๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:28:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ด่วนเจ้าค่ะ  (อ่าน 16406 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 01:15:26 PM »

อาจารย์ยังไม่ตอบเมล์ข้าน้อยเลยเจ้าค่ะ สงสัยถูกเกลียดแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ข้าน้อยเพิ่งสอบป.สามผ่านเมื่อวานซืนเองเจ้าค่ะ
Grin

Grin ยินดีด้วยจ้า ผ่าน ป.3 คอร์สไหนหรอ Grin

10/22 เองเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 01:22:55 PM »

Grin เป็นการเริ่มต้นแบบเบา ๆ Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 01:53:48 PM »

คุณโบว์ ถ้าแปลที่ละ ย่อหน้า ผมว่าไม่รู้เรื่องแน่......
เอาวัตถุประสงค์ รายวิชา มาดูก่อนดีกว่าครับ ว่าบทที่จะกล่าวถึง เขาต้องการให้ผู้เรียนทราบอะไร  ?

....ตามล่า...อีตอแหล
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 03:56:57 PM »

คุณโบว์ ถ้าแปลที่ละ ย่อหน้า ผมว่าไม่รู้เรื่องแน่......
เอาวัตถุประสงค์ รายวิชา มาดูก่อนดีกว่าครับ ว่าบทที่จะกล่าวถึง เขาต้องการให้ผู้เรียนทราบอะไร  ?

เป็นวิชาเศรษฐศาสตร์เจ้าค่ะ บทนี้พูดถึง Poverty & distribution of income.

หัวข้อก่อนหน้านี้พูดถึงว่าทำไมสังคมถึงมีความยากจน และรายได้ถึงไม่เท่ากัน เขาบอกว่าสาเหตุที่รายได้ของคนในสังคมไม่เท่ากัน เนื่องจาก supply ของ less skilled เพิ่มขึ้นในขณะที่ demand ของผู้จ้างก็ต้องการจ้าง skilled worker มากขึ้นด้วยเช่นกัน และค่าแรงของ skilled และ less skilled ก็แตกต่างกัน อัตราค่าจ้างก็ขึ้นต่างกัน ทำให้มีช่องว่างระหว่างค่าแรงเกิดขึ้น จึงทำให้เกิดความไม่เท่าเทียมกันของรายได้

แล้วก็ยังมีการพูดถึงเรื่องการเก็บภาษีจากคนที่มีรายได้สูง เพื่อเอามาชดเชยให้กับผู้มีรายได้ต่ำ เพื่อลดความจน และความแตกต่างระหว่างรายได้ ฉะนั้นรัฐก็เลยเปลี่ยนแปลงกฎเพื่อบังคับให้ผู้มีรายได้สูงจ่ายภาษีมาก แต่นั่นก็ทำให้กลุ่มคนที่ต้องจ่ายภาษีมากพยายามหลีกเลี่ยงภาษี ไม่ว่าจะใช้วิธีที่ถูก หรือผิดกฎหมาย พอจบหัวข้อเรื่องนี้ ก็เข้าสู่หัวข้อ Changing Rules and Social  Cooperation

อีกชม.ครึ่งก็จะไปเรียนแล้ว อาจารย์ยังไม่ตอบเมล์เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 04:02:24 PM »

เป็นวิชาเศรษฐศาสตร์เจ้าค่ะ บทนี้พูดถึง Poverty & distribution of income.

หัวข้อก่อนหน้านี้พูดถึงว่าทำไมสังคมถึงมีความยากจน และรายได้ถึงไม่เท่ากัน เขาบอกว่าสาเหตุที่รายได้ของคนในสังคมไม่เท่ากัน เนื่องจาก supply ของ less skilled เพิ่มขึ้นในขณะที่ demand ของผู้จ้างก็ต้องการจ้าง skilled worker มากขึ้นด้วยเช่นกัน และค่าแรงของ skilled และ less skilled ก็แตกต่างกัน อัตราค่าจ้างก็ขึ้นต่างกัน ทำให้มีช่องว่างระหว่างค่าแรงเกิดขึ้น จึงทำให้เกิดความไม่เท่าเทียมกันของรายได้

แล้วก็ยังมีการพูดถึงเรื่องการเก็บภาษีจากคนที่มีรายได้สูง เพื่อเอามาชดเชยให้กับผู้มีรายได้ต่ำ เพื่อลดความจน และความแตกต่างระหว่างรายได้ ฉะนั้นรัฐก็เลยเปลี่ยนแปลงกฎเพื่อบังคับให้ผู้มีรายได้สูงจ่ายภาษีมาก แต่นั่นก็ทำให้กลุ่มคนที่ต้องจ่ายภาษีมากพยายามหลีกเลี่ยงภาษี ไม่ว่าจะใช้วิธีที่ถูก หรือผิดกฎหมาย พอจบหัวข้อเรื่องนี้ ก็เข้าสู่หัวข้อ Changing Rules and Social Cooperation

อีกชม.ครึ่งก็จะไปเรียนแล้ว อาจารย์ยังไม่ตอบเมล์เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้ามาเอาใจช่วยก่อนน้องโบว์เข้าเรียนครับ......พี่ว่าบางครั้งคนเราก็ต้องทำใจดีสู้เสือไว้ก่อน มันอาจไม่เลวร้ายอย่างที่คิดก็ได้....สู้ๆนะครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 04:24:20 PM »

INTERPRETATION: If property rights are stable (i.e. well defined), then members of society understand the extent to which they have control of property. That is, the limits of usage, exclusion and transfer of rights over property. They also understand how they stand in relation to other members of society with respect to ownership. If property rights are ill-defined, claims of ownership are uncertain.
People don't know what they and others can do with property. The ability to cooperate between members of society depends on how they understand who owns what, and the extent of ownership. Cooperation breaks down if people cannot claim ownership.

นายสมชายสรุปแบบสั้นๆ ตามภาษาของนายสมชายเองดีกว่าครับ...

สรุปว่าเรื่องสิทธิการครอบครองทรัพย์สินต้องสม่ำเสมอ และแน่นอน การที่เรารู้ว่าอะไรเราสามารถเป็นเจ้าของได้ อะไรเป็นเจ้าของไม่ได้ เราก็รู้วิธีการแสวงประโยชน์... หากสิทธิอันนี้มันไม่แน่นอน เราก็จะไม่รู้ว่าเราสามารถทำอะไรกับมันได้ คนอื่นก็เหมือนกันกับเรา ไม่รู้ว่าใครจะทำอะไรได้ไม่ได้ เลยไม่ร่วมมือกัน...

แปลว่าสิทธิในทรัพย์สิน(สงสัย อสังหาฯ)คือพื้นฐานทำให้ทั้งสังคมรู้หน้าที่ รู้บทบาทของแต่ละคน รู้ขอบเขตของสิทธิและการใช้ประโยชน์ในทรัพย์สิน สามารถร่วมมือกันได้ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 04:35:27 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ...

เรื่องสิทธิในที่ดิน... คือหัวใจของระบบเศรษฐกิจทุนนิยมครับ จะเห้นว่าระบอบคอมมิวนิสต์จะเอาหัวข้อนี้เป็นหัวข้อชูโรงเสมอ... และคำว่า Land Loard คือเจ้าของที่ดิน มีที่มาจากสมัยกลางครับ พวกขุนนางเท่านั้นเป็นเจ้าของที่ดิน...

ระบบศักดินาฯ ในสมัยก่อน ก็มาจากเรื่องนี้... ดีว่า ร.5 เริ่มให้"กรรมสิทธิ์"ที่ดินครับ... บ้านเมืองเลยราบคาบไม่มีเหตุร้ายแรงเหมือนประเทศยุโรปที่แผ่นดินลุกเป็นไฟเมื่อเปลี่ยนระบอบ...

นายสมชายว่าคนที่ตอบรายละเอียดเรื่องนี้เชิงรัฐศาสตร์และเศรษฐศาสตร์พร้อมกันได้ดีที่สุดคือคุณ L/E ครับ... ไม่ฮา
(เรื่องเศรษฐศาสตร์และรัฐศาสตร์หลายประเด็นเป็นเรื่องเดียวกันโดยธรรมชาติ)
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 04:47:55 PM »

ขอบคุณมากเจ้าค่ะ Cheesy

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 05:29:27 PM »

ยินดีด้วยครับ เจ้าตัวนี้ กินเปลืองจริง ๆ  Cheesy Cheesy Cheesy
ครูแอม-ทีมซึมเศร้าฯ
Hero Member

คะแนน 56

......ซึมเศร้าทีม......

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 05:36:52 PM »

Grin มาเป็นกำลังใจให้น้องโบว์ค่ะ...ตอนแรกที่พี่เริ่มเรียน ป.โท ก็ว่าเหนื่อยแล้ว รู้สึกจะเจอคนเหนื่อยกว่าอ่ะ
บางทีขบคิดมากๆ อาจทำให้มองไม่เห็น ลองพักสายตาจากตัวหนังสือบ้าง กลับมาอ่านใหม่ อาจเข้าใจ..ง่ายขึ้นได้ค่ะ  Wink
สู้ต่อไปจ้ะ....  Grin

BLACK EGLE
ทำงานให้จริงจัง คบคนให้จริงใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 05:40:34 PM »

โอ้ว..มึนครับ

จุดกำบัง.....เข้าที่ระเบิด..
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 08:33:43 AM »

แต่นแต้น...ผ่านพ้น present ไปด้วยดี โดยการโยนให้อาจารย์ present หัวข้อนี้ให้เจ้าค่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน อาจารย์ก็อธิบายเหมือนที่พี่นายสมชาย(ฮา) บอกมาเจ้าค่ะ พอถามอาจารย์กลับไปว่าแล้วการร่วมมือกันทางสังคมนี่จะช่วยลดปัญหาความยากจน และความไม่เท่าเทียมกันได้หรือไม่ อาจารย์ก็บอกว่ามันยังมีอีกหลายๆ ปัจจัย นี่แค่ fundamental รู้แค่นี้ไปก่อน หัวเราะร่าน้ำตาริน

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 12:30:15 PM »

แต่นแต้น...ผ่านพ้น present ไปด้วยดี โดยการโยนให้อาจารย์ present หัวข้อนี้ให้เจ้าค่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน อาจารย์ก็อธิบายเหมือนที่พี่นายสมชาย(ฮา) บอกมาเจ้าค่ะ พอถามอาจารย์กลับไปว่าแล้วการร่วมมือกันทางสังคมนี่จะช่วยลดปัญหาความยากจน และความไม่เท่าเทียมกันได้หรือไม่ อาจารย์ก็บอกว่ามันยังมีอีกหลายๆ ปัจจัย นี่แค่ fundamental รู้แค่นี้ไปก่อน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin ยินดีด้วยเจ้าค่ะ เข้าใจนะ โยนให้อาจารย์ เป็นทางออกที่ดีเลยเชียว Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 12:33:01 PM »

ยินดีกับคุณโบว์ด้วยครับ  สู้ครับสู้ให้มันรู้แล้วรู้รอดกันไปข้างนึง

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 01:54:35 PM »

วานซืน present Economics วันนี้สอบ Final Statistics เจ้าค่ะ ฮ่า ฮ่า

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์