๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 01:26:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติเรียนถามเรื่องเก่าๆครับ(อ่านไปหลายสิบหน้าแต่ก็ยังไม่เจอ)  (อ่าน 6345 ครั้ง)
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 02:33:28 PM »

เรียนถามเรื่องที่เกิดขึ้นที่อเมริกา เมื่อหลายปีก่อน หญิงชาวเกาหลียิงเด็กชายนิโกรที่เข้ามาลักทรัพย์หรือปล้นทรัพย์ในร้านขายของ จนเกิดจราจลขึ้นหลายวันติดต่อกัน เรื่องจบลงแบบใดครับ พี่ๆท่านใดที่เคยอยู่อเมริกา หรือท่านใดที่รู้เรื่องนี้ดี ช่วยตอบด้วยนะครับ หญิงเกาหลีติดคุกหรือเปล่าครับ แล้วตอนนั้นคนอเมริกันเขาคิดเห็นกันอย่างไรครับ (รบกวนพี่สมชาย(ฮา)ด้วยนะพี่)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 04:37:37 PM »

อยากรู้ด้วยคนครับ Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 05:02:38 PM »

http://www.csmonitor.com/2002/0429/p01s07-ussc.html

ลองดูที่ link ข้างบน
ผม search ใน google ด้วยคำว่า "korean girl riot" และฟลุ๊คเจอ Grin

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 05:19:44 PM »

อ่านเรื่องแล้วก็ไม่แน่ใจว่า เจ้าของร้านชำเป็นหญิงชาวเกาหลีหรือเปล่า
แต่คนถูกยิงในร้านน่ะเป็นเด็กหญิงผิวสี
ประมาณว่าเรื่องนี้เกิดก่อนการทีคนผิวสีก่อการจราจล กรณีตำรวจกระทืบคุณ รอดนีย์ คิง แล้วโดนปล่อยตัว
ชุมชนชาวเกาหลีซึ่งโดนเกลียดชังจากกรณีที่เจ้าของร้านชำยิงเด็กผิวดำอยู่ก่อนหน้านั้นเลยกลายเป็นเหยี่อจราจลไป

But L.A.'s black community was primed to explode by an earlier incident. Several months prior to the King-beating verdict, Latasha Harlins, a 15-year-old black girl, was shot and killed by a Korean grocer in an altercation over a bottle of orange juice.

The grocer had been found guilty of voluntary manslaughter in the death, but received a sentence of probation. For many poorer African Americans, the verdict was an outrage, and became a symbol of what they considered decades of economic colonialism by Korean store owners who operated in black neighborhoods.

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 03:53:53 AM »

http://www.csmonitor.com/2002/0429/p01s07-ussc.html

ลองดูที่ link ข้างบน
ผม search ใน google ด้วยคำว่า "korean girl riot" และฟลุ๊คเจอ Grin
ขอขอบพระคุณมากๆครับ  คุณ alonewolf 
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 09:49:43 AM »

voluntary manslaughter = ฆ่าคนตายโดยเจตนา
a sentence of probation = ตัดสินให้รอลงอาญา

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 03:24:26 PM »

voluntary manslaughter = ฆ่าคนตายโดยเจตนา
a sentence of probation = ตัดสินให้รอลงอาญา
ขอกราบขอบพระคุณท่านดร.ผณิศวรมากๆครับ ที่สละเวลามาแปลให้ กว่าผมจะเข้าใจข้อความก็ต้องเรียกลูกๆหลานๆมาช่วยกันแปลเข้าใจบ้างไม่ใจบ้าง เล่นเอาเหนื่อยครับ แต่ก็ได้ความรู้เพิ่มเติมครับผม  ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์