๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 11:01:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหมายค้นของตำรวจครับ  (อ่าน 14988 ครั้ง)
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 09:29:59 AM »

ด้วยความเคารพครับ
รบกวนสอบถามท่านที่เป็นตำรวจ หรือผู้รู้ครับ

กรณีที่ตำรวจมีหมายศาลหรือหมายค้นมาแสดงเพื่อเข้าจับกุมหรือตรวจค้นจะสามารถเข้าได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องให้เจ้าของสถานที่รับหมายก่อนจึงจะเข้าทำการตรวจค้นได้ครับ และมีขั้นตอนอย่างไรครับ

เพราะผมเข้าใจว่าประชาชนมีกฎหมายคุ้มครองอยู่คือ"สิทธิส่วนบุคคล"ผู้ใดจะล่วงละเมิดต้องได้รับอนุญาตเสียก่อน  ไม่รู้เข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 10:52:22 AM »

ตำรวจไทยเก่งครับ... บางทีไม่มีหมายก็ค้นได้ เพราะอ้างได้ว่าติดตามผู้ร้ายหรือผู้กระทำผิดมาอย่างกระชั้นชิดและต้องติดตามต่อ...กลับไปขอหมายค้นคงไม่ทัน...เมื่อค้นแล้วไม่เจอค่อยขอโทษเจ้าของบ้าน( ได้เฉพาะบางคนนะครับไม่ใช่ทุกคน )...กฎหมายดีอยู่แล้ว..แต่คนหาช่องลอดของกฎหมายได้เก่งกว่า...น่าเบื่อครับ... 

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
kok-krab
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:14:56 AM »

ถ้ามีหมายค้นมาก็โอเค แต่ถ้าไม่มีก็หมา_ค้นแหละครับ

We leave no man behind
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:20:11 AM »

รบกวนสอบถามท่านที่เป็นตำรวจ หรือผู้รู้ครับ

กรณีที่ตำรวจมีหมายศาลหรือหมายค้นมาแสดงเพื่อเข้าจับกุมหรือตรวจค้นจะสามารถเข้าได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องให้เจ้าของสถานที่รับหมายก่อนจึงจะเข้าทำการตรวจค้นได้ครับ และมีขั้นตอนอย่างไรครับ

เพราะผมเข้าใจว่าประชาชนมีกฎหมายคุ้มครองอยู่คือ"สิทธิส่วนบุคคล"ผู้ใดจะล่วงละเมิดต้องได้รับอนุญาตเสียก่อน ไม่รู้เข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ภาค 1 ข้อความเบื้องต้น
ลักษณะ 4 หมายเรียกและหมายอาญา
หมวด 2 หมายอาญา ส่วนที่ 3 หมายค้น มาตรา 69-70 ระบุไว้ว่า

หมายค้น

มาตรา 69 เหตุที่จะออกหมายค้นได้มีดั่งต่อไปนี้

(1) เพื่อพบและยึดสิ่งของซึ่งจะเป็นพยานหลักฐานประกอบการสอบสวนไต่สวนมูลฟ้องหรือพิจารณา

(2) เพื่อพบและยึดสิ่งของซึ่งมีไว้เป็นความผิด หรือได้มาโดยผิด กฎหมาย
หรือมีเหตุอันควรสงสัยว่าได้ใช้หรือตั้งใจจะใช้ในการกระทำ ความผิด

(3) เพื่อพบและช่วยบุคคลซึ่งได้ถูกหน่วงเหนี่ยวหรือกักขัง โดยมิชอบด้วยกฎหมาย

(4) เพื่อพบบุคคลซึ่งมีหมายให้จับ

(5) เพื่อพบและยึดสิ่งของตามคำพิพากษาหรือตามคำสั่งศาล
ในกรณีที่จะพบหรือจะยึดโดยวิธีอื่นไม่ได้แล้ว

มาตรา 70 หมายค้นซึ่งออกเพื่อพบและจับบุคคลนั้นห้ามมิให้ออก เว้นแต่จะมีหมายจับบุคคลนั้นด้วย
และเจ้าพนักงานซึ่งจะจัดการตาม หมายค้นนั้นต้องมีทั้งหมายค้นและหมายจับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
therdsak
ฮะต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:37:45 AM »

ความรู้ครับขอบคุณครับ

ตั้งสติและทำวันนี้ให้ดีที่สุด
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:38:20 AM »

เพราะผมเข้าใจว่าประชาชนมีกฎหมายคุ้มครองอยู่คือ"สิทธิส่วนบุคคล"ผู้ใดจะล่วงละเมิดต้องได้รับอนุญาตเสียก่อน ไม่รู้เข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ภาค 1 ข้อความเบื้องต้น
หมวด 2 หมายอาญา ส่วนที่ 3 หมายค้น มาตรา 69-70 ระบุไว้ว่า

หมายค้น

มาตรา 69 เหตุที่จะออกหมายค้นได้มีดั่งต่อไปนี้

(1) เพื่อพบและยึดสิ่งของซึ่งจะเป็นพยานหลักฐานประกอบการสอบสวนไต่สวนมูลฟ้องหรือพิจารณา

(2) เพื่อพบและยึดสิ่งของซึ่งมีไว้เป็นความผิด หรือได้มาโดยผิด กฎหมาย
หรือมีเหตุอันควรสงสัยว่าได้ใช้หรือตั้งใจจะใช้ในการกระทำ ความผิด

(3) เพื่อพบและช่วยบุคคลซึ่งได้ถูกหน่วงเหนี่ยวหรือกักขัง โดยมิชอบด้วยกฎหมาย

(4) เพื่อพบบุคคลซึ่งมีหมายให้จับ

(5) เพื่อพบและยึดสิ่งของตามคำพิพากษาหรือตามคำสั่งศาล
ในกรณีที่จะพบหรือจะยึดโดยวิธีอื่นไม่ได้แล้ว

มาตรา 70 หมายค้นซึ่งออกเพื่อพบและจับบุคคลนั้นห้ามมิให้ออก เว้นแต่จะมีหมายจับบุคคลนั้นด้วย
และเจ้าพนักงานซึ่งจะจัดการตาม หมายค้นนั้นต้องมีทั้งหมายค้นและหมายจับ

ตอบใหม่เลยนายโอมตอบคนละเรื่อง เขาถามว่า เข้าจับกุมหรือตรวจค้นจะสามารถเข้าได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องให้เจ้าของสถานที่รับหมายก่อนจึง
จะรอ Angry

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:41:51 AM »

กรณีที่ตำรวจมีหมายศาลหรือหมายค้นมาแสดง เพื่อเข้าจับกุมหรือตรวจค้น
จะสามารถเข้าได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องให้เจ้าของสถานที่รับหมายก่อน จึงจะเข้าทำการตรวจค้นได้ครับ และมีขั้นตอนอย่างไรครับ

มาตรา 94 ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ระบุไว้ว่า...
ให้พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจที่ทำการค้นในที่รโหฐาน
สั่งเจ้าของหรือคนอยู่ในนั้นหรือผู้รักษาสถานที่ซึ่งจะค้น
ให้ยอมให้เข้าไปโดยมิหวงห้าม
อีกทั้งให้ความสะดวกตามสมควรทุกประการในอันที่จะจัดการตามหมาย
ทั้งนี้ให้พนักงานผู้นั้นแสดงหมาย หรือถ้าค้นได้โดยไม่ต้องมีหมายก็ให้แสดงนามและตำแหน่ง
 ถ้าบุคคลดั่งกล่าวในวรรคต้นมิยอมให้เข้าไป เจ้าพนักงานมีอำนาจ ใช้กำลังเพื่อเข้าไปในกรณีจำเป็นจะเปิดหรือทำลายประตูบ้าน ประตู เรือนหน้าต่าง รั้วหรือสิ่งกีดขวางอย่างอื่นทำนองเดียวกันก็ได้

เพราะผมเข้าใจว่าประชาชนมีกฎหมายคุ้มครองอยู่คือ "สิทธิส่วนบุคคล" ผู้ใดจะล่วงละเมิดต้องได้รับอนุญาตเสียก่อน ไม่รู้เข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

สิทธิส่วนบุคคล มิได้รับการยกเว้น เมื่อท่านกระทำการอันอาจเชื่อได้ว่า
ละเมิดต่อกฎหมาย ครับ

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:43:24 AM »

ขอบคุณครับ

หมายค้น

ตอบใหม่เลยนายโอมตอบคนละเรื่อง เขาถามว่า เข้าจับกุมหรือตรวจค้นจะสามารถเข้าได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องให้เจ้าของสถานที่รับหมายก่อนจึง
จะรอ Angry

อยากทราบอย่างนั้นจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:47:36 AM »

มาตรา 96 ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ระบุไว้ว่า

การค้นในที่รโหฐานต้องกระทำระหว่างพระอาทิตย์ขึ้น และตก
มีข้อยกเว้นดั่งนี้

(1) เมื่อลงมือค้นแต่ในเวลากลางวัน ถ้ายังไม่เสร็จจะค้นต่อไปใน เวลากลางคืนก็ได้

(2) ในกรณีฉุกเฉินอย่างยิ่ง หรือซึ่งมีกฎหมายอื่นบัญญัติให้ค้น ได้เป็นพิเศษ จะทำการค้นในเวลากลางคืนก็ได้

(3) การค้นเพื่อจับผู้ดุร้ายหรือผู้ร้ายสำคัญจะทำในเวลากลางคืน ก็ได้แต่ต้องมีอนุญาตพิเศษจากอธิบดีกรมตำรวจหรือข้าหลวงประจำจังหวัด เพื่อการค้นในจังหวัดนั้น
ส่วนหัวหน้าในการค้นนั้น ต้องเป็น นายอำเภอหรือนายตำรวจ ซึ่งมียศตั้งแต่ชั้นนายร้อยตำรวจตรีขึ้นไป

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น..

เอก@ดอยฯ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 11:48:17 AM »

กรณีที่ตำรวจมีหมายศาลหรือหมายค้นมาแสดง เพื่อเข้าจับกุมหรือตรวจค้น
จะสามารถเข้าได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องให้เจ้าของสถานที่รับหมายก่อน จึงจะเข้าทำการตรวจค้นได้ครับ และมีขั้นตอนอย่างไรครับ

มาตรา 94 ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ระบุไว้ว่า...
ให้พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจที่ทำการค้นในที่รโหฐาน
สั่งเจ้าของหรือคนอยู่ในนั้นหรือผู้รักษาสถานที่ซึ่งจะค้น
ให้ยอมให้เข้าไปโดยมิหวงห้าม
อีกทั้งให้ความสะดวกตามสมควรทุกประการในอันที่จะจัดการตามหมาย
ทั้งนี้ให้พนักงานผู้นั้นแสดงหมาย หรือถ้าค้นได้โดยไม่ต้องมีหมายก็ให้แสดงนามและตำแหน่ง
 ถ้าบุคคลดั่งกล่าวในวรรคต้นมิยอมให้เข้าไป เจ้าพนักงานมีอำนาจ ใช้กำลังเพื่อเข้าไปในกรณีจำเป็นจะเปิดหรือทำลายประตูบ้าน ประตู เรือนหน้าต่าง รั้วหรือสิ่งกีดขวางอย่างอื่นทำนองเดียวกันก็ได้

เพราะผมเข้าใจว่าประชาชนมีกฎหมายคุ้มครองอยู่คือ "สิทธิส่วนบุคคล" ผู้ใดจะล่วงละเมิดต้องได้รับอนุญาตเสียก่อน ไม่รู้เข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

สิทธิส่วนบุคคล มิได้รับการยกเว้น เมื่อท่านกระทำการอันอาจเชื่อได้ว่า
ละเมิดต่อกฎหมาย ครับ

ขอบคุณครับ

สรุปว่าอย่างไรก็ต้องให้เข้า จะขัดขวางไว้ไม่ได้ และต้องอำนวยความสะดวกด้วยตามแต่ที่เจ้าหน้าที่สั่งหรือร้องขอ

แต่เขาจะไม่รอให้เราอ่านหมายให้จบก่อนหรือครับ แล้วค่อยเข้าค้น

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 06:20:34 PM »

ได้ความรู้ครับ

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 07:06:29 PM »

Grin Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 08:32:36 PM »

ถ้ามีหมายค้นมาก็โอเค แต่ถ้าไม่มีก็หมา_ค้นแหละครับ

เหมาะสมๆๆๆๆ หลงรัก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
TEA S'70
ดีชั้วรู้หมด แต่อดไม่ได้
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 04:19:32 AM »

ถ้าไม่มีหมายค้นเราจะไม่ยอมให้เข้ามาค้นได้ไหมครับ

ขาดเธอเหมือนขาดใจ ขาดปืนไปคล้ายๆขาดเธอ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 07:03:27 AM »

การค้นโดยมีหมาย

เจ้าหน้าที่ที่มีชื่อตามหมายค้น  ไปที่สถานที่ค้น   พบผู้ดูแลบ้านที่ค้น  แสดงหมายค้นให้ดูหรือสำเนาหมายค้น

เผื่อเจอเจ้าบ้านฉีกหมายหรือทำลายหมาย   บางครั้งก็ถ่ายวีดีทัศน์ไว้ด้วย (กลัวเจ้าของบ้านเหมือนกัน) เจ้าบ้านตรวจสอบ

สำเนาหมายพร้อมอ่านให้ฟังว่า   เจ้าหน้าที่ตำรวจมีความจำเป็นต้องค้นตามหมายค้น   แล้วขอความร่วมมือให้นำตรวจค้น

ถ้าไม่ให้ความร่วมมือ    ก็ตรวจค้นได้เลย   (เจ้าบ้านอาจมีความผิดถ้าขัดขวางการกระทำตามหมาย) ค้นเสร็จ

ก็บันทึกการตรวจค้นให้เจ้าของสถานที่ลงนามรับทราบ   

การค้นเพื่อจับบุคคล   ต้องมีทั้งหมายค้นและหมายจับ

เคยค้นบ้าน  แล้วเจอเจ้าของบ้านแกล้งบ้า  แล้วถอดเสื้อผ้าตะโกนบอกชาวบ้านว่าตำรวจกลั่นแกล้ง

แต่พอดี   ถ่ายวีดีทัศน์ไว้ขณะทำการตรวจค้น   เป็นหลักฐานยืนยันการกระทำทั้งเจ้าหน้าที่และเจ้าบ้าน

บางที  อาจมีกรณียกเว้นที่สามารถค้นได้โดยไม่ต้องมีหมาย   ตามที่  ๕๑  โพสไว้แล้ว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์