๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 01:26:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยาวลูกกรด .22 ของเออร์ม่า เยอรมันนี ใช้งานดีไหมครับ  (อ่าน 26877 ครั้ง)
thananing
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 11:47:22 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก  ผมยังไม่เคยทดลองยิงเลย เป็นของรับโอนมา ทราบมาว่าซื้อประมาณปี 2516 ครับ ซื้อจากร้านปืนที่ จ.ลพบุรี ขอความรู้ท่านผู้รู้ทุกท่าน ขอบคุณครับ
หนึ่ง
เจี๊ยบ อัครโยธิน
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 12:12:16 PM »

เพื่อนผมมีอยู่กระหนึ่ง  ศูนย์หลังเป็นรูกลมๆ ยิงแม่นดีครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 01:32:11 PM »

แม่นยำดีครับ  แต่ความคงทนพูดได้ไม่เต็มปากนัก   จัดอยู่ประเภทขายรูปร่าง หุ่นปืนสงครามในอดีตมากกว่า  เรื่องแจมมีได้ยินบ่อยๆ  คนที่ซื้อมักเป็นพวกชอบเก็บมากกว่ายิงครับ ทรงมันสวยจริงๆ

....ตามล่า...อีตอแหล
Cindy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 01:37:27 PM »

ลองsearchดู ได้รูปนี้มา

Erma M1  .22 LR  ราคาในยุโรปตอนนี้  390.-ยูโรดอลล่าร์
.
.
Cindy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 01:50:54 PM »

July 20, 2006
390 Euro = 18,651.0 Thai Baht

ที่ซื้อขายกันในยุโรป ประมาณ หนึ่งหมื่นแปดพันหกร้อยกว่าบาท

คุณภาพคงจะดีพอสมควรแบบเยอรมันน่ะครับ  พวกชอบสะสมยังคงหาซื้อกันอยู่
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 02:00:11 PM »

Grin เจ้าอาม่าของผมครับ ความแม่นยำดีครับ เรื่องการติดขัดที่เจอมี 2 กรณีคือ สปริงโยนลำล้า กับปากแมกกาซีนเบี้ยวผิดรูป สปริงโยนลำล้าทำให้การป้อนกระสุนผิดปกติครับ คือบางทีลูกเลื่อนเดินหน้าไม่สุด ยิงไม่ออก ต้องกระแทกคันรั้งไปข้างหน้าเพื่อให้ลูกเลื่อนปิดรังเพลิงสนิท และเวลาขึ้นลำ ต้องดึงคันรั้งให้สุดแล้วปล่อยให้ลูกเลื่อนเดินหน้าด้วยแรงสปริงเอง อย่าคิดถนอมค่อย ๆ ปล่อย เพราะจะป้อนกระสุนไม่เข้าหรือเข้าไม่สนิท อีกส่วนที่มักทำให้เกิดปัญหาติดขัดคือ ปากแมกกาซีน ซึ่งปากแมกของรุ่นนี้ค่อนข้างบอบบาง กระแทกอะไรหน่อยก็เบี้ยวแล้ว เมื่อเบี้ยวเมื่อไรขัดลำป้อนกระสุนไม่เข้าทันที แต่ก็ดัดกลับสภาพเดิมไม่ยากครับ อีกเรื่องคือเรื่องความแข็งแรง ปัญหาที่เจอมากที่สุดเลยคือเข็มแทงชนวนขาด ห้ามยิงแห้งบ่อยครับ ขาดง่ายมาก แต่ร้านปืนทั่วไปก็ซ่อมทำได้ไม่ยากอีกเช่นกัน แนะนำหากต้องยิงแห้ง ให้หาตะเกียบสอดเข้าไปตรงช่องหลังลูกเลื่อนด้านขวาของปืนแล้วค่อยเหนี่ยวไกยิงแห้งครับ ตะเกียบจะไปรองรับไม่ให้เข็มวิ่งมากระแทกลูกเลื่อนและขอบรังเพลิง เข็มก็จะไม่ขาดครับ ปัญหาต่อมาคือคันรั้งหักครับ แต่ก็สามารถเชื่อมอาร์กอนกลับสภาพเดิมได้ เพียงแต่หาร้านเชื่อมได้ยากหน่อย เพราะคันรั้งเป็นอัลลอยซึ่งไม่เหมือนอัลลอยทั่วไป เชื่อมยาก เชื่อมไม่ดีแทนที่จะติดจะกลับกลายเป็นยิ่งเชื่อมยิ่งหดครับ ของผมหักมาแล้ว 1 ครั้ง (หักคามือใครเอ่ย เยาะเย้ย) ให้ร้านปืนอัมรินทร์ นครสวรรค์ซ่อมให้ครับ ลองแล้วผ่าน 300 นัด ยิงแบบไม่ถนอมทั้งลูกแรงสูงแรงปกติ ยังปกติดีอยู่ครับ ถ้าเป็นการเชื่อมแบบสมัยก่อนคงหักไปอีกรอบหนึ่งแล้ว การเชื่อมตรงนี้อยู่ที่เทคนิคของช่างครับ Grin
 Grin ยังไงสำหรับปืนรุ่นนี้ปรึกษาผมได้ครับ Grin

thananing
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 02:23:41 PM »

ขอบคุณนายใหม่มากครับ  ไม่ทราบอยู่ใน กทม.หรือเปล่า จะได้ชวนไปลองยิงทดสอบครับ ส่วนใหญ่ผมจะไปยิงที่สนาม รด. ครับ คุณล่ะครับ  ยังไงติดต่อผ่านอี-เมล์ผมได้ครับ thananing@htmail.com
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 02:35:51 PM »

หักคามือผมครับ    Cheesy

....ตามล่า...อีตอแหล
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 10:19:12 PM »

ผมใช้แบบปั้มครับ กลุ่มพอได้ 87 - 91 เป้า ISU ระยะ 50 เมตร ศูนย์เปิดครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 05:13:41 AM »

อะไรก็ดีแต่คันรั้งขึ้นลำชอบหักเป็นโลหะไม่ค่อยดี เชื่อมไม่ใด้ ของทำใหม่มีขายเป็นทองเหลือง.  Smiley

Grin เมื่อก่อนไม่ได้จริงครับ แต่ตอนนี้เทคนิคการเชื่อมสมัยใหม่เชื่อมได้แล้วครับ แต่ยังหาร้านที่เชื่อมได้ยากหน่อย Grin

ขอบคุณนายใหม่มากครับ ไม่ทราบอยู่ใน กทม.หรือเปล่า จะได้ชวนไปลองยิงทดสอบครับ ส่วนใหญ่ผมจะไปยิงที่สนาม รด. ครับ คุณล่ะครับ ยังไงติดต่อผ่านอี-เมล์ผมได้ครับ thananing@htmail.com

Grin ผมอยู่นครสวรรค์ครับ Grin

หักคามือผมครับ Cheesy

Grin 555 ล้อเล่นน่า 555 Grin

ผมใช้แบบปั้มครับ กลุ่มพอได้ 87 - 91 เป้า ISU ระยะ 50 เมตร ศูนย์เปิดครับ

Huh แบบปั้มหรือแบบปั้นครับ Huh
 Grin ปืนผมทำกลุ่มได้ประมาณเหรียญ 5 บาท ระยะ 50 เมตรครับ Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 07:48:08 AM »

ให้ข้อสังเกตุนิดหนึ่ง สำหรับปืนเออม่า .22 ที่ทำเลียนแบบ M1 carbine.........

M1 carbine ทำงานด้วยแก๊ส ..............ผลักเรือนคันรั้งลูกเลื่อนให้ถอยหลัง ..............และเกี่ยวลูกเลื่อนให้ถอยหลังปลดกลอน-ขึ้นนก-คัดปลอก..............

เออม่าลอกแบบมาเกือบหมด.............แต่ใช้ระบบโบวแบ็คธรรมดาๆ เพราะเป็นแค่ปืนลูกกรด.................การถอยหลังของลูกเลื่อนเลยกลับกันกับ M1 carbine ................คือ ลูกเลื่อนถอยหลังเองด้วยแรงระเบิดของกระสุน............และเกี่ยวให้คันรั้งลูกเลื่อนถอยหลังมาด้วย......................คันรั้งลูกเลื่อนที่ทำด้วยอลูมิเนียมรับภาระกรรมบ่อยๆก็เลยหัก(ขาด)...............ถึงซ่อมแล้วก็มีโอกาสอีกครับถ้ายิงบ่อยๆ.............ทำใจได้สำหรับปืนรุ่นนี้................

แต่ได้สวยเหมือน M1 carbine

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์