๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 12:14:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีจาก Toyota....พร้อมปรับระบบเบรคของ Fortuner แล้ว  (อ่าน 15661 ครั้ง)
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

ปืน คือคำสั้นๆที่มีความหมายสำหรับผม

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 06:27:56 PM »

สำหรับผู้ใช้ Fortuner ที่ไม่พอใจในระบบเบรคเดิมๆ มีการใช้เบรคต่อเนื่องทำให้เกิดอาการเบรคเฟด
ทาง Toyota โดยฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ได้แจ้งมาทางทีมงานให้ทราบว่า
ศูนย์บริการ Toyota ทุกแห่งพร้อมให้บริการปรับระบบเบรคให้กับลูกค้า Fortuner
...................ตั้งแต่วันที่ 1 กรกฏาคม 2549 เป็นต้นไป......................

ผู้ที่ประสงค์จะเข้าโปรแกรมปรับระบบเบรค
ขอให้ทำตามขั้นตอนดังนี้
1. โทรหาศูนย์บริการที่ต้องการเข้าไปปรับเบรค แล้วนัดหมายเวลาในการเข้ารับบริการ
2. นำรถเข้ารับบริการตามเวลาและศูนย์บริการที่นัดหมาย

สำหรับสิ่งที่ Toyota จะทำการปรับให้คือ การทำงานของเบรคหลัง LSPV และชิ้นส่วนบางอย่างในระบบเบรค ซึ่งทางศูนย์บริการจะพิจารณาเปลี่ยนให้ตามปัญหาของลูกค้า

สำหรับลูกค้าที่ทำการเปลี่ยนดิสก์เบรคหน้าหลังมาแล้ว ขอให้แจ้งฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ก่อน โทร 023862000 เพื่อพิจารณาการปรับปรุงเบรคเป็นรายๆ ไป

ไม่จน-ไม่เครียด-ไม่กินเหล้า
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

ปืน คือคำสั้นๆที่มีความหมายสำหรับผม

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 06:29:13 PM »

+++++++ สรุปสถานการณ์ปรับเบรค Fortuner ครั้งที่ 2 (ประสานงานศูนย์บริการ) +++++++

มาสรุปกันอีกครั้งนะครับ วันนี้วันที่ 5 กค. 49 นับเวลาก็ผ่านไป 5 วันนับจากวันที่ Toyota เปิดบริการ Tune-up ระบบเบรคให้กับ Fortuner หลายท่านสมหวังไปเรียบร้อย หลายท่านกำลังรอคำตอบ และบางท่านติดปัญหาเรื่องศูนย์บริการ สำหรับท่านที่เบรคสั่งได้ดังใจแล้ว อย่างไรก็ขอให้ขับอย่างระมัดระวังนะครับ เบรคดีอย่างไรก็อย่าประมาท ถึงคราวคับขับอะไรก็ช่วยได้ยากนะครับ

ผมขอสรุปสถานการณ์ทั้งหมดดังนี้

1. สำหรับท่านที่ต้องการให้ทาง Toyota ช่วย Tune-up ระบบเบรค ขอความกรุณาทำตามขั้นตอนดังนี้คือ

>>> โทรไปยังศูนย์บริการที่ต้องการปรับเบรค ขอสายผู้จัดการศูนย์ หรือหัวหน้าฝ่ายช่าง
แจ้งว่าต้องการให้ทางศูนย์ปรับตั้งเบรค หากศูนย์ถามว่ามีปัญหาอะไร ก็บอกว่า เบรคแล้วไม่ค่อยมั่นใจ อยากให้จูนอัพให้ใหม่ เอาตามนี้นะครับ ไม่ต้องคุยเรื่องการ Recall เปลี่ยนอะไหล่ หรือบอกว่ารถมีปัญหาใช่ไหม แค่บอกว่า "อยากให้ศูนย์ทำการปรับเบรคให้" เท่านั้นพอ

สำหรับรายชื่อศูนย์บริการที่เพื่อนๆ ไปใช้งานแล้วเต็มไปด้วยความสะดวก ดูได้ที่กระทู้นี้เลยครับ
http://www.fortuner-club.com/webboard/questions.asp?QID=7971

>>> ทำการนัดเวลา และนำรถเข้าไปให้ช่างทำการปรับตั้งตามกระบวนการ

>>> ทดลองรถดู หากยังไม่ชอบใจก็ขอให้ช่างทำการเคลมหม้อลมและแผงดักลมรุ่นใหม่ ทางศูนย์จะทำเรื่องมาที่ TMT เพื่อทำการอนุมัติและเบิกอะไหล่ (ศูนย์ส่วนใหญ่ไม่มีอะไหล่ชุดนี้ อาจจะต้องรอสักนิดนะครับ)

>>> ทางศูนย์จะทำการนัดวันเปลี่ยนอะไหล่

>> นำรถเข้าเปลี่ยนอะไหล่เมื่อถึงเวลานัด

ได้ผลเป็นอย่างไรกรุณาแจ้งให้พวกเราทราบทางเวปนี้ด้วยนะครับ ทั้งชื่อศูนย์ ผู้รับเรื่อง เบอร์โทร เพื่อเพื่อนๆ รุ่นต่อไปจะได้ไปใช้บริการได้สะดวก

2. หากทางศูนย์บริการไม่ทราบเรื่องการปรับตั้งเบรค กรุณาให้ทางศูนย์โทรสอบถามมายังฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ เพื่อสอบถามรายละเอียดได้ (กรุณาอย่าโทรมาเองนะครับ ให้ทางศูนย์ติดต่อ)

3. สำหรับท่านที่ไม่ได้รับความสะดวก หรือทางศูนย์ปฏิเศษการเคลมให้ในกรณีที่ต้องการเคลม ช่วยลงรายละเอียดในกระทู้นี้ด้วย เช่น หมายเลขทะเบียน ชื่อ และเบอร์โทรติดต่อ ผมจะประสานงานกับทาง Toyota ให้ ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่นะครับ ใช้กระทู้นี้ที่เดียว จะมีเจ้าหน้าที่ของ Toyota ดูกระทู้นี้อยู่โดยตลอด

4. รถที่เข้าข่ายแนะนำให้เข้าโปรแกรมปรับเบรค คือ รถที่ท่านยังรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจในระบบเบรค หรือเคยใช้แล้วมีอาการเบรคลื่น

5. รถ Fortuner ที่ผลิตตั้งแต่กลางเดือนพฤษภาคม 49 เป็นต้นมา ได้ทำการเปลี่ยนหม้อลมเป็นรุ่นใหม่แล้ว จึงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหม้อลมใหม่แต่อย่างไร ส่วนรถที่ผลิตตั้งแต่กลางเดือนมิถุนายนเป็นต้นมา เป็นหม้อลมและแผงดักลมใหม่ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่แต่อย่างไร

6. ขอให้ทุกท่านใจเย็นและมั่นใจว่าจะได้รับการ Tuner-up อย่างแน่นอน ในช่วงนี้อาจจะมีติดขัดบ้างในศูนย์บริการที่ยังไม่เคยรับเรื่องมาก่อน อย่างไรก็ให้พูดจานุ่มนวล(แต่หนักแน่น)สักนิดนะครับ ถ้าเป็นไปได้ มีของติดไม้ติดมือไปฝากช่างเขาจะได้เป็นกำลังใจสักนิดก็ดีครับ (อันนี้ผมแนะนำส่วนตัวครับ ฮ่าๆๆ คนไทยมีน้ำใจเสมอ)

ตอนนี้เพื่อนๆ มากพอควรที่ได้ทำการ Tune-up เบรคไปเรียบร้อย หวังว่าท่านอื่นๆ คงได้รับการ Tune-up ด้วยดีนะครับ

สุดท้าย..ฝากเรื่องการขับขี่สักนิด เบรคของ Fortuner ที่ได้รับการ Tune แล้ว แม้ว่าจะหนึบ หยุดดี และมั่นใจเพียงไร แต่ก็ยังต้องขับรถด้วยความไม่ประมาท และใช้งานรถอย่างถูกต้อง อย่างมีสติด้วยนะครับ ไม่มีรถยนต์ใดรุ่นใดที่ไม่มีวันเกิดอุบัติเหตุ "รถดี" ที่ขับด้วย "คนดี" ทุกอย่างก็จะดี

มีความสุขกับการขับขี่ Fortuner ครับผม

ที่มา-- http://www.fortuner-club.com/webboard/questions.asp?QID=8026

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับชาวอวป.ที่ใช้Fortunerครับผม สวัสดีครับ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 08:27:08 PM »

......ไม่มีฟอร์จูนฯ ครับ...แต่อยากได้มาก................................. หัวเราะร่าน้ำตาริน
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 09:06:22 PM »

จะมีผลถึง VIGO ใหมหนอ    รอ.....รอ......รอ.......................

รักเธอ....ประเทศไทย
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 09:38:35 PM »

จะมีผลถึง VIGO ใหมหนอ    รอ.....รอ......รอ.......................
ผมถามเพื่อนที่ใช้วีโก้อยู่ครับ ตอนออกรถมาใหม่ๆก็เบรคทื่อครับ เขาแก้ปัญหาง่ายๆ โดยการไล่เปลี่ยน ตั้งแต่ผ้าเบรค+ยางใหม่(ยางที่ให้มากับรถไม่ค่อยจะดีเท่าไร) ถ้าทำสองอย่างแล้วไม่หาย ให้ทำการปรับตั้งวาวล์LPSVใหม่ ทำแบบนี้ดีกว่าไปเปลี่ยนดิสเบรคราคาหลายหมื่นจนถึงแสนบาทนะครับ สวัสดีครับ ห้าววว ง่วงๆๆๆ

นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 09:22:15 AM »

ผมถามเพื่อนที่ใช้วีโก้อยู่ครับ ตอนออกรถมาใหม่ๆก็เบรคทื่อครับ เขาแก้ปัญหาง่ายๆ โดยการไล่เปลี่ยน ตั้งแต่ผ้าเบรค+ยางใหม่(ยางที่ให้มากับรถไม่ค่อยจะดีเท่าไร) ถ้าทำสองอย่างแล้วไม่หาย ให้ทำการปรับตั้งวาวล์LPSVใหม่ ทำแบบนี้ดีกว่าไปเปลี่ยนดิสเบรคราคาหลายหมื่นจนถึงแสนบาทนะครับ สวัสดีครับ ห้าววว ง่วงๆๆๆ

แล้วที่เปลี่ยนออกน่ะ ทางเราเปลี่ยนเองใช่หรือเปล่า และถ้าถึงต้องปรับตั้งวาวล์ LSPV ทางศูนย์เขาจะบริการให้ด้วยไหมครับ

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
สารภี
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 11:49:21 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข่าวสาร ช่วงแรกที่มีข่าวทุบรถผมก้อตามดูผลอยู่ รอจนข้ามปีตั้งแต่ซื้อรถมา ขับไปลุ้นไป
มาตั้ง manual เบรคหลังเอง กว่าจะได้เล่นเอาเวียนหัว

nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 03:45:41 PM »

ดีใจด้วยสำหรับผู้ใช้ Fortuner

แต่สำหรับผมยังไม่มีตังค์ซื้อเลยอ่ะ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 04:43:43 PM »

จะมีผลถึงวีออสผมใหม่ครับ รู้สึกว่าขับมาเกือบครบ 60,000 แล้วเริ่มเสียเงินค่าเช็ครถแล้ว ตอนนี้กินน้ำมันเกือบสองบาทแล้วครับ ทำยังไงจะปรับให้ได้กิโลละบาทเหมือนเดิมครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
สารภี
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 05:17:52 PM »

ปัญหาเรื่องเบรค fortuner ไม่เกี่ยวกับ Vios ครับ
แต่ VIGO ใกล้เคียงเนื่องจากเป็น IMV project เหมือนกัน
รู้สึกปัญหาอยู่ที่เบรคหลัง เวลาเบรค บางคันออกแรงน้อยกว่าเบรคหน้ามาก ทำให้เบรคหน้าร้อน ประสิทธิภาพเลยลดลง
ปรกติเวลาเราเบรค จะมีการตั้งเบรค อัตโนมัติ แต่บางคันทำไม่ได้ มีปัญหาเรื่องก้านอะไรซักอย่าง
ถ้ามี fortuner ลองดึงเบรคมือถ้า 7-8 กิ๊กต้องเข้าศูนย์ให้เข้าตั้งให้แล้วครับ

☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 07:10:31 PM »

ใครไม่เคยลองไม่รู้หรอกครับว่าเบรคทื่อเเต่ปลอดภัยมันเป็นยังไง เเต่ก็ดีที่Toyotaออกมารับผิดชอบบ้างเเต่ไม่ช้าไปหน่อยหรือครับ Shocked ตกใจ Cry

[URL=h
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 07:28:58 PM »

แล้วที่เปลี่ยนออกน่ะ ทางเราเปลี่ยนเองใช่หรือเปล่า และถ้าถึงต้องปรับตั้งวาวล์ LSPV ทางศูนย์เขาจะบริการให้ด้วยไหมครับ
Vigo ผมว่าน่าจะเป็นทางเราจัดการเองครับ 0คงไม่ทำให้ วาวล์LPSV ปรับเองได้ครับ ถ้าไม่แน่ใจ ไปตามร้านที่รับแก้เบรควีโก้+ฟอร์จูนเนอร์ครับ

D.A.- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 05:06:58 PM »

อ้า...ขอถามเลยครับ ผมเพิ่งได้ Vigo รุ่น Prerunner 4 ประตูมา เบรคแล้วต้องลุ้นไม่เห็นเหมือน D-Max เลย ลองมุดเข้าไปดูเจ้า LSPV วาล์วแล้วกะจะลองปรับตั้งเอง ท่านใดเคยปรับตั้งแล้ว ขอถามสักนิดว่าตั้งขาให้สูงขึ้นกว่าเดิมอีกกี่มิลจึงจะ OK ครับ....

รักแฟน...ห่วงชู้...เอ็นดูกิ๊ก
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 05:12:53 PM »

ปรับเองต้องระวังนะครับ ปรับมากไปเบรคแล้วรถจะหมุนครับ แนะนำให้เข้าไปปรับตั้งที่อู่ที่มีเครื่องมือพร้อมดีกว่าครับ
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 07:32:12 PM »

ปรับเองต้องระวังนะครับ ปรับมากไปเบรคแล้วรถจะหมุนครับ แนะนำให้เข้าไปปรับตั้งที่อู่ที่มีเครื่องมือพร้อมดีกว่าครับ
ใช่ครับ ต้องใจเย็นทำทีละนิดๆ ปรับมากไปเบรคหลังจะจับก่อนเบรคหน้าครับ แล้วก็จะเกิดอาการรถหมุนเหมือนที่ท่าผองพัฒว่าครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์