๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:24:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แถลงการณ์ พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย  (อ่าน 9424 ครั้ง)
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:12:48 PM »

อยากเห็นความเสียสละของ 2 คนนี้จัง
1. นายก ทักษิน
2. กกต ท่าน วาสนา

เสียดายที่เกิดเป็นลูกผู้ชายชาติทหาร ปฏิญาณตัวเองสละชีพเพื่อชาติ....เฮ้อ จูบบบบ

ความรู้...คู่คุณธรรม
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:47:14 PM »

ไม่อยากให้พวกเขาเหล่านี้ใช้คำว่า "พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย" เพราะเป็นเพียง คณะ กลุ่ม เท่านั้นเอง ไม่หน้าใช้คำว่าประชาชนเลย ดูเหมือนยิ่งใหญ่มาก

เห็นด้วย 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 12:39:45 AM »

ไม่อยากให้พวกเขาเหล่านี้ใช้คำว่า "พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย" เพราะเป็นเพียง คณะ กลุ่ม เท่านั้นเอง ไม่หน้าใช้คำว่าประชาชนเลย ดูเหมือนยิ่งใหญ่มาก

ถูกต้องครับเชื่อผมไหมว่าคนที่ชื่อ"สุริยใส"  แทบไม่มีแผ่นดินอยู่แล้วแม้แต่บ้านเกิดเมืองนอน  "มัน"  เองแท้ๆที่ศรีสะเกษ  มีใครสนใจพ่อแม่มันเลย  ทักษิณไม่ดีก็จริงแต่การสวมรอยด้วยการเอาชื่อคนทั้งชาติไปแอบอ้าง  ผมเกลียดจริงๆ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 12:43:07 AM »

ไม่อยากให้พวกเขาเหล่านี้ใช้คำว่า  "  พันธมิตร ประชาชน เพื่อประชาธิปไตย  "    เพราะเป็นเพียง  คณะ  กลุ่ม  เท่านั้นเอง  ไม่น่าใช้คำว่าประชาชนเลย   ดูเหมือนยิ่งใหญ่มาก

เห็นด้วย

เอิ้ก  ๆ   ๆ    ......      เห็นด้วย      คร้าบบบ   .....       Grin

แต่ก็    .......    ช่างมันเถอะ    ครับ       Cheesy

เพราะ    .....    เขา    ไม่ได้     หรือ     ไม่กล้า    บอกว่า     "   ประชาชนทั้งประเทศ   "     นี่ครับ     ......     ใช่ ไม่ ใช่    ?    พี่น้อง   .....   :Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2006, 01:42:39 AM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 01:10:22 AM »

ถ้าทักษิณไม่สร้างเงื่อนไข ใครจะไปประท้วงขับไล่ได้ พลังมวลชนจะเกิดและรวมตัวกันได้ล้วนมีสาเหตุจากความไม่เป็นธรรมในสังคมครับ        
         การที่เขียนจดหมายถึงประเทศต่างๆโดย   "   อ้างว่าเป็นนายกรัฐมนตรีแห่งประเทศไทย โดยเนื้อหาเป็นเรื่องส่วนตัวในฐานะหัวหน้าพรรคไทยรักไทยนั้นผิดแน่นอน   "   ที่เอาเรื่องในบ้านปนกับเรื่องนอกบ้าน ซึ่งหากทรราชทักษิณกระทำการโดยเอาการบ้านเมืองเป็นที่ตั้งจริงน่าจะมีเนื้อหาเพียงแค่ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในประเทศไทยเป็นวิถีปกติตามระบอบประชาธิปไตยที่ ราชอาณาจักรสยามให้สิทธิประชาชนทุกคนแสดงออกได้อย่างเสมอภาคกันภายใต้รัฐธรรมนูญ เหตุการณ์อยู่ในภาวะปกติที่ควบคุมได้โดยรัฐบาลไทยรับประกันว่าจะไม่มีเหตุการณ์ใดๆที่รุนแรงเกิดขึ้นอย่างแน่นอน  ถ้าเนื้อหาออกมาในรูปแบบนี้ ทักษิณย่อมเป็นที่สรรเสริญแก่ผู้คนในประเทศอย่างแน่นอนครับ แต่เนื้อหาจริงๆกับเป็นตรงข้ามและบอกต่างชาติในทำนองว่าเกิดความวุ่นวายขึ้นรัฐบาลขาดเสถียรภาพรัฐบาลไม่สามารถควบคุมได้ครับ

แต่ฝ่ายพันธมิตรฯนั้นก็ผิดไม่น้อยไปกว่าฝ่ายทรราช   "   โดยฝ่ายพันธมิตรฯกล่าวหาทรราชทักษิณว่าทำผิดที่เอาเรื่องในบ้านไปบอกกล่าวนอกบ้าน แต่ฝ่ายพันธมิตรก็ยังทำผิดเฉกเดียวกับทักษิณ   "   ผมขอประนามทั้ง 2 ฝ่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2006, 01:13:14 AM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 05:47:15 AM »

...
แต่ฝ่ายพันธมิตรฯนั้นก็ผิดไม่น้อยไปกว่าฝ่ายทรราช   "   โดยฝ่ายพันธมิตรฯกล่าวหาทรราชทักษิณว่าทำผิดที่เอาเรื่องในบ้านไปบอกกล่าวนอกบ้าน แต่ฝ่ายพันธมิตรก็ยังทำผิดเฉกเดียวกับทักษิณ   "   ผมขอประนามทั้ง 2 ฝ่ายครับ

...เห็นด้วยครับ การอาศัยการปลุกระดมมวลชนของฝ่ายที่เรียกกลุ่มตัวเองว่าฝ่ายพันธมิตรฯ เพื่อผลประโยชน์ที่ "อ้าง" ว่าทำเพื่อประชาชน มันก็ไม่ต่างอะไรกันกับฝ่ายนายทักษิณที่ "อ้าง" ว่าทำเพื่อพี่น้องประชาชนเช่นกัน...  Sad Sad Sad

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 09:17:56 AM »

ผบ.ทบ.เด้งฟ้าผ่าล้างขุมกำลังรุ่น10เพื่อน'ทักษิณ'

19 กรกฎาคม 2549 20:39 น.
ผบ.ทบ.หวั่นมีรัฐประหาร สั่งล้างบางขุมกำลังรุ่น10 เพื่อ'ทักษิณ' โดยเด้งระดับผู้พันคุมกำลังหลักใน กทม.และปริมณฑล พร้อมส่งคนเข้าคุมสถานการณ์ เพื่อกันป้องเหตุร้าย
กรุงเทพธุรกิจออนไลน์ : เมื่อเวลา 16.00 น.วันที่ 19 กรกฎาคม ผู้สื่อข่าวรายงานว่า กองทัพบกมีการแจกจ่ายสำเนาคำสั่งกองทัพบก ที่ 423 / 2549 เรื่องให้นายทหารรับราชการ จำนวน 129 นาย โดยคำสั่งดังกล่าวเป็นคำสั่งปรับย้ายนายทหารระดับ ผู้บังคับกองพัน หรือ ตำแหน่ง ผู้พัน ซึ่งการจัดทำครั้งนี้ถือว่าเป็นการจัดทำที่เร่งด่วน เพราะฤดูการปรับย้ายนายทหารระดับ ผู้บังคับกองพันจะกระทำในห้วงหลังการสวนสนามรักษาพระองค์ ครั้งนี้ถือว่าเป็นค่ำสั่งนอกฤดูการ เพราะในคำสั่งได้ระบุให้รับเงินประจำตำแหน่งตั้งแต่ กันยายนที่จะถึงนี้

สำหรับคำสั่งปรับย้ายนายทหารระดับผู้บังคับกองพันดังกล่าว พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน ผบ.ทบ. ได้หารือ และให้อำนาจแก่ พล.ท.อนุพงษ์ เผ่าจินดา แม่ทัพภาคที่ 1 อย่างเต็มที่ โดยได้เน้นย้ำให้นายทหารที่จะเข้ามาคุมกำลังจะต้องเป็นนายทหารที่มีความรู้ ความสามารถ โปร่งใส ปราศจากเด็กนักการเมือง และผู้บังคับบัญชาสามารถควบคุมได้ จึงให้อำนาจเต็มแก่แม่ทัพภาคที่ 1

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า พล.ท.อนุพงษ์ เป็นเพื่อนร่วมรุ่น(ตท.10)กับ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกฯ แต่เมื่อเกิดเหตุการณ์วิกฤตในบ้านเมืองในช่วงที่ กลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยออกมากดดันชุมนุมขับไล่พ.ต.ท.ทักษิณ ทางเพื่อนร่วมรุ่นที่อยู่ในตำแหน่งไม่ว่าจะเป็น พล.ท.จิรสิทธิ์ เกษะโกมล แม่ทัพน้อยที่ 1 พล.ต.พฤณท์ สุวรรณทัต ผบ.พล.1 รอ. พล.ต.ศานิต พรหมาศ ผบ.พล.ม.2 รอ. พล.ต.เรืองศักดิ์ ทองดี ผบ.พล.ปตอ. พล.ต.ทวนชัย พันธุ์เพิ่มศิริ รองจก.ทหารช่าง ต่างประชุมหารือกันบ่อยที่สโมสรพล.ปตอ. เพื่อยืนเคียงข้าง พ.ต.ท.ทักษิณ

แต่ทาง พล.ท.อนุพงษ์ ประกาศจุดยืนตลอดว่า เป็นทหารของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และประเทศชาติ จนถูกเพื่อนร่วมรุ่น ตท.10 บอยคอตมาตลอด โดยถูกกดดันว่าเป็นเพื่อน ตท.10 / 1

ส่วนการปรับย้ายนายทหารระดับ ผู้พัน พล.ท.อนุพงษ์ ได้หารือกับพล.อ.สนธิ เพื่อต้องการให้ทหารอยู่ในจุดยืนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมือง จึงไม่ได้หารือกับ พล.ต.พฤณท์  ที่เป็นผู้บังคับบัญชาโดยตรงของผู้บังคับกองพันหลายกองพันที่คุมกำลังหลักใน กทม.

แหล่งข่าวกองทัพ เปิดเผยว่า ความตรึงเครียดใน ตท.10 โดยเฉพาะ พล.ต.พฤณท์ กับพล.ท.อนุพงษ์ ต่างไม่พูดจา และไม่มองหน้ากันในช่วงนี้ และเกิดการแบ่งเป็น 2 ฝ่ายภายใน ตท.10ด้วยกันคือผู้ที่จะเลือกอยู่ ฝ่าย พล.อ.สนธิ และฝ่ายการเมือง

ส่วนตำแหน่งผู้พัน หลักที่คุมกำลังหลักในกรุงเทพฯ ที่โดนปรับออกประกอบด้วย พ.ท.โฆษิต ชินวลัญช์ ผบ.ม.พัน.4 รอ.(ตท.23)ซึ่งคุมรถถังหลักใน กทม. และเป็นลูกเขยของ พล.ต.ศานิต พรหมาศ ผบ.พล.ม.2 รอ. ถูกย้ายกระเด็นไปเป็น เสธ.จทบ.สระบุรี

สำหรับนายทหารในสังกัด พล.ต.พฤณท์ ที่คุมกำลังของทหารราบใน กทม.ที่ถูกย้ายออกพื้นที่ ประกอบด้วย พ.ท.เวชศักดิ์ ขันธ์อุบล ผบ.ร.1 พัน.1 รอ.(ตท.25) เป็น หน.ฝ่ายข่าว มทบ.13(ลพบุรี) พ.ท.อนุภาพ ศิริมณฑล ผบ.ร.1 พัน.3 รอ.(ตท.26) ที่ถูกลงไปราชการที่ 3 จังหวัดชายแดน ถูกย้ายเป็น ฝสธ.ประจำผู้บังคับบัญชา พ.ท.วิรัฎฐ์ วงษ์จันทร์ ผบ.ร.11 พัน.2 รอ.(ตท.23) เป็น นายทหารจเร ทภ.1 พ.ต.นิรินธน์ ปุณโณทก รองผบ.ร.1 พัน.1 รอ.(ตท.28)เป็น รองเสธ.ร.11 รอ.

ส่วนนายทหารของ พล.ท.อนุพงษ์ ที่เข้ามาคุมตำแหน่งแทน และคุมกำลังหลักใน กทม.เพื่อป้องกันการปฏิวัติ ประกอบด้วย พ.ท.สัญญลักขณ์ ทั่งศิริ ผบ.ม.พัน.19 (ตท.25) เข้ามาเป็น ผบ.ม.พัน.4 รอ. พ.ท.อรรถกร ทิพยมนตรี หน.ทน.1(ตท.26) เป็น ผบ.ม.พัน.19

พ.ท.พลศักดิ์ ศรีเพ็ญ รองเสธ.ร.11 รอ.(ตท.27) เป็น ผบ.ร.1 พัน.3 รอ. พ.ท.ปริญญ รื่นภาควุฒิ ทส.แม่ทัพภาคที่ 1 (ตท.30)เป็น ผบ.ร.1 พัน.1 รอ. ซึ่งเป็นกองพันหมายเลข 1 ของเลห่าทหารราบ ทบ. และเป็น ผู้พันคนแรกของ รุ่น ตท.30

พ.ท.ธีรพล ประทีปอุษานนท์ ผบ.ร.11 พัน.3 (ตท.26) เป็น ผบ.ร.11 พัน .2 พ.ท.รวิศ รัชตะวรรณ หน.แผนกควบคุมภายใน ทภ.1(ตท.27) เป็น ผบ.ร.11 พัน.3 รอ.

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า การปรับย้ายครั้งนี้ ทางพล.อ.สนธิ ได้ให้ พล.อ.วิชิต ยาทิพย์ รองผบ.ทบ.ลงมาเป็นประธานการคัดเลือก และให้สิทธิ์กับ แม่ทัพภาคที่ 1 ในการหนุนเวียนกำลังพลเต็มที่ จึงสร้างความไม่พอใจให้กับ พล.ต.พฤณท์  จึงได้นำเรื่องไปฟ้องร้องกับ พล.อ.พรชัย กรานเลิศ ผช.ผบ.ทบ.ในฐานะประธาน ตท.10 เพื่อให้เพื่อนๆ ตท.10 กดดัน พล.ท.อนุพงษ์ ต่อไป

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 10:30:13 AM »

ไม่อยากให้พวกเขาเหล่านี้ใช้คำว่า  "  พันธมิตร ประชาชน เพื่อประชาธิปไตย  "    เพราะเป็นเพียง  คณะ  กลุ่ม  เท่านั้นเอง  ไม่น่าใช้คำว่าประชาชนเลย   ดูเหมือนยิ่งใหญ่มาก

เห็นด้วย

เอิ้ก  ๆ   ๆ    ......      เห็นด้วย      คร้าบบบ   .....       Grin

แต่ก็    .......    ช่างมันเถอะ    ครับ       Cheesy

เพราะ    .....    เขา    ไม่ได้     หรือ     ไม่กล้า    บอกว่า     "   ประชาชนทั้งประเทศ   "     นี่ครับ     ......     ใช่ ไม่ ใช่    ?    พี่น้อง   .....   :Smiley

คำว่า ประชาชน  นั้นเป็นคำที่ให้ความหมายว่าใคร  มากกว่ามุ่งระบุเชิงปริมาณ  ดังถึงมี 1 คนก็สามารถใช้คำนี้ได้  ผม และ ท่านๆ ก็มีบัตรประจำตัวประชาชนชน  การันตีความเป็นพลเมืองของประเทศอยู่แล้ว  การที่เราเกลียดใครก็ไม่อาจจะลิดรอนสิทธิความเป็นประชาชนของคนคนนั้นได้ เว้นแต่......
ประชาธิปไตย(เชิงปริมาณ) ถือเอาเสียงข้างมากเป็นหลัก    ก็พอแค่นยอมรับได้  ถ้ากระบวนการลงคะแนนนั้นเป็นไปโดยถูกต้องยุติธรรม  แต่ก็ใช่จะสรุปได้ว่าเป็นประชาธิปไตยที่มีคุณภาพได้ไม่  เพราะยึดปริมาณเป็นหลักใหญ่ 
ประชาธิปไตยที่มีคุณภาพเน้นการมีส่วนร่วมของประชาชน  การมีส่วนร่วมคงไม่เฉพาะการลงคะแนนเท่านั้น  เพราะเราเองก็มีชีวิต  กิน นอน หายใจ หลังจากกากบาทเสร็จแล้วด้วย
ในวันที่มีการกากบาทลงคะแนน คนที่มีความสุขที่สุดเห็นจะได้แก่พรรคที่ชนะการเลือกตั้ง  แต่ประชาชนจะมีความสุขเมื่อรัฐบาลได้ทำตามคำมั่นสัญญา และทำได้เป็นอย่างดี ซึ่งอาจจะใช้เวลาสักระยะ
ถ้าเทียบการเมืองไทยในปัจจุบัน  ผมว่าการเมืองบ้านเรามีลักษณะ คล้ายกับเซ็กซ์ที่ผู้ชายเป็นโรคหลั่งเร็ว  หรือเรือล่มปากอ่าว
เพราะนักการเมืองมีความสุขตั่งแต่วันเลือกตั้ง  แล้วก็นอนหลับสบายไปตลอดจนกว่าจะเลือกตั้งใหม่
ส่วนประชาชนก็นอนดูเพดาน ตบยุง และช่วยตัวเองตลอดมา  Grin

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 10:41:38 AM »

พอกันทั้งคู่ ซวยสุดคือ ประชาชน ...........

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 03:01:04 PM »

วันนี้ขอ..เอา" หัวมัน" ดีกว่า ..  Grin Grin   ( ใจจริงแล้วผมชอบ "หัวเผือก" มากกว่า ) 
    "..กว่าจะมีคนเริ่ม  แล้วคอยเสียบ เนี่ยะ !!  บางครั้งมันอาจจะนานไปหน่อยนะครับ... Wink Wink     มันเหมือนกับการปักธงก่อนแล้วค่อยหาเหตุผลมาอ้าง ?? ... บางครั้งมันก็ขัดแข้งขัดขากันเองพิลึกเน้อะ...เพราะวกไปวนมาอยู่นั่นแหละ.....กี่ครั้งๆกี่ครั้งก็ยังเหมือนเดิม.....  สำหรับกระผมชายน้อย ...ขอเลือกที่จะ "สวน" ดีกว่า..... มันได้อารมณ์...กว่ากันเยอะเลย... Grin Grin Grin

ประชาชน =   (น)  พลเมือง , สามัญชนทั่วไป     => ประชาชน เป็นคำนามเป็นคำเรียกกล่าวทั่วไป ไม่ได้หมายถึงเฉพาะเจาะจงหรือเหมาหมด   ... ผมว่าอย่างที่คุณ Chayanin กล่าวไว้ก็ถูกต้องครับ ..... คุณจะไม่เป็น "พันธมิตร" ( แปลว่า = ข้อผูกมัดของผู้ที่รักใคร่คุ้นเคย )  .....กับพวกเขาก็ได้..... Wink Wink

สำหรับผม ไม่เอาแน่นอนครับและโค-ตะ-ระ รังเกียจ และไม่คิดจะเป็นและเคยเป็น " พันธมิตร" ด้วยกับ...ระบอบและวัฒนธรรมแบบทักษิน(ณ) ครับ "     

สำหรับความคิดเห็นผม ผมว่า  " ภาษาไทย" เป็นภาษาที่มีหลักไวยากรณ์ ที่ยากภาษาหนึ่งของโลก (สำหรับภาษาที่มีใช้เป็นทางการ ) เท่าที่ผมทราบ อาจจะเป็นรองแค่ "ภาษจีน" เท่านั่นเอง และเป็นภาษาที่เขาเรียกว่า  " ภาษาที่ไม่ตาย คือเป็นภาษาที่ดิ้นได้ " ความหมายสามารถแปรเปลี่ยนได้ บางทีเขียนไทยแล้วยังต้องแปลเป็นไทยอีกอะไร? ทำนองนั่นแหล่ะ   เพราะฉะนั่นควรดูรูปประโยคใกล้เคียงและสิ่ง แวดล้อมด้วยครับ... Wink Wink

หมายเหตุ : คุณ Chayanin ครับ...ข่าวโยกย้าย นายทหารเมื่อเช้า..จริงๆเป็นข่าวที่น่าสนใจครับตามประสา   " ประชาชน" อย่างเรา   บ้านเราเขาเรียกว่า "น่าหรอย"  นะครับ..... Wink Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 03:24:49 PM »

ทุกฝ่าย ต่างอ้างบอกว่า ทำเพื่อประชาชน...... ผมรู้สึกถูกจับเป็นตัวประกัน ยังไงก็ไม่รู้ ........ น่าจะเลิกกันได้แล้ว........ ประชาชนอย่างผมเดือนร้อน  ขอทีเหอะ หากจะบอกว่าจะทำเพื่อ ชาติ เพื่อประชาชน ....(รู้สึกหลัง ๆ นี่ จะดึงเบื้องสูงมาอ้างด้วย) ..... หาจุดที่มันลงตัว  นำพาบ้านเมือง ไปให้รอด .... ไม่ใช่ สาดโคลนกันเละ แบบ เอา มันส์...... ใช่ ไม่ ใช่ พี่ น้อง....... เศฐกิจมันจะล่มอยู่แล้ว...... เนื่องจากความเชื่อมั่น ของนักลงทุนลดลง......หากผมต้องตกงาน เนื่องจากเหตุ การณ์ การเมือง  เศฐกิจตกต่ำ ผมจะขอแช่งมัน......... ให้ อุจจาระ ไหลไม่หยุดตาย ผับผ่าสิ........ เลิกกันได้แล้ว สงสารประชาชนอย่างผมบ้างเถอะ........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 04:02:31 PM »

อย่ามองเลวร้ายแบบนั้นเลยครับคุณ นักสำรวจ
เกิดเหตุการณ์แบบนี้ผลกระทบย่อมมีเป็นธรรมดา
เศรษฐกิจจะพัง  คนที่ติดตามการเมือง มองเห็นวี่แวว ว่าสักวันนึงมันต้องเกิดก่อนจะมีเมืองไทยรายสัปดาห์ครั้งแรกเสียอีก
เคยบ่นกับผู้ใหญ่ที่นับถือ ว่าพฤติกรรมของรัฐบาล   และพวกที่มีอำนาจบางคนในรัฐบาลนี้  มันไม่ดีเลย  ไม่นานประเทศชาติจะฉิบหาย  เพียงแต่ไม่รู้ว่าวันไหนแค่นั้นเอง  มาวันนี้ดูทีวีไทย 357 9 11 เห็นรายการข่าวเริ่มนำเสนอ และบ่นว่าเศรษฐกิจไม่ดี   ก็ไม่รู้จะคิดยังไง
ยังไงก็ลองมองสาเหตุดูสิครับ  ว่าเกิดเพราะอะไร เผื่อจะทำให้เราลงมือทำอะไรบ้าง 

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 04:04:00 PM »

นานๆเข้ามาโพสต์เรื่องการเมือง...ขอแซวหน่อยครับ... Wink

....แต่ฝ่ายพันธมิตรฯนั้นก็ผิดไม่น้อยไปกว่าฝ่ายทรราช   "   โดยฝ่ายพันธมิตรฯกล่าวหาทรราชทักษิณว่าทำผิดที่เอาเรื่องในบ้านไปบอกกล่าวนอกบ้าน แต่ฝ่ายพันธมิตรก็ยังทำผิดเฉกเดียวกับทักษิณ   "   ผมขอประนามทั้ง 2 ฝ่ายครับ

คุณ Narcissus ครับ...ถ้าประนาฌ ทั้ง 2 ฝ่าย  หากไม่มีฝ่ายตรงข้ามกับ "ทักษิน(ณ) " ...การเมืองปัจจุบัน อาจจะเรียบร้อยไปแล้วก็ได้นะครับ ...อนาคตผมอาจจะต้องเลือก"ทักษิน(ณ) " มาเป็น นายกฯ สมัยที่3  และอาจเปลี่ยนสัญชาติก็ได้ครับ.... ที่สำคัญถ้าคุณ Narcissus เอาเรื่องทักษิน (ณ) มาแฉ ในนี้ ..จะมีสักกี่คนครับที่เชื่อครับ ??...การเล่นเกมการเมือง ปล่อยให้เขาเล่นกันไปเถอะครับ...  Grin Grin   แต่อย่าหลงประเด็นนะครับ  " คนชั่ว (เรื่องส่วนตัว) "  ...ยังไม่ถูกลงโทษนะครับ.....ปัจจุบันเป็นเพียงแค่ผลเท่านั่นเอง...ครับ 

...หากผมต้องตกงาน เนื่องจากเหตุ การณ์ การเมือง เศฐกิจตกต่ำ ผมจะขอแช่งมัน......... ให้ อุจจาระ ไหลไม่หยุดตาย ผับผ่าสิ........ เลิกกันได้แล้ว สงสารประชาชนอย่างผมบ้างเถอะ........

ขอโทษนะครับ คุณนักสำรวจ...ผมชอบประโยค ข้างต้นของคุณมากครับ...ผมอ่านแล้วทำให้ผมหัวเราะได้.....  Cheesy Cheesy เพราะผมเคยโดน "อาหารเป็นพิษ " ทำให้นึกภาพออก สุดยอดของการทรมาน เลยครับ.. นอนก็หนาว.. ห่มผ้าก็ร้อน  เกือบคลานระหว่างห้องน้ำกับห้องนอนทั้งคืน ..ถ้านอนที่ห้องน้ำได้ก็คงนอนไปแล้ว ครับ... 
   สำหรับผมช่วงไหนเข้า เวปนี้บ่อยมากๆ จะมี 2 อย่างครับ... "ถ้าไม่ว่างงาน"  อีกอย่างก็คือ "ยังไม่มีงานทำ" ครับ ... Wink Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 09:22:41 PM »

นานๆเข้ามาโพสต์เรื่องการเมือง...ขอแซวหน่อยครับ... Wink

....แต่ฝ่ายพันธมิตรฯนั้นก็ผิดไม่น้อยไปกว่าฝ่ายทรราช   "   โดยฝ่ายพันธมิตรฯกล่าวหาทรราชทักษิณว่าทำผิดที่เอาเรื่องในบ้านไปบอกกล่าวนอกบ้าน แต่ฝ่ายพันธมิตรก็ยังทำผิดเฉกเดียวกับทักษิณ   "   ผมขอประนามทั้ง 2 ฝ่ายครับ

คุณ Narcissus ครับ...ถ้าประนาฌ ทั้ง 2 ฝ่าย  หากไม่มีฝ่ายตรงข้ามกับ "ทักษิน(ณ) " ...การเมืองปัจจุบัน อาจจะเรียบร้อยไปแล้วก็ได้นะครับ ...อนาคตผมอาจจะต้องเลือก"ทักษิน(ณ) " มาเป็น นายกฯ สมัยที่3  และอาจเปลี่ยนสัญชาติก็ได้ครับ.... ที่สำคัญถ้าคุณ Narcissus เอาเรื่องทักษิน (ณ) มาแฉ ในนี้ ..จะมีสักกี่คนครับที่เชื่อครับ ??...การเล่นเกมการเมือง ปล่อยให้เขาเล่นกันไปเถอะครับ...  Grin Grin   แต่อย่าหลงประเด็นนะครับ  " คนชั่ว (เรื่องส่วนตัว) "  ...ยังไม่ถูกลงโทษนะครับ.....ปัจจุบันเป็นเพียงแค่ผลเท่านั่นเอง...ครับ 

...หากผมต้องตกงาน เนื่องจากเหตุ การณ์ การเมือง เศฐกิจตกต่ำ ผมจะขอแช่งมัน......... ให้ อุจจาระ ไหลไม่หยุดตาย ผับผ่าสิ........ เลิกกันได้แล้ว สงสารประชาชนอย่างผมบ้างเถอะ........

ขอโทษนะครับ คุณนักสำรวจ...ผมชอบประโยค ข้างต้นของคุณมากครับ...ผมอ่านแล้วทำให้ผมหัวเราะได้.....  Cheesy Cheesy เพราะผมเคยโดน "อาหารเป็นพิษ " ทำให้นึกภาพออก สุดยอดของการทรมาน เลยครับ.. นอนก็หนาว.. ห่มผ้าก็ร้อน  เกือบคลานระหว่างห้องน้ำกับห้องนอนทั้งคืน ..ถ้านอนที่ห้องน้ำได้ก็คงนอนไปแล้ว ครับ... 
   สำหรับผมช่วงไหนเข้า เวปนี้บ่อยมากๆ จะมี 2 อย่างครับ... "ถ้าไม่ว่างงาน"  อีกอย่างก็คือ "ยังไม่มีงานทำ" ครับ ... Wink Wink

น่าจะจริงอย่างที่พี่ sa-ke บ้างครับ ผมเคยบอกทุกคนมาหลายปีแล้วว่านโยบายอย่างนี้จะทำให้ประเทศพัง และคนก็มักจะมองแต่ผลประโยชน์เฉพาะหน้าเท่านั้น คิดกันแต่ที่ตาเห็นแค่ตรงหน้าบอกว่าเศรษฐกิจดีเพราะทักษิณ มีเงินใช้ทุกหมู่บ้าน รักษาก็ฟรี มีวัวมาแจก แต่ลืมไปว่าที่มันฟรีมันแจกก็เงินแผ่นดิน คนส่วนใหญ่ไม่เชื่อผมทั้งนั้นแหละอย่างที่พี่ SA-KE บอก แต่เครดิตนี้ก็ไม่ใช่ของคุณสนธิครับ คุณสนธิจัดเวทีที่สวนลุมก็ยังไม่ค่อยมีคนเชื่ออยู่ดีถึงมีก็แค่หลักพันหลักหมื่นคนเท่านั้นครับ  เครดิตจริงๆต้องยกให้แก่ความโลภและความเหลิงในอำนาจของทักษิณที่กระทำการที่อันทรยศต่อแผ่นดินโดย   "    การขายหุ้นชิน    "   ผมเชื่อในคำสั่งสอนแต่โบร่ำโบราณแล้วครับว่าความโลภสามารถทำลายได้ทุกสิ่งครับ  หากไม่มีการขายหุ้นชินที่ทำให้คนทั้งชาติได้รู้ว่าทักษิณหาผลประโยชน์จากทรัพย์แผ่นดินโดยไม่คำนึงถึงความมั่นคงของชาติแล้ว ให้10 สนธิ 100 พันธมิตร ก็ไม่สามารถระดมมวลชนได้หรอกครับ  เอ่อนิดนึงที่ผมบอกว่าขอประนามพันธมิตรด้วยนั้น แค่เฉพาะกรณีนี้ครับที่พันธมิตรทำผิดอย่างแรง โดยเอาเรื่องไม่ดีในบ้านไปประจานนอกบ้านครับ จะดีกว่านี้มากเลยถ้าข้อความในจดหมายจะแค่ชี้แจงว่าเป็นสิทธิตามระบอบประชาธิปไตย ที่ฝ่ายพันธมิตรและฝ่ายค้านจัดการประท้วงและบอยคอตการเลือกตั้ง แต่เนื้อหาในจดหมายกลับกลายเป็นกล่าวหาว่าประเทศไทยมีรัฐบาลเถื่อนครับ 
ส่วนกรณีที่ฝ่ายชอบทักษิณบอกว่าพันธมิตรทำผิดที่อ้างประชาชนนั้นผมไม่เห็นเป็นเรื่องผิดแต่อย่างใด แต่มองย้อนกลับไปการที่ทักษิณปกครองประเทศอย่างไร้คุณธรรม และอ้างว่าเป็นรัฐบาลแห่งราชอาณาจักรไทยกล่าวหาศาลว่าไม่เป็นธรรมที่ยกเลิกการเลือกตั้งสกปรกนั้นควรแก่การสาปแช่งมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2006, 09:36:54 PM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 09:24:52 PM »

...

...เห็นด้วยครับ การอาศัยการปลุกระดมมวลชนของฝ่ายที่เรียกกลุ่มตัวเองว่าฝ่ายพันธมิตรฯ เพื่อผลประโยชน์ที่ "อ้าง" ว่าทำเพื่อประชาชน มันก็ไม่ต่างอะไรกันกับฝ่ายนายทักษิณที่ "อ้าง" ว่าทำเพื่อพี่น้องประชาชนเช่นกัน...  Sad Sad Sad

เรียนท่าน ct pro ครับผมไม่ได้กล่าวหาว่าพันธมิตรทำผิดที่อ้างประชาชน แต่ผมประนามพันธมิตรว่าผิดที่เอาเรื่องในบ้านไปปนกับเรื่องนอกบ้านครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์