เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
พฤษภาคม 23, 2017, 10:07:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 41
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หางโผล่?  (อ่าน 40222 ครั้ง)
montri รักในหลวง และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
babara.
Hero Member

คะแนน -13910

No justice No peace

« ตอบ #375 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 05:30:46 PM »

ยายปรองดองนะ

งี้หมดอายุความก็กลับมาได้แล้ว
จะได้ไม่มีคนพูดว่าเมืองไทยแย่

5555   Wait and see    มาแน่ค่ะ  5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สิบปีผ่านไป  แม้วโกง   อย่างโน้น อย่างนี้  แล้วตอนนี้ล่ะ  " เรามาปราบโกง " ใช่มั้ยคะ เยี่ยม เยี่ยม

ทีมเอ  ทีมบี   ทีมซี  " เลือกตั้ง "   เมื่อไหร่   แพ้แม้วโม๊ดดดด ฮา  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

5555   แม้ว  " แจก สตางค์ " ค่ะ 555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

" โอม... นะจังงัง สังคังเต็มตูด หูดเต็มหำ ความระยำเต็มตัว ความชั่วทั่วกาย ความจัญไรเต็มอก นรกมารอ สอพลอได้ดี คนอัปรีย์เป็นใหญ่ คนจัญไรร่ำรวย คนหัวค...มีอำนาจ พาชาติชิบหาย วอดวายไปทั่ว ความชั่วจงเจริญ....โอมมมม......พ้วง....ถุ๊ยๆ  "
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -73

« ตอบ #376 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 08:03:27 PM »

ยาย งั้นหลวงพี่ธัมมี่ ก็ด้วยสินะหนีไว้ก่อนรอหมดอายุ ค่อยโผล่

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
babara.
Hero Member

« ตอบ #377 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 08:17:19 PM »

ยาย งั้นหลวงพี่ธัมมี่ ก็ด้วยสินะหนีไว้ก่อนรอหมดอายุ ค่อยโผล่

5555  ทำมี่  อายุ  เจ็ดสิบกว่าๆ  สร้างวัดมา  สี่สิบกว่าปี แล้วนะคะ 5555

เพิ่งโดน  ยัดคดี  " สามร้อย "  กว่าคดี  ภายในหกสิบวัน   ค่ะ

โดนข้อหา  " ไม่ไปรายงานตัว ตามหมายเรียก " เป็นคดีแรก ค่ะ

โทษปรับ  " ห้าร้อย "  แค่นั้นแหละค่ะ 

5555  ใช้กำลัง  ล้อมจับ  ยี่สิบกว่าวัน   " หมด  ร้อยล้าน " ค่ะ 555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

" โอม... นะจังงัง สังคังเต็มตูด หูดเต็มหำ ความระยำเต็มตัว ความชั่วทั่วกาย ความจัญไรเต็มอก นรกมารอ สอพลอได้ดี คนอัปรีย์เป็นใหญ่ คนจัญไรร่ำรวย คนหัวค...มีอำนาจ พาชาติชิบหาย วอดวายไปทั่ว ความชั่วจงเจริญ....โอมมมม......พ้วง....ถุ๊ยๆ  "
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 312

« ตอบ #378 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 06:44:11 AM »

อนาคตจะเป็นที่พักถาวรสำหรับคนหนีคดี ไม่ต้องหนีไปเมืองนอก. โดยเฉพาะนักการเมือง. ระบบรักษาความปลอดภัยดีเยี่ยม. พิสูจน์แล้ว. ชิตังเม โป้ง. ทำบุญเยอะๆนะโยม จะได้ปลอดภัย
babara.
Hero Member

« ตอบ #379 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 10:53:38 AM »

5555   หนีไว้ก่อน  พ่อสอนไว้ นะคะ 55 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แม้วก็หนี   ทำมี่ก็หนี   อีกหน่อย  " ลุง " ก็หนี เหมือนกันค่ะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555  ถ้าไม่หนี  " อาจติดเชื้อ ในกระแสโลหิต " ค่ะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

babara.
Hero Member

« ตอบ #380 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 11:50:06 AM »

ยายปรองดองนะ
งี้หมดอายุความก็กลับมาได้แล้ว
จะได้ไม่มีคนพูดว่าเมืองไทยแย่

55555   พี่  คากิ  เพิ่งอ้างข้อมูล  "  บลูม ตูบ "  บอกว่า ดัชนีความสุข คนไทยเพิ่ม  ใช่มั้ยคะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ลองอ่าน  " บทความ "  ท่านบรรยง  คนที่เคยมีตำแหน่ง  ประธานที่ปรึกษากระทรวงการคลัง  รัฐบาลลุงค่ะ

555555  ท่านบอก   " สลิ่ม "  อ่านภาษาอั้งม้อ ไม่แตก  แล้วเอามาบิดเบือน ค่ะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

https://www.facebook.com/banyong.pongpanich?fref=nf&pnref=story
Banyong Pongpanich

13 ชม. ·
ไชโย...ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีความสุขที่สุดในโลก ควรจัดฉลองใหญ่ได้หรือยัง?....(11มีค.2560)

พลันที่สำนักข่าว Bloomberg ประกาศการจัดอันดับ Misery Index 2017 เมื่อต้นเดือนมีนาคม ก็มีเสียงขานรับกันหลายรูปแบบ
เพราะปรากฎว่าประเทศไทยถูกจัดว่าเป็นประเทศที่มีความทุกข์ทรมาน(Misery)น้อยที่สุดในโลก อยู่ในอันดับที่ 65 จาก 65 ประเทศ
ที่ถูกนำมาจัดอันดับ ซึ่งพอเขาว่าทุกข์ทรมานน้อยที่สุด เราก็เลยแปลกลับได้ว่า มีความสุขที่สุดนั่นเอง

พวกเหล่าเสื้อเหลืองเหล่าสลิ่มอาจจะพากันดีใจยกใหญ่ อยากให้ยืดอายุการพักยกประชาธิปไตยไปอีกนานๆ
เพราะตั้งแต่มีปฏิวัติ เราก็ได้อันดับหนึ่งมาสามปีซ้อน (ซึ่งความจริงก่อนหน้านั้น เราก็อยู่อันดับดีต้นๆมาตลอด ...
แม้แต่ตอนที่ประกาศตอนมีนา 2557 ซึ่งประเทศไทยกำลังแตกแยกกันเละ ผู้คนเต็มท้องถนน รัฐบาลง่อย ชาวนารอเงินขายข้าว
 แต่ดัชนีก็ยังบอกว่าไทยเป็นหนึ่งในสามประเทศที่มีความสุขที่สุดในโลก)

ส่วนพวกที่เป็นกลางๆก็อาจจะสงสัยหน่อยว่า เราจะสุขที่สุดได้ไง ในเมื่อปัญหาก็ยังเต็มเมืองทุกๆด้าน คนทุกข์ยากก็ยังเห็นเต็มไปหมด
เทียบกับเมืองอื่นๆที่ไปเห็น น่าจะสู้เขาไม่ได้เป็นส่วนใหญ่ อย่าว่าแต่เป็นแชมเปี้ยนเลย ให้ติดหนึ่งในยี่สิบยังไม่น่าจะมีทาง ...
ยิ่งพวกคนส่วนใหญ่ที่ยังทุกข์ยาก ยังลำบากยิ่งคงงงเต๊ก ว่าดัชนีมันออกมายังงี้ได้ยังไง ก็พวกกูยังปากกัดตีนถีบ ชักหน้าไม่ถึงหลัง
หนี้สินท่วมหัวอยู่เห็นๆ ใครจะมีความสุขไปได้ สงสัยมันไปถามแต่พวกไฮโซ 1%แรก ที่ยึดครองทรัพย์สิน58%ของประเทศ
(ตามCredit Suisse Global Wealth Report) ซึ่งพวกนั้นยังไงๆมันก็ต้องมีความสุข ขนาดทำคนตายยังไม่ต้องรับโทษเลย

นี่ท่านโฆษกรัฐบาลก็รีบออกมาประกาศแสดงความชื่นชมยินดี แถมเมื่อวันศุกร์ท่านนายกฯก็พอใจและชมเชยหน่วยงานทั้งหลายของรัฐ
ที่ทำให้เรามีความสุข โดยท่านบอกว่า"การวัดในลักษณะนี้ เป็นการมองความสุขในสายตาของต่างประเทศที่เห็นว่า
ประเทศไทยของเรามีพัฒนาการที่ดีขึ้นในหลาย ๆ ด้าน ทั้งการบริหารจัดการบ้านเมืองที่ดี มีธรรมาภิบาลมุ่งมั่นขจัดการทุจริตคอร์รัปชั่น
รวมทั้งการเร่งแก้ไขปัญหาใหญ่ ๆ โดยมีการเร่งรัดที่ประชาคมโลกให้ความสนใจ อาทิเช่น เรื่องการประมงผิดกฎหมายและไร้การควบคุม (IUU)
การบินพลเรือน (ICAO) ให้เป็นไปตามกติกาสากล และในเรื่องของการค้ามนุษย์ ซึ่งถือเป็นวาระแห่งชาติของรัฐบาลนี้ เหล่านี้เป็นต้น
โดยการดำเนินการในทุก ๆ มิติ ทุก ๆ มาตรการของรัฐบาลและ คสช. ที่ทำอยู่ในช่วงเวลาเกือบ 3 ปี ที่ผ่านมา มีความสอดคล้องเชื่อมโยงกัน
และส่งผลให้เห็นผ่านตัวชี้วัดต่าง ๆ รวมทั้งในครั้งนี้ด้วย"

เรามาดูข้อเท็จจริงกันดีกว่านะครับ ว่าเรื่องของเรื่องมันเป็นยังไง.....

ก่อนอื่นคงต้องมาทำความรู้จักเจ้า"ดัชนีความทุกข์ยาก"(Misery Index)กันสักหน่อย ว่ามันคืออะไร มีความหมายอย่างไร....

Misery Index ถูกสร้างขึ้นในช่วงทศวรรษ 1960s โดย Art Okun นักเศรษฐศาสตร์อเมริกัน เพื่อใช้วัดความเป็นอยู่เฉลี่ยของประชาชน
โดยมีสมมุติฐานง่ายๆว่า อัตราเงินเฟ้อ(Inflation) กับ อัตราว่างงาน(Unemployment)เป็นสองปัจจัยที่สำคัญที่สุดที่ทำให้คนทุกข์ยาก
Okunก็เลยจับสองตัวนี้ที่มีค่าเป็นเปอร์เซนต์มาบวกรวมกันเลย แล้วสรุปว่าถ้าตัวเลขมีค่าสูงก็แปลว่าประชาชนทุกข์ยากมาก
เพราะต้องผจญกับภาวะเงินเฟ้อสูงต้องซื้อของแพงขึ้น ขณะที่งานก็หายากแถมเสี่ยงที่จะตกงานเพราะอัตราว่างงานสูง ...
ส่วนถ้าตัวเลขมีค่าตำ่ประชาชนก็น่าจะมีความสุข เพราะเงินเฟ้อตำ่แถมมีงานทำกันเป็นส่วนใหญ่

ในช่วงสามสิบปีแรกที่คิดขึ้นมา Misery Indexถูกใช้เพื่อเปรียบเทียบสภาวะในช่วงต่างๆของสหรัฐเท่านั้น
โดยเฉพาะภาวะความทุกข์ความสุขในแต่ละยุคของประธานาธิบดีแต่ละคน (น่าสังเกตว่าหลังสงครามโลก
ยุคจอห์นสันจะเป็นยุคที่ประชาชนมีความสุขมากสุด ในขณะที่Okun เป็นประธานที่ปรึกษาเศรษฐกิจของประธานาธิบดีจอห์นสัน)
จนกระทั่งเมื่อไม่ถึงยี่สิบปีนี่เองจึงจะมีคนเอาไปใช้เปรียบเทียบระหว่างประเทศต่างๆในโลก

มีการวิพากษ์กันมากว่าการใช้แค่ปัจจัยสองอย่างในนำ้หนักที่เท่าๆกันมาวัดความทุกข์ความสุขนั้น
จะทำให้ไม่ครบถ้วนและอาจคลาดเคลื่อนสูงได้ มีการปรับปรุงกันหลายเวอร์ชั่น เช่น เพิ่มเอาตัวเลขอัตราดอกเบี้ยบวกเข้าไป
และลบด้วยอัตราการเติบโต แต่ไม่ว่าจะวัดด้วยสูตรไหน ประเทศไทยก็จัดว่ามีความทุกข์น้อยในกลุ่มต้นๆทั้งสิ้น

แล้วเรามีความสุขกันจริงๆไหม......

ถ้าเอาประเทศไทยไปเปรียบเทียบกับประเทศที่มีค่า Misery Indexสูงๆ 10 อันดับแรก
อย่างเวเนซูเอล่าแชมป์ 3ปีซ้อน ที่ได้คะแนนปาเข้าไป 499.7(เงินเฟ้อ492% ว่างงาน8%)
หรือ อาฟริกาใต้(32.2) อาร์เจนติน่า(30.9) กรีซ(23.2)
ตุรกี(19.Cool สเปน(19.6) ยูเครน(19) เซอร์เบีย(17.9) บราซิล(17.3) และอุรุกวัย(15.9)

เราก็คงจะเห็นด้วยว่าประชาชนไทยน่าจะมีความสุขมากกว่า ...

แต่ถ้าไปเปรียบกับพวกประเทศพัฒนาแล้วอย่างพวกในยุโรปเหนือ ในสแกนดินาเวีย สวิสเซอร์แลนด์ เยอรมัน ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์
หรือในเอเชียอย่างสิงคโปร์ เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ไต้หวัน เราก็อาจจะสงสัยว่าเรามีความสุขมากกว่าเขา
มีความทุกข์น้อยกว่าเขาตามที่ดัชนีชี้บอกจริงหรือ

ตามอันดับในดัชนี มีประเทศไทยประเทศเดียวเท่านั้นที่มีดัชนีตำ่กว่า 3 คือมี2.6 และมีแค่อีก 4 ประเทศเท่านั้น
ที่ตำ่กว่า5 คือ สิงคโปร์(3.1) สวิสเซอร์แลนด์(3.6) ญี่ปุ่น(3.6) และไอซ์แลนด์(4.6) นอกนั้นล้วนมีความทุกข์(Misery)เกิน5ทั้งสิ้น ..
.ที่พี่ไทยมีความสุขชนะคนอื่นหลุดลุ่ยก็เพราะเรามีคาดการณ์อัตราเงินเฟ้อที่ 1.6% และมีคาดการณ์อัตราการว่างงานเพียง1.0%เท่านั้น

การที่เรามีเงินเฟ้อตำ่นั้น จริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องที่ดีเลย ...ถึงแม้ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา โลกจะมีอัตราเงินเฟ้อที่ค่อนข้างตำ่อยู่ที่ประมาณปีละ 3%
แต่การที่เรามีเงินเฟ้อ -0.9%ในปี2015 และ 0.2%ในปี2016นั้น เป็นที่น่าเป็นห่วงว่าจะเข้าสู่ภาวะเงินฝืด
ถึงแม้ว่าปี2017คาดว่าเงินเฟ้อจะเพิ่มเป็น 1.6% แต่ก็ยังตำ่มากถ้าเทียบกับประเทศกำลังพัฒนาอื่นๆที่คาดว่าจะเฟ้อ4.5% ...
แน่นอนครับ เงินเฟ้อสูงมากๆย่อมนำความทุกข์ยากมาให้ประชาชน แต่เงินเฟ้อตำ่เกินไปก็ทำให้การพัฒนาหยุด
การเติบโตชะงัก โดยเฉพาะประเทศอย่างเราที่มีคนจำนวนมากมีรายได้ขึ้นกับราคาสินค้าโภคภัณฑ์(Commodity)ที่ราคาดันลดลง
 ย่อมทำให้คนกลุ่มนี้เดือดร้อน ซึ่งดันเป็นคนส่วนใหญ่ที่มีรายได้น้อยเสียอีก

ส่วนเรื่องอัตราการว่างงาน ที่ประเทศไทยครองแชมป์ว่ามีคนว่างงานน้อยที่สุดในโลกต่อเนื่องมาหลายปี
โดยเป็นหนึ่งในสองประเทศในโลกเท่านั้นที่มีอัตราการว่างงานตำ่กว่า1% (มีเพียงกาตาร์ที่มีพลเมืองแค่สองล้านเศษอีกประเทศเท่านั้น)
ประเทศนอกนั้นมีการว่างงานมากกว่า 2%ทั้งหมด โดยในภาวะปรกติที่เศรษฐกิจเติบโตได้ดี ประเทศพัฒนาแล้วจะมีอัตราว่างงาน 4-7%
อย่างอเมริกาที่ตอนนี้ถือว่าดีจนจะต้องขึ้นดอกเบี้ยก็เพราะมีอัตราว่างงานแค่4%เศษ ...ที่ตัวเลขการว่างงานเราตำ่อย่างไม่น่าเชื่อเช่นนี้
นักเศรษฐศาสตร์หลายคนเป็นห่วงว่าไม่ได้สะท้อนภาวะแท้จริง เพราะนิยามที่สำนักงานสถิติแห่งชาติใช้
คนที่มีงานทำอย่างน้อยหนึ่งชั่วโมงต่อสัปดาห์ก็ถือว่ามีงานทำแล้ว ถ้าโรงงานปิดตกงานกลับบ้านนอก
แค่ไปช่วยเก็บถั่วฝักยาวที่บ้านสักอาทิตย์ละครั้งก็ถือว่ามีงานทำแล้ว การจ้างงานไม่เต็มที่(Underemployment)ที่ประเทศไทยมีเยอะ
ไม่ถูกนับในMisery Index แถมเวลามีการสำรวจ คนว่างงานไทยไม่ค่อยจะชอบเปิดเผยตัว เพราะเปิดไปก็อายเปล่าๆไม่ได้อะไร
ไม่มีสวัสดิการใดๆให้เหมือนประเทศพัฒนาแล้วทั้งหลายที่คนว่างงานเขารีบไปรายงานตัวรับเงินสวัสดิการ ...
นอกจากนั้น ถ้าเราไม่มีคนว่างงานจริงๆ ยิ่งน่าเป็นห่วงใหญ่ว่าเศรษฐกิจชะงักงันติดกับอยู่อย่างนี้
แถมกำลังเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุ"แก่ก่อนรวย" แล้วจะเอาคนจากไหนมาช่วยเพิ่มผลผลิต

สรุปว่า การที่เราได้แชมป์โลกสามปีซ้อน มีMisery Index(ที่เอาอัตราเงินเฟ้อกับอัตราการว่างงานมาบวกกันดื้อๆ)ตำ่ที่สุดในโลกนั้น
เป็นเรื่องควรดีใจควรฉลอง หรือควรกังวลควรทุ่มเททำงานให้หนักขึ้นนั้นยังน่าสงสัยนัก
ถ้ามีหน่วยงานไหนควรได้รับคำชมเชยควรได้รางวัล ก็น่าจะมีแค่สำนักงานสถิติแห่งชาติแหละครับ
ที่ช่วยนิยามช่วยสำรวจการว่างงานซะจนเราทิ้งห่างทุกประเทศแบบไม่เห็นฝุ่น

ที่เขียนมาทั้งหมดนี่ ไม่ได้ตั้งใจจะขัดคอ หรือจะขัดขวางให้เสียบรรยากาศการฉลองข่าวดีใดๆเลยนะครับ
เพียงแต่อยากให้ตระหนักถึงความจริง ไม่อยากให้มีความประมาทใดๆนะครับ เรายังมีงานต้องทำอีกเยอะ
ก่อนที่ความทุกข์ยากของประชาชนทั้งหลายจะหมดไป

babara.
Hero Member

« ตอบ #381 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 11:56:52 AM »

5555  สลิ่ม  เอาประเทศไทย  ไปเปรียบ กับประเทศที่กำลัง  ง่อนแง่น กำลังจะ ล้มละลาย  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าเอาประเทศไทยไปเปรียบเทียบกับประเทศที่มีค่า Misery Indexสูงๆ 10 อันดับแรก
อย่างเวเนซูเอล่าแชมป์ 3ปีซ้อน ที่ได้คะแนนปาเข้าไป 499.7(เงินเฟ้อ492% ว่างงาน8%)
หรือ อาฟริกาใต้(32.2) อาร์เจนติน่า(30.9) กรีซ(23.2)
ตุรกี(19.Cool สเปน(19.6) ยูเครน(19) เซอร์เบีย(17.9) บราซิล(17.3) และอุรุกวัย(15.9)

skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 189

« ตอบ #382 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 12:26:07 PM »

ทุกเรื่อง ทุกปัญหา  มาจากคนเดียว  ไอแม้วมรึ๊งงงง

"DON'T TREAD ON ME"
babara.
Hero Member

« ตอบ #383 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 02:09:27 PM »

55555  สิทธิมนุษยชนไทย  ก็ ไปปราบโกง  ค่ะ  55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ประเทศไทยภายใต้ " รัฐบาล คุณสมชาย "    ห่วงใยสิทธิมนุษยชนมากกก
ส่งคณะผู้แทนร่วมประชุมคณะกรรมการสิทธิมนุษยชน สหประชาชาติ ถึง 46 คน!

เรื่องคณะกรรมการสิทธิมนุษยชนของยูเอ็นมีการประชุมกันตอนนี้ที่เจนีวา ผมรู้มาก่อนแล้ว
(เมื่อวานเห็นสื่อไทยบางอันรายงานแล้ว โปรแกรมที่พิจารณาประเทศไทย
บ่ายวันจันทร์ เช้าวันอังคาร มีถ่ายทอดสด ผมจะให้ลิงค์อีกที)

ก็พอดีเมื่อวานได้คุยกับเพื่อนฝรั่งคนหนึ่งที่จะไปร่วมประชุมด้วย
 เขาบอกว่า ประเทศไทย "โชว์อ๊อฟ" ว่าแคร์เรื่องสิทธิมนุษยชนมาก ส่งผู้แทนเข้าร่วมถึง 46 คน!

นี่ครับ รายชื่อคณะผู้แทนไทย 46 คน (ดูภาพประกอบกระทู้)

รายละเอียดของการประชุมครั้งนี้ ซึ่งเรียกว่า
CCPR - International Covenant on Civil and Political Rights 119 Session (06 Mar 2017 - 29 Mar 2017)
จัดโดย Human Rights Committee ดูได้ที่นี่ https://goo.gl/50yzNx

การประชุมครั้งนี้ มีการพิจารณา 6 ประเทศ ปรากฏว่า
คณะผู้แทนไทยใหญ่สุด มากกว่าอิตาลีถึงเกือบ 2 เท่า

บังคลาเทศ - ผู้แทน 16 คน
บอสเนีย - ผู้แทน 12 คน
อิตาลี - ผู้แทน 25 คน
เซอร์เบีย - ผู้แทน 33 คน
ไทยแลนด์ - ผู้แทน 46 คน
เติร์กเมนิสถาน - ผู้แทน 5 คน

ซาบซึ้งน้ำหูน้ำตาไหลเบยครับ ประเทศไทยช่างใส่ใจสิทธิมนุษยชนจริงจริ้ง...

..............
ปล. สำหรับใครที่ไม่รู้ ค่าโรงแรม-ค่าครองชีพในเจนีวา สวิส แพงมากกก
ภาษีคนไทยทั้งนั้นที่บรรดาท่าน "ผู้แทน" ไปถลุงกันน่ะ และ อ้อ การประชุมแบบนี้
 อย่างมากที่สุด ผู้แทนแต่ละประเทศที่จะไปนั่งประชุมและได้พูดจริงๆ แค่ไม่เกิน 5-6 คนหรอกครับ
แน่นอน ปกติต้องมีสต๊าฟไปซัพพอร์ตด้วย ประเทศอื่นก็มี แต่ขนาดเอาไป 46 คนนี่

เพื่อการ "โชว์อ๊อฟ" ล้วนๆ (หาโอกาสเที่ยวฟรีด้วยน่ะแหละ)

เห็นเพื่อนฝรั่งว่า การประชุมลักษณะเดียวกันครั้งก่อน (เรื่องสิทธิมนุษยชนของยูเอ็น) ราว 1-2 ปีก่อน
คณะผู้แทนไทยมีประมาณ 20 กว่าคน แสดงว่า ผ่านไป 1-2 ปี "สิทธิมนุษยชน" ไทย
เฟื่องฟูขึ้นเป็น 2 เท่าเลยมั้ง ถึงส่งคนไปร่วมเพิ่มเป็นเกือบ 2 เท่า!

araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -73

« ตอบ #384 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 05:18:36 PM »

ยาย เอาอะไรมาให้อ่านเยอะแยะผมอ่านเกินสามบรรทัดแล้วปวดหัว
รู้แต่ว่าถ้าประเทศไทยไม่ดีแล้วทำไมแม้วกับธัมมี่อยากอยู่เมืองไทย  ขำก๊าก

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
babara.
Hero Member

« ตอบ #385 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 07:06:30 PM »

ยาย เอาอะไรมาให้อ่านเยอะแยะผมอ่านเกินสามบรรทัดแล้วปวดหัว
รู้แต่ว่าถ้าประเทศไทยไม่ดีแล้วทำไมแม้วกับธัมมี่อยากอยู่เมืองไทย  ขำก๊าก

55555  ภาพโดยรวม  " ประเทศไทย "  ดี สุดยอด ค่ะ 555

ตั้งแต่ ทำเลที่ตั้ง  เป็น  " ไข่แดง เอเชีย "   ตรงเส้น  เสียวตูด  อากาศ ไม่ร้อน ไม่หนาวเกินไป นะคะ 5555

ทรัพยากรธรรมชาติเยอะ  วัฒนธรรมยืดหยุ่น  อัชฌาศรัยใจดี  อาหารอร่อย  สาวงาม นะคะ

ไอ้ที่แย่  หรือ  ชั่ว  คือ  " หัว "  มันรวบรัด  จับจอง แสดงความเป็นเจ้าของ  คนเดียวค่ะ

โบราณบอก   ตอนที่มืด  ตอนที่มิด  ที่สุด  นั่นแหละ  " ใกล้สว่าง " แล้วค่ะ

5555  รอไอ้พวก  " แก่ๆ  "  ตายก่อนค่ะ 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

babara.
Hero Member

« ตอบ #386 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 07:44:52 PM »

555    ยายเล่าให้ฟัง  วาทะกรรม  " นักการเมืองโกง  กินบ้านกินเมือง " มีตั้งแต่เมื่อไหร่ นะคะ 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถนอม  ประภาส  สํญญา  เสนีย์  คึกฤทธิ์  ธานินทร์  เกรียงศักดิ์   "  ยังไม่มี  นิยาม นักการเมือง โกง " ค่ะ 55555

พอมาถึง   " เปรม 1 - 2 - 3 "    ก็ยังไม่มี  เหมือนกัน นะคะ 555

ต่อมา  " ชาติชาย   อานันท์ "  ยังไม่มีเหมือนกัน ค่ะ 

ชาติชายแค่  บุฟเฟ่ คาร์บิเนท   อานันท์   นายกคนดี 

ทีนี้ถึงยุค   สุจินดา  เสียสัตย์เพื่อชาติ   อานันท์ สอง   ต่อด้วย  จวน ปากนกแก้ว ฮา

เข้ายุค  หลงจู๊  บรรหาร แจ่มใส่   ก็แค่บริโภค  นิดหน่อย  ค่ะ

มาถึงยุค  พ่อจิ๋ว  หวานเจี๊ยบ    ต่อด้วย จวนสอง ค่ะ

พอเข้ายุค   " แม้ว 1 "  แค่นั้นแหละ   โกงโน่น  โกงนี่  ไม่เสียภาษีขายหุ้น  ล้มเจ้า  55555

เริ่ม ประดิษฐ์วาทะกรรม  " นักการเมืองโกง  โก๊งโกง "  งัย

หลังจากนั้น  " บิ๊กบัง " แอ่นแอ๊น  ออกมาปราบโกง จำไดัมั้ยคะ ฮา

พอบัง  " ทำรัฐประหาร  "  เสร็จ  ก็เชิญท่าน  เขายายเที่ยง มาเป็นหัวหน้า ฮา

555555  บิ๊งบังเขาบอก   "  ถึงตาย ก็พูด  ม่ายล่าย " ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

babara.
Hero Member

« ตอบ #387 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 08:41:26 PM »

55555  ภาพโดยรวม  " ประเทศไทย "  ดี สุดยอด ค่ะ 555

ตั้งแต่ ทำเลที่ตั้ง  เป็น  " ไข่แดง เอเชีย "   ตรงเส้น  เสียวตูด  อากาศ ไม่ร้อน ไม่หนาวเกินไป นะคะ 5555

ทรัพยากรธรรมชาติเยอะ  วัฒนธรรมยืดหยุ่น  อัชฌาศรัยใจดี  อาหารอร่อย  สาวงาม นะคะ

ไอ้ที่แย่  หรือ  ชั่ว  คือ  " หัว "  มันรวบรัด  จับจอง แสดงความเป็นเจ้าของ  คนเดียวค่ะ

โบราณบอก   ตอนที่มืด  ตอนที่มิด  ที่สุด  นั่นแหละ  " ใกล้สว่าง " แล้วค่ะ

5555  รอไอ้พวก  " แก่ๆ  "  ตายก่อนค่ะ 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  อธิบาย  เปิดสมอง  " สลิ่ม " ก่อน นะคะ ฮา 5555

คำจำกัดความว่า  ชั่ว  คือ  " หัว "  มันรวบรัด  จับจอง แสดงความเป็นเจ้าของ  คนเดียวค่ะ " 

ใครอย่าแปลแทนนะโว้ย  ยายแปลว่า  " ช่องว่างระหว่าง   คนรวย  คนจน  "  ห่างกันเยอะ ค่ะ

อย่างกรณี   เสี่ยน้ำเมา  ถือครองที่ดิน มีโฉนด  " เจ็ดแสน กว่าไร่ "  ค่ะ

เสี่ย  ซี้ ผี  ถือครอง ที่ดิน  เกือบ  " ห้าแสนไร่ "  นะคะ

ยังไม่รวม " ธุรกิจ  "  สังหา  อสังหา ริมทรัพย์   ค้าปลีก  การเงิน  เยอะแยะ ค่ะ

การเปิดโอกาส  หรือ  ขยายฐานทางธุรกิจ  แบบ  " รวยไม่จำกัด "  เนี่ยะ ฮา

มันเท่ากับเป็นการ  " ปิดกั้น "  ผู้ค้ารายอื่น  ที่มีทุนน้อย  เพิ่งริเริ่ม ทำธุรกิจ ค่ะ

5555  ถ่ายเอกสาร ใบละ  ห้าสิบสตางค์  เสี่ยมันก็แย่ง ค่ะ 5555

babara.
Hero Member

« ตอบ #388 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 08:44:15 PM »

55555   สลิ่ม ได้แต่   เพ้อพก    " ปราบโกง  ปราบโกง  "  ค่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เสี่ย  แมร่ง  ปราบคนไทย  ตั้งแต่  " ตื่นตอนเช้า  เข้านอนตอนค่ำ " ค่ะ

เสี่ยแมร่ง  ล้วงกระเป๋า  " 25 ชั่วโมง "  ไม่มีวันหยุด ค่ะ

5555  เสี่ย  หรือ  ไอ้แม้ว  " เป็นภัยต่อความมั่งคั่ง  มั่นคง " มากกว่ากันคะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

babara.
Hero Member

« ตอบ #389 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 11:29:08 AM »

5555   หมอ  มนตรี  ไปปราบโกง   "  ฮาวาย แอนด์ สวิส  "  ด้วยกันมั้ยคะ แฮ่ แฮ่ 55 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถลุงกันโครมๆ  " สามสี่วัน  ยี่สิบล้าน "   พอถังแตก  เงินไม่พอใช้  บอกขอสตางค์  เพิ่ม ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555555  สะใจ  " บัวลอย "  ยิ่งนัก  ค่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 11:32:03 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 41
  พิมพ์