๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 11:17:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พันแกนเชียร์ 452 ต้องพันให้หนาเท่าไรครับ  (อ่าน 6275 ครั้ง)
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 12:31:57 PM »

เริ่มซนแล้วครับ Smiley

เห็นหลายๆ ท่านทำกันเลยอยากลองทำดูบ้าง

แต่ผมไม่ทราบว่าต้องทำให้หนาจากเดิมเท่าไรครับ (หมายถึงเส้นผ่าศูนย์กลาง)
และใช้วัสดุอะไรดีครับ

ขอบคุณครับ
 หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 01:43:04 PM »

ใช้เทปอลูมินัม ตัดเป็นเส้น ยาว 4 ซม. แล้วลองพันดู ถ้าหนาเกินจะขบเซียไม่ติด ค่อยๆตัดเทปออกทีละนิด

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 02:05:10 PM »

หนามากเท่าที่เซียร์ขบอยู่ได้ และปลดเซฟแล้วเข็มไม่ตาม...

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชัยวุฒิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 02:15:06 PM »

หัวเราะร่าน้ำตารินน่าอิจฉาเพื่อนๆสมาชิกที่แต่งได้ครับ  ผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนครับ เคยสอบถามการแต่งไกครั้งหนึ่งแล้วดูไม่รู้เรื่อง (มือใหม่จริงๆครับ) เลยไม่กล้าทำกลัวปืนพังครับ ยิ่งมีน้องเขาอยู่ตัวเดียวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 02:30:05 PM »

มาว่าเรื่องวัตถประสงค์ของการพันแกนก่อนครับ
   1. แกนที่เราจะพันเทปไม่ใช้แกนเซียร์นะครับ แต่เป็นแกนของไกปืน ซึ่งจะถูกย้ำมาเพื่อไม่ให้ถอดออก
   2. พันแกนเพื่อทำtrigger stop หรือ จะพันเพื่อปรับSear engage ให้น้อยลง เพราะแกนเดียวกันถ้าพันผิดตำแหน่ง ผลที่ออกมาหรือวัตถุประสงค์ที่ออกมาก็คนละอย่างครับ
   ดังนั้นในที่นี้เราจะมาว่ากันเรื่องการพันแกนไกปืนเพื่อทำtrigger stop นะครับ
   1 คุณนินต้องตอกสลักที่ยึดเซียร์ออกมานะครับ เพื่อถอดไกปืนออกมาจากระบบ (ระวังลูกปืนเล็กๆกระเด็นหายนะครับ)
   2 ตัดเทปอลูมิเนียมกว้างประมาณ5mm. ยาว4-5cm.ตามที่พี่กัปตันแนะนำครับ
   3 ใช้กาวlogtiteหยดที่ตรงกลางแกนไกที่เราจะพันเล็กน้อย (เน้นว่าตรงกลางนะครับ และปริมาณเล็กน้อย)
   4 พันเทปอลูมิเนียมไปจนหมดแผ่น
   5 ประกอบเซียร์และไกปืนกลับที่เดิม
       ถึงขั้นตอนนี้คุณนินก็ลองใส่ลูกเลื่อนและขึ้นลำดูครับ ถ้าขึ้นลำแล้วเซียร์กับไกไม่ขบกัน ก็ต้องถอดชุดเซียร์กับไกออกมาใหม่ครับ ดึงเทปอลูมิเนียมที่พันแกนอยู่ออกมาสักเล็กน้อย0.5-0.8cm.แล้วตัดเทปออกครับ ทำการประกอบกลับครับ แล้วก็ใส่ลูกเลื่อน+ขึ้นลำ ถ้าขึ้นลำได้ ก็ลองลั่นไกดูครับ การทำtrigger stop ก็เพื่อให้เวลาเราลั่นไกแล้ว ระยะเดินของไกควรจสิ้นสุดลงครับ ไม่ใช่ว่าปืนลั่นไปแล้วแต่ไกยังเดินวืดอยู่ครับ
    เมื่อเราพันสำเร็จแล้ว หรือขึ้นลำแล้วเซียร์บไกขบกันปกติ คุณนินอาจต้องถอดอีกักรอบ เพื่อหยดกาวlogtiteปิดปลายเทปอลูมิเนียม เพื่อป้องกันการคลายตัวครับ
   อีกวิธีที่อยากจะแนะนำก็คือวิธีเสริมท้องเซียร์ ให้สูงขึ้น นี่ก็เป็นหนึ่งในวิธีที่เราจะทำtrigger stopครับ เป็นวิธีที่ง่ายครับ คือแทนที่เราจะไปนั่งพันรอบแกนไก เราก็หาแผ่นพลาสติกหนาประมาณ3มม. กว้างเท่ากับความหนาของเซียร์ ใช้กาวlogtiteหยดที่ท้องเซียร์ (บริเวณที่แกนไก กดลงบนเซียร์) ติดแผ่นพลาสติกลงไป ทิ้งให้กาวแห้งสัก5นาที แล้วประกอบชุดลั่นไกกลับเข้าไป หลังจากนั้นก็ใส่ลูกเลื่อน+ขึ้นลำ ถ้าเซียร์กับไกไม่ขบกัน ก็ถอดชุดลั่นไกออกมาใหม่ แล้วตะไบที่แผ่นพลาสติกให้บางลง (ตะไบทีละนิดนะครับ) ลองประกอบเข้า-ออกจนเราได้ระยะtrigger stop ตามที่ต้องการ เป็นวิธีที่แข็งแรงดีด้วยครับ
Wooddy
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 02:43:28 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ
 หลงรัก หลงรัก หลงรัก

อีกวิธีที่อยากจะแนะนำก็คือวิธีเสริมท้องเซียร์ ให้สูงขึ้น นี่ก็เป็นหนึ่งในวิธีที่เราจะทำtrigger stopครับ เป็นวิธีที่ง่ายครับ คือแทนที่เราจะไปนั่งพันรอบแกนไก เราก็หาแผ่นพลาสติกหนาประมาณ3มม. กว้างเท่ากับความหนาของเซียร์ ใช้กาวlogtiteหยดที่ท้องเซียร์ (บริเวณที่แกนไก กดลงบนเซียร์) ติดแผ่นพลาสติกลงไป ทิ้งให้กาวแห้งสัก5นาที แล้วประกอบชุดลั่นไกกลับเข้าไป หลังจากนั้นก็ใส่ลูกเลื่อน+ขึ้นลำ ถ้าเซียร์กับไกไม่ขบกัน ก็ถอดชุดลั่นไกออกมาใหม่ แล้วตะไบที่แผ่นพลาสติกให้บางลง (ตะไบทีละนิดนะครับ) ลองประกอบเข้า-ออกจนเราได้ระยะtrigger stop ตามที่ต้องการ เป็นวิธีที่แข็งแรงดีด้วยครับ
Wooddy

เป็นอีกวิธีที่น่าสนใจครับ Shocked Shocked Shocked คุณ Wooddy

หัวเราะร่าน้ำตารินน่าอิจฉาเพื่อนๆสมาชิกที่แต่งได้ครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนครับ เคยสอบถามการแต่งไกครั้งหนึ่งแล้วดูไม่รู้เรื่อง (มือใหม่จริงๆครับ) เลยไม่กล้าทำกลัวปืนพังครับ ยิ่งมีน้องเขาอยู่ตัวเดียวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไอ้กระผมก็มีอยู่กระบอกเดียวนี้แหละครับ Grin

หัวน็อตอาจจะเยินไปบ้าง แต่คิดว่าถ้าได้ลองเล่นกับมันก็น่าจะสนุกกว่าเอามายิงเฉยๆ ครับ
(แต่ต้องหาข้อมูลเยอะๆ ก่อนว่าเขาทำกันอย่างไรบ้าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2006, 02:55:06 PM โดย นิน » บันทึกการเข้า

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
ชัยวุฒิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 02:49:26 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ
 หลงรัก หลงรัก หลงรัก

หัวเราะร่าน้ำตารินน่าอิจฉาเพื่อนๆสมาชิกที่แต่งได้ครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนครับ เคยสอบถามการแต่งไกครั้งหนึ่งแล้วดูไม่รู้เรื่อง (มือใหม่จริงๆครับ) เลยไม่กล้าทำกลัวปืนพังครับ ยิ่งมีน้องเขาอยู่ตัวเดียวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไอ้กระผมก็มีอยู่กระบอกเดียวนี้แหละครับ Grin

หัวน็อตอาจจะเยินไปบ้าง แต่คิดว่าถ้าได้ลองเล่นกับมันก็น่าจะสนุกกว่าเอามายิงเฉยๆ ครับ
(แต่ต้องหาข้อมูลเยอะๆ ก่อนว่าเขาทำกันอย่างไรบ้าง)

มีแบบที่อธิบายเป็นภาษไทยไหมครับ  แบบเป็นขั้นตอนแบบละเอียด ตอกสลักตรงไหนออกบ้าง ระวังลูกปืนตรงไหนหาย ผมดูแล้วงงครับ  ไม่เข้าใจคำศัพฑ์ของภาษาปืนเลยครับ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 04:11:03 PM »

จำได้ว่าท่านอาจารย์ ผณิศวรเคยลงบทความไว้ ในหนังสือ อวป. เล่มที่เท่าไหร่ไม่แน่ใจ ผมก็อาศัยหนังสือนั่นแหละ ถึงทำได้ เพราะลำพังอธิบายเป็นตัวอักษร ถ้าผู้อ่านไม่เข้าใจกลไก นึกภาพไม่ออก ก็เป็นเรื่องยากเอาการ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 05:05:16 PM »

ลองทำตามวิธีของคุณวูดดี้ครับ  ง่ายดี  แปะแผ่น trigger stop ที่ท้องเซียร์  ส่วนการลดระยะขบเซียร์ ก็แปะเจ้าแผ่นอย่างเดียวกันนี้ที่ห้องลูกเลื่อนตรงตำแหน่งที่แกนไกตัวหน้าแตะอยู่ครับ เพื่อกดให้ไกโยกมาข้างหลังนิดเดียว  แผ่นนี้ไม่ต้องหนามากครับ  ไม่เกิน 0.5 มม.  หนากว่านี้เซียร์ไม่เกาะ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 05:09:34 PM »

เยี่ยมครับพี่วูดดี้ เดี๋วรอให้เทปลอกเมื่อไหร่แล้วจะใช้วิธีของพี่บ้าง

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 05:39:43 PM »

เอาเวป ฝรั่ง ที่เอาวิธีแต่ง 452 แบบ อาจารย์ ผ. มาฝากครับ

http://projects.chatrifleclub.org/452triggermods.html

ส่วนอันนี้ เป็นชุดคิทสำเร็จรูป

http://cz452.com/springkit.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2006, 05:54:56 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 02:59:18 PM »

สรุปแล้วอยากทดให้สั้นเท่าไหร่ ก็พันหนาเท่านั้นใช่ไหมครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: [1]
  พิมพ์