๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:02:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ CZ 75 B  (อ่าน 129876 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 01:47:56 PM »

CZ 75 B จัดเป็นปืนต่อสู้ ขนาดตัวเต็มพกพาในลักษณะพกนอก จะมีน้ำหนักมาก 
ถ้าพกพาแบบพกในพอใช้  เนื่องจากปลายลำกล้องที่เรียวเล็ก
 CZ 75B เป็นปืนที่ถูกนำไปเป็นปืนต้นแบบในอีกหลาย ๆ ยี่ห้อ
ไม่ว่าจะเป็น ทานโฟกลีโอ(Tanfloglio) ,วินสันคอมแบท(Wilson Combat ) ,อูซี่(UZI) เป็นต้น
CZ 75 ในรุ่นแรกๆที่ผลิตออกมา จะเป็น รุ่นไม่มีสมอล็อกเข็มแทงชนวน(Firing Pin Stop )
ต่อมาในรุ่นหลัง CZ ได้เพิ่มระบบสมอล็อกเข็มแทงชนวนเข้าไป  เลยใส่ชื่อรุ่น ต่อท้ายด้วย B
ในส่วน รหัสต่อท้ายอื่น ๆ  เช่น  D คือ รุ่นที่เปลี่ยนคันเซฟเป็น คันลดนก
        -  โครงปืนเป็นเหล็ก   
        -  ระบบรีคอยถ่วงเวลาปลดกลอนโดยใช้ห่วงรูปไตใต้ลำกล้อง 
        -  เกลียวลำกล้องเป็น 6เกลียว วนขวา
        -  แกนสปริงรีคอย เป็นแบบสั้น
        -  แมกกาซีนจุได้ 16 นัด
        -  ระบบลั่นไกเป็น ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล
        -  ศูนย์เป็น ศูนย์แบบต่อสู้ แต้มจุดขาว 3 จุด  ศูนย์หน้าใช้เสียบตรง ๆกับสไลด์ โดยมีสลักขวางอยู่
                       ศูนย์หลังสอดหางเหยี่ยวสามารถเคาะเลื่อน ซ้าย ขวา ได้ 
        -  คับบังคับกลไกต่างๆ อยู่ด้านซ้ายครับ ไม่ว่าจะเป็นคันค้างลำเลื่อน  เซฟ หรือ ปุ่มปลดแมกฯ
                       (มีรุ่นที่ มีคันบังคับซ้ายขวาคือรุ่น 85 B )  จาการลองของ พี่ ๆที่ใช้มือซ้าย ไม่เป็นอุปสรรคใด ๆครับ
                       หากเป็นคนถนัดซ้าย ให้ในนิ้วชี้มือซ้ายในการบริหารกลไกต่าง ๆ     
        -  น้ำหนักปืนเปล่าโดยไม่มีแมกกาซีน ประมาณ 910 กรัม 
        -  น้ำหนักปืนรวมแมกกาซีนและ กระสุน 15 นัดประมาณ 1210 กรัม  ( แมกฯสามารถ จุได้ 16 นัดแต่ผมจุแค่ 15นัด )
        -  ปุ่มปลดแมกฯยังเป็นรุ่นเก่าครับเป็นวงกลม  (รุ่นใหม่จะสูงกว่า ละจะออกรี ๆ)

เกลียวลำกล้อง 6เกลียวเวียนขวา

ชุดลั่นไก

ปรับแต่งให้เข้าเซฟได้ในตำแหน่ง ฮาร์ฟค๊อก

ศูนย์หน้า,ศูนย์หลัง

ห่วงปลดกลอน

ชิ้นส่วนหลัก ๆเมื่อถอดออกมีเท่านี้ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 01:49:49 PM »

CZ 75 B กระบอกนี้ ผมได้ความอนุเคราะห์ จากพี่ท่านนึงในเวปนี้ครับ เป็นปืนกระบอกแรกของผมเอง กว่าจะฝ่า ป3 , ป4 มาได้ ก็ลำบากพอดู  วิ่งเข้าออกที่ กองทะเบียนหลายรอบอยู่ (ช่วงนั้นกำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยนถ่ายงาน ให้กับศูนย์บริการประชาชน ) 
                      ปืนกระบอกนี้ถูกปรับแต่งมาแล้วโดยลดน้ำหนักไกซิงเกิ้ล เหลือ 2.5 ปอน โดยประมาณ
ไกดับเบิ้ล ผมไม่ได้ชั่งไว้ แต่การเดินไกราบเรียบดีครับ โดยปกติ CZ จะมีช่วงหลุดของไกซิงเกิ้ลกับดับเบิ้ล
ไม่ตรงกันกระบอกนี้ก็ถูกปรับแต่งมาแล้วให้ช่วงหลุดของไกดับเบิ้ลและซิงเกิ้ลหลุดในตำแหน่งเดียวกันใส่ทริกเกอร์สต๊อป เพื่อกันไกถลำในจังหวะ กระสุนลั่นแล้ว  ศูนย์หน้า,หลังเป็นศูนย์เดิม ไม่ได้เปลี่ยน  ( มีโครงการจะหาศูนย์เรืองแสงมาเปลี่ยนใส่แทนศูนย์เดิม )   นอกจากนั้นยังเปลี่ยนด้ามยาง เป็นของ โฮ๊ก (  HOGUE  ) เคยได้รับความอนุเคราะห์  จากครูดำเรื่องด้ามไม้เป็นด้ามที่สวยครับแต่ผมจับดูแล้ว ลื่นมือเลยเปลี่ยน    กลับไปเป็นด้ามของโฮ๊กเหมือนเดิม  อีกจุดที่มีการปรับปรุงคือ แต่งให้สามารถเข้าเซฟ ในจังหวะฮาร์ฟค๊อกได้
                      รายละเอียดของตัวปืน จากเวปไซด์ ของซีแซด ตามนี้ เลย ครับ ........

http://www.cz-usa.com/product_detail.php?id=29

เริ่มกันเลยดีกว่าครับยิงทดสอบที่ ระยะ 15 เมตร ทดสอบโดยการพาดยิงทั้งหมดครับ เพื่อลดแฟคเตอร์ อื่น ๆ
ของผู้ยิงเองลงไป โดยใช้กระสุน 3 แบบคือ 
               -ลูกซ้อม ของบุลเล็ต กล่องม่วง
               -ลูกซ้อม ของRoyal  Ammunition
               -ลูก FMJ ของรวท. (โรงงานวัตถุระเบิดทหาร )

ได้รับความกรุณาจาก พี่ โซ้ยตี๋  เป็นผู้ยิงทดสอบให้ครับ ...... ขอบพระคุณพี่โซ้ยตี๋ มา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

รูปสุดท้ายนี่แถมครับ ยิงต้นกล้วยขนาดเส้นรอบวงประมาณ 15 นิ้ว ด้วยลูกหัวรู บุลเล็ต  ระยะยิง ประมาณ 7 เมตร ครับ

เนื่องด้วยข้อจำกัดของการหากระสุนและทุนที่ผมมีเลย ไม่ได้ใช้ชุดยิงมากนัก  การทดสอบกลุ่มกระสุนในครั้งนี้ เป็นการทดสอบเพียงชุดเดียวครับ คือ ยิงเลย ผลออกมาเป็นไง ก็เอา แบบนั้นดังนั้น จึงไม่สามารถนำมาเป็นบรรทัดฐาน ในการเลือกกระสุนให้เหมาะกับปืน อีกทั้งในการเลือกกระสุน ยังขึ้นอยู่ที่ปืนแต่ละกระบอกว่าถูกกับลูกชนิด นั้น ๆ หรือไม่อย่างไรเพียงแต่พอจะใช้เป็นการเปรียบเทียบได้บ้างเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2006, 01:56:12 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 01:52:43 PM »

โดยสรุป ซีแซด เป็น ปืนที่เคี้ยวลูกได้ไม่ค่อยเลือก เนื่องจากเคยทดลองกระสุนในหลายๆ แบบ
สามารถป้อนและยิงได้โดยไม่ติดขัด กระบอกนี้เท่าที่ยิงมายังไม่เคยประสบปัญหาใดๆไม่ว่าสับไม่แตก, ไม่ป้อนลูก หรือ ติดขัดใดๆ   น้ำหนักโดยรวมถือว่าเป็นปืนที่หนักครับเนื่องจากเป็นปืนโครงเหล็ก ขนาดตัวเต็ม ผิวปืนเป็น แบบพ่นสี  ไม่ใช่รมดำ (ความแตกต่างในส่วนนี้ ผมไม่ทราบ แต่จากการใช้งานโดยส่วนตัว เก็บโดยไม่ได้รับการเช็ดถูกเป็นเวลา 3 เดือน ปืนยังไม่มีสนินขึ้น ) การพกพาอาจเป็นรองบ้างในปืนคอมแพ็คเนื่องจากขนาดลำกล้อง  และสไลด์ที่ยาวกว่า  แต่หากจำเป็นต้องพกถือว่าไม่เป็นการลำบากนักครับ .......
                  จะให้ผมติจะมีอยู่ บ้างเป็นข้อเสียคือ  ผิวที่ว่าเป็นสีพ่น  หากถูกขีดข่วนจะเป็นรอยได้ง่ายและอาจเป็นสนิมตามมา  (ส่วนนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาของเจ้าของด้วย ) อีกทั้งอย่างที่บอกปืนหนัก มากกกกก  Grin ครับ  อีกอย่างคือซีแซด เป็นปืนที่โครงหุ้มสไลด์  จึงทำให้เหลือเนื่อที่ให้จับที่สไลด์น้อยลง เวลารีบขึ้นลำเร็ว ๆ  จะมีปัญหาอยู่บ้าง ที่มือจะกำสไลด์เลยไปถึงโครง  แต่ปัญหานี้แก้ไขได้ด้วยการฝึกฝนครับ

ผมคงจบเรื่องการทดสอบ CZ 75 B กระบอกนี้แต่เพียงเท่านี้ครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าข้อมูลเหล่านี้จะเป็นประโยชน์แก่  เพื่อนสมาชิกที่กำลังสนใจ ปืนรุ่นนี้กระบอกนี้อยู่  อย่างน้อยใช้เป็นข้อมูลสำหรับเปรียบเทียบกับรุ่นอื่น ต่อไปครับ 

ยอดดอย
รุกก่อน ถอนทีหลัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 31

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 02:20:10 PM »

ขอบคุณมากครับ Grin Grin
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 02:58:37 PM »

กระสุน 3 แบบคือ 
               -ลูกซ้อม ของบุลเล็ต กล่องม่วง
               -ลูกซ้อม ของRoyal  Ammunition
               -ลูก FMJ ของรวท. (โรงงานวัตถุระเบิดทหาร )

ได้รับความกรุณาจาก พี่ โซ้ยตี๋  เป็นผู้ยิงทดสอบให้ครับ ...... ขอบพระคุณพี่โซ้ยตี๋ มา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

มิกล้าครับ ท่านรูฯ เรื่องปืนยืม กระสุนขอ สกอร์เป็นของผม อย่างนี้ ที่ไหน เมื่อไหร่ ขอให้บอกครับชอบมากครับ  Grin

และขอยืนยันสัจธรรมอีกข้อครับ คือว่า ปืน CZ75 ของคนอื่น ยิงได้แม่นกว่า CZ75 ของเราเสมอไปครับ  Grin

และแล้ว ณ.บัดนี้ ผมก็ได้เปลี่ยนกระสุนประจำการ CZ75 ของผมเอง จาก win 115 gr เป็นกระสุน FMJ ของรวท.

เรียบร้อยแล้วครับ ใครไม่เชื่อ มายิงพนันเอาเบียร์ช้าง 3 ขวด กับผมก็ได้ เอ้า!!!

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 03:06:02 PM »

ท่านรูเกอร์ จอร์แดน

ภาพนี้ท่านใช้กระสุนกี่นัดครับ...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
CZMANIA
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 03:24:38 PM »

ขอบคุณครับ ข้อมูลและภาพที่นำมาให้ชมครับ
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 03:38:48 PM »

Cheesy ยอดเยี่ยมเลยครับ  Cheesy

ugly gun
Full Member

คะแนน 0

เกิด แก่ เจ็บ ตาย

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 03:47:06 PM »

ขอบคุณมากครับ     (ช่องยิงใช่สนามทอ.หรือเปล่าครับ )

อิทังเม ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหตุ ญาตะโย โหตุ......
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 03:52:06 PM »

Smileyขอบพระคุณพี่รูเกอร์มากครับ...............เป็นบทสอบที่มีเนื้อหาดีมากครับ
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 03:52:06 PM »

ขอบคุณมากครับ (ช่องยิงใช่สนามทอ.หรือเปล่าครับ )

ถูกต้องแล้วครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 04:31:25 PM »

ขอบคุณคุณRUGER มากครับ Grin

และแล้ว ณ.บัดนี้ ผมก็ได้เปลี่ยนกระสุนประจำการ CZ75 ของผมเอง จาก win 115 gr เป็นกระสุน FMJ ของรวท.

เรียบร้อยแล้วครับ ใครไม่เชื่อ มายิงพนันเอาเบียร์ช้าง 3 ขวด กับผมก็ได้ เอ้า!!!

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ขอบคุณคุณโซ้ยตี๋ด้วยครับ................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 04:38:51 PM »

............ถึงว่าเมื่อวานเห็นก้มๆเงยๆอยู่ในช่องยิงนึกว่าทำอะไรตั้งนาน   ที่แท้ทดสอบปืนมาแบ่งปันความรู้กันนี่เอง  ขอขอบคุณมากครับ........

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 05:38:09 PM »

ท่านรูเกอร์ จอร์แดน

ภาพนี้ท่านใช้กระสุนกี่นัดครับ...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
  นัดเดียวครับ พี่ ก่อน หน้านั้น มีลองเอาลูก FMJ ยิงดู ครับ ปรากฎ ทะลุผ่าน ต้นกล้วยยืนตระหง่านดังเดิมครับ  ....

RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 05:40:48 PM »

ตอนนี้ผมได้รับข้อมูลเชิงลึกจากพี่ ๆ ทีมซึมเศร้ามา ครับ........ อิอิอิ ... เดี๋ยว พรุ่งนี้ ผมรวบรวมสรุปมาให้ชมอีกครับ  .................. ขอบพระคุณทุกท่านด้วยครับ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์