๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 06:23:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เนื้อม้า กินได้รึเปล่า ?  (อ่าน 3972 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:25:38 PM »

เพื่อนผมมันเอาปลาคราฟมาทอดกิน... อ๋อย

อร่อยมั้ยครับพี่ตั้ว   Shocked

กลิ่นหอมดีครับ แต่ไม่กล้ากิน.. อ๋อย อ๋อย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:26:24 PM »

พ่อผมเคยเลี้ยงม้า เมื่อมันตายลง ก็ไม่มีใครหรือชาวบ้านคนไหนนึกอยากจะกินเลย
พ่อเลยฝังมันที่ใกล้ๆบ้าน มันเป็นม้าใช้งานที่ดีมาก ใช้ขนข้าวจากในนากลับมาใส้ยุ้งฉางที่บ้าน
เลี้ยงคราวละตัวครับ ตัวเมียมักจะให้ลูกเลี้ยงต่อๆกันมา
แต่ถ้าออกลูกเป็นตัวผู้ มักจะขายไป เพราะตัวผู้โตแล้วมันมักจะเกเร เวลามันติดสัดเอาไม่อยู่หรอกครับ
มันจะคลั่งวิ่งเตลิดไปหาตัวเมียอย่างเดียวเลย
ผมเลยขี้ม้าเป็นตั้งแต่เด็กๆ ตอนเย็นๆควบตะลุยกลางทุ่งกลางนามันส์...จริงๆครับ
ถ้าทุ่งนามีน้ำด้วยล่ะก้อ ยังกะหนังเคาบอยเลย
เสียดายตอนนั้นยังเด็ก เลยไม่ได้หัดขี่ม้าไปด้วย ยิงปืนไปด้วย
 ถ้ามีล่ะก็...บิลลี่ เดอะคิด....ก็เถอะ... ยิ้มีเลศนัย คิก คิก ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:31:17 PM »

เมื่อก่อนผมก็กินสัตว์ใหญ่ครับ (ช้าง)

แต่เดี๋ยวเริ่มไม่ไหวเพราะมันแรง เลยกินสัตว์เล็กแทน (ลีโอ) Grin Grin

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:33:27 PM »

คน กินได้ทุกอย่างแหละครับ...ที่นี่ไม่กิน ที่อื่นก็กิน

วัว ควาย ...บอกว่า กินไม่ได้ มันเป็นสัตว์ใช้งาน มีบุญคุณ

หมา แมว ....บอกว่า มันเกิดมาเป็นเพื่อน

ช้าง ม้า...บอกว่า สัตว์ใหญ่ เคยกู้บ้านกู้เมือง

สัตว์พวกนี้ ใครกิน ถือว่าเนรคุณ

เป็ด ไก่ หมู กุ้ง หอย ปู ปลา ...บอกว่า กินได้ตามสบาย ...มันเกิดมาเพื่อเป็นอาหาร  ...ถามนิ๊ดดดด...มีใครเคยถามความสมัครใจของมันหรือยัง ...

สำหรับผม... ทุกชีวิตมีค่าเท่ากัน รักตัวกลัวตายเหมือนกัน....

หนึ่งชีวิตเพื่อชีวิตหลายชีวิต กับหลายชีวิตเพื่อหนึ่งชีวิต ...ผมเลือกตัวเลือกแรกครับ

พ่อนักปราชญ์ชาวดง  ก็บอกเขาไปเลยว่า ดิ้นได้คลานได้ผมกินได้หมด...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:37:02 PM »

ลืมอาชาอีกยี่ห้อ มุกเลยไม่สมบูรณ์.... คิก คิก

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:44:41 PM »

ม้าแข่งที่หมดสภาพ/ป่วยโรคขาอ่อน(ทรงตัวไม่อยู่)ราคา 4000 บาท/ตัว(ราคาปี 35-40)

ปัจจุบันก็ราคาประมาณนี้ครับ หลักพันถึงหมื่น ขึ้นอยู่กับ ขนาดตัวเล็ก/ใหญ่ สภาพม้ายืนได้หรือล้ม ม้าแข่งบางตัว พอแข่งเสร็จก็ล้มเลย

ลากขึ้นรถส่งพ่อค้า มีขาประจำรับซื้อ เขาเอาไปทำอะไร...Huh? ส่วนใหญ่เอาไปทำไส้กรอกเนื้อ เนื้อแดดเดียว ส่วนน้อยก็ปนเนื้อวัวขาย 

ท่านที่อยู่ใกล้แหล่งเลี้ยงม้าแข่งหรือสนามม้า ไส้กรอกที่ท่านกิน เนื้อแดดเดียวทอด ต้มแซบเครื่องในรสเด็ด....ชาบู-ชาบู   คิก คิก น้ำลายหก กิ๊วก๊าว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:44:48 PM »

ถ้าตำรวจเห็นชื่อกระทู้ที่คุยกัน ท่านจะคิดมากหรือเปล่านะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:56:39 PM »

คน กินได้ทุกอย่างแหละครับ...ที่นี่ไม่กิน ที่อื่นก็กิน

วัว ควาย ...บอกว่า กินไม่ได้ มันเป็นสัตว์ใช้งาน มีบุญคุณ

หมา แมว ....บอกว่า มันเกิดมาเป็นเพื่อน

ช้าง ม้า...บอกว่า สัตว์ใหญ่ เคยกู้บ้านกู้เมือง

สัตว์พวกนี้ ใครกิน ถือว่าเนรคุณ

เป็ด ไก่ หมู กุ้ง หอย ปู ปลา ...บอกว่า กินได้ตามสบาย ...มันเกิดมาเพื่อเป็นอาหาร  ...ถามนิ๊ดดดด...มีใครเคยถามความสมัครใจของมันหรือยัง ...

สำหรับผม... ทุกชีวิตมีค่าเท่ากัน รักตัวกลัวตายเหมือนกัน....

หนึ่งชีวิตเพื่อชีวิตหลายชีวิต กับหลายชีวิตเพื่อหนึ่งชีวิต ...ผมเลือกตัวเลือกแรกครับ

วัวหนึ่งตัวมี  ๑ ชีวิต  ฆ่าวัว  ๑ ตัว  กินได้ทั้งหมูบ้าน

ปลา ๑  ตัวก็มี ๑ ชีวิต  ฆ่าปลา  ๑๐๐ ตัว  ถึงจะพอคนทั้งหมู่บ้านกิน 

อะไรบาปมากกว่ากัน ?   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:57:51 PM »

ที่เป็นข่าวใหญ่โตเพราะเค้ากลัวยาตกค้างจากม้าแข่งครับ... รู้สึกว่าจะเป็นแก้อักเสบชนิดนึงที่ห้ามใช้ในสัตว์กินเนื้อ
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:01:03 PM »

เป็ด ไก่ หมู กุ้ง หอย ปู ปลา ...บอกว่า กินได้ตามสบาย ...มันเกิดมาเพื่อเป็นอาหาร  ...ถามนิ๊ดดดด...มีใครเคยถามความสมัครใจของมันหรือยัง ...

วัวหนึ่งตัวมี  ๑ ชีวิต  ฆ่าวัว  ๑ ตัว  กินได้ทั้งหมูบ้าน

ปลา ๑  ตัวก็มี ๑ ชีวิต  ฆ่าปลา  ๑๐๐ ตัว  ถึงจะพอคนทั้งหมู่บ้านกิน  

อะไรบาปมากกว่ากัน ?   Grin

สาธุ นาจ๊า นาจ๊า ....... พ่อดอกดาวเรือง ดอกกุหลาบ     ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก   ไหว้

ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:09:14 PM »

ผมเคยกินแต่ตับม้าเมื่อนานมาประมาณสามสิบปีที่แล้ว  ผู้เฒ่าผู้แก่บอกว่าเป็นยา ยิ้มีเลศนัย

แต่ไม่รู้เป็นยาอะไร...........................  จึงกินไปเพราะยังเด็ก(เพราะเห็นว่าเราผอมพุงโร)หรือเปล่า  เศร้า

แต่ถามว่าปัจจุบันจะกินหรือปล่า ......  ยอมรับถ้าหากรู้กินไม่ลงครับ ขอกินอาหารที่หาได้แบบอื่นก่อนดีกว่า  ไหว้

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:10:48 PM »

พ่อผมเคยเลี้ยงม้า เมื่อมันตายลง ก็ไม่มีใครหรือชาวบ้านคนไหนนึกอยากจะกินเลย
พ่อเลยฝังมันที่ใกล้ๆบ้าน มันเป็นม้าใช้งานที่ดีมาก ใช้ขนข้าวจากในนากลับมาใส้ยุ้งฉางที่บ้าน
เลี้ยงคราวละตัวครับ ตัวเมียมักจะให้ลูกเลี้ยงต่อๆกันมา
แต่ถ้าออกลูกเป็นตัวผู้ มักจะขายไป เพราะตัวผู้โตแล้วมันมักจะเกเร เวลามันติดสัดเอาไม่อยู่หรอกครับ
มันจะคลั่งวิ่งเตลิดไปหาตัวเมียอย่างเดียวเลย
ผมเลยขี้ม้าเป็นตั้งแต่เด็กๆ ตอนเย็นๆควบตะลุยกลางทุ่งกลางนามันส์...จริงๆครับ
ถ้าทุ่งนามีน้ำด้วยล่ะก้อ ยังกะหนังเคาบอยเลย
เสียดายตอนนั้นยังเด็ก เลยไม่ได้หัดขี่ม้าไปด้วย ยิงปืนไปด้วย
 ถ้ามีล่ะก็...บิลลี่ เดอะคิด....ก็เถอะ... ยิ้มีเลศนัย คิก คิก ขำก๊าก

ใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว  อยากขี่ม้ามาก   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:15:09 PM »

เคยไปฝึก รด.ที่เขาตะกุดรัง(ค่ายทหานพรานปักฯ.)...เขาก็แกงมาให้กินบ้าง...ต้มแบบต้มพุงวัวมาให้กินบ้าง(ไม่ทุกมื้อนะครับเป็นบางมื้อใน ๗ วัน ภาคสนามที่ไปฝึก)...เอร็ดอร่อยทั่ง รด.ชาย และ รด.หญิง...จนวันรับใบประกาศและติดปีก...เขาถึงมาเฉลย พวกเด็กในเมืองพากันทำท่าสอิดสะเอียน...รับไม่ได้จะอ๊วกสะให้แดดิ้นตายทั้งผู้ชายและผู้หยิง...แต่โรงเรียนผมทั้งชายและหญิง...ถามครูฝึกว่า มีขายที่ไหนครับ จะเอามาทำกิน...ครูฝึกตอบว่า "สนามม้ากองทัพภาคที่ ๒"...คริคริคริอร่อยดีนะผมว่า...

ตอนผมไปเขาตะกรุดรัง... ตลอดเจ็ดวัน... เจอแต่ต้มจับฉ่าย... ใส่วิญญาณหมูสามชั้นครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:17:33 PM »

คนเลี้ยงอาจผูกพัน  แต่คนอื่นเขาไม่ค่อยสนใจหรอก  ขี้เพลี้ยก็ยังกินเลยเนื้อสดๆจะเหลืออะไร แม้แต่หมารถชนตายใหม่ๆบางคนยกขึ้นรถ  เอาไปกินเอาไปทิ้งบ่อปลาดุกแป๊บเดียวไม่เห็นซาก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:18:07 PM »

สัตว์ปีก คือเครื่องบิน
สัตว์น้ำ คือเรือดำน้ำ
สัตว์บก คือรถถัง
3อย่างนี่แหละที่ไม่กิน  แต่ได้คอม

สัตว์ป่า ...ผมไม่กินพระฤษีและคอมมิวนิตส์ ... สัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ เสาสะพาน ...นอกนั้นกินหมดครับ

คอมมิวนิตส์สาวๆ สวยๆ ก็เยอะนะครับน้าเป้า... จะไม่ยอมกินเชียวหรือ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์