๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:41:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานศาสตราวุธอยุธยา  (อ่าน 12969 ครั้ง)
bancha - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:20:31 AM »

เชิญผู้สนใจร่วมรับฟังการบรรยายเกี่ยวกับอาวุธไทยในอดีต และอาวุธที่พบในอยุธยา

โดย อ.ปริญญา สัญญะเดช เป็นผู้บรรยายหลัก

พร้อมการจัดแสดงอาวุธประกอบการบรรยาย

ในวันอาทิตย์ที่ 16 กรกฎาคม 2549 เวลาประมาณ 13.30 - 16.00 น.

ณ สถาบันเทคโนโลยีฯ เทคนิคกรุงเทพ ซอยสวนพลู (กม 1.2 ) ถนนสาทร

อาคาร 25 สาขาเทคโนโลยีการถ่ายภาพ  เข้าประตูใหญ่ จะอยู่ด้านขวาครับ

รถไฟฟ้าใต้ดินขึ้นสถานี ลุมพินี
ทางออก 2 ตรงมุมถนนสาทร
มอเตอร์ไซด์ 20 บาทครับ

รถสองแถวปากซอยสวนพลูที่เขียน เทคนิค

คาดว่าจะมีค่าใช้จ่ายในการจัดเตรียมสถานที่ อุปกรณ์และบุคลากรเพื่ออำนวยความสะดวกประมาณ 100 บาท/คน เด็กและเยาชนไม่เสียครับ

กรุณาลงชื่อในกระทู้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2006, 04:22:06 AM โดย bancha » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:29:38 AM »

เชิญผู้สนใจร่วมรับฟังการบรรยายเกี่ยวกับอาวุธไทยในอดีต และอาวุธที่พบในอยุธยา

โดย อ.ปริญญา สัญญะเดช เป็นผู้บรรยายหลัก

พร้อมการจัดแสดงอาวุธประกอบการบรรยาย

ในวันอาทิตย์ที่ 16 กรกฎาคม 2549 เวลาประมาณ 13.30 - 16.00 น.

ณ สถาบันเทคโนโลยีฯ เทคนิคกรุงเทพ ซอยสวนพลู (กม 1.2 ) ถนนสาทร
(ชื่อห้องบรรยาย และอาคาร แจ้งอีกทีครับ)

คาดว่าจะมีค่าใช้จ่ายในการจัดเตรียมสถานที่ อุปกรณ์และบุคลากรเพื่ออำนวยความสะดวกประมาณ 100 บาท/คน เด็กไม่เสียครับ

กรุณาลงชื่อในกระทู้ครับ

คุณบัญชามีการบันทึกเทปไหมครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:33:11 AM »

น่าจะมี.....เผื่อเพื่อนแดนไกลครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:35:28 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน เสียดายไปไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 05:11:34 AM »

Grin..ขอบคุณครับ..ผมเองคงไม่มีโอกาศได้ไปชม..รบกวนขอถาม จขกท. หน่อยครับ ดาบที่โชว์อยู่นี่เป็นดาบไทยหรือเปล่าครับ..เรียกว่าทรงอะไรครับ.. หลงรัก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 07:36:33 AM »

เล่มบนเป็นดาบที่ตีโดยช่างไทย แต่ตีแบบดาบญี่ปุ่น  สมัยก่อนก็เหมือนสมัยนี้ที่ดาบญี่ปุ่นแท้ๆแพงมาก(เทียบกันแล้วแต่ก่อนแพงกว่าสมัยนี้)

ส่วนเล่มล่างเป็นดาบไทยภาคกลางแท้ๆ   มีการพบใบดาบลักษณะนี้อีกในหลายพื้นที่ของอยุธยาครับ   เชื่อว่าหลายท่านอาจจะยังไม่เคยทราบว่าหน้าตาดาบไทยมีแบบนี้ด้วย

ทั้งสองเล่มงมขึ้นมาจากแม่น้ำเจ้าพระยา ที่วัดไก่เตี้ย จ.อยุธยา เป็นข่าวโด่งดังเมื่อเกือบสิบปีก่อน
(แต่ดังว่ามีคนไปขอหวยครับ)

ปัจจุบันยังเก็บรักษาที่วัด......เมื่อแรกขึ้นมาสภาพดีกว่าที่เห็นในภาพมาก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 07:38:42 AM »

เล่มที่สองทำไมด้ามยาวจัง ไว้ใช้ในลักษณะใด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 07:55:18 AM »

เท่าที่ผมทราบด้ามดาบสมัยก่อนค่อนข้างยาว
คงได้ทั้งเรื่องสมดุล ใช้ด้ามกระแทก และการป้องกันทางอาวุธของฝ่ายตรงข้ามเป็นต้น

ที่เห็นอยู่ในปัจจุบันคือพระแสงราชศาสตราประจำเมืองกำแพงเพชรครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 08:03:57 AM »

เท่าที่ผมทราบด้ามดาบสมัยก่อนค่อนข้างยาว
คงได้ทั้งเรื่องสมดุล ใช้ด้ามกระแทก และการป้องกันทางอาวุธของฝ่ายตรงข้ามเป็นต้น

ที่เห็นอยู่ในปัจจุบันคือพระแสงราชศาสตราประจำเมืองกำแพงเพชรครับ
ขอบคุณครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:40:21 PM »

เมื่ออาทิตย์ก่อนไปแวะทีอยุธยา.....ซื้อดาบคู่มา ๑ คู่  ....ไว้เป็นที่ระลึก.....ซื้อไว้ ให้ลูกหลานได้ดูว่า  บรรพชนไทย...รักษาแผ่นดินนี้ไว้ได้...ก็มาจากดาบ.....เช่นนี้ส่วนหนึ่ง...เหมือนกัน........
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 12:23:15 AM »

ไปแน่ๆ......... โอกาสดีๆอย่างงี้หายากครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2006, 05:07:30 AM »

ท่านที่สนใจช่วยส่งเรื่องที่สนใจและคำถามต่างๆที่

bancha_ktb@yahoo.com
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 03:34:09 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน สนใจครับ แต่ด้วยว่าไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย เลยนึกหัวข้อไม่ออกครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 10:38:47 AM »

ขอบคุณ  คุณบัญชา   

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 11:32:33 AM »

ขอบคุณครับท่านจขกทที่แจ้งข่าว...ถ้ากลับมาบางกอกทันจะไม่พลาดเลยครับผม Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์