๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:07:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหัวยางที่ เห็นในทีวีตำรวจเอาไว้ยิง ผู้ร้ายที่จับคนเป็นตัวประกัน  (อ่าน 3522 ครั้ง)
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 10:04:12 AM »

แล้วเราสามารถไปหาซื้อได้ไหมครับ อยากทราบเหมือนกันครับ
Piyawat
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 01:02:43 PM »

ที่อยากใช้กระสุนยาง เนื่องจากในบางเหตุการณ์ต้องการหยุดคนร้ายครับ โดยไม่ต้องการให้ถึงตาย เอาแค่ จุก เสียด แน่น หมดแรงต่อสู้ คุมตัวได้ รอจนตำรวจมา ถ้าใช้ลูกจริงหยุด คงต้องตัดสินใจแล้วว่า เรื่องต้องยาว เพราะถึงตาย

เหมือนกับใช้กระบองทุบครับ แต่คนทุบไม่ต้องไปเสี่ยงเข้าใกล้มาก

ถ้ามีจะได้เป็นทางเลือกได้ครับ ถ้านำไปฝึกใช้ให้ดีๆ กับเหตุการณ์บางเหตุการณ์ ผมว่า สบายใจกว่าใช้ลูกจริงเยอะ

และถ้ารัฐบาลกลัวมีปืนแล้ว เอาไปฆ่าคน ก็เปลี่ยนมาให้พกปืนได้แต่ต้องบรรจุลูกหัวยางเท่านั้น จำกัดลูกจริง

ผู้หญิงพกก็จะได้ทุ่นแรงในการต่อสู้ เหมือนผู้หญิงหมัดหนัก คนร้ายถ้าไม่มีปืน มีมีดหรือมือเปล่า ผู้หญิงจะได้สู้ได้บ้าง ถ้าใช้ลูกจริงไม่ค่อยกล้ายิงเท่าไหร่หรอกครับ ลูกหัวยางผมว่ากล้าแน่...

:Smiley....ผมหลับและฝันไปว่าได้เป็นนายก ก็จะให้มีลูกจริงใช้ได้เฉพาะ ทหาร ตำรวจเท่านั้น (กวดขันเป็นพิเศษไม่ให้หลุดรอดมาข้างนอกด้วย) ในเมืองให้พกปืนได้ แต่เป็นแบบหัวยาง ทะเลาะกันยิงไปไม่ถึงตาย มีโอกาสต่อสู้ได้เท่าเทียมกันทั้งหญิงชาย...

....เมียมาปลุกซะก่อนให้ไปล้างขวดนมลูก เสียดายจริงๆ ไม่งั้นจะอนุญาตให้มีรถถังคนละคัน พร้อมบินขับไล่อีกคนละลำ  Grin  หัวเราะร่าน้ำตาริน

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 02:35:56 PM »

เรื่องกระสุนยาง ยังมีข้อถกเถียงกันในหมู่นักวิชาการ นะครับ ว่าเอาอยู่ไหม ?   ตกใจ หรือจะเป็นการเพิ่มอารมณ์ความรุนแรงให้คนร้ายไปอีก   ใน ต่างประเทศ เขาเริ่มจะไม่ให้ จนท. ใช้แล้วครับ หันมาใช้ เครื่องยิงถุงทรายหนักๆ  และวิธีการอื่น แทน

ในบ้านเรา มี่ภาพข่าวที่เอาให้ดูแล้วนะครับ ว่า เอาไม่อยู่   ทั้งกรณี จี้เด็กผู้ชาย  โดนไปจังๆสองสามนัด คนร้ายยังตวัดมีดไปคอเด็กได้ ดีแต่ว่าเด็กเอามือรับคมมีด

อีกตัวอย่าง คนคลุ้มคลั่ง ไล่เผาบ้านตัวเองและบ้านญาติ  ตร.ยิงไป ใส่ลำตัวแล้วครับ ยังหันเอามีดมาฟัน ดีที่ ตร. เอาปืนรับ มีรอยฟันที่ปืน

กรณีคุมฝูงชน  การใช้กระสุนยาง  จะเป็นการเพิ่มการเผชิญหน้าเข้าไปอีก  และยังอาจมีพลาดกระสุนถูกอวัยะสำคัญ เช่นตา ทำให้มีการสูญเสียกันมากขึ้น กว่าที่ควรจะเป็น 

ปัจจุบัน เลยใช้พวก สเปรย์พริกไท, แก็สน้ำตา,  น้ำฉีด,  ตร.ม้า  , กระบอง ,  ในการควบคุมฝูงชนมากกว่า

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์