๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 12:04:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: NGV แตกต่างกับ LPG อย่างไร  (อ่าน 11282 ครั้ง)
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 04:39:54 PM »

ผมเชียร์ LPG เหมือนเดิมครับ เพราะผมไม่สะดวกเพราะอยู่ต่างจังหวัด และตอนนี้ผมใช้LPGมา74,000กม.แล้วไม่มีปัญหาอะไร ผมไม่ชอบ NGVตรงแรงดัน3000ปอนด์/ตร.นิ้ว LPGแรงดัน85ปอนด์/ตร.นิ้ว (อย่างน้อยๆผมก็มีแท็กซี่และแม่ค้าข้าวแกงเป็นเพื่อน) เห็นว่าLPGจะขึ้นราคาก็รอดูอยู่ครับอยากให้เป็นลิตรละ14-15บาท ตอนนี้มันถูกไป

เห็นด้วยครับ แล้วแอคคอร์ดเก่า ใช้ได้หรือเปล่าครับนี่  Cheesy

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 04:56:19 PM »

ผมเชียร์ LPG เหมือนเดิมครับ เพราะผมไม่สะดวกเพราะอยู่ต่างจังหวัด และตอนนี้ผมใช้LPGมา74,000กม.แล้วไม่มีปัญหาอะไร ผมไม่ชอบ NGVตรงแรงดัน3000ปอนด์/ตร.นิ้ว LPGแรงดัน85ปอนด์/ตร.นิ้ว (อย่างน้อยๆผมก็มีแท็กซี่และแม่ค้าข้าวแกงเป็นเพื่อน) เห็นว่าLPGจะขึ้นราคาก็รอดูอยู่ครับอยากให้เป็นลิตรละ14-15บาท ตอนนี้มันถูกไป

เห็นด้วยครับ แล้วแอคคอร์ดเก่า ใช้ได้หรือเปล่าครับนี่  Cheesy

รีบๆไปติดโลดแต่ควรเป็นอู่รถ    เพราะจะรู้ปัญหาดีกว่าร้านประดับยนต์(ประดับยนต์อย่าด่าเด้อ) หรือชอบระดับบิ๊กๆ022861808(บ.ชื่นสิริโดยคุณ สอ )    เจ้านี้เป็นบ.ผลิตถังแก็สด้วยติดแบบฟิกมิกเซอร์  ราคาไม่ควรเกิน  16000-17000  ถังแบบมัลติวาวล์  รวมชุดหลอกหัวฉีด  และ สวิชท์ออโต

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 05:18:45 PM »

:Smiley ที่ไหน บริการหลังการขายดีๆบ้างครับ Cheesy แนะนำด้วยครับ Cheesy อยากติดมานานแล้วครับ แต่ไม่มีข้อมูลครับ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อยๆครับ Grin

ถ้าอยากจะติดเเก็สแนะนำว่าควรจะติดใกล้บ้าน เพราะหลังจากติดตั้งเเล้วยังต้องเข้าๆออกๆอีกไม่ต่ำกว่าสี่ห้าครั้งเครื่องถึงจะทำงานสมบูรณ์ นอกจากดวงดีสองสามครั้งเป็นอย่างน้อยครั้งเเรกติดอุปกรณ์ ออกไปลองวิ่งจนจับอาการเครื่องและอัตรากินเเก็สแล้วเข้าไปปรับ ออกไปวิ่งอีกครั้งถ้าจบก็ดีไปถ้ามีปัญหาก็ต้องเข้ามาปรับแต่งเครื่องจนกว่าจะสมบูรณ แต่รวมๆแล้วผมว่าคุ้มครับ

ท่าน มาสสะเต้อ แนะนำหน่อยสิครับ แถวพระราม 2 อู่ไหนดีจ๊ะ
ตุ้มเหม่ง
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 12:55:00 PM »

NGV หาที่เติมยากมาก  LPG  เห็นมีที่เติมบ่อยครั้งไปเวลาขับรถ  น้ำหนักถังเบาหรือหนัก   ความปลอดภัยมากหรือน้อยกว่ากัน  น่าจะเป็นปัญหาย่อยๆ  แต่ปัญหาหลักๆ ผู้ใช้รถยนต์มีการแก้ไขเรื่องนิสัยการใช้รถยนต์บ้างหรือเปล่า  ติดแก๊สติดก๊าซแต่ขับแบบเดิมคือนิดหน่อยไม่ยอมเดิน  ใช้น้ำมันก็ขับไปบ่นไปว่าเปลืองเงิน  ต่อให้มีที่ดีกว่านี้ก็คงไม่พ้นต้องบ่นเรื่องค่าใช้จ่ายอยู่ดี  ติดแก๊สติดก๊าซก็ต้องจ่ายค่าติดตั้งและเสียค่าบำรุงรักษาเครื่องยนต์  ใช้น้ำมันก็ต้องลุ้นกับราคาน้ำมันที่ขึ้นๆ ลงๆ  ลองหันมาแก้ไขวิธีการใช้รถกันดีไหมคะเดินบ้างหากสามารถเดินได้  ไม่ขนของมากมายถ้าไม่จำเป็นต้องขนสัมภาระ  แล้วก็ดูแลลมยางให้อยู่ในระดับพอดีๆ  หรือไปทางเดียวกันก็อาศัยกันไปแล้วแชร์ค่าน้ำมันหรือค่าทางด่วนใช้รถ 2 วัน เว้น 3 วัน รับรองไม่ต้องทำอะไรกับรถแล้วค่ะ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 01:13:31 PM »

เชียร์LPGครับเลือกอู่หน่อยอย่าเน้นราคาเกินไป บ้านอยู่บบท.แต่ไปติดแถวพระราม2 (FixMix+Ramda+autoswitch+multivalve) ใช้ดีไม่มีปัญหา
เท่าที่เจอข้อเสียก็คือ
multivalve เติมช้า(ประมาณ 10 นาทีถึงจะเต็มถัง 75ลิตร)

บางคนบอกระวังLPGจะลอยตัว ผมไม่สนครับลอยตัวก็ยังถูกกว่าน้ำมัน ถึงจะแพงกว่าNGVแต่สักวันถ้ามีคนใช้เยอะNGVก็ต้องลอยตัว บริษัทที่ผูกขาดแค่วางหมากทางการตลาดไว้เท่านั้นเอง

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 01:15:34 PM »

ผมติดLPG ระบบFix-mix แรมด้าคอนโทรนมา 21,000

ในรถเก๋งโซลูน่า อายุ7ปี ตอนนี้ใช้งานแทนรถกระบะเครื่อง3000ที่จอดไว้แทนครับ

วันก่อนขับไปเมืองกาญ ไปกลับ400กว่าKm. หมดแก๊สไป1ถัง 350บาทครับ

อีกวันก็ไปนครปฐม ไปเจอรถติด กลับมาก็ไม่ต่างกัน 400กว่าโล 365บาท

ถ้าเอารถกระบะไป คงต้องเติมน้ำมัน 1300 บาทเป็นอย่างน้อยครับ  ตกใจหน้าซีด

เที่ยบแล้วประหยัดกว่าเยอะยังเสียดายที่ติดช้าไป คิดแค่2ครั้งก็สองพันบาทแล้วครับ หลงรัก

และแถวบ้านยังมีปั๊มแก๊สที่น่ารัก ราคาแก๊ส 9.69 บาทต่อลิตรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2008, 01:18:37 PM โดย gUnbOy » บันทึกการเข้า

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 01:30:18 PM »

ผมไม่ได้ไล่อ่านกระทู้ ครับ  แต่ทราบอยู่ว่า
CNG (NGV) เป็นแก๊สที่ได้จากธรรมชาติไม่ต้องผ่านกระบวนการกลั่น

LPG  คือแก๊ส ที่เกิดจากการกลั่น ปิโตรเลี่ยม เป็นแก๊สที่่ได้เปล่า  ไม่มีต้นทุนการผลิต
เพราะต้นทุนไปรวมกับ ราคาปิโตรเลี่ยมแล้ว.

ราคา แก๊สทั้ง ๒ ตัวนี้ จะต้องแก้ด้วยวิธีการทางการเมืองเท่านั้น
แต่ราคาที่เป็นไปนั้นมันเกิดเพราะความไม่ใส่ใจแก้ .. ของคนที่ มีหน้าที่ในรัฐบาลนี้

หลุมขุดเจาะในอ่าวไทย จะได้แก๊สทุกหลุม ผมรับทราบมาตั้งแต่ขุด พบ ๗ หลุม
ตั้งแต่ี ถนนธนบุรี-ปากท่อ เริ่มสร้างทาง. Smiley

ส่วนตัวผม ยังเห็นว่า LPG ยังมีความเหมาะสม แก่การใช้สอยในปัจจุบัน แต่ถูกกลไกทางการตลาดที่อิงการเมือง ที่เห็นแก่ประโยชน์ตน
ทำให้เกิดความทุกข์ยากอย่างที่่เป็นอยู่ ในปัจจุบัน ..   งอน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 01:43:52 PM »

ข้อมูลนี้จากการที่ผมได้มีโอกาสเข้าอบรมที่บ.หนึ่ง... เมื่อก่อนเข้าทำงาน

การสำรวจ NGV ในประเทศไทยนั้นเจอมานานแล้ว แต่ยังไม่จำเป็นที่จะขุดมาใช้

จึงเก็บไว้เป็นพลังงานสำรองของประเทศยามที่น้ำมันเกิดขาดแคลนเพื่อความมั่นคง...เขาว่ายังนั้น

ผมคิดว่าประเทศไทยจะได้มีพลังงานเก็บไว้ยามจำเป็นซะอีก.............ขอบคุณครับ

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 02:06:37 PM »

ผมติดตามข้อมูลเรื่องนี้มา 3 ปี แล้ว เพิ่งตัดสินใจติด LPG เมื่อต้นเดือนนี้เอง รถวิ่งได้ 1700 กิโลฯ จึงรู้ว่าประหยัด จริง

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 02:22:10 PM »

ดีเซล3000..อยากติดแก็สบ้างครับ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 02:22:52 PM »

ลงJ เลยพี่ชัย  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 02:24:35 PM »

เพิ่งผ่อนไปได้ปีเดียวเอง...
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 02:29:41 PM »

แสดงว่าเครื่องยังใหม่ขายมือสองได้ราคาดีครับพี่  ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 02:30:42 PM »

แสดงว่าเครื่องยังใหม่ขายมือสองได้ราคาดีครับพี่  ขำก๊าก
น่านๆ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน ขำก๊าก ขำก๊าก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 03:15:00 PM »

น่านๆ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน ขำก๊าก ขำก๊าก

สนับสนุนครับพี่ชัย ความแรงจะคู่กับความประหยัดครับพี่.....อิอิ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์