๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 12:15:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เนื้อม้า กินได้รึเปล่า ?  (อ่าน 3976 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 01:07:13 PM »

ผมว่าอร่อยกว่าวัวอีกครับ เมื่อก่อนข้ามไปซื้อกับพม่าแพงกว่าวัวอีกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:05:33 PM »

กินได้ครับ เคยกินเนื้อม้าแบบ sashimi  เมือง Gifu ญี่ปุ่นหลายปีแล้วครับ
สีแดงจัด แต่นิ่มเหมือนเนื้อปลา ไม่มีกลิ่นคาว

อเสวนา จะ พาลานัง
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:11:50 PM »

ถามคนที่ไปสนามม้าดูซิครับ......ว่ากินได้เปล่า เป็นอีกเมนูที่แนะนำ  ขำก๊าก ขำก๊าก น้ำลายหก เยี่ยม
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:22:11 PM »

เคยไปฝึก รด.ที่เขาตะกุดรัง(ค่ายทหานพรานปักฯ.)...เขาก็แกงมาให้กินบ้าง...ต้มแบบต้มพุงวัวมาให้กินบ้าง(ไม่ทุกมื้อนะครับเป็นบางมื้อใน ๗ วัน ภาคสนามที่ไปฝึก)...เอร็ดอร่อยทั่ง รด.ชาย และ รด.หญิง...จนวันรับใบประกาศและติดปีก...เขาถึงมาเฉลย พวกเด็กในเมืองพากันทำท่าสอิดสะเอียน...รับไม่ได้จะอ๊วกสะให้แดดิ้นตายทั้งผู้ชายและผู้หยิง...แต่โรงเรียนผมทั้งชายและหญิง...ถามครูฝึกว่า มีขายที่ไหนครับ จะเอามาทำกิน...ครูฝึกตอบว่า "สนามม้ากองทัพภาคที่ ๒"...คริคริคริอร่อยดีนะผมว่า...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:33:26 PM »

แถมมองโกล เค้าจะกินเนื้อมากันบ้างไหมครับ เห็นเค้าใช้งานม้าเป็นหลัก
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:38:20 PM »

แถมมองโกล เค้าจะกินเนื้อมากันบ้างไหมครับ เห็นเค้าใช้งานม้าเป็นหลัก

จะเหลือรึ  ซุปเนื้อม้ามีมาก่อนสมัยเจงกีสข่านแล้วครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:44:05 PM »

กินได้ครับ ฝรั่งเองก็กินบ่อยไป  กรณีนี้ที่เครียดกันเพราะ  อียู เขาควบคุมขั้นตอนการผลิตอาหาร  เนื้อวัว ก็ต้องเลี้ยงในกรอบที่เขาควบคุม  โดยสำแดงให้เห็นว่าเป็นไปตามเกณฑ์ ตั้งแต่สายพันธุ์ เลี้ยง จนถึงโรงเชือด  

เมื่อเจอการปนเปื้อนเนื้อม้าในเนื้อวัว เขาก็เต้น เพราะนอกจากสำแดงผิดประเภทแล้ว ยังไม่ผ่านเกณฑ์มาตรฐานการผลิต  และยังไม่รู้ว่าจะปนเปื้อนอะไรกันเพิ่มไปอีก

....ตามล่า...อีตอแหล
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:56:38 PM »

ผมก็เคยกินครับแต่แกงคั่วแบบปักษ์ใต้เหมือนเนื้อวัวเลย..

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
Double Tap^
เขาเรียกผมว่า....Hot Shot !
Full Member

คะแนน 13

การลั่นไก เป็นเพียงจุดเริ่มต้น เสมอ

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:02:43 PM »

เคยไปฝึก รด.ที่เขาตะกุดรัง(ค่ายทหานพรานปักฯ.)...เขาก็แกงมาให้กินบ้าง...ต้มแบบต้มพุงวัวมาให้กินบ้าง(ไม่ทุกมื้อนะครับเป็นบางมื้อใน ๗ วัน ภาคสนามที่ไปฝึก)...เอร็ดอร่อยทั่ง รด.ชาย และ รด.หญิง...จนวันรับใบประกาศและติดปีก...เขาถึงมาเฉลย พวกเด็กในเมืองพากันทำท่าสอิดสะเอียน...รับไม่ได้จะอ๊วกสะให้แดดิ้นตายทั้งผู้ชายและผู้หยิง...แต่โรงเรียนผมทั้งชายและหญิง...ถามครูฝึกว่า มีขายที่ไหนครับ จะเอามาทำกิน...ครูฝึกตอบว่า "สนามม้ากองทัพภาคที่ ๒"...คริคริคริอร่อยดีนะผมว่า...
พี่อยู่ นครราชสีมาหรือเปล่าครับ  ยังงัยก็ขอให้พี่ยืนหยัดอยุ๋ในความดีอย่างนี้ต่อไป ให้กำลังใจครับ
             ตำรวจน้ำดีที่นับวันน้อยลงทุกที

เอ่อ   ม้าหรอครับ   อร่อยดีครับ คล้ายๆ วัวนะผมว่า แถวๆปากช่องก็มีครับสงสัย มาแก่ๆ เขาคงมาทำอาหารครับ  แพงนิดนึง

มิว่าเป็นอาวุธลับที่ร้ายกาจเพียงใด อย่างมากก็ซัดใส่ร่างท่านให้เป็นรู เป็นโพรงไม่กี่แผล แต่น้ำตาของสตรี กลับสามารถราดรดหัวใจท่านจนแหลกลาญ
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:07:10 PM »

เพิ่มเติมให้นิดนึง

หลายประเทศในยุโรปกินเนื้อม้าครับ เอเซียก็มีญี่ปุ่นมองโกลก็ยังกินอยู่ เป็นเมนูสืบทอดกันมา

แต่ที่เขากลัว คือ สารตกค้างในเนื้อม้า โดยเฉพาเนื้อม้าแข่ง ที่ใช้ยาและสารกระตุ้น บางตัวถูกส่งเชือด

ชำแหละขายเป็นเนื้อ เรื่องสารตกค้างในอาหาร พวกฝรั่งมันตื่นกลัวครับ พอๆกับที่คนไทยกลัวผีปอบผีแม่หม้ายนั่นหละ....
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:13:04 PM »

เพิ่มเติมให้นิดนึง

หลายประเทศในยุโรปกินเนื้อม้าครับ เอเซียก็มีญี่ปุ่นมองโกลก็ยังกินอยู่ เป็นเมนูสืบทอดกันมา

แต่ที่เขากลัว คือ สารตกค้างในเนื้อม้า โดยเฉพาเนื้อม้าแข่ง ที่ใช้ยาและสารกระตุ้น บางตัวถูกส่งเชือด

ชำแหละขายเป็นเนื้อ เรื่องสารตกค้างในอาหาร พวกฝรั่งมันตื่นกลัวครับ พอๆกับที่คนไทยกลัวผีปอบผีแม่หม้ายนั่นหละ....

คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก

สงสัยฝรั่งเค้ากลัวว่าจะคึกเหมือนม้ากระมังครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:21:35 PM »

โธ่  แค่เนื้อม้า

ขึ้นชื่อว่า คน  กินมันแทบทุกอย่าง

พี่ ไทย  ก็กิน แทบทุกอย่าง

จิ้งจก ตุ๊กแก ไส้เดือน หนู  แมงป่อง จรเข้ นกกระจอกเทศ ลืง งู

และอีกสารพัด  ใส่เครื่องแกง หนักมือหน่อย

ก็แทบจะไม่รู้ว่า เป็นเนื้ออะไรแล้ว

หรือเอามาตุ๋นยาจีน  กลิ่นหอม ฟุ้ง
ผมไม่ค่อยเชื่อถือคำพูดของน้า หากตากวางพูด ผมพอเชื่อ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Deknoi
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:59:49 PM »

เวียดนามถือเป็นของดีเลยละครับ  หากินไม่ยาก ถ้าใครไปแล้วเจอตอนสั่งมากินต้องทำใจหน่อยนะครับ เพราะมักผสมเนื้อ... (บ้านเราเรียกเก้ง) มาด้วยครับ   ไหว้ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:06:22 PM »

เนื้อม้ากินกันในกลุ่มคนที่นิยมครับเขาว่าอร่อย..ม้าแข่งที่หมดสภาพ/ป่วยโรคขาอ่อน(ทรงตัวไม่อยู่)ราคา 4000 บาท/ตัว(ราคาปี 35-40) ม้าแข่งวิ่งแข่งสัปดาห์ละ 1 ครั้ง ต้องบำรุงน้ำเกลือผสมยาประเภทปฏิชีวนะ+ฟอกอ็อกซิเจนในกล้ามเนื้อเพื่อเพิ่มกำลังทุกสัปดาห์ ส่วนทีต้องให้ยารักษาอาการบาดเจ็บอื่นๆเช่น..เจ็บข้อเอย.. เลือดจางเอย.. เล็บอักเสบเพราะช่างใส่เกือกม้าห่วยๆ และอื่นๆอีกเพียบ.. อ๋อย

เวลาจะวิ่งแข่งสู้เพื่อเอาวิน(ที่1) ต้องบำรุงสารพัดตลอด 1 เดือน สุดท้ายก่อนลงสนาม 30 นาทีเล่นโด๊บชั้นสูงทั้งฉีด+ลูกอม..ทั้งชีวิตม้าแข่งอยู่กับยาทั้งเข้าเส้น..ทั้งเข้ากล้ามเนื้อ..คิดดูว่าสารตกค้างจะขนาดใหน..อาจมีบ้างที่ร่างกายเขาขับสารทั้งหลายออกมาเองโดยความพิเศษของสายพันธุ์ที่แข็งแกร่ง..แม้แต่เซรุ่มก็ได้จากการฉีดพิษงูไปหมักบ่มในกระแสเลือดของนักวิ่งประเภทนี้..
เยี่ยม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:03:12 PM »

เนื้อม้ากินกันในกลุ่มคนที่นิยมครับเขาว่าอร่อย..ม้าแข่งที่หมดสภาพ/ป่วยโรคขาอ่อน(ทรงตัวไม่อยู่)ราคา 4000 บาท/ตัว(ราคาปี 35-40) ม้าแข่งวิ่งแข่งสัปดาห์ละ 1 ครั้ง ต้องบำรุงน้ำเกลือผสมยาประเภทปฏิชีวนะ+ฟอกอ็อกซิเจนในกล้ามเนื้อเพื่อเพิ่มกำลังทุกสัปดาห์ ส่วนทีต้องให้ยารักษาอาการบาดเจ็บอื่นๆเช่น..เจ็บข้อเอย.. เลือดจางเอย.. เล็บอักเสบเพราะช่างใส่เกือกม้าห่วยๆ และอื่นๆอีกเพียบ.. อ๋อย

เวลาจะวิ่งแข่งสู้เพื่อเอาวิน(ที่1) ต้องบำรุงสารพัดตลอด 1 เดือน สุดท้ายก่อนลงสนาม 30 นาทีเล่นโด๊บชั้นสูงทั้งฉีด+ลูกอม..ทั้งชีวิตม้าแข่งอยู่กับยาทั้งเข้าเส้น..ทั้งเข้ากล้ามเนื้อ..คิดดูว่าสารตกค้างจะขนาดใหน..อาจมีบ้างที่ร่างกายเขาขับสารทั้งหลายออกมาเองโดยความพิเศษของสายพันธุ์ที่แข็งแกร่ง..แม้แต่เซรุ่มก็ได้จากการฉีดพิษงูไปหมักบ่มในกระแสเลือดของนักวิ่งประเภทนี้..
เยี่ยม

อธิบายซะไม่อยากกินเลยครับ   อ๋อย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์