ทรงผมที่ไม่ธรรมดา

(1/5) > >>

คาเฟ่-99:
หัวข้อ: ทรงผมที่ไม่ธรรมดา
โพสต์โดย teacher2500 ที่ พฤษภาคม 3rd, 2005, 12:20pm
--------------------------------------------------------------------------------
ขอตอบแก็งค์ ทีม ที่ทนงตัวว่าเป็นผู้เจริญด้วยปัญญา

๑.  จริงๆแล้วนักเรียนพูดถูกว่ากฎระเบียบโบราณล้าสมัย
๒.  ถูกที่บอกว่าเป็นนักเรียนที่ไม่ใช้ทหารออกรบ
๓.  ถูกที่ทรงผมไม่หนักหัวใครและไม่ทำให้โง่หรือฉลาดกันได้
๔.  ถูกที่เยาวชนวัยรุ่นมีปัญญากล้าแสดงออก

แต่.......
ถ้าสังคมของเราไร้กฎระเบียบประเทศชาติจะอยู่ได้อย่างไร ที่เราหักไม้เรียวครูแต่ให้เด็กมีโอกาสวิจารณ์มากขึ้นให้โอกาสที่เขาว่าเป็นผู้มีปัญญาได้พูดกับครู แต่สุดท้ายก็แสดงออกแค่ปัญญาที่ไร้ความคิด  เพียงแค่อยากมีหัว(ศรีษะ)ที่จะคอยปลูกขนบนหัวที่คิดว่าสวยเท่านั้น
อยาก......
จะบอกเด็กๆเยาวชนว่า เลิกหันมาสนใจขนบนหัวตัวเองแต่หันมาสนใจว่าถ้าเรามีพฤติกรรมแย่ๆประเทศไทยจะอยู่ได้อย่างไร วันนี้มีกฎก็อยากออกกฎ มีรเบียบก็ว่าเชยล้าสมัย ดูหนังฝั่งเอาเยี่ยงอย่างตามหนังว่าเขาเจริญแต่รับเอาสิ่งแย่ๆเน่าๆเท่าที่ตนคิดว่าดีเหมือนที่ต้องการร่ำร้องอยากได้ ขน บนหัวยาวๆเพื่อดูว่า หล่อและเท่ห์  สังคมเรา เด็กของเราเกิดอไรขึ้นอีกหน่อยคงยก****ไหว้ครูแทนแล้เพราะเขาคิดว่าเขาโตแล้วพอที่จะรับฟังใครได้ ครูก็โบราณ พ่อแม่ก็แค่ผู้ให้กำเนิด
ถาม.....
จริงๆนะว่าเรียกร้องความสนใจมากไปหรือเปล่า พ่อแม่ ไม่มีเวลาหรือมีปัญหาสับสนในจิตกันแน่ คนอื่นเขาไม่เห็นเดือดร้อน ทำท่าว่าเป็นเสียงมาจากเด็กสักล้านคน แต่เอาความรู้สึกตัวเองมาเขียนด่าครู-อาจารย์เขา
ด้วยรัก............
จะบอกว่า อันคนใดลบหลู่ ครู - อาจารย์ ไม่ช้านานคนคนนั้นไร้แผ่นดินที่ผังผี จะกอบกิจการงานเนิ่นนาปี ก็จะมีแต่*** จนวายชนม์
วาจาครูแสนศักดิ์สิทธ์   เพราะคอยประสิทธ์   ประสาทวิชามานับหน
กว่าจะรู้ทุกถ้วนทั่วเป็นตัวตน  เติบโตจนได้ดีเพราะมีครู
อย่าโอหังอกตัญญูว่าตัวเก่ง  เอาเที่ยวเบ่งวิชามาเขียนด่า
เธอได้ดีเพราะมีครูจึงรู้วิชา  อ่านเขียนได้มาเพราะมีครูตรองดูเถิด
เอาสมอง ที่มีขนบนหัว   อย่าเที่ยวทั่วเขียนด่าประจานนะศิษย์เอ๋ย
ไม่ด่าใคร แต่ประจานสันดานเอย   ชั่วเพราะเรื่องขนบนหัวน่ากลัวจริง

อ่านแล้วใช่สมองที่มีขนบนหัวที่ร่ำร้องปานจะขาดใจอยากได้แทบจะตาย นั้นตรองดูนะ  ว่าสำนึกเป็นอย่างไร
ถ้าไม่รู้ยังโง่เขียนด่าอีก บอกได้คำเดียวว่า  ลาออกไปอยู่บ้านเฉยๆซะ

ขอบคุณ  สวัสดีลูกศิษย์ ที่ต้องการมีขนบนหัวยาวๆทุกคน

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.moe.go.th/cgi-bin/yabb/YaBB.cgi?board=news;action=print;num=1115097636

ปล.หนักใจจริงๆกับอนาคตของชาติ เมื่อคุณไปอ่านเพิ่มเติมแล้วคุณจะรู้ว่าผมหมายถึงอะไร

RUGER:
   อิอิอิ..... ผมว่าเป็นธรรมดา ของเด็ก  วัยนึง ผมเองก้อยากไว้ผมยาว ความคิดตอนนั้น แต่ อยากเท่ห์ อยากเหมือนผู้ใหญ่ เรื่องของเรื่องคือ อยากโชว์ หญิง ..............
           พอได้คืบก็จะเอาศอก ไว้รองทรงสูงได้ ก็อยากไว้รองทรงต่ำ  พอไว้รองทรงต่ำได้ ก็อยากไว้ผมยาว    พอทำงานเลย ไว้ซ่ะปรกบ่า สะใจดี(ยาวสุดที่ไว้ได้ เกือบกลางหลัง )  .......... แม้กระทั่งเคยมีปัญหากับผู้บังคับบัญชาเรื่องไว้ผมยาว แต่ สุดท้ายพอต้องออกมาแบกภาระแบกปากท้องอีกหลาย ๆปากท้อง ....... ทำงานในกิจการของ ตัวเอง ทุกวันนี้ เข้าร้านตัดผม บอก พี่ ตัดสั้น หน่อย .... ข้างหลังน่ะ ไถขึ้นสูงเลย ร้อน อิบหาย .............. 
                 ความแตกต่างของ ยุคนั้นกับยุคนี้ผม ว่าแค่ยุคนี้ มันเป็นยุคของ โลกกว้างไกล แค่ใครคิดก็ได้ยินไปทั้งโลก  .........
                  หันกลับมาดูความคิดตัวเอง ตอนนั้น ก็ขำดี .......... อิอิอิ เท่ห์ สะ อิบหาย .................  อิอิอิอิ

coda:
...อืมม์  บางประเทศเขาบังคับเรื่องการแต่งกายนักเรียนน้อยมาก  เมื่อเติบโตขึ้นมาเด็กของเขากลับเป็นคนมีระเบียบกว่าคนบ้านเรา  ซึ่งถูกบังคับให้แต่งเครื่องแบบไปได้  8)

Don Quixote:
อ้างจาก: coda ที่ กรกฎาคม 10, 2006, 05:31:21 PM

...อืมม์ บางประเทศเขาบังคับเรื่องการแต่งกายนักเรียนน้อยมาก เมื่อเติบโตขึ้นมาเด็กของเขากลับเป็นคนมีระเบียบกว่าคนบ้านเรา ซึ่งถูกบังคับให้แต่งเครื่องแบบไปได้ 8)

เห็นด้วยอย่างแรงครับ

เด็กตัดผมสั้นตามระเบียบ แต่นั่งรถไปพ่อสูบบุหรี่เสร็จก็ดีดออกนอกหน้าต่าง ใครจะตามมาจับเราล่ะลูก" ขับรถผิดกฎหมายก็ยัดเงินจราจร "ที่จริงค่าปรับเราก็มีจ่ายนะลูก แต่สะดวกดีเรื่องเล็กน้อย ไม่ได้ฆ่าใคร"

เด็กโตขึ้นก็........

korpat:
อ้างจาก: Law Enforcement ที่ กรกฎาคม 11, 2006, 01:27:02 PM

อ้างจาก: coda ที่ กรกฎาคม 10, 2006, 05:31:21 PM

...อืมม์ บางประเทศเขาบังคับเรื่องการแต่งกายนักเรียนน้อยมาก เมื่อเติบโตขึ้นมาเด็กของเขากลับเป็นคนมีระเบียบกว่าคนบ้านเรา ซึ่งถูกบังคับให้แต่งเครื่องแบบไปได้ 8)

เห็นด้วยอย่างแรงครับ

เด็กตัดผมสั้นตามระเบียบ แต่นั่งรถไปพ่อสูบบุหรี่เสร็จก็ดีดออกนอกหน้าต่าง ใครจะตามมาจับเราล่ะลูก" ขับรถผิดกฎหมายก็ยัดเงินจราจร "ที่จริงค่าปรับเราก็มีจ่ายนะลูก แต่สะดวกดีเรื่องเล็กน้อย ไม่ได้ฆ่าใคร"

เด็กโตขึ้นก็........

เห็นด้วยกับทั้งสองท่านครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป