๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:22:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ CZ 75 B  (อ่าน 129659 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:41:39 AM »

ยอดเยี่ยมมากครับ..สำหรับผลการทดสอบ พร้อมข้อมูล ปรบมือให้ครับ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 11:51:47 AM »

Smiley Smiley Smiley....ขอบคุณมากๆครับ...
ทุกทุกๆท่าน.... Cheesy Cheesy Cheesy....ชื่นชมมากๆครับ...

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 06:00:58 PM »

Smiley Smiley Smiley....ขอบคุณมากๆครับ...
ทุกทุกๆท่าน.... Cheesy Cheesy Cheesy....ชื่นชมมากๆครับ...
    ขอบคุณเช่กันครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะมีประโยชน์สำหรับผู่ที่สนใจครับ
ยอดเยี่ยมมากครับ..สำหรับผลการทดสอบ พร้อมข้อมูล ปรบมือให้ครับ..
   ขอบพระคุณครับ ส่วนนึงต้องขอบคุณข้อมูลอันมากล้นจากพี่ ๆทีมงานซึมเศร้าฯ ทุกท่านครับ ผมเอง ยังเอามาลงได้ไม่หมด ครับ เยอะจริง ๆ
Grin วันนี้ลองสลับสไลด์+ลำกล้องระหว่าง SP-01 กับ 75B ปรากฏว่าใส่กันได้เป๊ะ ๆ แต่ไม่ได้ลองยิงครับ ไม่มีสถานที่ Grin
    มันดูแปลกๆ เปล่าครับ พี่ ใหม่ สงสัย น่าตาคงพิลึกดี .... อิอิอิ
เยี่ยม แน่นไปด้วยเนื้อหาสาระ
  ขอบคุณครับ
โอ้ว !!! ได้ความรู้ดีมากเลยครับ อ่านแล้วเสียดายจังที่ไม่ได้มี CZ ไว้ในครอบครองซักกระบอก น้ำลายหก
   อิอิอิ  ...... ซื้อ สักกระบอกซิ ครับ SP-01 ก็ ดีลง IPSC ด้ ด้วย .... อิอิอิ
หลงรัก
ครับ
ยอดเยี่ยมครับ
 หลงรัก
  ขอบคุณ ครับ พี่
ขอบคุณมากครับ Grin
   ขอบคุณเช่นกัน ครับที่ติดตาม
ทดสอบกันตอนไหนวุ๊ย.....ผมไม่ได้ยิงเลยง่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน
  อิอิอิ .... พี่ครูดำมัวแต่ยิง 10/22 อยู่ ผม อยู่ อีกด้านของสนาม ครับ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน เลยอดยิง10/22 จนครบเลย ยิง ได้ สนามเดียวเอง .... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ยอดเยี่ยมครับ....ได้ทั้งความรู้...และบททดสอบ

ขอปรบมือให้ครับ Grin
   ขอบคุณข้อมูลจาก พี่ ..ด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 06:24:00 PM »

ด้วยความเคารพครับ

เยี่ยมครับทั้บททดสอบและข้อมูล

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

witthaya *รักในหลวง*
หวังเหวิดทุกคน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 03:31:12 AM »

ข้อมูลซีแซดในเชิงลึก ...........

จากการที่ผมลงทดสอบทำให้พี่ ๆหลายๆท่านในทีมงาน ซึมเศร้าฯ  ทราบข่าว
 และได้ช่วยกรุณาสืบค้นขอมูลต่าง ในเชิงลึก ส่งมาให้ผม...... ผมขออนุญาตรวบรวมเรียบเรียง
 นำมาเสนอตามนี้ครับ ..........ปืนสั้น CZ  (Ceska Zbrojovka) เป็นปืนที่มีประวัติน่าสนใจเป็นอย่างยิ่งครับ
ลองติดตามรับชมกันครับ

ต้นกำเนิดรูปแบบ

ระบบปฏิบัติการของ CZ 75 คือระบบรีคอยหน่วงเวลาแบบ Browning-FN .......
........คือลำกล้องจะเซาะร่องไว้ที่โคนลำกล้อง  เหนือรังเพลิงค่อนไปข้างหน้า สำหรับขัดกับร่องที่เซาะไว้ที่สไลด์ด้านใน ในจังหวะขัดกลอน..................ลดตัวลำกล้องลงในจังหวะปลดกลอน ด้วยห่วงรูปไต/ถั่วลิสงใต้ลำกล้องบริเวณรังเพลิง.....................ใช้บูชตายตัวติดกับสไลด์

ซึ่ง จอห์น โมเสส เบาร์นิ่ง ออกแบบด้วยการดัดแปลง จากระบบรีคอยลดลำกล้อง Browning-Colt
อันลือลั่นในปืนระบบ 1911.........ด้วยการตัดบูชปากลำกล้องออก ใช้บูชในตัวสไลด์เอง........ตัดระบบห่วงโตงเตงออก ใช้ห่วงรูปไต/ถั่วลิสงใต้ลำกล้องแทน..............และคงระบบการขัดกลอนแบบเซาะร่องไว้..................

ระบบปฏิบัติการแบบ Browning-FN ใช้ครั้งแรกกับปืน Browning HI-POWER ................ซึ่งถือว่าเป็นตำนาน ปืนพกกึ่งอัตโนมัติลูกดกกระบอกแรกของโลก ที่กลายเป็นตำนานอันยิ่งใหญ่ของปืนขนาด 9 มม.พาราฯ  กระบอกหนึ่ง.........

ต่อมา บ.SIG แห่งสวิตเซอร์แลนด์................ได้นำระบบปฏิบัติการนี้ไปใช้ ในปืน SIG P210 ......................และออกแบบลักษณะปืนด้วยการให้โครงปืนส่วนล่างโอบสไลด์ส่วนบน............ซึ่งทำให้ปืนมีฟิตติ้งที่ดีขึ้นและลดระดับการวางแนวลำกล้องให้ต่ำลง ทำให้มีความแม่นยำสูง ต่อมาทั้งระบบปฏิบัติการ และการออกแบบโครงปืนส่วนล่างหุ้มสไลด์ส่วนบน....................จึงเป็นต้นแบบของปืนในตระกูล  CZ 75 

โดยCZ 75  ได้นำเอาข้อดีของปืนหลาย ๆแบบมารวมไว้ที่ ตัวเองคือ
                      -  คอด้ามที่เล็ก  จาก Browning-FN
                      -  ความจุลูกที่มาก 15 นัด  จาก  Browning-FN ( 13 นัด )
                      -  ระบบ ปลดกลอน จาก  SIG P210
                      -  สามารถเข้าเซฟ ในจังหวะ  cocked-and-locked  แบบปืน ซิงเกิ้ล  1911

CZ 75 เป็นปืนจากประเทศเชคโกสโลวาเกีย  เป็นปืนสั้น ดับเบิล/ ซิ่งเกิ้ลที่ถูกออกแบบมาให้สามารถ พกพาในลักษณะ  cocked-and-locked เช่นเดียวกับ 1911 และ เบาร์นิงไฮเพาเวอร์ การพกพาแบบ cocked-and-locked คือการขึ้นนำกระสุน เข้ารังเพลิง นกง้างและทำการเข้า เซฟไว้    เป็นการพกพาในสักษระพร้อมใช้งานที่    สามารถชักปืนออกมาใช้งานได้รวดเร็ว
           ผู้ออกแบบ  CZ 75 ชื่อ คุสกี้  ผลิตเป็นครั้งแรกในปี 1975 (ที่มาของตัวเลข 75) ผลิตจากโรงงานในปี 1976  ถูกพัฒนาปรับปรุงมาจาก  ระบบปฏิบัติการแบบ Browning-FN  ตามที่ได้กล่าวมาแล้วข้างต้น   เป็นปืนที่มีสมดุลเป็นเยี่ยม  พกพาได้สะดวก  ปืนรุ่นนี้ Robert H. Dunlap  ผู้สอนการถอดประกอบบำรุงรักษาใน DVD ของ AGI ชื่นชมว่าออกแบบได้ฉลาดมากครับ  และเป็นปืนที่ Jeff Cooper ให้ความเห็นว่าเป็นปืนออโต ดับเบิลแอ๊คชั่นที่ดีที่สุด
             CZ 75  ถูกผลิตขึ้นในขนาดกระสุน  9 มม. ลูเกอร์/หรือ 9 มม. พาราฯ ( 9mm Luger/Parabellum  ) ซึ่งเป้นขนาดกระสุนที่  นาโตกำหนดให้ เป็นมาตรฐาน ทางการทหาร  เพื่อสะดวกในการส่งกำลังบำรุง ชาติพันธมิตรนาโต้ ตามสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติคเหนือ  ทุกชาติ ใช้กระสุนชนิดนี้ ประจำการในปืนพกทหาร

ว้าว  เกิดปีเดียวกับผมเลยนะเนี่ย   

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว

ผมลูกครึ่ง  สุราษฎร์ + กระบี่ ครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 04:50:36 PM »

มันดูแปลกๆ เปล่าครับ พี่ ใหม่ สงสัย น่าตาคงพิลึกดี .... อิอิอิ

Grin SP-01 ใส่สไลด์ 75B ด้านหน้าปลายสไลด์กับรางกันฝุ่นโหวงครับ แต่ 75B ใส่สไลด์ SP-01 เท่เลยครับ Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 08:26:43 PM »

Grin SP-01 ใส่สไลด์ 75B ด้านหน้าปลายสไลด์กับรางกันฝุ่นโหวงครับ แต่ 75B ใส่สไลด์ SP-01 เท่เลยครับ Grin
555  ไว้ ต้อง ขอรูปครับ พี่ใหม่ ....  อิอิอิ  75 B ผม ก้อยาก ใสสไลด์ เอสสะพีศูนย์ หนึ่ง  เหมือนกัน

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2006, 09:03:56 PM »

น้ำลายหกข้อมูลแน่น...น่าติดตาม..ยอดเยี่ยมมาก ท่านรอรูเกอร์ น้ำลายหก

speed (LO)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 11:52:53 AM »

ด้ามสวยจังชื้อที่ไหนจะเอาไปใส่75compactบ้าง
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:24:21 PM »

ของเขาดีจริงๆ  ไม่เชื่อถามลุงก๊งดูสิครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 04:35:30 PM »

ข้อมูลเยี่ยม ขอบคุณครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 06:28:36 PM »

สุดยอดเลยครับ สำหรับข้อมูลซีแซดทุกรุ่น  ขอบคุณครับท่าน RUGER
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 06:18:32 PM »

สวัสดีครับ
       เห็นอย่างนี้แล้วเลือกไม่ถูกเลยครับ ซีแซดกับซิก งบแค่อันเดียว
ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 10:00:20 PM »

ต้นกล้วยเละเลยครับ  ระยะยิงกีเมตรและใช้กระสุนไปกี่นัดครับ  สงสัยต้นกล้วยต้นนี้ รับกรรม ฮิๆๆ
satanko
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:51:37 PM »

รูปเพิ่มเติมครับ DAO, FA, SHADOW
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2006, 11:54:45 PM โดย satanko » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์