๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:41:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหมายค้นของตำรวจครับ  (อ่าน 14978 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 07:58:33 AM »

การค้นโดยมีหมาย

เจ้าหน้าที่ที่มีชื่อตามหมายค้น ไปที่สถานที่ค้น พบผู้ดูแลบ้านที่ค้น แสดงหมายค้นให้ดูหรือสำเนาหมายค้น

เผื่อเจอเจ้าบ้านฉีกหมายหรือทำลายหมาย บางครั้งก็ถ่ายวีดีทัศน์ไว้ด้วย (กลัวเจ้าของบ้านเหมือนกัน) เจ้าบ้านตรวจสอบ

สำเนาหมายพร้อมอ่านให้ฟังว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจมีความจำเป็นต้องค้นตามหมายค้น แล้วขอความร่วมมือให้นำตรวจค้น

ถ้าไม่ให้ความร่วมมือ ก็ตรวจค้นได้เลย (เจ้าบ้านอาจมีความผิดถ้าขัดขวางการกระทำตามหมาย) ค้นเสร็จ

ก็บันทึกการตรวจค้นให้เจ้าของสถานที่ลงนามรับทราบ

การค้นเพื่อจับบุคคล ต้องมีทั้งหมายค้นและหมายจับ

เคยค้นบ้าน แล้วเจอเจ้าของบ้านแกล้งบ้า แล้วถอดเสื้อผ้าตะโกนบอกชาวบ้านว่าตำรวจกลั่นแกล้ง

แต่พอดี ถ่ายวีดีทัศน์ไว้ขณะทำการตรวจค้น เป็นหลักฐานยืนยันการกระทำทั้งเจ้าหน้าที่และเจ้าบ้าน

บางที อาจมีกรณียกเว้นที่สามารถค้นได้โดยไม่ต้องมีหมาย ตามที่ ๕๑ โพสไว้แล้ว
แล้วอย่างกรณี สน.เตาปูนมีหมายค้นแล้วค้นผิดบ้านแถมทำลายทรัพย์สินดเห็นว่าเจ้าของบ้านเตรียมฟ้อง อย่างนี้ผิดเต็มประตูใช่มั้ยครับพี่ป้อม Grin

suradate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 01:22:01 PM »

การค้นโดยมีหมาย

เจ้าหน้าที่ที่มีชื่อตามหมายค้น ไปที่สถานที่ค้น พบผู้ดูแลบ้านที่ค้น แสดงหมายค้นให้ดูหรือสำเนาหมายค้น

เผื่อเจอเจ้าบ้านฉีกหมายหรือทำลายหมาย บางครั้งก็ถ่ายวีดีทัศน์ไว้ด้วย (กลัวเจ้าของบ้านเหมือนกัน) เจ้าบ้านตรวจสอบ

สำเนาหมายพร้อมอ่านให้ฟังว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจมีความจำเป็นต้องค้นตามหมายค้น แล้วขอความร่วมมือให้นำตรวจค้น

ถ้าไม่ให้ความร่วมมือ ก็ตรวจค้นได้เลย (เจ้าบ้านอาจมีความผิดถ้าขัดขวางการกระทำตามหมาย) ค้นเสร็จ

ก็บันทึกการตรวจค้นให้เจ้าของสถานที่ลงนามรับทราบ

การค้นเพื่อจับบุคคล ต้องมีทั้งหมายค้นและหมายจับ

เคยค้นบ้าน แล้วเจอเจ้าของบ้านแกล้งบ้า แล้วถอดเสื้อผ้าตะโกนบอกชาวบ้านว่าตำรวจกลั่นแกล้ง

แต่พอดี ถ่ายวีดีทัศน์ไว้ขณะทำการตรวจค้น เป็นหลักฐานยืนยันการกระทำทั้งเจ้าหน้าที่และเจ้าบ้าน

บางที อาจมีกรณียกเว้นที่สามารถค้นได้โดยไม่ต้องมีหมาย ตามที่ ๕๑ โพสไว้แล้ว

เทคนิคเยี่ยมครับ  กรณีใช้สำเนาหมายค้นแสดงให้ผู้ต้องสงสัยดูกันถูกทำลาย  กับการถ่าย VDO ขณะทำการค้น

if you want peace, prepare for war
snooppy
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 05:30:39 PM »

ถ้าเป็นการตรวจค้นในรถที่ตำรวจตั้งด่านต้องมีหมายหรือเปล่าครับ
Tommy007
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 07:07:11 PM »

พี่ ๆ ครับ แล้วกรณีที่ตำรวจมาเป็นคันรถ(เจ้าหน้าที่ประมาณ 15 นาย) เปิดประตูรั้วบ้านเข้ามา แล้วแจ้งเจ้าของบ้านว่าจะขอเข้าค้นตามหมาย(โดยมีผู้แจ้งความว่ามีของผิดกฎหมายอยู่)  ซึ่งหมายนั้นยังไม่มีการลงชื่อเจ้าของบ้านหรือเลขที่บ้านแต่อย่างใด พอเจ้าของบ้านแย้งว่าไม่มีข้อความใด ๆ เลย หัวหน้าตำรวจชุดนั้นได้นำหมายดังกล่าว ไปเขียน ณ ตอนนั้นเลย . . . ขอถามพี่ ๆ หน่อยครับว่าสามารถทำได้และถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่(เปิดประตูรั้วเข้ามาเองทั้ง 15 นายโดยไม่มีการเรียก) . . . ขอบคุณครับ
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 08:40:36 AM »

พี่ ๆ ครับ แล้วกรณีที่ตำรวจมาเป็นคันรถ(เจ้าหน้าที่ประมาณ 15 นาย) เปิดประตูรั้วบ้านเข้ามา แล้วแจ้งเจ้าของบ้านว่าจะขอเข้าค้นตามหมาย(โดยมีผู้แจ้งความว่ามีของผิดกฎหมายอยู่) ซึ่งหมายนั้นยังไม่มีการลงชื่อเจ้าของบ้านหรือเลขที่บ้านแต่อย่างใด พอเจ้าของบ้านแย้งว่าไม่มีข้อความใด ๆ เลย หัวหน้าตำรวจชุดนั้นได้นำหมายดังกล่าว ไปเขียน ณ ตอนนั้นเลย . . . ขอถามพี่ ๆ หน่อยครับว่าสามารถทำได้และถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่(เปิดประตูรั้วเข้ามาเองทั้ง 15 นายโดยไม่มีการเรียก) . . . ขอบคุณครับ

เขียนหมายเองทำไม่ได้อยู่แล้วนี่ครับ อีกอย่างระบุชื่อตัวเองทีหลังที่ศาลออกหมายมาแล้วก็แสดงว่าปลอมแปลงเอกสารของทางราชการมีความผิดร้ายแรงโดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ของรัฐเองเพราะหมายค้นต้องมาจากศาลจังหวัดเท่านั้นนี่ครับ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:06:14 AM »

พี่ ๆ ครับ แล้วกรณีที่ตำรวจมาเป็นคันรถ (เจ้าหน้าที่ประมาณ 15 นาย)
เปิดประตูรั้วบ้านเข้ามา แล้วแจ้งเจ้าของบ้านว่าจะขอเข้าค้นตามหมาย
(โดยมีผู้แจ้งความว่ามีของผิดกฎหมายอยู่)
ซึ่งหมายนั้นยังไม่มีการลงชื่อเจ้าของบ้านหรือเลขที่บ้านแต่อย่างใด
พอเจ้าของบ้านแย้งว่าไม่มีข้อความใด ๆ เลย

หัวหน้าตำรวจชุดนั้นได้นำหมายดังกล่าว ไปเขียน ณ ตอนนั้นเลย . . .
ขอถามพี่ ๆ หน่อยครับว่าสามารถทำได้และถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่
(เปิดประตูรั้วเข้ามาเองทั้ง 15 นายโดยไม่มีการเรียก) . . . ขอบคุณครับ

เป็นไปไม่ได้ครับ...สำหรับการที่ออกหมายค้น โดยไม่ระบุเลขที่บ้าน....
หรือสถานที่ใด ๆ (หมายถึงการเว้นข้อความไว้ และให้นำไปกรอกภายหลัง)
และการออกหมายค้น นั้น อยู่ในอำนาจของศาลยุติธรรม ครับ
มิได้อยู่ในอำนาจของพนักงานสอบสวน....
ตาม ระเบียบราชการฝ่ายตุลาการศาลยุติธรรม
ว่าด้วยแนวปฏิบัติในการออกหมายจับและหมายค้นในคดีอาญา  ครับ

พนักงานสอบสวนเป็นเพียง ต้นเรื่อง รวบรวมข้อมูล
เพื่อให้ผู้ออกหมายค้น เชื่อว่า...การออกหมายในครั้งนั้น ๆ
ประกอบด้วยสาเหตุข้างต้น ตามมาตรา 69 แห่งประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ครับ

การตรวจค้นจับกุมเป็นภาระกิจหลักในการรักษาความสงบเรียบร้อยของสังคม
ตลอดจนการอำนวยความยุติธรรม
อย่างไรก็ตามการตรวจค้น จับกุมมีผลกระทบต่อสิทธิเสรีภาพของประชาชน
ดังนั้น ในการปฏิบัติหน้าที่ดังกล่าวจะต้องดำเนินการไปภายใต้และขอบเขต
ที่กฎหมายบัญญัติไว้โดยเคร่งครัด ซึ่งกฎหมายที่สำคัญที่เกี่ยวข้องสรุปได้ดังนี้

1. รัฐธรรมนูญแห่งราชอาญาจักรไทย พุทธศักราช 2540
มาตรา 31 วรรคสอง, มาตรา 237 และมาตรา 238

2. ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา 78, 80, 83, 85 วรรคสอง, มาตรา 92

ส่วนในเรื่อง...ของการค้นรถ...เมื่อพบด่านตรวจ ซึ่งอาจถือได้ว่า เป็นที่รโหฐาน นั้น
ผมเคยประสบมาครับ...

วิธีนี้ เจ้าพนักงานอาจยึดรถไว้รอการตรวจสอบ และออกหมายค้น เท่านั้นเองครับ ไม่ยาก...
เนื่องจาก...เจ้าพนักงาน จะรายงานประกอบการขอหมายค้น เช่น
เจ้าของ ผู้ขับขี่ ไม่ร่วมมือในการขอตรวจค้นหรือไม่แสดงหลักฐานประกอบ
เมื่อมีการร้องขอจากเจ้าพนักงาน....
ประกอบกับ...การแสดงอาการดังกล่าว....ทำให้น่าเชื่อว่า...
อาจมีของสิ่งที่ผิดกฎหมายซุกซ่อนอยู่...

จึงได้ขอความร่วมมือ...ให้เจ้าของรถ ผู้ขับขี่
นำรถคันดังกล่าวไปจอดไว้ที่สถานีตำรวจก่อน
โดยจัดที่ไว้ ในที่ที่เหมาะสม....

จากนั้นก็ให้เจ้าของ ผู้ขับขี่ ทำการล็อครถ...และอื่น ๆ ไว้เพื่อป้องกันการเปิดเข้าไปภายใน
และป้องกันการเคลื่อนย้าย...

ภายหลังเมื่อได้รับหมายค้นแล้ว...
จึงจะขอทำการตรวจค้น ตรวจสอบพร้อมเจ้าของรถ ผู้ขับขี่...ต่อไป ครับ

ส่วนจะพบหรือไม่พบสิ่งผิดกฎหมาย...นั้น
ไม่มีข้อความใดระบุไว้ว่า...เป็นความผิดของเจ้าพนักงาน ครับ
และหากเจ้าของรถ ผู้ขับขี่...จะฟ้องกลับ ก็เป็นเรื่องที่สามารถกระทำได้

แต่ที่แน่ ๆ อาทิ ในเขตพื้นที่เสี่ยงภัย...
ในระหว่างช่วงเวลาที่ต้องระวังเป็นพิเศษ....
หรือเมื่ออ้างตามคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรจากผู้บังคับบัญชา
เจ้าพนักงานผู้ตรวจค้น...อาจไม่ต้องรับผิดทางละเมิด...หรือชดใช้สินไหม ก็เป็นได้ ครับ
เพราะถือว่า เป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยชอบ...

การไม่ยินยอมให้ตรวจค้น...โดยผิดปกติวิสัย...นั้น
เป็นการแสดงอาการ...ที่ไม่น่ากระทำเลยครับ......
เพราะหากมีการฟ้องกลับ...
สิ่งเหล่านี้...มักถูกนำไปเป็นข้อเทียบเคียง...
โดยเจ้าพนักงานซึ่งอยู่ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่โดยชอบ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2006, 09:12:26 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:24:36 AM »

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:27:13 AM »

ตาโอม      ในรถยนต์นะ     ปัจจุบัน   ไม่ถือว่าเป็นที่รโหฐานแล้ว

สมาชิกอย่าเข้าใจผิดนะครับ.........การตั้งด่านตรวจค้นรถในเวลากลางคืน

สามารถตรวจค้นได้นะครับ.....รวมทั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจมีอำนาจ  บังคับให้  ผู้ขับขี่

เป่าลม    เจาะเลือด   เพื่อหาสิ่งเสพติดหรือ สิ่งมึนเมาได้   ตาม  กฎกระทรวงท้าย  พ.ร.บ.จราจร

คุณจอย   กรณี  ตรวจค้นผิดบ้าน  แล้วทรัพย์สินเสียหาย    ผู้ค้น ก็มีสิทธิถูกฟ้องร้องได้

การขอหมายค้นจากศาล      อาจจะระบุ   บ้านไม่ทราบเลขที่   ใกล้เคียง ........พร้อมแผนที่บ้าน

ศาลก็อนุญาตได้   เป็นจุดประเด็นที่ได้เปรียบของเจ้าหน้าที่   ซึ่งอาจจะนำไปค้นบ้านอื่นได้

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:33:11 AM »

ขอบคุณครับ...รองฯ ป้อม คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:51:05 AM »

ตาโอม ในรถยนต์นะ ปัจจุบัน ไม่ถือว่าเป็นที่รโหฐานแล้ว

สมาชิกอย่าเข้าใจผิดนะครับ.........การตั้งด่านตรวจค้นรถในเวลากลางคืน

สามารถตรวจค้นได้นะครับ.....รวมทั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจมีอำนาจ บังคับให้ ผู้ขับขี่

เป่าลม เจาะเลือด เพื่อหาสิ่งเสพติดหรือ สิ่งมึนเมาได้ ตาม กฎกระทรวงท้าย พ.ร.บ.จราจร

คุณจอย กรณี ตรวจค้นผิดบ้าน แล้วทรัพย์สินเสียหาย ผู้ค้น ก็มีสิทธิถูกฟ้องร้องได้

การขอหมายค้นจากศาล อาจจะระบุ บ้านไม่ทราบเลขที่ ใกล้เคียง ........พร้อมแผนที่บ้าน

ศาลก็อนุญาตได้ เป็นจุดประเด็นที่ได้เปรียบของเจ้าหน้าที่ ซึ่งอาจจะนำไปค้นบ้านอื่นได้

เห็นวันก่อนพี่เค้น เอยค้นตัวผู้ต้องสงสัย ไม่เห็นมีหมายค้นเลย จริงมั้ยนายโอม Shocked :Smiley Grin

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 10:07:37 AM »

ตาโอม ในรถยนต์นะ ปัจจุบัน ไม่ถือว่าเป็นที่รโหฐานแล้ว

สามารถตรวจค้นได้นะครับ.....รวมทั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจมีอำนาจ บังคับให้ ผู้ขับขี่

เป่าลม เจาะเลือด เพื่อหาสิ่งเสพติดหรือ สิ่งมึนเมาได้ ตาม กฎกระทรวงท้าย พ.ร.บ.จราจร

คุณจอย กรณี ตรวจค้นผิดบ้าน แล้วทรัพย์สินเสียหาย ผู้ค้น ก็มีสิทธิถูกฟ้องร้องได้

การขอหมายค้นจากศาล อาจจะระบุ บ้านไม่ทราบเลขที่ ใกล้เคียง ........พร้อมแผนที่บ้าน

ศาลก็อนุญาตได้ เป็นจุดประเด็นที่ได้เปรียบของเจ้าหน้าที่ ซึ่งอาจจะนำไปค้นบ้านอื่นได้

เห็นวันก่อนพี่เค้น เอ๊ยค้นตัวผู้ต้องสงสัย ไม่เห็นมีหมายค้นเลย จริงมั้ยนายโอม Shocked :Smiley Grin

ช่ายยย..ฮับ
ผมเห็นท่านรองฯ ป้อม ทั้งเค้น ทั้งคลึง ทั้งบีบ...ทั้งวน....
ทั้งบี้ ทั้งขย้ำ  เลยอ่ะครับ

ไม่เห็นแสดง "หมาย" เลยอ่ะครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น..

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์