ขอความรู้ปืน 1911 ITHACA เพิ่งเคยเห็นครับผม

<< < (15/19) > >>

tao bangkhaen:
อ้างจาก: นักสำรวจ ที่ กรกฎาคม 24, 2006, 07:46:57 AM

ไปเห็น 1991 A 1 เมนสปริง ไม่โค้ง อีกแล้วครับ หรือว่าเมนสปริงโค้งมันมีข้อเสียครับ .......

ไม่รู้จะตอบยังไง.....เพราะตอนออกแบบมาทีแรก 1911 เป็นแบบเรียบ   พอมาพัฒนา ปี 1923 เป็น 1911 เอ1  บอกว่าพัฒนาขึ้น ทำให้โค้ง  แต่พอมาช่วง ที่สหรัฐ เริ่มแข่งยิงปืนแบบคอมแบต (ต้นตำหรับ เจ้าไอพีเอสซี  นี่แหละ) ช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 นานพอสมควร (เคยเห็นหนังสือปืนฝรั่งที่เก่ามากๆ )ก็เห็นกับไปใช้เมนสปริงแบบเรียบเป็นส่วนใหญ่ จึงทำให้นักแข่งเมืองไทย เอาเมนสปริงเฮ้าส์ซิ่งของ ซีรีส์ 70  หรือ ก่อนซีรีส์ 70 ทั้งหลาย ที่เป็นรุ่นโค้ง ไปให้ครูสุพลฯ แต่งจากโค้ง ให้มันเรียบเหมือนเดิม แกะลายกันลื่นซะหน่อย  แถมยังเปลี่ยนหน้าไก  ที่สั้นตามสเป็ค 1911 เอ1 ให้ยาวออกไปเท่า รุ่น 1911 ของเดิม(ก็ไกวิลสัส ไกเอ็ดบราว์นนั่นแหละ มีพื้นที่เจาะรูเพิ่ม จนเท่า 1911 นั่นแหละ)
ความยาวกลับไปเกือบเท่าเดิม ประมาณนั้น สรุปเลยตอบไม่ได้ว่า แบบไหนดีกว่ากัน
....แต่จะตอบให้ว่า สำหรับคนมือเล็ก นิ้วสั้น จะจับ 1911 ถนัด แบบ หลังแบน ไกสั้น
ผมก็เลยคิดสูตรส่วนตัว แต่ง หลังแบน ไกสั้น ปรากฏว่ายิงปืนเดียว เหนี่ยวถนัดดี เพราะนิ้วไม่ต้องโก่งออกไปมาก แต่พอไปอยากสวย ซื้อไกวิลสัน มีทริกเกอร์สตอป์ มาใส่ รู้สึกหน้าไกยาวไป ไม่ถนัด ต้องเอื้อมนิ้วออก ไกล ไม่ถนัด
....สรุปว่า 1911 มีความมันส์ในการแต่งปรับเพื่อความถนัดตามสรีระร่างกายของแต่ละคนด้วย นิ้วสั้นก็ ใช้ไกสั้น หลังแบน  นิ้วยาว ก็ใช้ไกยาว สนุกดีครับ ........

เสี่ยวหงส์:
เห็นด้วยครับว่าปืน1911 แต่งแล้วมันส์ ของซิ่งเยอะ  มือเล็กมือใหญ่เข้ากับด้ามปืนได้ถนัด 
เรื่องทรงของเมนสปริงเฮ้า เป็นเรื่องของความถนัดและ trend ของยุคนั้นด้วยครับ

โทน73 -รักในหลวง-:
เพลินไปเลยครับ ชอบๆ  ;D ;D

NPD:
ขออนุญาต ถามเรื่องลำกล้องครับ แต่ละรุ่น รูปทรงของลำกล้องแตกต่างกันอย่างไร ขอบคุณครับ

pimdown:
มีแต่เซียนทั้งนั้นเลย....ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว