๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:42:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดหวัง  (อ่าน 16112 ครั้ง)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 03:22:57 PM »

...ประเด็นถกเถียงทางการเมืองนั้น ผมว่าทุกคนคงเห็นได้ชัดในเรื่องของเจตนาของแต่ละฝ่าย แต่ผมว่าคุณจักรภพไม่น่าที่จะนำเรื่องต่างๆ มาผูกกันโดยอาศัยสำนวนโวหารที่ทำประหนึ่งว่ามีเหตุผลอันควรเพื่อ justify การกระทำของฝ่ายที่ตนเองสังกัดอยู่ (ฝ่ายรัฐบาล) เพียงข้างเดียว และการออกรายการโทรทัศน์ทั้งสองวัน คุณจักรภพฯ ยังพาดพิงถึงบุคคลที่สามอยู่ตลอด ซึ่งโดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่เป็นการสมควรเป็นอย่างยิ่ง ในวันแรกอ้างถึงกรณีของท่านอาจารย์ปรีดีฯ ในวันที่สองก็อ้างถึงดร. ศุภชัยฯ ...  Sad Sad Sad

... เนื้อหาสาระและประเด็นที่เป็นข้อสงสัยของฝ่ายค้านหรือฝ่ายที่อยู่ตรงข้ามรัฐบาลก็ไม่ถูกตอบให้ตรงประเด็น อาศัยการ "อ้างถึง" หลักการและเหตุผลต่างๆ เพื่อเปลี่ยนจุดสนใจในขณะที่ตนเองไม่สามารถหาคำตอบที่เหมาะสมได้ คุณจักรภพอาจจะสอบผ่านในฐานะนักพูดหรือนักปาฐก ซึ่งฉายแววมาตั้งแต่สมัยเป็นนักเรียน แต่ในฐานะนักการเมือง ผมว่าสอบตก การแสดงออกในขณะออกรายการโทรทัศน์ด้วยสีหน้าที่เหมือนกับการเยาะเย้ยคู่สนทนา ผมดูแล้วรู้สึกน่าสมเพช ผมเชื่อว่าการให้เกียรติซึ่งกันและกันในการแสดงออก เป็นสิ่งที่ปัญญาชนพึงกระทำแม้ว่าทั้งสองฝ่ายจะมีแนวคิดหรือความเชื่อที่ต่างกัน...

...ด้วยความเคารพครับ โดยส่วนตัว ผมเคยเรียกคุณจักรภพว่า "พี่" เพราะเป็นรุ่นพี่ที่โรงเรียน บ้านก็เคยอยู่ใกล้กัน รู้จักกันดี เคยนั่งรถขส.ทอ. ไปโรงเรียนด้วยกันทุกวันในสมัยเด็กๆ แต่ตอนนี้ผมคงเปลี่ยนคำนำหน้าที่ผมเรียกจาก "พี่จักรภพ" เป็น "คุณจักรภพ" แทน...  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 04:13:52 PM »

..หลายอย่าง ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณ CT_Pro4 ครับ อย่าว่าแต่เฉพาะ นายจักรภพ เพ็ญแข เลย ( คนบ้าอะไร?   ..ผมหลงเชื่อตั้งนาน นึกว่ามีปัญหาทางสายตา.. ที่แท้สร้างภาพสวมแว่น เพื่อให้ตัวเองน่าเชื่อถือในการอ่านข่าว.... Grin Grin
  สำหรับ คนอื่นที่เกี่ยวข้องกับ "ระบอบทักษิน( ณ)" .. ไม่ว่า จะเป็น นายสุธรรม แสงประทุม ( เจ้าของคำพูด : ทางใคร..ทางมัน ??) นายวีระ มุสิกพงษ์ ( เจ้าของคำพูด :อย่าพายเรือให้โจรนั่ง ..? )  นายพงษ์เทพ เทพกาญจนา ( จอมหลักการรัฐธรรมนูธ นำหน้า..?? )   นายจตุรงค์ จ๊กม๊ก เอย..ฉายแสง  ( ผิดซ้ำซาก , เจ้าของคำพูด : รักประชาธิปไตย เลยต้องอยู่ในตำแหน่งต่อ ..?? ) แม้กระทั่งนายสุรพงษ์ สืบวงค์ลี   คนเหล่านี้เมื่อก่อน ผมเคยชื่นชมค่อนข้างมาก ก่อนที่จะมาอยู่ในระบอบทักษิน(ณ) ...แต่ตอนนี้..จะกาหัวและจะจำพฤติกรรมที่รับใช้ทรราชไว้ตลอดไป.....

...ตั้งแต่ "ระบอบทักษิน(ณ)"  เกิดขึ้นในประเทศไทย ...ผมเพิ่งรู้ว่า "ความดีและความชั่ว " และ " ความจงรักภักดีที่อ้างถึงกัน " ...มีมาตราฐานใหม่เกิดขึ้นหลายมาตรฐาน ...ไม่เหมือนตอนที่ผมเรียน "วิชาศีลธรรม"  ตอนเด็กๆเลย ..ทำเป็น ISO ..หลาย version ไปได้.... Grin Grin

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์