๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 08:47:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลขาฯครม.'เผย ในหลวงโปรดเกล้าฯร่างพ.ร.ฎ.กำหนดวันเลือกตั้ง 15 ต.ค.49 แล้ว  (อ่าน 16969 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 06:33:35 PM »

นาย ก นาย ก เขาจะเป็นใครก็ได้ ขอให้ประชาชนไทย ได้เป็นคนเลือกนาย ก...... การเมือง ย่อมแก้ด้วยการเมือง  Grin Grin Grin  ขอให้มัน สมดุลย์ ทั้งฝ่ายรัฐบาล และฝ่ายตรวจสอบครับ
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 07:25:51 PM »

วันนี้ขอรวบยอดแล้วกัน..อดยากมาหลายวัน... Grin Grin

สิ่งหนึ่งที่ผมเกลียดคนเชียร์รัฐบาล คือนิสัยเยาะเย้ย ถากถางของคนจำพวกนี้ ดูแล้วอนาถใจ...

เรียน คุณโจ...ด้วยความเคารพครับ  ผมชอบอ่านที่คุณโจ ตอบหลายๆเรื่อง  เพราะได้ความรู้ดีครับ... สำหรับเรื่องนี้ ต้องทำใจครับ...เราแก้คนอื่นไม่ได้หรอกครับ..ถ้าเขาคิดแบบคุณโจ เขาก็คง ไม่ทำอย่างที่คุณโจเกลียดหรอกครับ  .. แม้แต่เพื่อนผมที่คบกันมา กินนอน เที่ยวด้วยกัน เกือบ 20 ปี  จบมาใหม่ๆ อายุแค่ 23-24  ทำงานด้วยกัน  สู้กับพวกบริหารที่ทำงานด้วยปาก  ตั้งแต่ ร่างหนังสือยกกลุ่มพบผู้บริหาร ประท้วงเงียบ แล้ววงแตก  หลังจากนั่น เจอกัน 2-3 ครั้งต่อปีตลอดมา    .....แต่ ตั้งแต่มีเรื่อง "ทักษิน(ณ) "  เจอเพื่อนพูดประโยคแรกก็มึนแล้วครับ......เพื่อนผมมันพูดอยู่อย่างเดียวว่า  "  ทักษิน(ณ) "  ทำให้ประเทศชาติเจริญ  ไอ้ลอง ไอ้ธิ ปั่นหัวคนอย่างเดียว "  ผมนี้พูดไม่ออกเลย ... Grin Grin แต่อย่าถามเรื่องอื่นนะครับ...มันตอบไม่ได้สักเรื่อง..... Cheesy Cheesy  โดยเฉพาะเรื่องที่น่ากลัวคือเรื่อง "ป๋าเปรม " และ "ไอ้หมัก "  ..เขาบอกว่า "ป๋าเปรม"  ..ทำเกินไป....ยิ่งมึนรอบสองเหมือนโดนหมัดฮุคเข้าไปอีก  ผมถามว่ารู้ได้อย่างไร?  .... เขาบอกว่า "ฟังเขามา "..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปัจจุบันนี้ผมไม่เคยคิดจะอธิบายอะไร?เขาเลย ...ทางแก้คือ ไม่พูดเรื่องการเมืองกับเขา น่าจะดีกว่า .....และก็ยังงงๆ จนทุกวันนี้ครับ... Grin Grin

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 08:04:56 PM »

Smileyในเมื่อในหลวงท่านมีพระประสงค์ให้มีการเลือกตั้ง เราชาวไทยผู้มีสิทธิเลือกตั้งก็ควรปฎิบัติตาม แต่ก่อนจะเลือกควรคิดให้รอบคอบก่อนใครทำกับประเทศไว้อย่างไรอย่าลืมครับ (คนไทยเจ็บแล้วไม่ค่อยจำและลืมง่ายด้วย) เป็นห่วงแต่ประชาชนที่เขาไม่รู้ข้อมูลเท่านั้น นักการเมืองมันรู้วิธีที่จะทำอย่างไรให้มันกลับมาได้อีก ผมอยากให้มีการปฎิรูปการศึษาอย่างจริงจังสักที ผมเชื่ออย่างมากว่าการศึกษาทำให้ประเทศ ประชาธิปไตย เจริญก้าวหน้าได้อย่างยั่งยืนครับ ถ้ารัฐบาลจริงใจในการให้การศึกษาแก่ประชาชนในทุกระดับชั้นผมว่าประเทศไทยจะเป็นมหาอำนาจในเอเซียได้ไม่ยากเลยเพราะคนไทยมีดีในตัวแต่ขาดคนที่จะปั้นแค่นั้นเอง
    เลือกตั้งคราวนี้อย่าให้คนเลวเข้ามานะครับ Wink
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 11:07:13 PM »

-ถึงคุณ narcissus และ Chayanin
   ผมไม่ได้เชียร์ทักษิณ ไม่ได้เชียร์ สนธิ แต่ก็ไม่ได้เป็นกลาง ไม่ชอบฟังการใส่ร้ายป้ายสีที่มันไม่เป็นธรรม "ประเภทเอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น" ผมไม่ชอบ และก็จะตอบโต้แทน ผมเคยอยู่ในป่า ผมก็ศึกษาทุกเรื่องของคนที่อยู่ในป่า เมื่อมาอยู่ในเมือง ก็ศึกษาชีวิตของคนเมือง แทบทุกสมัยตั้งแต่รุ่น 3 ทรราชผมไปฟังไปคลุกคลีมาหมดทั้งบนดินและใต้ดิน( คงเข้าใจ ) เวทีที่ สวนลุมพีนีก็ไปมาแล้วครับ ถามว่าแล้วไม่เชื่อเลยหรือ? เป็นบางเรื่องครับ ผมศึกษาเบื้องหน้าเบื้องหลังคนพูดด้วย แล้วมาประเมินทีหลังบางอย่างจริง บางอย่างเท็จ ก็แยกแยะเอา www.manager.co.th ผมเข้าไปดูทุกวันก็เห็นมีแต่ด่าทักษิณอย่างเดียว ก็ได้รับข้อมูลด้านเดียว เหมือนกบในกะลา ถ้าไม่ไปฟังไปดูที่อื่นบ้าง ที่นี่ส่วนใหญ่ที่ Post ก็ไม่ชอบทักษิณ ผมรู้ แต่ผู้อ่านส่วนใหญ่ผมว่าไม่ใช่ และผมไม่อยากให้ใครรับข้อมูลด้านเดียว จึงนำเสนอข้อมูลอีกด้าน และกระตุ้นให้มีผู้ออกความเห็นบ้าง จะได้มีความแตกต่าง ไม่ใช่ประเภท ..เห็นด้วยครับผม เหมาะสมครับท่าน..ไม่มันส์หรอกแบบนี้ ณที่นี้ คุณจะด่าทักษิณ ก็ด่าไป บางเรื่องผมจะแจมด้วย ส่วนผมจะด่าพวกสนธิ ตอบกลับบ้าง ก็เรื่องของผม แฟร์ดีเพราะในสิ่งที่ผมพูดมันก็เรื่องจริงทั้งนั้น. ต้องยอมรับนะครับ ท่านทั้งสอง
 -- สุดท้ายขอเชิญชวนชาว อวป.ที่มีภูมิลำเนาอยู่ใน กทม. ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง สก.,สข. กันในวัน อาทิตย์นี้ มีหลายพรรคให้เลือกตามใจชอบ ถึงแม้จะเป็น กกต.ชุดเดิม กำกับดูแลอยู่ ( ชุดที่บอกว่าไม่เป็นกลางนั่นแหละ ) แต่พวกที่ว่าก็ส่งคนลงสมัคร ไม่เข้าใจเหมือนกัน ถ้าเป็นผมนะก็จะ บอยคอต ไปจนกว่าจะมี กกต.ชุดใหม่มาจัดการการเลือกตั้ง. ชักแล้วยิงเลย.. ขอบคุณครับ ยินดีที่ได้รู้จักท่านทั้งสองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2006, 11:09:21 PM โดย Say Suriya » บันทึกการเข้า

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 11:13:16 PM »

วันนี้ขอรวบยอดแล้วกัน..อดยากมาหลายวัน... Grin Grin

สิ่งหนึ่งที่ผมเกลียดคนเชียร์รัฐบาล คือนิสัยเยาะเย้ย ถากถางของคนจำพวกนี้ ดูแล้วอนาถใจ...

เรียน คุณโจ...ด้วยความเคารพครับ  ผมชอบอ่านที่คุณโจ ตอบหลายๆเรื่อง  เพราะได้ความรู้ดีครับ... สำหรับเรื่องนี้ ต้องทำใจครับ...เราแก้คนอื่นไม่ได้หรอกครับ..ถ้าเขาคิดแบบคุณโจ เขาก็คง ไม่ทำอย่างที่คุณโจเกลียดหรอกครับ  .. แม้แต่เพื่อนผมที่คบกันมา กินนอน เที่ยวด้วยกัน เกือบ 20 ปี  จบมาใหม่ๆ อายุแค่ 23-24  ทำงานด้วยกัน  สู้กับพวกบริหารที่ทำงานด้วยปาก  ตั้งแต่ ร่างหนังสือยกกลุ่มพบผู้บริหาร ประท้วงเงียบ แล้ววงแตก  หลังจากนั่น เจอกัน 2-3 ครั้งต่อปีตลอดมา    .....แต่ ตั้งแต่มีเรื่อง "ทักษิน(ณ) "  เจอเพื่อนพูดประโยคแรกก็มึนแล้วครับ......เพื่อนผมมันพูดอยู่อย่างเดียวว่า  "  ทักษิน(ณ) "  ทำให้ประเทศชาติเจริญ  ไอ้ลอง ไอ้ธิ ปั่นหัวคนอย่างเดียว "  ผมนี้พูดไม่ออกเลย ... Grin Grin แต่อย่าถามเรื่องอื่นนะครับ...มันตอบไม่ได้สักเรื่อง..... Cheesy Cheesy  โดยเฉพาะเรื่องที่น่ากลัวคือเรื่อง "ป๋าเปรม " และ "ไอ้หมัก "  ..เขาบอกว่า "ป๋าเปรม"  ..ทำเกินไป....ยิ่งมึนรอบสองเหมือนโดนหมัดฮุคเข้าไปอีก  ผมถามว่ารู้ได้อย่างไร?  .... เขาบอกว่า "ฟังเขามา "..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปัจจุบันนี้ผมไม่เคยคิดจะอธิบายอะไร?เขาเลย ...ทางแก้คือ ไม่พูดเรื่องการเมืองกับเขา น่าจะดีกว่า .....และก็ยังงงๆ จนทุกวันนี้ครับ... Grin Grin

รับทราบครับ ขอบคุณที่เตือนครับ
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 11:26:41 PM »

-ถึงคุณ narcissus และ Chayanin
   ผมไม่ได้เชียร์ทักษิณ ไม่ได้เชียร์ สนธิ แต่ก็ไม่ได้เป็นกลาง ไม่ชอบฟังการใส่ร้ายป้ายสีที่มันไม่เป็นธรรม "ประเภทเอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น" ผมไม่ชอบ และก็จะตอบโต้แทน ผมเคยอยู่ในป่า ผมก็ศึกษาทุกเรื่องของคนที่อยู่ในป่า เมื่อมาอยู่ในเมือง ก็ศึกษาชีวิตของคนเมือง แทบทุกสมัยตั้งแต่รุ่น 3 ทรราชผมไปฟังไปคลุกคลีมาหมดทั้งบนดินและใต้ดิน( คงเข้าใจ ) เวทีที่ สวนลุมพีนีก็ไปมาแล้วครับ ถามว่าแล้วไม่เชื่อเลยหรือ? เป็นบางเรื่องครับ ผมศึกษาเบื้องหน้าเบื้องหลังคนพูดด้วย แล้วมาประเมินทีหลังบางอย่างจริง บางอย่างเท็จ ก็แยกแยะเอา www.manager.co.th ผมเข้าไปดูทุกวันก็เห็นมีแต่ด่าทักษิณอย่างเดียว ก็ได้รับข้อมูลด้านเดียว เหมือนกบในกะลา ถ้าไม่ไปฟังไปดูที่อื่นบ้าง ที่นี่ส่วนใหญ่ที่ Post ก็ไม่ชอบทักษิณ ผมรู้ แต่ผู้อ่านส่วนใหญ่ผมว่าไม่ใช่ และผมไม่อยากให้ใครรับข้อมูลด้านเดียว จึงนำเสนอข้อมูลอีกด้าน และกระตุ้นให้มีผู้ออกความเห็นบ้าง จะได้มีความแตกต่าง ไม่ใช่ประเภท ..เห็นด้วยครับผม เหมาะสมครับท่าน..ไม่มันส์หรอกแบบนี้ ณที่นี้ คุณจะด่าทักษิณ ก็ด่าไป บางเรื่องผมจะแจมด้วย ส่วนผมจะด่าพวกสนธิ ตอบกลับบ้าง ก็เรื่องของผม แฟร์ดีเพราะในสิ่งที่ผมพูดมันก็เรื่องจริงทั้งนั้น. ต้องยอมรับนะครับ ท่านทั้งสอง
 -- สุดท้ายขอเชิญชวนชาว อวป.ที่มีภูมิลำเนาอยู่ใน กทม. ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง สก.,สข. กันในวัน อาทิตย์นี้ มีหลายพรรคให้เลือกตามใจชอบ ถึงแม้จะเป็น กกต.ชุดเดิม กำกับดูแลอยู่ ( ชุดที่บอกว่าไม่เป็นกลางนั่นแหละ ) แต่พวกที่ว่าก็ส่งคนลงสมัคร ไม่เข้าใจเหมือนกัน ถ้าเป็นผมนะก็จะ บอยคอต ไปจนกว่าจะมี กกต.ชุดใหม่มาจัดการการเลือกตั้ง. ชักแล้วยิงเลย.. ขอบคุณครับ ยินดีที่ได้รู้จักท่านทั้งสองครับ
ด้วยความนับถือในความเป็นลูกผู้ชายชาติทหาร กล้าทำ คิดตรงกับพูดครับพี่ saysuriya
ส่วนใหญ่คนที่ออกตัวให้ทักษิณมักจะตอบไม่ตรงประเด็น หลบไปเลี่ยงมา ทำให้ผมไม่อยากคุยด้วยครับ
ผมมีคำถามต่อพี่2 ข้อครับ
1 ทักษิณ ให้บริวารออกกฏหมายการถือครองหุ้นโทรคมนาคมจากเดิม 25 % เป็น 49 % ก่อนทักษิณขายหุ้นชิน 3 วัน เป็นเรื่องน่ายกย่องสรรเสริญหรือไม่2 พี่เคยรบในป่า พี่ทราบดีอยู่แล้วหัวใจของการรบคือ การควบคุมบังคับบัญชา หมายความว่าปัจจัยที่จะทำให้การสงครามชนะคือการสื่อสาร แต่เดิมสิทธิประเทศไทยในวงโคจรดาวเทียมมีทั้งหมด 5 ดวง กองทัพจะยิงดาวเทียมสื่อสารทางทหาร แต่ทักษิณใช้อำนาจการเมืองแย่งมาเป็นของชินคอร์ป แล้วให้ กองทัพใช้ฟรี หลังจากขายหุ้นชินแล้ว ถามว่าใครเป็นคนบริหารดาวเทียม การ รบในป่าที่พี่เคยอยู่คงทราบดีว่าวิทยุสื่อสาร หากภูมิประเทศไม่เอื้ออำนวยทำได้ยากลำบากมาก  และในขณะนี้ต่างชาตสิงค์โปร์เป็นผู้บริหารดาวเทียมทั้งหมดที่ใช้สิทธิประเทศไทย พี่คงทราบดีว่าสิ่งที่สิงค์โปร์ไม่มีและต้องการมากที่สุดคือพื้นที่ และพื้นที่ที่สิงค์โปร์ต้องการมากที่สุดก็คือ พื้นที่บนคาบสมุทรอินโดจีน ฉะนั้นหากประเทศไทยเจริญก้าวหน้ากองทัพเข้มแข็งเศรษฐกิจแข็งแกร่ง สิงค์โปร์ก็จะครอบครองพื้นที่ประเทศไทยได้ยาก ฉะนั้นสิงค์โปร์ต้องจารกรรมการสื่อสารประเทศไทยเป็นเรื่องที่จะเกิดขึ้นแน่ๆ จากเครืองข่ายชินวัตรที่สิงค์โปร์เป็นเจ้าของซึ่ง มีเครือข่ายการสื่อสารใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ทั้งไฟเบอร์ออฟติก โทรศัพท์เคลื่อนที่ และดาวเทียมทั้งหมดของไทย  นักการเมือง นักธุรกิจชั้นนำ ผู้นำทางทหาร เครือข่ายการสื่อสารกองทัพ จะไม่มีสิ่งใดที่สิงค์โปร์จะไม่รู้เกี่ยวกับประเทศไทย   คำถามคือ ประเทศไทยยังมีความมั่นคงทางการสื่อสารอีกหรือไม่ครับ หลังจากทรราชทักษิณขายหุ้นชินคอร์ปให้ กองทุนรัฐบาลสิงค์โปร์  ช่วยตอบคำถามผมชัดๆ หน่อยครับ หากพี่ตอบคำถามนี้ได้อย่างมีเหตุมีผลแล้วผมยินดีที่จะรับฟังพี่ครับ
กรุณาตอบโดยอาเอาวิญญาณบรรพบุรุษที่เอาเลือดเนื้อเข้าแลกปกป้องแผ่นดินนี้ไว้ให้เราและลูกหลานเราได้มีที่อยู่ที่กินเป็นที่ตั้ง นะครับ

ที่สำคัญอีกเรื่องที่เพื่อนๆในนี้ทุกคนทราบดี แต่พี่พึ่งจะเข้ามาใหม่ยังไม่ทราบคือ ผมไม่เคยเข้าไปฟังสนธิที่
สวนลุมแม้แต่ครั้งเดียว  และผมก็ไม่ได้อ่าน หนังสือพิมพ์ผู้จัดการ ด้วยครับ นอกจาก นานๆ ผ่านตาสักครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2006, 03:05:03 AM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 11:58:12 PM »

--ถึงคุณ narcissus
ผมขอถามกลับ 2 ข้อ
1. หุ้นชินคอร์ป นี่ มันเป็นหุ้นที่มีการซื้อขายกันใน ตลาดหลักทรัพย์ ใช่หรือไม่ ถ้าตอบว่า ใช่. แล้วเจ้าของหุ้นไม่มีสิทธิ์ขายหรือ แล้วจำกัดคนซื้อด้วยหรือ ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจก็ว่าไปอย่าง. ถ้าห้ามขายก็ต้องยึด สัมปทาน มาเป็นของรัฐ
2. เข้าใจคำว่า " การเมือง " หรือไม่ คนที่มาเล่นการเมืองก็ต้อง คิดและนึกถึงผลประโยชน์เป็นหลัก ปชช.ธรรมดาอย่างเราๆ ก็ต้องแยกแยะ ใครดี ใครเลว ไม่ดีก็ไม่เลือก ก็เท่านั้น แต่ถ้าคนที่เราไม่ได้เลือก ได้เข้ามาเป็นใหญ่ ก็ต้องยอมรับสภาพ.
-อย่าไปวิตกว่า สิงคโปร์จะมาจารกรรมอะไร หรือจะมายึดอะไรหรอก บ้านนี้เมืองนี้ไม่ได้มีคนที่คิดเหมือนคุณไปซะทั้งหมดหรอก โดยเฉพาะ ผม ก็คนหนึ่งละ แต่ผมรับฟัง ความคิดเห็นที่แตกต่างได้ดีและไม่โกรธด้วยครับ ถ้ามีเหตุผลที่ดีและถูกต้องตามกฏมณเฑียรบาล 55555. อย่าไปคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 12:09:12 AM »

อืมม์     ...............        Cheesy

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 12:14:51 AM »

1. หุ้นชินคอร์ป นี่ มันเป็นหุ้นที่มีการซื้อขายกันใน ตลาดหลักทรัพย์ ใช่หรือไม่ ถ้าตอบว่า ใช่. แล้วเจ้าของหุ้นไม่มีสิทธิ์ขายหรือ แล้วจำกัดคนซื้อด้วยหรือ ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจก็ว่าไปอย่าง. ถ้าห้ามขายก็ต้องยึด สัมปทาน มาเป็นของรัฐ
2. เข้าใจคำว่า " การเมือง " หรือไม่ คนที่มาเล่นการเมืองก็ต้อง คิดและนึกถึงผลประโยชน์เป็นหลัก ปชช.ธรรมดาอย่างเราๆ ก็ต้องแยกแยะ ใครดี ใครเลว ไม่ดีก็ไม่เลือก ก็เท่านั้น แต่ถ้าคนที่เราไม่ได้เลือก ได้เข้ามาเป็นใหญ่ ก็ต้องยอมรับสภาพ.
-อย่าไปวิตกว่า สิงคโปร์จะมาจารกรรมอะไร หรือจะมายึดอะไรหรอก บ้านนี้เมืองนี้ไม่ได้มีคนที่คิดเหมือนคุณไปซะทั้งหมดหรอก โดยเฉพาะ ผม ก็คนหนึ่งละ แต่ผมรับฟัง ความคิดเห็นที่แตกต่างได้ดีและไม่โกรธด้วยครับ ถ้ามีเหตุผลที่ดีและถูกต้องตามกฏมณเฑียรบาล 55555. อย่าไปคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...
     คำตอบของพี่ไม่ตรงคำถามนะครับ
    ไม่มีรัฐบาลที่รักชาติประเทศไหนเขายอมให้ธุรกิจเอกชนที่เกี่ยวกับความมั่นคงของชาติทำอย่างนี้หรอกครับถ้ารัฐบาลและรัฐสภาชาตินั้นเห็นแก่แผ่นดินเกิดและบ้านเมือง    unocal และท่าเรือสำคัญของUSA 6 แห่ง จีนจะเทกโอเวอร์ แต่รัฐสภาไม่อนุมัติ บริษัทพลังงานของฝรั่งเศส จะโดน อิตาลี เทกโอเวอร์ รัฐบาลเขาก็ไม่อนุมัติครับ  แต่ทักษิณขายหุ้นในฐานะส่วนตัวก็จริง แต่ก็ใช้อำนาจการเมืองบิดเบือนกฏหมายเอาผลประโยชน์ของชาติเข้าตัวเองโดยไม่คำนึงถึงผลเสียที่จะตกแก่แผ่นดิน
    ถ้าวันนี้พี่ศึกษาข้อมูลดีๆ พี่จะเข้าใจว่า ตอนนี้ 70% ของ gdp ประเทศไทยเป็นของต่างชาติ นั่นแปลว่าผลประโยชน์แผ่นดินเราถูกตักตวงไปถึง 70% คนไทย60 ล้านคนส่วนใหญ่ได้รับเพียง ส่วนน้อยและเป็นผู้ใช้แรงงาน เป็นทาสของต่างชาติเท่านั้น นี่คือ เหตุผลที่คนไทยจนดักดานไม่มีทางลืมตาอ้าปากได้ พรุ่งนี้เช้าในอีกไม่กี่ปีข้างหน้าคนไทยส่วนใหญ่อาจจะตื่นมาแล้วไม่เหลืออะไร แม้แต่บ้าน ยกเว้นคนที่หาผลประโยชน์จากการขายแผ่นดินเพียงไม่กี่คนเท่านั้นที่จะยังมีทรัพย์สมบัติติดตัวครับ
     ถ้าเราคิดถึงแต่ตัวเราเป็นหลัก วางเฉยเสียและหาทางเอาประโยชน์เข้าตัวให้มากที่สุดก็คงจะดำเนินชีวิตได้ง่าย แต่คนอื่นๆในแผ่นดิน ลูกหลานในอนาคตข้างหน้าล่ะจะอยู่กันอย่างไร ไม่น่าเชื่อว่าชาติที่มีพื้นที่ใหญ่กว่าประเทศไทยหลายเท่า มีทรัพยากรธรรมชาติอุดมสมบูรณ์ อย่างอาร์เจนตินา จะสิ้นชาติสิ้นแผ่นดินล้มละลายได้ แล้วประเทศที่มีพื้นที่ และทรัพยากรธรรมชาติน้อยกว่าอย่างประเทศไทย ถ้าหากคนไทยทุกคนคิดว่าธุระไม่ใช่ ชาติไทยคงจะสิ้นชาติสิ้นแผ่นดิน ง่ายกว่าอาร์เจนตินาเยอะครับ
       3 จังหวัดชายแดนใต้ถ้าคนที่มีใจรักชาติรักแผ่นดินจริงๆ บริหารประเทศคงไม่ยืดเยื้อบานปลายขนาดนี้หรอกครับ หากยังมีเหตุรุนแรงต่อเนื่องอย่างนี้ไปอีกสัก 10 ปี  คงได้เสียดินแดน 3 จังหวัดนี้กันจริงๆ คนที่มีอาชีพทหารอย่างพี่คงจะพอเดาสถานการ์ล่วงหน้าออกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2006, 12:38:57 AM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 12:11:17 PM »

....เอาเลยครับ....เข้ามายุส่งครับ   Grin Grin  จะได้รู้ไปเลยว่า  " เอาดีใส่ตัว...เอาชั่วใส่คนอื่น  ..."    มันเป็นจั๋งใด?   เพราะโพสต์ให้ตายกันไปข้าง ก็ไม่จบ..เอาให้ วมต. ปิดไปอีกกระทู้...ก็สนุกดี  ....จะได้รู้ไปเลยว่า "ใครพูดหลังลืมหน้า ใครพูดหน้าลืมหลัง " ..จะคอยอ่านครับ... Cheesy Cheesy

ท่านใดอยากแจมก็เข้ามาเลยครับ...ไอ้ประเภทเลียบๆ..เคียงๆ....มุกเก่าๆ...เลิกเถอะครับ....สำหรับผม "ผมก็ไม่ชอบความอยุติธรรม เช่นกัน ....ถึงจะเป็นประชาชนธรรมดา ตลอดชีวิตการทำงานก็ไม่เคยยอมกับ "ไอ้ตัวอยุติธรรม" ตัวนี้สักที เช่นกัน  " รู้เรา..ไม่รู้เขา " พูดให้ตายก็คงจะเข้าใจกันยาก ..เพราะรู้แต่เรา..แต่ไม่รู้เขา... ข้อมูลที่มีอยู่ก็ไม่เหมือนกัน  ผมคลุกคลีอยู่ในค่ายทหาร ความประทับใจต่อทหารอาชีพ ไม่มีวันลืมชั่วชีวิตนี้  ..และจะศรัทธา เฉพาะ "ทหารอาชีพ" ทหารของชาติในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว " เพียงอย่างเดียว....คนเป็นทหารอาชีพไม่พูดแยอะครับ...สั้นๆได้ใจความ ..มีสาระ...

เข้ามายุส่งและช่วยเชียร์ครับ....นึกแบบขำๆ ผมว่าสไตล์ คุณSay Suriya และ คุณ Narcissus น่าจะคุยกันสนุกครับ  คนเปิดใจ พร้อมที่จะแลกเปลี่ยน มีหลักการ สำหรับผม คุยกันง่ายครับ.... Wink

ด้วยความศรัทธาทั้งสองท่านครับ...

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 12:33:54 PM »

-ถึงคุณ SA-KE ครับ
    ถ้าคิดว่าคุณSay Suriya และ คุณ Narcissus  ทะเลาะกัน ไม่ใช่หรอกครับ ยุผมไม่ขึ้นหรอก  แค่ถกเถียงกันตามประเด็นที่ ถาม ที่ตอบ ถามบ้าง ตอบบ้าง ไม่ตอบบ้าง ก็ว่ากันไป ตามอารมณ์ ส่วนคำว่า " เอาดีใส่ตัว...เอาชั่วใส่คนอื่น  ..." ไม่ต้องแปล เพราะมีตัวอย่างให้เห็นอยู่แทบทุกวัน โดยเฉพาะ นักการเมือง เขาประพฤติให้เห็นตลอด ในที่นี้ก็มี (ดูเอาเอง) และจะศรัทธา เฉพาะ "ทหารอาชีพ" ทหารของชาติในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว " เพียงอย่างเดียว....คนเป็นทหารอาชีพไม่พูดแยอะครับ...สั้นๆได้ใจความ ..มีสาระ... ผมก็ศรัทธาครับ ถึงแม้ปัจจุบันจะไม่ได้เป็นแล้ว "แต่เมื่อชาติต้องการเมื่อไร จะไปทันที.." ขอบคุณครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 12:35:11 PM »

....เอาเลยครับ....เข้ามายุส่งครับ   Grin Grin  จะได้รู้ไปเลยว่า  " เอาดีใส่ตัว...เอาชั่วใส่คนอื่น  ..."    มันเป็นจั๋งใด?   เพราะโพสต์ให้ตายกันไปข้าง ก็ไม่จบ..เอาให้ วมต. ปิดไปอีกกระทู้...ก็สนุกดี  ....จะได้รู้ไปเลยว่า "ใครพูดหลังลืมหน้า ใครพูดหน้าลืมหลัง " ..จะคอยอ่านครับ... Cheesy Cheesy

ท่านใดอยากแจมก็เข้ามาเลยครับ...ไอ้ประเภทเลียบๆ..เคียงๆ....มุกเก่าๆ...เลิกเถอะครับ....สำหรับผม "ผมก็ไม่ชอบความอยุติธรรม เช่นกัน ....ถึงจะเป็นประชาชนธรรมดา ตลอดชีวิตการทำงานก็ไม่เคยยอมกับ "ไอ้ตัวอยุติธรรม" ตัวนี้สักที เช่นกัน  " รู้เรา..ไม่รู้เขา " พูดให้ตายก็คงจะเข้าใจกันยาก ..เพราะรู้แต่เรา..แต่ไม่รู้เขา... ข้อมูลที่มีอยู่ก็ไม่เหมือนกัน  ผมคลุกคลีอยู่ในค่ายทหาร ความประทับใจต่อทหารอาชีพ ไม่มีวันลืมชั่วชีวิตนี้  ..และจะศรัทธา เฉพาะ "ทหารอาชีพ" ทหารของชาติในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว " เพียงอย่างเดียว....คนเป็นทหารอาชีพไม่พูดแยอะครับ...สั้นๆได้ใจความ ..มีสาระ...

เข้ามายุส่งและช่วยเชียร์ครับ....นึกแบบขำๆ ผมว่าสไตล์ คุณSay Suriya และ คุณ Narcissus น่าจะคุยกันสนุกครับ  คนเปิดใจ พร้อมที่จะแลกเปลี่ยน มีหลักการ สำหรับผม คุยกันง่ายครับ.... Wink

ด้วยความศรัทธาทั้งสองท่านครับ...

.. คิดเหมือนกันครับ.
                     เพราะทั้งสองท่าน เป็นคนคอปืน .. คนคอเดียวกัน .. Smiley Smiley Smiley  Cheesy

SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 12:56:02 PM »

-ถึงคุณ SA-KE ครับ
    ถ้าคิดว่าคุณSay Suriya และ คุณ Narcissus  ทะเลาะกัน ไม่ใช่หรอกครับ ยุผมไม่ขึ้นหรอก...

ด้วยความเคารพ...คุณ Say Suriya  อย่างน้อยที่สุด คุณ Say Suriya คงอาวุโสมากกว่าผมแน่นอน... ถ้าพูดกันแบบตรงๆ ไม่อ้อมค้อม ผู้น้อยขอเสนอผู้อาวุสโสกว่าดังนี้...คือ  " ผมคิดว่าช่วงนี้การโพสต์ของคุณ Say Suriya แปลกๆ ไม่เหมือนเมื่อก่อนเลยครับ..."  Wink Wink 
    สำหรับคุณ narcissus มีหลายครั้งเช่นกันที่ โพสต์กันหลังไมค์ แต่ไม่เคยรู้จักเป็นการส่วนตัว  ......
    จุดยืนผมไม่เปลี่ยนครับ  " รู้เรา...ไม่รู้เขา"   มันจะมีประโยชน์อันใดเล่า ?? ..ถ้าคุณ Say Suriya  คิดเช่นนั่น   เอาเป็นว่า" ผมมองคุณ Say suriya ผิด แล้วกัน " ..ครับ...... Wink Wink

จะคิดเพิ่มหรือเข้าใจอีกอย่างไร?.... ไม่ว่ากันครับ

แต่ยังยืนยันคำเดิม... "ด้วยความศรัทธา ทั้งสองท่านครับ "

Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 12:57:49 PM »

ลืมตอบคำถามพี่ครับ
1 มองในแง่นักธุรกิจทักษิณทำถูกที่ทำทุกอย่างเพื่อผลประโยชน์สูงสุด แต่เป็นนักธุรกิจที่เลวไม่เห็นแก่ผลเสียที่ตกแก่แผ่นดิน มองในแง่รัฐบาลทักษิณเป็นนายกฯที่เลว ปล่อยให้ต่างชาติครอบครองธุรกิจหลักของชาติได้อย่างไร มองในแง่นักกฏหมาย ทักษิณสมควรโดนจับแขวนคอแบบ นิโคไล เชาเชสคู ที่ให้บริวารแก้กฏหมายให้ต่างชาติถือครองหุ้นธุรกิจสื่อสารจาก 25% เป็น 49%
โดยส่วนตัวแล้ว มองในแง่ไหน่ทักษิณก็ผิดครับ อย่างที่ผมยกตัวอย่างข้างต้น ชี้ให้เห็นว่าต้นตำรับประชาธิปไตย รัฐสภา และรัฐบาลสหรัฐยังไม่อนุญาติให้ขายหุ้น unocal ซึ่งเป็นธุรกิจซึ่งด้านพลังงานอันเป็นความมั่นคงของชาติ ให้จีนเลยครับ
2 หากเราทำได้แค่เลือก คนดี แล้วปล่อยให้คนเลว ที่สร้างภาพ บิดเบือนความจริง ทำให้คนส่วนใหญ๋ในประเทศเข้าใจว่ามันเป็นคนดี เอาเงินมาแจก รักษาให้ฟรี ใช้ประโยชน์จากความโลภ และความไม่รู้ของประชาชน โดยความคิดส่วนตัว ยังไงผมก็ต้องขับไล่คนเลวๆแบบนี้ทุกวิถีทางครับ เพราะถ้าทำได้แค่เลือกคนดีไม่เลือกคนเลว แล้วคนเลวที่สร้างภาพเก่งๆ ชนะการเลือกตั้ง สิ้นชาติสิ้นแผ่นดินขึ้นมาจริง ลูกหลานเราจะเอาแผ่นดินที่ไหนอยู่ครับ ยังไงก็รับไม่ได้ถ้าคนชั่วคนเลวจะได้ปกครองบ้านเมืองครับ นอกจากจะคิดว่าบ้านเมืองไม่ใช่ของเราฉิบหายช่างมัน เอาตัวรอดไปวันๆก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2006, 02:30:26 PM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 01:45:10 PM »

พระราชกระแส

อ่านพระบรมราชโองการ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชกฤษฎีกาแก้ไข เพิ่มเติมกำหนดวันเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เป็นการเลือกตั้งทั่วไป พ.ศ.2549

มีผลบังคับตั้งแต่วันที่ 24 สิงหาคม 2549 เป็นต้นไป

ให้มีการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรใหม่ อันเนื่องมาจากการ ยุบสภาผู้แทนราษฎร เป็นการเลือกตั้งทั่วไปในวันที่ 15 ตุลาคม พ.ศ.2549

เงื่อนล็อกตายเริ่มคลายปม

อย่างน้อยๆเมื่อมีการเลือกตั้งเกิดขึ้น ได้สภาผู้แทนราษฎร กระบวนการขับเคลื่อนทางการเมือง ที่ยักตื้นติดกึกยักลึกติดกัก ก็จะค่อยๆเดินต่อไปได้ภายใต้ระบบ

ไม่ติดล็อกชนิดที่ขยับเขยื้อนไม่ได้เลยอย่างที่ผ่านมา

ในสถานการณ์ที่นานาชาติกำลังจับจ้อง นักลงทุนต่างประเทศเริ่มถอนฐานการผลิต ออกจากประเทศไทยไปประเทศเพื่อนบ้าน เพราะเหตุที่การเมืองอึมครึม ไร้ความชัดเจน

เมื่อมีการเลือกตั้งก็น่าจะช่วยฟื้นความมั่นใจ ผ่อนคลายวิกฤตการณ์ไปได้เยอะ

อย่างไรก็ดี พระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯพระราชกฤษฎีกาเลือกตั้ง ยังไม่สำคัญเท่ากับ หมายเหตุแนบท้าย นายอาสา สารสิน ราชเลขาธิการ ยังได้มีหนังสืออัญเชิญ พระราชกระแสประกอบการออกพระราชกฤษฎีกามายัง พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี

1. เหตุผลที่ทรงลงพระปรมาภิไธยในพระราชกฤษฎีกานั้น ก็เพราะมีพระราชประสงค์ อยากให้ประเทศชาติกลับไปสู่ ความสงบเรียบร้อยโดยเร็ว

2. มีพระราชประสงค์ให้การเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่มีขึ้นในคราวต่อไป เป็นไปด้วยความเรียบร้อย บริสุทธิ์ และยุติธรรมอย่างแท้จริง

นี่ต่างหากหัวใจหลัก

ทรงอยากเห็นประเทศชาติกลับสู่ความสงบโดยเร็ว อันนี้เป็นสำนึกของทุกฝ่ายต้องยุติเงื่อนไข เผชิญหน้า ที่ล่าสุดลุกลามบานปลายถึงขั้นเกิดรอยปริแยกในกองทัพ

ย้อนยุคปลุกผีปฏิวัติทำลายบรรยากาศที่สวยงามของเมืองไทย

แต่สำหรับพระราชประสงค์ให้การเลือกตั้ง ส.ส.เป็นไปด้วยความเรียบร้อย บริสุทธิ์ และยุติธรรมอย่างแท้จริง ข้อนี้ ฝ่ายที่ต้องสำเหนียกอย่างแรกคงจะหนีไม่พ้น พล.ต.อ.วาสนา เพิ่มลาภ นายปริญญา นาคฉัตรีย์ และนายวีระชัย แนวบุญเนียร 3 กกต. ผู้ดึงดัน

ต้องคิดให้หนัก ความเชื่อมั่นในความบริสุทธิ์และยุติธรรมจะเอามาจากไหน

ในเมื่อคุณคือตัวปัญหา.

http://www.thairath.co.th/news.php?section=politics03&content=13493
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2006, 03:22:11 PM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์