจได้อย่างไรว่าสิ่งที่เราคิดนั้นถูกต้องไปเสียทุกอย่าง และคนอื่นที่คิดไม่เหมือนเราเป็นคนคิดผิดหมด

หากยึดถือแต่ความคิดตนเองเป็นใหญ่ ปัญหาที่ตามมาก็คือความแตกแยก ทั้งๆที่เป็นเรื่องคนอื่นทั้งสิ้น

มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 06:15:49 PM »

ความเชื่อเรื่องศาสนาและการเมือง เป็นเรื่องส่วนบุคคล หลายครั้งคนที่นอนร่วมเตียงกับเรายังขัดแย้งทางความคิดเลย

เพราะฉะนั้น ใครจะแสดงความคิดเห็นอะไรก็เป็นเรื่องความคิดของบุคคลนั้นๆ เราควรรับฟังไว้เป็นแนวทาง เพราะเรา

จะมั่นใจได้อย่างไรว่าสิ่งที่เราคิดนั้นถูกต้องไปเสียทุกอย่าง และคนอื่นที่คิดไม่เหมือนเราเป็นคนคิดผิดหมด

หากยึดถือแต่ความคิดตนเองเป็นใหญ่ ปัญหาที่ตามมาก็คือความแตกแยก ทั้งๆที่เป็นเรื่องคนอื่นทั้งสิ้น

---ถูกต้องนะคร้าบบบบบ..
  .. ด้วยความเคารพครับพี่.

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 09:50:07 PM »

อืมม์    .........    พี่    PU45     .......     พูดได้ถูกต้อง    และ    ถูกใจ    จริง ๆ  ครับ        Cheesy

ส่วน    พี่    Say Suriya     ............     มีการแสดงความเห็นที่เป็น    ประชาธิปไตย      ครับ      Cheesy 

ขอชื่นชม     ทั้ง  2  ท่าน   ครับ    .......      Wink   

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 11:22:11 PM »

ผมไม่ได้เชียร์ทักษิณ ไม่ได้เชียร์ สนธิ แต่ก็ไม่ได้เป็นกลาง ไม่ชอบฟังการใส่ร้ายป้ายสีที่มันไม่เป็นธรรม "ประเภทเอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น" ผมไม่ชอบ และก็จะตอบโต้แทน ผมเคยอยู่ในป่า ผมก็ศึกษาทุกเรื่องของคนที่อยู่ในป่า เมื่อมาอยู่ในเมือง ก็ศึกษาชีวิตของคนเมือง แทบทุกสมัยตั้งแต่รุ่น 3 ทรราชผมไปฟังไปคลุกคลีมาหมดทั้งบนดินและใต้ดิน( คงเข้าใจ ) เวทีที่ สวนลุมพีนีก็ไปมาแล้วครับ ถามว่าแล้วไม่เชื่อเลยหรือ? เป็นบางเรื่องครับ ผมศึกษาเบื้องหน้าเบื้องหลังคนพูดด้วย แล้วมาประเมินทีหลังบางอย่างจริง บางอย่างเท็จ ก็แยกแยะเอา www.manager.co.th ผมเข้าไปดูทุกวันก็เห็นมีแต่ด่าทักษิณอย่างเดียว ก็ได้รับข้อมูลด้านเดียว เหมือนกบในกะลา ถ้าไม่ไปฟังไปดูที่อื่นบ้าง ที่นี่ส่วนใหญ่ที่ Post ก็ไม่ชอบทักษิณ ผมรู้ แต่ผู้อ่านส่วนใหญ่ผมว่าไม่ใช่ และผมไม่อยากให้ใครรับข้อมูลด้านเดียว จึงนำเสนอข้อมูลอีกด้าน และกระตุ้นให้มีผู้ออกความเห็นบ้าง จะได้มีความแตกต่าง ไม่ใช่ประเภท ..เห็นด้วยครับผม เหมาะสมครับท่าน..ไม่มันส์หรอกแบบนี้ ณที่นี้ คุณจะด่าทักษิณ ก็ด่าไป บางเรื่องผมจะแจมด้วย ส่วนผมจะด่าพวกสนธิ ตอบกลับบ้าง ก็เรื่องของผม แฟร์ดีเพราะในสิ่งที่ผมพูดมันก็เรื่องจริงทั้งนั้น. ต้องยอมรับนะครับ ท่านทั้งสอง

เห็นด้วยครับ  พอเพียงและเพียงพอ  ต่อหลักแห่งความเสมอภาค

เรื่องที่คิดและมีความเห็นไม่ตรงกัน  มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล

ส่วนจะยอมรับและเคารพหรือไม่นั้น  มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลอีกเช่นกัน

ไม่งั้น ..... จะกลายเป็นหลงเงาต้วเอง   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2006, 11:24:47 PM โดย ขันที เบ๊ » บันทึกการเข้า
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 02:59:37 AM »

ผมไม่ได้เชียร์ทักษิณ ไม่ได้เชียร์ สนธิ แต่ก็ไม่ได้เป็นกลาง ไม่ชอบฟังการใส่ร้ายป้ายสีที่มันไม่เป็นธรรม "ประเภทเอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น" ผมไม่ชอบ และก็จะตอบโต้แทน ผมเคยอยู่ในป่า ผมก็ศึกษาทุกเรื่องของคนที่อยู่ในป่า เมื่อมาอยู่ในเมือง ก็ศึกษาชีวิตของคนเมือง แทบทุกสมัยตั้งแต่รุ่น 3 ทรราชผมไปฟังไปคลุกคลีมาหมดทั้งบนดินและใต้ดิน( คงเข้าใจ ) เวทีที่ สวนลุมพีนีก็ไปมาแล้วครับ ถามว่าแล้วไม่เชื่อเลยหรือ? เป็นบางเรื่องครับ ผมศึกษาเบื้องหน้าเบื้องหลังคนพูดด้วย แล้วมาประเมินทีหลังบางอย่างจริง บางอย่างเท็จ ก็แยกแยะเอา www.manager.co.th ผมเข้าไปดูทุกวันก็เห็นมีแต่ด่าทักษิณอย่างเดียว ก็ได้รับข้อมูลด้านเดียว เหมือนกบในกะลา ถ้าไม่ไปฟังไปดูที่อื่นบ้าง ที่นี่ส่วนใหญ่ที่ Post ก็ไม่ชอบทักษิณ ผมรู้ แต่ผู้อ่านส่วนใหญ่ผมว่าไม่ใช่ และผมไม่อยากให้ใครรับข้อมูลด้านเดียว จึงนำเสนอข้อมูลอีกด้าน และกระตุ้นให้มีผู้ออกความเห็นบ้าง จะได้มีความแตกต่าง ไม่ใช่ประเภท ..เห็นด้วยครับผม เหมาะสมครับท่าน..ไม่มันส์หรอกแบบนี้ ณที่นี้ คุณจะด่าทักษิณ ก็ด่าไป บางเรื่องผมจะแจมด้วย ส่วนผมจะด่าพวกสนธิ ตอบกลับบ้าง ก็เรื่องของผม แฟร์ดีเพราะในสิ่งที่ผมพูดมันก็เรื่องจริงทั้งนั้น. ต้องยอมรับนะครับ ท่านทั้งสอง

เห็นด้วยครับ  พอเพียงและเพียงพอ  ต่อหลักแห่งความเสมอภาค

เรื่องที่คิดและมีความเห็นไม่ตรงกัน  มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล

ส่วนจะยอมรับและเคารพหรือไม่นั้น  มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลอีกเช่นกัน

ไม่งั้น ..... จะกลายเป็นหลงเงาต้วเอง

ใช่ครับ การแสดงความคิดเห็นไม่เหมือนกันเป็นเรื่องสิทธิส่วนบุคคล รักใครชอบใครเกลียดใคร เชิญด่าหรือชมตามสบายถ้าเป็นเรื่องจริง ด่าเรื่องโกหกก็ฟ้องติดคุก ด่าเรื่องจริงก็ไม่กล้าฟ้องกันบิดเบือนหลบไปเลี่ยงมา
ที่ผมเบื่อที่สุดคือ เวลาผมถามบริวารทักษิณที่ไรไม่เคยได้อะไรที่เป็นแก่นสาร หลักฐาน เป็นข้อเท็จจริงสักครั้ง นอกจากความรู้สึก(ซึ่งเป็นเรื่องส่วนตัว)เท่านั้นนี่ถามอะไรก็บิดเบือนเลี่ยงไปตอบอีกอย่างนึงไม่เกี่ยวกับเรื่องที่ถามเลย อย่างที่พี่ sa-ke ว่าเอาไว้ก็ถูกของพี่เขาครับ ว่า
ท่านใดอยากแจมก็เข้ามาเลยครับ...ไอ้ประเภทเลียบๆ..เคียงๆ....มุกเก่าๆ...เลิกเถอะครับ....สำหรับผม "ผมก็ไม่ชอบความอยุติธรรม "  เช่นกัน ....ถึงจะเป็นประชาชนธรรมดา ตลอดชีวิตการทำงานก็ไม่เคยยอมกับ "ไอ้ตัวอยุติธรรม" ตัวนี้สักที
อย่างเรื่องความมั่นคงของชาติ เป็น ความผิดร้ายแรงถึงสิ้นชาติทีเดียว ยังไม่ได้รับคำชี้แจงแต่อย่างใดนอกจากคำว่า ไม่ชอบก็ไม่ต้องเลือก เรื่องนี้ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่เลือกหรือไม่เลือก แต่มันอยู่ที่ถ้าทำผิดก็ต้องได้รับโทษที่สาสมครับ มันคนละเรื่องกันกับความรักความชอบที่เป็นเพียงความรู้สึกครับ  เอาข้อเท็จจริงและหลักฐานมาตีแผ่กันดีกว่าครับ ถ้าพูดเรื่องความรู้สึกมันเป็นเรื่องส่วนบุคคบเป็นเรื่องที่ขาดเหตุผลรองรับ คุยกันอีกปีก็ไม่จบครับ
   แต่ถ้ากล้ายอมรับกันว่าทักษิณทำผิดต่อประเทศชาติจริงแต่ก็ยังรับยังชอบอยู่ด้วยเหตุผลส่วนตัว หรือ ผลประโยชน์ ยังดีซะกว่า ผมจะยอมรับในความเป็นลูกผู้ชายของทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2006, 03:33:48 AM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 08:15:30 AM »

อืมม..... พูดได้ถูกใจจริงๆครับ คุณปู มาขอคารวะ หนึ่งจอกหย่ายๆ.....

เอาเป็นว่าพวกเราก็ไปใช้สิทธิ์ใช้เสียงกันครับ ใครได้เสียงข้างมากก็บริหารบ้านเมืองไปครับ ให้ระบอบประชาธิปไตยเป็นตัวตัดสินครับ

More Care
Less Hate
KTB
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 10:33:17 AM »

อย่างเรื่องความมั่นคงของชาติ เป็น ความผิดร้ายแรงถึงสิ้นชาติทีเดียว ยังไม่ได้รับคำชี้แจงแต่อย่างใดนอกจากคำว่า ไม่ชอบก็ไม่ต้องเลือก เรื่องนี้ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่เลือกหรือไม่เลือก แต่มันอยู่ที่ถ้าทำผิดก็ต้องได้รับโทษที่สาสมครับ มันคนละเรื่องกันกับความรักความชอบที่เป็นเพียงความรู้สึกครับ  เอาข้อเท็จจริงและหลักฐานมาตีแผ่กันดีกว่าครับ ถ้าพูดเรื่องความรู้สึกมันเป็นเรื่องส่วนบุคคบเป็นเรื่องที่ขาดเหตุผลรองรับ คุยกันอีกปีก็ไม่จบครับ
   แต่ถ้ากล้ายอมรับกันว่าทักษิณทำผิดต่อประเทศชาติจริงแต่ก็ยังรับยังชอบอยู่ด้วยเหตุผลส่วนตัว หรือ ผลประโยชน์ ยังดีซะกว่า ผมจะยอมรับในความเป็นลูกผู้ชายของทุกท่านครับ
อ้างถึง
คนดีต้องเจริญด้วย 4 ถูกครับ จริยธรรม ศีลธรรม กฏหมาย อารยะ
ผมนับถือในความเป็นลูกผู้ชายไทยของคุณมากที่สุดครับ ถูกเป็นถูก ผิดเป็นผิด ชอบไม่ชอบ พูดตรงๆ ไม่อ้อมค้อม มีจุดยืนที่ชัดเจน น่าคบมาก
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 11:37:00 AM »

ผมว่าเพื่อนๆใจเย็นๆ แล้วเตรียมพร้อมกับการเลือกตั้งวันที่ 15 ตุลาคมดีกว่า
หวังว่าไม่มีเหตุการณ์หันก้นหรือฉีกบัตรอีกนะครับ Cheesy

อเสวนา จะ พาลานัง
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 12:13:58 PM »

ด้วยความเคารพครับ.....

ผมไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งทุกครั้งครับ......แต่ไม่เคยมั่นใจในความยุติธรรมสักครั้ง.....ตั้งแต่มีอำนาจเบ็ดเสร็จและกลุ่มผลประโยชน์เข้ามา......แต่ก็ยังคงไปทำหน้าที่ ไม่อยากให้พวกมันได้อะไรง่ายๆ.....ผม
เองไม่ได้ชื่นชมและปลื้มสนธิและพันธมิตรอะไรมากมาย...เพียงรับฟังข่าวสารและใช้ปัญญาเท่าหางอึ่งที่พอจะมีคิดควบคู่ไปตาม...เท่าที่รู้กลุ่มพี่น้องสามจังหวัดเท่าที่ผมพอรับรู้จักบ้างเบื่อหน่ายรัฐบาลนี้มาก....กับปัญหาความไม่สงบสุขในสามจังหวัด....ทั้งที่เราอยู่อย่างสงบสุขมานาน...แม้จะมีกลุ่มก่อความไม่สงบบ้างตามช่วงฤดูกาลการสร้างผลงานแต่ก็ไม่มีบานปลายไม่สร้างความแตกแยกในสังคมขนาดนี้มาก่อน....ทุกวันนี้เราอยู่อย่างลำบากจากเศรษฐกิจที่ย่ำแย่ ต้องระวังตัวทุกฝีก้าวจากความไม่ปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สิน....อย่าว่าแต่ 3 จังหวัดเลยครับ.....ไม่เคยมีรัฐบาลไหนที่ทำให้ประชน
เกิดความขัดแย้ง....บ้านเมืองไม่สงบ มีผลประโยชน์ทับซ้อนมากมายอย่างนี้มาก่อน...จากเหตุการณ์
ต่างๆเหล่านี้.....ผมคงทำใจที่จะชื่นชมหรือชื่นชอบไม่ลงหรอกครับ....ความคิดพื้นฐานความชอบการรับรู้ของแต่ละท่านไม่เหมือนและไม่เท่ากัน...จะรักใครชอบกันก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละบุคคล...ที่ไม่ชอบ
เห็นอะไรไม่ถูกต้องก็นำเสนอข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกัน.....ผมว่าไม่ต้องมาแก้ต่างแทนหรอกครับ....ตั้งกระทู้ชื่นชมไปเลยครับใครที่ชื่นชมก็เข้าไปชื่นชมกัน......นำเสนอด้านดีของเขาออกมาเลยว่ามีอะไร
บ้างที่ว่าดีนะ...ส่วนที่เห็นว่าไม่ถูกต้องก็นำเสนอข้อมูลที่ได้รับมา จริงเท็จประการใดผู้อ่านจะวินิจฉัย
เองครับ ไม่ต้องมาใช้ถ้อยคำข้อความโต้เถียงกัน นำเสนอของใครของมันไปจะดีกว่าถ้าคิดว่ามีนะ...

ขอบคุณครับ.........

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 02:07:26 PM »

เห็นด้วยกับพี่คนโกลกครับ

ผมใช้สิทธิเลือกตั้งทุกครั้ง แต่ถามจริงๆว่า การเลือกตั้งที่ผ่านๆมา มันขาวสะอาดเพียงพอจะยึดมั่นเป็นหลักได้หรือ

คดีโกงการเลือกตั้งนับร้อยคดี ค้างมาตั้งแต่การเลือกตั้งครั้งก่อนนู้นยังไม่มีการตัดสิน
จนยุบสภาเลือกตั้งใหม่ จนศาลสั่งเพิกถอนไปแล้ว ก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้า

ในอุดมคติ การเลือกตั้งและประชามติของเสียงส่วนใหญ่เป็นสิ่งที่ทุกคนต้องยอมรับ
แม้ว่าเสียงส่วนน้อยอาจคิดได้ว่าเป็นเผด็จการของคนส่วนใหญ่  แต่ก็ต้องมีน้ำใจนักกีฬาที่จะยอมรับ
และปรับเปลี่ยนทัศนคติเพื่ออยู่ในระบบที่ประชาชนส่วนใหญ่เลือกแล้ว

เราควรยอมรับในการแข่งขันที่ขาวสะอาดและยุติธรรม แต่ถ้าการแข่งขันนั้นเป็นไปเพียงเพื่อให้ได้เกราะคุ้มครองตัว
การแข่งขันที่คนร่างกติกา เลือกกติกาที่เข้าข้างตนเอง เอื้อประโยชน์ต่อตนเองและพวกพ้อง
ถามว่าการแข่งขันนั้นเป็นสิ่งที่เหมาะสมหรือไม่

ผมอาจจะมองในมุมกลับ ......................

เพราะการเลือกตั้งจะเป็นวิธีการที่เหมาะสมกับสังคมที่ประชาชนมีวุฒิภาวะและการศึกษาเพียงพอ
มีความรู้สำนึกผิดชอบชั่วดี ที่จะเลือกบุคคลที่เหมาะสมที่สุดเข้ามา
แต่ถ้าประชาชนยังไม่มีความรู้ หรือไม่สามารถแยกแยะจริงและเท็จออกจากกัน
รวมถึงผู้สมัครรับเลือกตั้งทั้งหลายทำทุกวิถีทางเพียงเพื่อให้ได้มาซึ่งชัยชนะ 
การเลือกตั้งแบบนั้นมันเป็นสิ่งที่ทุกคนควรแสวงหาหรือไม่

ที่เขียนมาไม่ได้คัดค้านการเลือกตั้ง และก็จะออกไปทำหน้าที่อย่าที่ทำมา
แต่ไม่อยากให้ยึดติดกับคำว่า เลือกตั้งหรือประชาธิปไตย จนลืมความจริงอีกด้านว่า

การแข่งขันต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของคำว่า เรียบร้อย บริสุทธิ์ และยุติธรรมอย่างแท้จริง
สมดั่งกระแสพระราชดำรัส ที่ได้พระราชทานลงมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2006, 02:12:06 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 02:52:05 PM »

...........เชิญไป........สนทนา
…..ภาษา............การเมือง
........รู้เรื่อง..........ไม่รู้เรื่อง
.............ประเทือง...........ปัญญา
............โลกนี้...............โลกหน้า
……..ก็ว่า................กันไป
...........ในนี้........................ที่นี่
...........มิมี......................หลากหลาย
.......ทั้งหญิง...............และชาย
........ไม่..มายด์.............เจรจา
.........เพราะว่า..................ที่นี่
............เป็นที่..................คอปืน
.......... สุขสันต์............ระรื่น
...........เรื่องปืน..............นำพา
..............พูดคุย..............การเมือง
.............เป็นเรื่อง...............ขื่นขม
............ถ้อยคำ.................ติชม
...........เหมือน..นม....................ค้างปี
....................Wave นี้................ดีกว่า
..................หากว่า................อยากรู้
................สิ่งที่....................นอกรู
……….มีดี.................ไม่ดี
.............หากคิด.....................ว่าเรา
.............เข้าท่า...................เข้าที
.............แสดงได้....................เต็มที่.
...........ทันที...................ได้เลย
...........เชิญครับ.................เชิญท่าน
..........เชิญไป...................สำราญ
...................ที่บ้าน.....
http://www.weopenmind.com/board/index.php

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 03:07:35 PM »

เห็นด้วยกับพี่คนโกลกครับ

ผมใช้สิทธิเลือกตั้งทุกครั้ง แต่ถามจริงๆว่า การเลือกตั้งที่ผ่านๆมา มันขาวสะอาดเพียงพอจะยึดมั่นเป็นหลักได้หรือ

คดีโกงการเลือกตั้งนับร้อยคดี ค้างมาตั้งแต่การเลือกตั้งครั้งก่อนนู้นยังไม่มีการตัดสิน
จนยุบสภาเลือกตั้งใหม่ จนศาลสั่งเพิกถอนไปแล้ว ก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้า

ในอุดมคติ การเลือกตั้งและประชามติของเสียงส่วนใหญ่เป็นสิ่งที่ทุกคนต้องยอมรับ
แม้ว่าเสียงส่วนน้อยอาจคิดได้ว่าเป็นเผด็จการของคนส่วนใหญ่  แต่ก็ต้องมีน้ำใจนักกีฬาที่จะยอมรับ
และปรับเปลี่ยนทัศนคติเพื่ออยู่ในระบบที่ประชาชนส่วนใหญ่เลือกแล้ว

เราควรยอมรับในการแข่งขันที่ขาวสะอาดและยุติธรรม แต่ถ้าการแข่งขันนั้นเป็นไปเพียงเพื่อให้ได้เกราะคุ้มครองตัว
การแข่งขันที่คนร่างกติกา เลือกกติกาที่เข้าข้างตนเอง เอื้อประโยชน์ต่อตนเองและพวกพ้อง
ถามว่าการแข่งขันนั้นเป็นสิ่งที่เหมาะสมหรือไม่

ผมอาจจะมองในมุมกลับ ......................

เพราะการเลือกตั้งจะเป็นวิธีการที่เหมาะสมกับสังคมที่ประชาชนมีวุฒิภาวะและการศึกษาเพียงพอ
มีความรู้สำนึกผิดชอบชั่วดี ที่จะเลือกบุคคลที่เหมาะสมที่สุดเข้ามา
แต่ถ้าประชาชนยังไม่มีความรู้ หรือไม่สามารถแยกแยะจริงและเท็จออกจากกัน
รวมถึงผู้สมัครรับเลือกตั้งทั้งหลายทำทุกวิถีทางเพียงเพื่อให้ได้มาซึ่งชัยชนะ 
การเลือกตั้งแบบนั้นมันเป็นสิ่งที่ทุกคนควรแสวงหาหรือไม่

ที่เขียนมาไม่ได้คัดค้านการเลือกตั้ง และก็จะออกไปทำหน้าที่อย่าที่ทำมา
แต่ไม่อยากให้ยึดติดกับคำว่า เลือกตั้งหรือประชาธิปไตย จนลืมความจริงอีกด้านว่า

การแข่งขันต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของคำว่า เรียบร้อย บริสุทธิ์ และยุติธรรมอย่างแท้จริง
สมดั่งกระแสพระราชดำรัส ที่ได้พระราชทานลงมา

Undecided เห็นด้วยอย่างแรงกับนายโอ๊ค Undecided

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 09:12:42 AM »

--ถึงคุณ narcissus
ผมขอถามกลับ 2 ข้อ
1. หุ้นชินคอร์ป นี่ มันเป็นหุ้นที่มีการซื้อขายกันใน ตลาดหลักทรัพย์ ใช่หรือไม่ ถ้าตอบว่า ใช่. แล้วเจ้าของหุ้นไม่มีสิทธิ์ขายหรือ แล้วจำกัดคนซื้อด้วยหรือ ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจก็ว่าไปอย่าง. ถ้าห้ามขายก็ต้องยึด สัมปทาน มาเป็นของรัฐ

โดยส่วนตัวผมไม่ขัดข้องเลยถ้านายกขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์อย่างตรงไปตรงมาแล้วไม่เสียภาษี เพราะเป็นกฎที่ทำกันมานานแล้ว และ"มีผลบังคับใช้กับทุกๆคนโดยเสมอภาคกัน" คนเล่นหุ้นทุกคนทราบดี จะขายกี่แสนล้านไม่ต้องเสียภาษีกี่พันล้านก็ตามสบายเพราะเป็นทรัพย์สินของท่าน แต่การที่นายกขายหุ้นในชื่อลูกนอกตลาด แล้วไม่เสียภาษีตามกฎเกณฑ์ พอโดนจับได้ อ้างว่า"ติ๊กผิด" ผมรับไม่ได้จริงๆครับ ซื้อขายของเป็นร้อยล้าน กรอกแบบฟอร์มผิด ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้ยากเย็นซับซ้อนอะไรเลย แค่ติ๊กว่าซื้อผ่านตลาดหลักทรัพย์หรือซื้อนอกตลาดฯ เจ็บสีข้างแบบสุดๆ  Cheesy  นายกทำไม่โปร่งใสเอง ธุรกรรมซับซ้อนเกินกว่าปรกติมนุษย์ทำกัน ทำให้ไม่อยากเชื่อว่าเป็นธุรกรรมที่ทำไปโดยสุจริต ถ้าซื้อขายตรงไปตรงมาคงไม่มีปัญหามากขนาดนี้ 

เรื่องการเมืองของไทยคงยังไม่จบง่ายๆหรอกครับ ต้องติดตามกันอีกหลายยก อย่าเพิ่งเบื่อกันเสียก่อน เพราะยังไงๆก็เป็นบ้านเมืองของเราทุกๆคน  Smiley
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:16:02 AM »

--ถึงคุณ narcissus
ผมขอถามกลับ 2 ข้อ
1. หุ้นชินคอร์ป นี่ มันเป็นหุ้นที่มีการซื้อขายกันใน ตลาดหลักทรัพย์ ใช่หรือไม่ ถ้าตอบว่า ใช่. แล้วเจ้าของหุ้นไม่มีสิทธิ์ขายหรือ แล้วจำกัดคนซื้อด้วยหรือ ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจก็ว่าไปอย่าง. ถ้าห้ามขายก็ต้องยึด สัมปทาน มาเป็นของรัฐ

โดยส่วนตัวผมไม่ขัดข้องเลยถ้านายกขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์อย่างตรงไปตรงมาแล้วไม่เสียภาษี เพราะเป็นกฎที่ทำกันมานานแล้ว และ"มีผลบังคับใช้กับทุกๆคนโดยเสมอภาคกัน" คนเล่นหุ้นทุกคนทราบดี จะขายกี่แสนล้านไม่ต้องเสียภาษีกี่พันล้านก็ตามสบายเพราะเป็นทรัพย์สินของท่าน แต่การที่นายกขายหุ้นในชื่อลูกนอกตลาด แล้วไม่เสียภาษีตามกฎเกณฑ์ พอโดนจับได้ อ้างว่า"ติ๊กผิด" ผมรับไม่ได้จริงๆครับ ซื้อขายของเป็นร้อยล้าน กรอกแบบฟอร์มผิด ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้ยากเย็นซับซ้อนอะไรเลย แค่ติ๊กว่าซื้อผ่านตลาดหลักทรัพย์หรือซื้อนอกตลาดฯ เจ็บสีข้างแบบสุดๆ Cheesy นายกทำไม่โปร่งใสเอง ธุรกรรมซับซ้อนเกินกว่าปรกติมนุษย์ทำกัน ทำให้ไม่อยากเชื่อว่าเป็นธุรกรรมที่ทำไปโดยสุจริต ถ้าซื้อขายตรงไปตรงมาคงไม่มีปัญหามากขนาดนี้

เรื่องการเมืองของไทยคงยังไม่จบง่ายๆหรอกครับ ต้องติดตามกันอีกหลายยก อย่าเพิ่งเบื่อกันเสียก่อน เพราะยังไงๆก็เป็นบ้านเมืองของเราทุกๆคน Smiley

Cheesyเห็นด้วยครับ Cheesy

และในสัญญาสัมปทานโดยปกติจะมีข้อหนึ่งที่กำหนดให้ผู้รับสัมปทานจะต้องดำเนินการโดยไม่ทำให้เสียความมั่นคงของประเทศ
แต่เมื่อการเมืองอยู่เหนือการใช้อำนาจรัฐผลก็ออกมาเช่นนี้
การมีผลกระทบหรือไม่ดูได้จากคำให้สัมภาษณ์ของปลัดกระทรวงกลาโหมเมื่อไม่นานมานี้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:34:56 AM »

Smiley.. ผมละมีจุดยืนที่ . ดีสนับสนุน เลว ชั่ว ต้องกล้าคัดค้าน ไม่เอาด้วย..

ปากประชาธิปไตย จากนาย ก.. คนนี้ เหมือนไร้สาระ .. ระบายลม ไปคราว คราว..

สับปรับ สร้างความแตกแยก ยึดตัวกูของกู  แล้วยังไม่สำนึกดี ว่ากระทำเลวอะไรลงไป..

หลังเลิอกตั้ง คราวไปที่พูดที่ นครสวรรค์ .. มันเจตนาแบ่งแยกชัด ชัด ..

ดี - เลว .. ล้วนแตกต่าง  ผู้มีสติปัญญญา ย่อมแยกได้ชัดแจ้ง..
      อาจเคยทำดี.. แล้วจะมีสิทธิทำเลวบ้าง.. เพื่อ มาลบล้างได้อย่างไร..

คนการเมือง ที่สุดเลว ที่สุด ที่ผมเคยเห็น ก็ นาย ก นี่แหละ..  Smiley

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์