ทรงผมที่ไม่ธรรมดา

<< < (3/5) > >>

xiehua dun:
อยากให้พัฒนาวินัยเด็กเรื่องอื่นๆจะดีกว่านะครับ

Don Quixote:
อ้างจาก: โจ ที่ กรกฎาคม 11, 2006, 02:14:17 PM

เรื่องทรงผม บางทีที่เขาออกกฏไว้ให้สั้นอาจจะเพราะ
1. เด็กผมยาว มักจะเป็นเหา (ในกรุงเทพไม่ค่อยพบ) ซึ่งเหาจะติดต่อจากเพื่อนไปสู่เพื่อน จนลามไปถึงคนที่บ้าน
2. บ้านเราอากาศร้อน ผมยาวเหงื่อออก เหม็นง่ายมาก
3. ช่างตัดผมจะได้มีรายได้
4. อาจารย์ปกครองจะได้มีงานทำ
5. ไม่อยากให้เด็กโดนพ่อแม่บังคับให้ไว้ทรงจุก ทรงแกละ ผมว่าถ้ามีตัวเลือกระหว่างทรงจุก ทรงแกละ กับทรงนักเรียน ผมว่าใครๆก็เลือกทรงนักเรียน

ถ้าลูกผมโต แล้วเข้าโรงเรียน ผมก็คงให้ลูกไว้ผมสั้นเพราะดูเรียบร้อยดี ไม่ร้อน รองทรงสูงน่าจะเหมาะสม

เห็นด้วยว่าเป็นเหตุผลในทางปฏิบัติครับ แต่ผมว่าน่าจะเหมาะกับเด็กประถมมากกว่า และที่เป็นปัญหาก็เป็นเด็ก ม.ปลาย ซะส่วนมาก เด็กที่ไม่อยากไว้ผมสั้นก็คือเด็กที่จะดูแลผมตัวเองได้ ไม่มีปัญหาเรื่องอนามัย

อย่างไรก็ตาม ผมว่าเรื่องตัดผมสั้นชี้ให้เห็นธรรมชาติในสังคมมนุษย์คือ

1. ปลูกฝังให้ประชาชนรับรู้ว่า "อันกฎระเบียบและคำสั่งใดๆ นั้น ผู้มีอำนาจสามารถยกเหตุผลมาสนับสนุนได้เสมอ" ขอให้ทำใจโดยถือซะว่าเป็นการฝึกตน

2. อันความเชื่อว่า "ทีข้าก็ยังโดนมาแล้ว แกก็ต้องโดนด้วย" นั้นมีน้ำหนักมากกว่าความเชื่อว่า "ที่ข้าโดนเรื่องเซ็งๆ มานั้น ข้าจะจัดการไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก" ก็ผู้เป็นใหญ่ทั้งหลายนั้นไม่เคยเบื่อผมสั้นกันเลยหรือครับ?

โจ:
ผมเห็นด้วยกับพี่ Law Enforcement ครับเรื่องเด็กม.ปลาย สำหรับนักเรียนชาย ผมว่าเดินสายกลางดีที่สุดครับ คือไม่สั้นจนเกินไป และไม่ยาวจนเกินไป ผมว่าโอเคครับ

"ทีข้าก็ยังโดนมาแล้ว แกก็ต้องโดนด้วย" ผมว่าเหมือนเรื่องรับน้องใหม่ ซึ่งผมก็ต่อต้านเหมือนกัน เพราะไม่เคยเห็นว่ามันมีประโยชน์ยังไงสำหรับการแกล้งน้อง ว๊ากน้องให้กลัว แล้วให้เหตุผลว่าเพื่อให้เขารับรู้ชีวิตจริงโลกแห่งความเป็นจริงที่มันไม่สวยหรู อะไรทำนองนี้

ผมว่ารุ่นพี่ที่คิดอย่างนี้ไม่เมา ก็บ้า เพราะชีวิตการทำงานไม่เห็นมีใครมาสั่งให้เต้นท่าแปลกๆ เจ้านายตวาดให้ลูกน้องกลัว หรือ อะไรก็ตามที่รุ่นพี่เคยบอกไว้ตอนรับน้อง

กลับมาเรื่องทรงผม ผมเรียนอยู่โรงเรียนซค.ตอนมัธยม ผมสั้นสุดๆ(1 ซม.นับจากหนังศีรษะ)ก็เคย รองทรงสูง รองทรงต่ำก็เคย ตอนเข้ามหาวิทยาลัยผมก็เคยไว้ผมยาว(ยาวเกือบบ่า ซึ่งแฟนบอกว่าเหมือนโจรมากๆ ผมก็ว่าอย่างนั้น) แต่สุดท้ายก็ต้องไว้สั้นเพราะความเหมาะสม และการที่ต้องติดต่อกับผู้อื่นๆ การแต่งตัวสุภาพกับทรงผมที่เรียบร้อย เป็นการให้เกียรติกับสถานที่ และ บุคคลที่เราติดต่อด้วย

อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของแต่ละท่าน การแบ่งบันความคิดเห็นกัน ย่อมได้รับความคิดแบบใหม่ๆเสมอครับ

ลานดาว:

ชอบให้เด็กนักเรียน ไว้ผมสั้นเกรียนค่ะ..ดูน่ารักดีออก..
ถึงตอนนี้..ตัวเองก็ยังชอบผู้ชายไว้ผมสั้นรองทรง..ดูแล้วสบายตาค่ะ..

RouRou_Mel - รักในหลวง:
ครับ ที่ Australia เด็กมัธยมที่นี่ไม่มีการบังคับเครื่องทรงผมครับ (หรืออาจมี แต่น้อยมาก)
และตอนเข้าเรียน ไม่มีการมาเข้าแถว ยืนตรง ทำตามคำสั่งครู "ตามระเบียบ พัก" "แถวตรง"
ตอนเดินขึ้นห้องก็ต้องเดินเป็นระเบียบ ห้ามแตกแถวเด็ดขาด

ดูเผินๆเด็กไทยควรจะมีระเบียบมากกว่านักเรียน Aussie
แต่เมื่อเด็กโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ผลเป็นตรงกันข้าม

เด็ก Aussie ถูกสอนให้เคารพกฏระเบียบ ไม่ใช่บังคับให้อยู่ในระเบียบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว