๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:17:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ใครโดน ไวรัสมั่งครับ  (อ่าน 14424 ครั้ง)
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2006, 10:48:27 AM »

ตอนนี้กำลังเจออีกตัวค่ะ..เป็นเครื่องของเพื่อนที่ทำงาน
มันชอบสร้าง File ซ้ำๆ มาให้ ยังจัดการไม่ได้เลยค่ะ..
ใครก็ได้ช่วยทีค่ะ..

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2006, 01:47:06 PM »

Grin คุณภูลองดูกระทู้เก่าของคุณวัฒน์  แล้วลองลง  โปรแกรม นอท ๓๒

ผมว่าโปรแกรมนี้ดีนะครับ   ฟรีอีกต่างหาก  ไม่เปลืองทรัพยากรเครื่องด้วย
มีอยู่ 2 โปรแกรมที่โหลดได้ฟรี  แต่ยังเปรียบเทียบคุณสมบัติและความสามารถไม่ได้ว่าตัวไหนดีกว่ากัน คือ NOD32 กับ Avast!

ยังไม่กล้าฟันธง  Grin
ใช้แล้วครับ แต่จำกัดได้ไม่หมด หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขอเบียร์ 2 ป๋อง ตามไปแก้ให้ถึงร้านเลยครับ Grin
มาได้เลยครับ เย็นนี้ Grin Grin Grin น้ำลายหก
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 11:12:14 AM »

ตอนนี้กำลังเจออีกตัวค่ะ..เป็นเครื่องของเพื่อนที่ทำงาน
มันชอบสร้าง File ซ้ำๆ มาให้ ยังจัดการไม่ได้เลยค่ะ..

Grin สร้างไฟล์ชื่อซ้ำไฟล์เดิมแต่เปลี่ยนนามสกุลเป็น .exe ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ไวรัสตัวนี้ (จำชื่อไม่ได้) ลบไม่ยากครับ แต่นอกจากมันจะก๊อปปี้ไฟล์แล้วมันจะไปลบเมนูบางอย่างของวินโดวส์ด้วย ซึ่งเมื่อลบไวรัสได้แล้วเมนูที่ว่านี้ก็จะไม่กลับมาเหมือนเดิม แต่ก็ยังสามารถใช้งานได้เกือบปกติ จะขาดก็เพียงไปปรับแต่งบางส่วนของวินโดวส์ไม่ได้เท่านั้น Grin
 Grin การลบ ถ้ายังไม่ได้อัพเดทโปรแกรมแอนตี้ไวรัสให้ไปอัพเดทก่อนครับ เมื่ออัพเดทแล้ว ให้ปิดการทำงานของ system restore ก่อน เพราะไฟล์ที่ติดไวรัสบางส่วนจะอยู่ในโฟลเดอร์ sytem restore ด้วย ถ้ายังเปิดการทำงานของ system restore อยู่จะไม่สามารถลบได้ (ไวรัสหลายตัวก็เช่นเดียวกัน) การปิดก็ให้คลิกขวาที่ my computer คลิก properties เข้าสู่ system properties คลิกที่ system restore แล้วคลิกเครื่องหมายถูกที่หน้าข้อความ turn off system restoe on all drive แล้วก็ apply เสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่แล้วจึงทำการแสกนไวรัสครับ สั่งให้โปรแกรมลบไฟล์ที่ติดไวรัสทิ้งไปเลยครับ Grin
 Grin ลบเสร็จก็เรียบร้อย สามารถใช้งานได้เกือบปกติอย่างที่บอกไว้ แล้วค่อยหาเวลาว่างฟอร์แมทเครื่องใหม่อีกในภายหลังครับ (ถ้าขี้เกียวก็ทิ้งไว้ก่อนได้) Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 11:22:05 AM »

Grin สร้างไฟล์ชื่อซ้ำไฟล์เดิมแต่เปลี่ยนนามสกุลเป็น .exe ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ไวรัสตัวนี้ (จำชื่อไม่ได้) ลบไม่ยากครับ แต่นอกจากมันจะก๊อปปี้ไฟล์แล้วมันจะไปลบเมนูบางอย่างของวินโดวส์ด้วย ซึ่งเมื่อลบไวรัสได้แล้วเมนูที่ว่านี้ก็จะไม่กลับมาเหมือนเดิม แต่ก็ยังสามารถใช้งานได้เกือบปกติ จะขาดก็เพียงไปปรับแต่งบางส่วนของวินโดวส์ไม่ได้เท่านั้น Grin
 Grin การลบ ถ้ายังไม่ได้อัพเดทโปรแกรมแอนตี้ไวรัสให้ไปอัพเดทก่อนครับ เมื่ออัพเดทแล้ว ให้ปิดการทำงานของ system restore ก่อน เพราะไฟล์ที่ติดไวรัสบางส่วนจะอยู่ในโฟลเดอร์ sytem restore ด้วย ถ้ายังเปิดการทำงานของ system restore อยู่จะไม่สามารถลบได้ (ไวรัสหลายตัวก็เช่นเดียวกัน) การปิดก็ให้คลิกขวาที่ my computer คลิก properties เข้าสู่ system properties คลิกที่ system restore แล้วคลิกเครื่องหมายถูกที่หน้าข้อความ turn off system restoe on all drive แล้วก็ apply เสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่แล้วจึงทำการแสกนไวรัสครับ สั่งให้โปรแกรมลบไฟล์ที่ติดไวรัสทิ้งไปเลยครับ Grin
 Grin ลบเสร็จก็เรียบร้อย สามารถใช้งานได้เกือบปกติอย่างที่บอกไว้ แล้วค่อยหาเวลาว่างฟอร์แมทเครื่องใหม่อีกในภายหลังครับ (ถ้าขี้เกียวก็ทิ้งไว้ก่อนได้) Grin

มิน่า... บางทีนายสมชายใช้ Restore แล้วเอาไม่อยู่ เลยต้องใช้ Norton Ghost เอา Backup มาใช้งาน...

ที่นายสมชายโดนแบบนี้ เป็นเพราะไม่ได้เปิด Norton Internet Security เอาไว้ตลอดเวลา... คือมันกินสปีดเครื่องแยะครับ... ให้เครื่องฯ วิเคราะห์ Pattern ราคาหุ้นเสียเวลาทั้งคืน แต่ถ้าปิดแล้วใช้เวลาแค่ชั่วโมงกว่าๆ...

แล้วเปิด Internet ระหว่างเอา"การ์ด"ลงไวรัสมันสวนหมัดแย็บ อยู่เรื่อย...

สงสัยต้องไปหา Nod 32 มาลองใช้แล้วครับ...

ขอบคุณทุกท่าน...
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 03:59:16 PM »

แล้วถามต่อครับ ลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัสตัวไหนดี เครื่องผม 850 MHz  OS เป็น  winme

อีกนิดนึงครับ ถ้าเป็น winme  จะปิด system restore  ยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2006, 04:05:30 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 04:23:01 PM »

ขอบคุณมากค่ะ...

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 04:49:11 PM »

แล้วถามต่อครับ ลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัสตัวไหนดี เครื่องผม 850 MHz  OS เป็น  winme

อีกนิดนึงครับ ถ้าเป็น winme  จะปิด system restore  ยังไง

Grin ปกติผมใช้ McAfee ครับ ตัวอื่นไม่ได้ใช้เลย Grin
 Grin การปิด system restore ของ windows me ทำดังนี้ครับ คลิกขวาที่ my computer คลิก properties เข้าหน้าต่าง system properties คลิก performance คลิก file system เข้าหน้าต่าง file system properties คลิก troubleshooting คลิกเครื่องหมายถูกที่ disable system restore คลิก apply แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่ครับ Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 07:35:31 PM »

ขอบคุณครับ พี่ใหม่

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 09:58:22 PM »

ขอบคุณครับ Grin
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 10:21:05 PM »

Grinผมโดนมาเเล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตารินไอ้SPY WARE นี้ มันจะมาฝังอยู่ในระบบเวลาเปิดหน้าต่างเนต มันจะ ลิงค์ ไปที่ เซอฟเวอ ให้เรา ลงทะเบียน เเละชำระเงิน พบ ลบทิ้ง สักเดี๋ยว มาก็ตัดมาอีก หัวเราะร่าน้ำตารินและที่สำคัญมันจะเจาะเข้าในข้อมูลเครื่องเราด้วยครับ อีกทั้งทำให้ เครื่องเราช้าลงมาก ในการใช้เนตครับ  หัวเราะร่าน้ำตารินได้ยาดีมาครับ เป็นโปรเเกรม ต่อต้านทั้ง ไวรัส  เเละป้องกัน สปายครับ เเละกันแมลงด้วย  หลงรัก..อ๋อลืมบอกไปครับ...ตอนโดนSPY นั้นผมใช้ั้ทั้งAd-Aware SE Personal และSpybot - Search & Destroyหาเเล้วก้หาไม่เจอ หัวเราะร่าน้ำตารินเพราะโปรเเกรมพวกนี้ จะเเสกนในชุดของโฟดเดอร์เเต่ตัวไวรัสพวกนี้จะฝังอยู่ตาม ไฟร์ ต่างๆ หาอยากครับ..เเต่พอใช้ Kaspersky Anti-Virus 6.0 หลงรัก ก็หาเจอ ในรูปเเบบ ไฟร์ โทรจัน เเละ ซิสเตมอะไรสักอย่าง หัวเราะร่าน้ำตารินจำไม่ได้จริง ครับ ลองหามาลงดูครับ หลงรัก

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์