๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:56:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ด่วนเจ้าค่ะ  (อ่าน 16610 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:16:37 PM »

อ่ะพากย์ไทยได้แล้ว
"Social cooperation requires relatively stable property rights because it presupposes the ability to predict the consequences of decisions."

ความอยู่รอดของสังคม จะอยู่ได้จากความร่วมมือกัน จากการเคารพสิทธิของผู้อื่น ในกรณีนี้เป็นสิทธิทางอาณาเขตขอบข่ายความเป็นเจ้าของ ของผู้อื่น เช่นบ้านเรือนที่อยู่อาศัย หรือรถยนต์  ของใช้ส่วนตัวเป็นต้น  และคนในสังคมนั้นสมควรรู้ว่าถ้าไม่เคารพสิทธิอันนี้ก็ผู้อื่น อะไรจะเกิดขึ้นตามมา เพราะผิดกฏหมาย

ข้าน้อยกำลังคิดว่าข้าน้อยคิดมากเกินไปหรือเปล่า ที่พยายามเอาเรื่องการเคารพในสิทธิ กับเรื่องความไม่เท่าเทียมกันของรายได้ ให้สองเรื่องนี้มันมาเกี่ยวข้องกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องรายได้  แต่เป็นเรื่องเคารพสิทธิกันมากกว่า
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:21:18 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านอีกครั้งนะเจ้าคะ เดี๋ยวข้าน้อยจะไปเตรียมข้อสอบ กับ business plan ก่อนเจ้าค่ะ พรุ่งนี้สายๆ อาจารย์คงจะเมล์ตอบข้าน้อย อาจารย์อาจจะรัก ไม่ก็เกลียดไอ้เด็กคนนี้ไปเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน อาจารย์ตอบเมล์มาอย่างไร แล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะเจ้าคะ Cheesy

I am dying... -*-

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:29:16 PM »

ขออนุญาตครับ

น้องโบว์เรียนโทอยู่หรือเอกครับ

ดีใจจัง น้องสถาบันก้าวหน้า

ไม่เหมือนผม  จบมาก็ดักดานทำงานหาเช้ากินค่ำ

ขอให้ประสบความสำเร็จสมใจนะครับ

สู้ว้อย

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:53:40 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านอีกครั้งนะเจ้าคะ เดี๋ยวข้าน้อยจะไปเตรียมข้อสอบ กับ business plan ก่อนเจ้าค่ะ พรุ่งนี้สายๆ อาจารย์คงจะเมล์ตอบข้าน้อย อาจารย์อาจจะรัก ไม่ก็เกลียดไอ้เด็กคนนี้ไปเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน อาจารย์ตอบเมล์มาอย่างไร แล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะเจ้าคะ Cheesy
เท่าที่อ่านดูไม่น่าจะเกี่ยวกับความเท่าเทียมกันของรายได้นะครับ
ถ้าไม่เข้าใจก็ถามไปเถอะครับ ทุกอย่างในโลกนี้ไม่มีใครรู้ได้หมดทุกเรื่อง เวลาไม่รู้ก็ต้องหาข้อมูล แหล่งข้อมูลที่ดีที่สุดก็คือคนตั้งคำถามตั้งโจทย์ครับ อาจารย์ชอบเด็กที่เข้าหา ไปถามมากกว่า คนที่ไม่ถามครับ เพราะสิ่งนี้แสดงว่าเราสนใจต่อสิ่งที่เขาสอน สิ่งที่เป็นความรู้ที่อาจารย์ถ่ายทอดให้ครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 04:36:40 AM »

Grin สู้ ๆ นะจ๊ะหนูโบว์ Grin

Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 09:38:49 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 09:40:18 AM »

น้องโบว์เรียนโทอยู่หรือเอกครับ

ไม่เหมือนผม  จบมาก็ดักดานทำงานหาเช้ากินค่ำ

ขอให้ประสบความสำเร็จสมใจนะครับ

สู้ว้อย

แค่ป.โทเจ้าค่ะ ป.เอกคงไม่ไหว แค่นี้ก็แทบไม่รอดแล้วเจ้าค่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน ดันทะลึ่งไปเลือกคอร์สอินเตอร์ คิดว่าจ่ายเท่ากันเอาภาคอินเตอร์ดีกว่า กลายเป็นว่าฟังอาจารย์ไม่ออก อาจารย์เป็นชาวอังกฤษคน อเมริกันคน พม่าอีกคน แล้วก็มีอาจารย์ไทยด้วย อาจารย์พม่า กับไทยนี่ค่อยยังชั่วหน่อย สำเนียงพอฟังกันออก แต่อาจารย์ฝรั่งสองคนที่เหลือนี่สิเจ้าคะ ทำอย่างกับข้าน้อยเกิดที่นิวยอร์ค พูดใส่เป็นไฟเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 10:50:43 AM »

ช่วยเป็นกำลังใจครับพอดีพี่ความรู้น้อย ป.3ยังไม่ผ่านเลย
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:02:52 AM »

อาจารย์ยังไม่ตอบเมล์ข้าน้อยเลยเจ้าค่ะ สงสัยถูกเกลียดแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ข้าน้อยเพิ่งสอบป.สามผ่านเมื่อวานซืนเองเจ้าค่ะ
Grin

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:52:53 AM »

อาจารย์ยังไม่ตอบเมล์ข้าน้อยเลยเจ้าค่ะ สงสัยถูกเกลียดแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ข้าน้อยเพิ่งสอบป.สามผ่านเมื่อวานซืนเองเจ้าค่ะ
Grin

Grin ยินดีด้วยจ้า ผ่าน ป.3 คอร์สไหนหรอ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:58:11 AM »

ยินดีกับ ป.3 ก่อนครับ แล้วตามด้วย ป.โท อีกปีเศษๆ

SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 12:14:57 PM »

สู้ว้อย

แค่ป.โทเจ้าค่ะ ป.เอกคงไม่ไหว แค่นี้ก็แทบไม่รอดแล้วเจ้าค่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน ดันทะลึ่งไปเลือกคอร์สอินเตอร์ คิดว่าจ่ายเท่ากันเอาภาคอินเตอร์ดีกว่า กลายเป็นว่าฟังอาจารย์ไม่ออก อาจารย์เป็นชาวอังกฤษคน อเมริกันคน พม่าอีกคน แล้วก็มีอาจารย์ไทยด้วย อาจารย์พม่า กับไทยนี่ค่อยยังชั่วหน่อย สำเนียงพอฟังกันออก แต่อาจารย์ฝรั่งสองคนที่เหลือนี่สิเจ้าคะ ทำอย่างกับข้าน้อยเกิดที่นิวยอร์ค พูดใส่เป็นไฟเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมเองแค่ภาคภาษาไทยเมื่อหลายปีก่อนยังเกือบแย่ ส่วนเพื่อนห้องเดียวกันต่อเอกไปหลายคนเห็นจบมาก็แก่งั๊กกันเลยคงเครียด แถมเดี๋ยวนี้คุยกันไม่รู้เรื่องซะแล้ว คุณโบว์เก่งจัง สู้ต่อไปนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 12:31:00 PM »

พรุ่งนี้ข้าน้อยต้อง present วิชาเศรษฐศาสตร์ ซึ่งข้าน้อยอ่านแล้วไม่เข้าอยู่หัวข้อหนึ่ง เกี่ยวกับ Changing Rules and Social Cooperation. ซึ่งกล่าวไว้ว่า

"Social cooperation requires relatively stable property rights because it presupposes the ability to predict the consequences of decisions."

ข้าน้อยได้เมล์ไปถามอาจารย์ และอาจารย์ก็ได้(พยายาม)อธิบายข้าน้อยมาแล้ว แต่ข้าน้อยก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี หัวเราะร่าน้ำตาริน เลยมาขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ช่วยอธิบายข้อความของอาจารย์เป็นไทย ให้ข้าน้อยเจ้าใจหน่อยได้ไหมเจ้าคะ

INTERPRETATION: If property rights are stable (i.e. well defined), then members of society understand the extent to which they have control of property. That is, the limits of usage, exclusion and transfer of rights over property. They also understand how they stand in relation to other members of society with respect to ownership. If property rights are ill-defined, claims of ownership are uncertain.
People don't know what they and others can do with property. The ability to cooperate between members of society depends on how they understand who owns what, and the extent of ownership. Cooperation breaks down if people cannot claim ownership.

ขอบคุณทุกๆ ความช่วยเหลือล่วงหน้าเจ้าค่ะ

ทำไม ไม่ถามพี่เมื่อสิบเอ็ดปีที่แล้วล่ะ น้องเอ้ย...
ถามไรตอนนี้...ฮือ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

(ในที่ฉุด ก็รู้ว่า คืนอาจารย์ไปหมดแย้วจริงๆ)

อ้อ...โบว์ ศัพท์เทคนิค(Technical Term)ทางด้านเศรษฐศาสตร์ค่อนข้างเยอะ (คล้ายๆกับหการเรียนสาขาอื่นที่มีศัพท์เทคนิคเฉพาะทาง)
ลองหาดิกชันนารี ที่เกี่ยวกะศัพท์เทคนิคด้านเศรษฐศาสตร์ดู หรือเสิร์ชๆหาจากเวบเอา
(สมัยพี่เรียน ไม่มีเวบ วิ่งเอาอย่างเดียว ไปได้ เทคนิคอล เทอม จากศูนย์หนังสือจุฬา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2006, 12:36:38 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 12:33:50 PM »

ทำไม ไม่ถามพี่เมื่อสิบเอ็ดปีที่แล้วล่ะ น้องเอ้ย...
ถามไรตอนนี้...ฮือ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

(ในที่ฉุด ก็รู้ว่า คืนอาจารย์ไปหมดแย้วจริงๆ)
Shocked คุณทรัพย์ฯ เรียน ป.โท ตั้งแต่สิบเอ็ดปีที่แล้ว  Shocked

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 12:45:06 PM »

55555 ตรีครับ แค่ตรียังเอาตัวแทบไม่รอดเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์