ขอความรู้ปืน 1911 ITHACA เพิ่งเคยเห็นครับผม

(1/19) > >>

kruwit:
 เปิดขายที่หน้า ซื้อขายครับ

jj26621:
แปลกครับ

tao bangkhaen:
อ้างจาก: kruwit ที่ กรกฎาคม 21, 2006, 09:02:32 AM

เปิดขายที่หน้า ซื้อขายครับ

น่าสงสารบริษัท อิธาก้า กันครับ โคลท์ สปริงฟิลล์ ผลิต 1911 ไม่ทันในการ สงคราม ก็เลยถูกบังคับให้ช่วยผลิตมาส่งสนับสนุนกองทัพสหรัฐ ในมหาสงครามโลกครั้งที่ 2
เจ้าของกระทู้ไม่ต้องสงสัย มันเป็นพิมพ์เดียวกับ 1911 เอ 1 ของโคลท์  11 มม. ยอดนิยมที่คนไทย ที่รักปืน โดยทั่วไป เพิ่งมารู้จัก อานุภาพที่แท้จริงของมัน กันจริงๆ  ก็เมื่อมันกลายเป็นปืนเถื่อน ทะลักเข้ามาในราชอาณาจักร ยุคสงครามเวียตนาม สงครามปลดแอกลาว แล้วพวกนอกกฎหมาย ไปซื้อมาจากตลาดมืด เอามาประกอบอาชีพทุจริต เป็นมือปืนรับจ้างฆ่าคน ทำให้เราได้เห็นอานุภาพของกระสุน .45 โดยทั่วกัน ทั้งที่แบบของมัน เกิดขึ้นมาตั้งแต่ สมัยรัชกาลที่ 6 แล้ว แต่ประชาชนชาวไทยทั่วไป เพิ่งมาเห็นเอาเมื่อช่วง 40 ปีที่ผ่านมานี่เอง (แต่ก่อนรู้จักแต่ในวงราชการเท่านั้น)
อานุภาพของมันทำให้เกิดเรื่องราว ข่าวลือ ถึงอานุภาพของมัน มีการเล่าต่อๆ กันไป เหมือนเล่นเกมกระซิบที่ข้างหู คนแรกบอกว่า เป็นจิ้งจก พอถึงท้ายแถว บอกว่าเป็นไดโนเสาร์ มีการล่ำลือกันว่า อเมริกัน ออกแบบมาไว้ยิงซามูไรญี่ปุ่น จะได้กระเด็นไปสามวา เจ็ดวา เพราะกลัวถูกซามูไรญี่ปุ่นมันเสียบอกเข้าให้ .....ว่ากันไปต่างๆนานา .......ไว้รอผู้รู้ตำนานมาชี้แจงแล้วกันนะครับ ฝอย....เล่นๆ
เอาเป็นว่ากระบอกตามภาพของเจ้าของกระทู้ .....ไม่น่าซื้อเลยครับ ท่านจะเอาของมาขาย ควรเอาของแท้มาขาย ไม่ควรเอา ปืนที่ยำปลาดุกฟูมาขาย จะแสดงความเห็นให้รายชิ้นส่วนครับ ขอออกตัวไว้ก่อนว่า ผมไม่เห็นชัด ระยะประชิด เลยมองจุดบางจุดไม่ชัด เพราะลายแกะสากกันลื่นในบางส่วน สามารถบ่งบอกความแท้จริงของอะไหล่ชิ้นนั้นได้
1.สไลด์ถูกรุ่น 1911 เอ1 อีธาก้าแน่นอน โอเค
2.นกปืน เป็นนกสไตล์ 1911 เอ1 ตรงรุ่น รับได้
3.โครงปืน อันนี้ ถ้าเป็นของแท้ อิธาก้า ไม่ผลิตปืน รุ่นนี้ขายในทางพาณิชย์ เพราะฉะนั้น โครงปืนด้านซ้ายที่หันมาในภาพ จะต้องมีตัวอักษรตอกรับรองทางการทหาร เช่น เอฟ หรือ เอ หรือ อะไรก็ได้ ในลักษณะการตอกรับรอง แต่โครงปืนในภาพ เรียบปริบ ดังนั้น อาจไม่ใช่โครงเดิมของอิธาก้า หรือ ถ้าใช่ ก็ไสเหล็กออกจนอักขระหายหมดแล้ว ทั้งที่สไลด์ ตัวอักษรชัดแจ๋วแว๋ว แค่นั้นก็แปล่งๆ แล้วครับ ไม่น่าโอเค
4.ไกปืน ก็แปลกๆ เรียบเกินไป เหมือนรุ่นพาณิชย์ ถ้าเป็นอิธาก้า หน้าไก จะมนๆ เหมือนภาพของพี่กระทู้ลำดับถัดไป แต่การแกะหน้าไก จะต่างจาก โคลท์อีก อีธาก้า แกะลายสลับฟันปลาด้วยตะไบเลยครับ ไม่ค่อยสวย ไม่เรียบร้อยเท่าโคลท์ ดังนั้นไกปืนตามภาพ เห็นไม่ชัด แต่จากเท่าที่เห็นภาพ ก็รับไม่ได้อีกแล้ว
5.คันล็อกสไลด์ ปุ่มปลดแม็กกาซีน เซฟนิ้วโป้ง ผิดรุ่นทั้งหมด คาดว่า ไปยำของกระบอกอื่นมาใส่ร้อยเปอร์เซนต์
สังเกตสนิมของทั้ง สามชิ้นมีสภาพเท่ากันเลย และเป็นการผิดรุ่นด้วยรูปแบบอีกด้วยคือ
-ปุ่มปลดแม็กรุ่นนี้ ต้องเป็นแบบหนามเตย เป็นเม็ดๆ สไตล์ทหาร แต่ที่เห็นในภาพ เป็นลายตรง แบบปืนพาณิชย์ ผิดรุ่น
-คันล็อคสไลด์ ก็เหมือนกัน ถ้าเป็นอีธาก้าทหาร ต้องลายหนามเตย อันนี้ในภาพ มองเหมือนลายตรง แบบพาณิชย์อีกแล้ว ผิดรุ่น
-เซฟนิ้วโป้ง ก็เหมือนกันอีก ต้องเป็นติ่งปุ่ม ยื่นออกมา แบบภาพของกระทู้ที่สอง ในภาพ เป็นแบบพาณิชย์อีกแล้ว ผิดรุ่น
6. เหล็กปิดท้ายโครงปืน หรือ เมนสปริง เฮ้าส์ซิ่ง น่าจะผิดรุ่น เพราะถ้าเป็นอิธาก้าแท้ จะต้องแกะลายสลับฟันปลาเหมื่อนกระทู้ลำดับถัดมา และมีห่วงร้อยสายกันตกตามแบบทหาร แต่ในภาพเจ้าของกระทู้ไม่มี จึงไม่ใช้
มีความเป็นไปได้ว่า เขาตัดห่วงออก อาจเป็นของเดิมก็ได้ จริงไหมครับ แต่ลักษณะ เมื่อจะย้อมแมวขายแบบปืนทหาร แล้วไปตัดทิ้งทำไมละครับ
-มองจากภาพ เหล็กปิดท้ายโครงปืน ไก คันล็อคสไลด์ เซฟ  ปุ่มปลดแม็ก เป็นชุดเดียวกัน เหลือแต่โครง ก็น่าจะเป็นชุดเดียวกันนั่นแหละ เป็นโครงปืนโคลท์รุ่นพาณิชย์ ก่อนซีรีส์ 70 ซึ่งสภาพคงเละมาก เอาไปไถ ไส รมใหม่ แต่ไม่ได้แก้สภาพชิ้นส่วนให้เจือสมกัน ก็เลยมีข้อสังเกตเห็นพิรุธได้
7.ด้ามปืน รับได้ เป็น 1911 เอ1 รุ่นสงครามขนานแท้ เปิดดูข้างใน มีดาว และตัวเลข
....ปืนกระบอกนี้ ดูเป็นความรู้ได้ แต่อย่าซื้อนะครับ เสียดายตังค์ หากระบอก แท้ๆ ดีกว่าจ้า.....

BADBOY:
ข้าน้อยขอคารวะ. :)....ได้ความรู้เพิ่มครับ..สุดยอดครับ...ถ้าไม่รังเกียจ...ขออนุญาตฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยครับ..อาจารย์ เตา บางเขน ... :)

tao bangkhaen:
อ้างจาก: SPOONNER ที่ กรกฎาคม 21, 2006, 10:43:39 AM

ข้าน้อยขอคารวะ. :)....ได้ความรู้เพิ่มครับ..สุดยอดครับ...ถ้าไม่รังเกียจ...ขออนุญาตฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยครับ..อาจารย์ เตา บางเขน ... :)

ข้าน้อยมิบังอาจครับพี่ท่าน......สปูนเนอร์ ...เราเป็นเพื่อนกันดีกว่าขอรับ....ดีใจที่พี่เข้ามาคุยครับ ....พี่เป็นดารา
ทุกกระทู้เลย  รูปยืนเท่ห์....ติดตามไปช่วยแนะนำเพื่อนๆ พี่พี่ แทบไม่ตกซักกระทู้เลยใช่ไหมครับ ...ขอบคุณครับผม ..

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป