เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 22, 2017, 06:17:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 53
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หางโผล่?  (อ่าน 52091 ครั้ง)
ฅนนิรนาม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 11:50:42 AM »

---- มันแปลกตรงไหนครับ Huh เขาทำมาหากินของเขา คุณทำได้เหมือเขาหรือเปล่าละ...ไม่เชื่อลองหันกลับไปมองข้างหลังตัวเองบ้าง หางอาจจะยาวก็คนอื่นก็ได้นะ...ของผมยังยาวขึ้นมาอีกนิดเลย..อิอิ Grin ----

ขออนุญาตินะครับ
มันแปลกครับ ตรงที่ว่าเป็นนายกแล้วจะไปทำธุรกิจส่วนตัวก็ควรลาออกก่อนดีมัย
แล้วบ้านเมืองของท่านดูแลดีรึยัง กวาดบ้านจัดบ้านให้ดีก่อนโดยเฉพาะภาคใต้
ให้มีงานทำก่อนไปช่วยคนอื่นไม่ดีกว่ารึครับท่าน
ขอโทษนะครับหากยืนเหยียบถูกอวัยวะท่าน แล้วคนไม่พอใจแทน

---- เป็นายกฯ ทำไมจะทำธุรกิจไม่ได้...มีนายกประเทศไหนบ้างที่ไม่มีธุรกิจเป็นของตัวเอง....มีทั้งนั้นครับ แต่เขามีวิธีทำต่างหาก..

---- กวาดบ้าน จัดบ้านให้ดีก่อน โดยเฉพาะภาคใต้ ....น่าขำ..เขาทำกันมาทุกยุคทุกสมัยแล้วครับท่าน ไม่ใช่แต่รัฐบาลนี้หรอกครับ การจัดการแบบที่ท่านว่า ให้จัดการแบบไหนครับ...ลองออกความเห็นบ้างซิครับ เผื่อไอเดียจะถูกใจคนที่เขาทำงานอยู่ครับ

---- มีเจ้าหน้าที่หลายท่านอยู่เว็ปแห่งนี้ ที่มีหน้าที่รักษาความปลอดภัยให้กับประเทศชาติโดยตรง ท่านอาจจะได้วิธีการจัดการที่ดีจากคุณก็เป็นได้ครับ

---- รัฐบาลไม่สามารถจะทำสิ่งใดๆ โดยลำพังเกี่ยวกับปัญหาภาคใต้ได้ ต้องร่วมมือกันทุกฝ่าย โดยเฉพาะ ประชาชนในพื้นที่ กับภาครัฐ จึงจะบรรลุเป้าหมาย...ถ้าคุณเป็นคนในพื้นที่ต้องถามว่า คุณทำแล้วหรือยังครับ คุณต้องทำและต้องช่วยตัวเองให้ได้ก่อน ก่อนที่จะร้องขอความช่วยเหลือใดๆ การหางานให้คนทำมันเรื่องใหญ่ครับ ต้องมาดูที่
  1. มีความรู้อะไรบ้าง และระดับไหน ต้องเรียนจบการศึกษาภาคบังคับ หรือ ป.ว.ช. หรือ ป.ว.ส หรือ ปริญญา หรือ ไม่มีความรู้ทางวิชาการ แต่เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านใดด้านหนึ่ง สามารถที่จะถ่ายทอดประสบการณ์นั้นๆ สู่ชาวบ้านอื่นๆ ได้ และที่สำคัญ คือ
  2. เงินทุน จะหาได้ที่ไหน ชาวบ้านไม่มีหลักทรัพย์ในการกู้ยืมจะทำอย่างไร ธนาคารก็ต้องให้คนที่มีหลักทรัพย์ก่อน คุณก็ว่าเอาเปรียบชาวบ้าน รัฐให้ยืมกองทุนหมู่บ้าน คุณก็ด่าว่า รํฐให้ยืมเงินเรียนหนังสือ คุณก็ด่าว่า
  3. เมื่อก่อนผมก็ด่าว่ารัฐเอาข้าวไปช่วยเหลือประเทศอื่นๆ ทำไม ปัจจุบันผมเข้าใจแล้วครับ เพราะว่าประเทศไทย ไม่ได้มีประเทศเดียวในโลก การเอื้ออาทรต่อกันเป็นสิ่งจำเป็นครับ
  4. ทหาร ตำรวจ อาสาสมัคร ถูกยิงตายรายวัน ผมไม่เห็นมีใครมาเรียกร้องผลประโยชน์ให้เลยครับ มีแต่ ด่าๆๆๆ คุณไปเรียกร้องให้เขาเหล่านั้นบ้างซิครับ .... เวลาพวกนี้ตาย ก็หาว่าเจ้าหน้าที่ทำรุนแรง ผมก็อยกจะถามว่าถ้าไม่แรงแล้วมันจะตายได้ยังไง เพราะมันสมควรตาย....
  5. เพื่อนนักเรียนรุ่นเดียวกับผม ที่แยกไปเรียนทหาร บาดเจ็บ และเสียชีวิต มันยังเป็นความแค้นในใจผมตลอดไป เขาเหล่านั้นได้อะไร นอกจากเงินเดือน และ คำสรรเสริญ
  6. ขอโทษนะครับหากยืนเหยียบถูกอวัยวะท่าน แล้วคนไม่พอใจแทน ผมไม่ได้ไม่พอใจแทนใครครับ ผมพูดในสิ่งที่เป็นจริง และเป็นไปได้ เพราะประเทศไทย เป็นประชาธิปไตย  Cheesy

kok-krab
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 12:11:47 PM »

มันบ้าไปแล้วครับ ดูจากที่พูดกับข้าราชการเมื่อวาน เรื่องคนมีบารมี ก็รู้แล้วครับว่า คนบ้าปกครองประเทศ

We leave no man behind
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 12:23:02 PM »

ล่าสุด สำนักวิจัยเอแบคโพล  เปิดผลสำรวจภาคสนามเรื่อง “ผลดีผลเสียของการยุบพรรคการเมืองใหญ่ในสายตาสาธารณชน”

ร้อยละ 53.2 คิดว่าผลเสียจะเกิดขึ้นมากกว่าถ้ายุบพรรคไทยรักไทย

ร้อยละ 35.5 เห็นว่าหากยุบพรรคประชาธิปัตย์จะเกิดผลเสียมากกว่าผลดี

และกับคำถามถึงผลเสียหายถ้ายุบทั้งสองพรรค

ร้อยละ 27 คิดว่าสังคมจะวุ่นวายแตกแยก ร้อยละ 25.2 คิดว่าเศรษฐกิจจะหยุดชะงัก ร้อยละ 18.4 คิดว่าคะแนนโนโหวตไม่เลือกใครจะสูงขึ้น

เอาเข้าจริง เสียงส่วนใหญ่ก็ยังไม่พร้อมรับสถานการณ์ยุบสองพรรคการเมืองใหญ่

สอดคล้องกับเสียงครวญจากนักการเมืองทั้งฝ่ายรัฐบาล ฝ่ายค้าน พูดในทำนองเดียวกัน

การยุบพรรคใหญ่จะทำให้เกิดวิกฤติเลวร้ายกว่าเดิม

ที่ผ่านมาเอแบคโพลมันจะมีกิจกรรมการทำโพลรับใช้เฉพาะกลุ่มมากกว่าทำเพื่อบ้านเมืองอย่างแท้จริง  คำถามก็ล้วนแต่เลือกถาม มีประเด็นว่ายุบ ปชป.จะดีหรือเสีย แต่ไม่มีคำถามเกียวกับทรท. เพราะคาดได้ถึงคำตอบอยู่แล้ว การทำโพลครั้งนี้มุ่งหวังผลอะไรซักอย่างหนึ่งเป็นการกดดันกระบวนการยุติธรรมหรือไม่ ผิดวิสัยของสถาบันการศึกษาครับ
แต่ถ้าลองพิจารณาคำกล่าวของ อัยการสูงสุด ที่ยึดความถูกต้องเป็นหลัก น่าจะเป็นทางออกที่แท้จริงของบ้านเมือง

“เราต้องดูกฎหมายพรรคการเมืองมาตรา 66 และ 67 ซึ่งบอกชัดเจนว่า การกระทำใดบ้างที่เป็นความผิด และต้องถูกสั่งให้ยุบพรรค เราก็ต้องทำตามกฎหมาย ถ้าไม่อยากให้ยุบพรรคก็ต้องไปแก้กฎหมายเสียใหม่ว่า การกระทำที่ระบุในกฎหมาย ใครทำคนนั้นก็รับผิดไป

ผมเข้าใจดีว่าพรรคการเมืองเป็นสถาบัน เป็นนิติบุคคลซึ่งเป็นนามธรรม ในรูปของบริษัท ซึ่งบริษัทและพรรคการเมืองจะทำกิจการเองไม่ได้ ถ้าหากไม่มีคนกระทำ เมื่อมี คนทำแล้ว กฎหมายบัญญัติว่าเป็นความผิดแล้วบอกให้ยุบ แล้วจะให้ผมทำอย่างไร”

โฟกัสสำนวนคร่าวๆ ของนายพชร ยุติธรรมดำรง อัยการสูงสุด ตั้งแท่นชงให้ศาลรัฐธรรมนูญชี้ชะตา

อ่านข่าวทั้งหมด link http://www.thairath.co.th/news.php?section=politics03&content=11017

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 12:33:07 PM »

พอถึงวันนี้ การเมืองไทยก็ยังสาด โคลนกันไปมา ตามล้างตามเช็ดไม่กันไม่ไหว

ความคิดส่วนตัว ผมเลยคิดใหม่ซะว่า การเมือง ก็เหมือนฟุตบอล

มีสองฝ่าย ที่แข่งขันกัน ต่างฝ่ายก็มีกองเชียร์ ของแต่ละฝ่าย ที่ทีมของตัวเอง

จะทำอะไรก็จะถูกไปหมด ส่วนผมขอเป็นกลาง ก็คือกรรมการ ไม่เข้าข้างใคร

คอยดูว่าทีมไหน ผิด ก็ให้ใบเหลือง/แดง....................ในใจขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2006, 01:00:09 PM โดย gUnbOy » บันทึกการเข้า

ongs@
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 01:57:45 PM »

การเมืองไทย มืด18ด้านครับ
เป็นห่วงอนาคตของประเทศเรามากๆ
ไม่รู้เวลาลูกเราโตมา จะเจอกับสภาพบ้านเมืองอย่างไร
หมายเหตุ   ไม่เคยได้ข่าวนักการเมืองทุจริต โกงกิน ฉ้อฉล
                 ถูกดำเนินคดีจนถึงที่สุด แม้แต่คนเดียวเลยครับ
                 น่าจะโดนยึดทรัพย์ หรือว่าจับติดคุกซะบ้าง

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 02:13:48 PM »

ท้าทักษิณกล้าปูดคนมีบารมีฯ ต้องเปิดมาให้ชัดว่าเป็นใคร

หลังจากวานนี้ (29 มิ.ย.)  ที่ทำเนียบรัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เป็นประธานการประชุมหัวหน้าส่วนราชการเพื่อชี้แจงแนวทางการปฏิบัติงานในช่วงรัฐบาลรักษาการ โดยได้มีการระบุกลางที่ประชุมว่า บุคคลที่ดูเหมือนมีบารมีนอกรัฐธรรมนูญเข้ามาวุ่นวายองค์กรที่มีในระบบรัฐธรรมนูญนั้น 

หมาขี้เรื้อนจนตรอกมักจะกัดไม่เลือกแม้แต่ของสูงครับ

อ่านข่าวทั้งหมดที่ link  http://www.thairath.co.th/online.php?section=newsthairathonline&content=11070

ผมอ่านที่ลิงค์ไว้ให้แปลความหมายว่าไม่ควรแสดงความเห็นจนเกินงามนะครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 02:30:07 PM »

นี่มันยกที่เท่าไหร่แล้วล่ะ
ไปถึงไหนแล้วล่ะ
โลกเรามนุษย์มันเยอะไปหน่อย  ธรรมชาติเลยสร้างความเห็นแก่ตัวมาให้มากๆ  เพื่อให้ทำลายกันเอง เพื่อความสมดุลย์   
ผมคงไม่แปลกใจเลยถ้าต่อไปทั่วทั้งแผ่นดินจะเป็นเหมือน 3 จว. ชายแดนใต้ เพราะเห็นเหตุการณ์ทุกวันนี้ก็เริ่มทำใจแล้ว

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 04:00:53 PM »

ใครเห็นว่าทำดี ก็ชอบก็ชม นิยมอยากทำตาม

ใครเห็นว่าทำไม่ดี ก็เกลียดก็ว่า ชี้ชวนบอกว่าไม่ควรเลย

ประชาธิปไตยดี Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 04:12:53 PM »

โอกาส มีไว้สำหรับคนที่จ้องจะหาโอกาสนั่นแหละครับ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 04:31:30 PM »

ผมจะไม่แยแสเรื่องนี้ถ้า

1.นายทักษิณติดต่อทำธุรกิจในนามของนายทักษิณเอง ไม่ได้แบกฐานะความเป็น"นายกฯของประเทศไทย"ไปพูดให้เหม็นขี้ฟัน

2.ผู้ที่เดินทางไปเจรจาใช้ทุนรอนของตัวเอง ไม่ได้ใช้งบฯหลวง

3.ไม่มีการเอาผลประโยชน์ของชาติไปผนวกในเงื่อนไขเพื่อต่อรองเหมือนที่ชอบทำ

จนถึงวันนี้สมองน้อยๆอันแสนจะด้อยปัญญาของผมยังปักใจเชื่อว่า ปัญหาภาคใท่ถูกจุดชนวนขึ้นมาอีกครั้งเกิดจากนายทักษิณและเหล่าผู้รู้จริงทั้งหลาย"ยุบศอบต." อื่นๆเป็นแค่ปัจจัยประกอบที่เข้ามาซ้ำเติม.............
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 05:16:10 PM »

.......................ผมมีมุมที่อยากให้ลองคิดดูเล่นๆครับ  ใครบ้างที่อยู่กับทักษิณไม่ได้ และตอนนี้ท่านเหล่านั้นทำอะไรอยู่

1. พล.อ.สุรยุทธ์ จุลานนท์ จาก ผบ.ทบ. กลายเป็น ผบ.ส.ส. ทั้งที่ยังไม่ถึงวาระ

ท่านเป็นบุคคลที่ไม่กล่าวถึงไม่ได้ครับ ในสมัยที่ท่านเริ่มรับราชการ พันโท พโยม จุลานนท์ บิดาของท่านเป็นแกนนำของพรรคคอมมิวนิสต์  แห่งประเทศไทย  การที่ท่านก้าวขึ้นมาถึงตำแหน่งสูงสุดในสายงาน ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ต้องฝ่าฟันแรงเสียดทานเท่าไร ต้องพิสูจน์ตัวเองเท่าไร ถือเป็นฮีโร่ในใจผมท่านหนึ่ง

2. คุณ พลากร สุวรรณรัฐ   เมื่อ ศอ.บต.ถูกยุบท่านก็ลาออกจากราชการ

ท่านเป็นข้าราชการอาชีพ อยู่ในพื้นที่มายาวนาน จากตำแหน่งผู้ว่าฯปัตตานี จนเป็นรองปลัดมหาดไทย และเป็นผู้อำนวยการ ศอ.บต.

3. ศ.นพ.เกษม วัฒนชัย อดีต รมต. ศึกษาธิการ ลาออกจากคณะ ทักษิณ 1 หลังจากร่วมงานได้ไม่นาน

จากอธิการบดีมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เป็นรองปลัดทบวงมหาวิทยาลัย เป็นสมาชิกวุฒิสภา เป็นประธานสภาวิชาการ จนเข้ารับตำแหน่งและลาออกในที่สุด

ปัจจุบันท่านทั้งสาม ได้รับ โปรดเกล้าฯแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งองคมนตรี

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2006, 10:58:29 AM »

รนหาที่ตาย  ขอให้สมใจ

“ความวุ่นวายเกิดจากหลายอย่าง เมื่อใดองค์กรตามปกติ ถูกองค์กรนอกระบบครอบงำ หรือมีอิทธิพลมากกว่าองค์กรปกติก็จะวุ่นวาย

หรือถ้าจะแปลชัดๆคือ วันนี้องค์กรนอกรัฐธรรมนูญ คือบุคคลซึ่งดูเหมือนมีบารมี นอกรัฐธรรมนูญ เข้ามาวุ่นวายองค์กรที่มีในระบบรัฐธรรมนูญมากเกินไป ไม่เคารพกติกา”

“เรายังขาดการเคารพในระบอบประชาธิปไตยเรื่อง 1 เสียงต่อ 1 คน บางคนยังเข้าใจว่าตัวเองมีความสำคัญมากกว่าคนจำนวนมาก ฉะนั้น เสียงของตัวเองต้องดัง มีความหมายกว่าเสียงคนอื่น ไม่เคารพการตัดสินใจ ของประชาชน

มีคนอยากเป็นนายกฯมาตรา 7 ทั้งๆที่มีกระแสพระราชดำรัสแล้วว่า มาตรา 7 นั้นไม่เป็นประชาธิปไตย เลยทำให้เกิดความวุ่นวาย”

พูดต่อหน้าหัวหน้าส่วนราชการระดับสูงทุกกระทรวง ทบวง กรม กว่า 500 คน

ถ่ายทอดสดผ่านทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 11 กรมประชาสัมพันธ์ ไปทั่วประเทศ

พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ถือโอกาสในการเรียกประชุมหัวหน้าส่วนราชการ ชี้แจงแนวทางปฏิบัติงานในช่วงรัฐบาลรักษาการ

ฉายหนังม้วนใหญ่

เปิดฉากโซ้ยแบบไม่มีเม้ม

มีคนตั้งข้อสังเกตคิวนี้ พ.ต.ท.ทักษิณไม่ได้พูดไปตามธรรมชาติ หรือหลุดตามอารมณ์ แต่ก้มอ่านจากสคริปต์ที่จดโน้ตไว้

ไล่เรียงกันทีละช็อต ขยายกันทีละปม

มันจึงไม่น่าใช่คิวของกลอนพาไป แต่เป็นเรื่องของความตั้งใจ

เปิดเกมวัดดวงกับใครคนใดคนหนึ่ง

“ทีมข่าวการเมืองไทยรัฐ” ไม่กล้าฟันธง “ผู้มีบารมี” ที่ว่าเป็นใคร

รู้แต่ว่า ถ้าเป็นอย่างที่ “ทักษิณ” อ้าง

“ช่วงที่คุณวิษณุและคุณบวรศักดิ์มาขอลาออก ก็ยังพูดกับผมถึงแรงจูงใจ ที่มีคนมาขอให้ออก ยังพูดถึงความพยายามที่จะมีรัฐบาลชั่วคราว แก้รัฐธรรมนูญก่อนจึงจะมีการเลือกตั้ง”

ระดับที่นายวิษณุ เครืองาม อดีตรองนายกรัฐมนตรี กับนายบวรศักดิ์ อุวรรณโณ อดีตเลขาธิการคณะรัฐมนตรี ต้องเกรงอกเกรงใจ

แน่นอนต้องระนาบเดียวกับนายกรัฐมนตรีขึ้นไป

หรืออาจจะปึ้กกว่า

แต่ที่ฟันธงเลยก็คือ “บิ๊กจิ๋ว” พล.อ.ชวลิต ยงใจยุทธ อดีต นายกรัฐมนตรี ไม่เชื่อว่าผู้มีบารมีที่ “ทักษิณ” เปิดปริศนาออกมา จะเป็น “ป๋าเปรม” พล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ประธานองคมนตรีและรัฐบุรุษ

เนื่องจาก “ป๋าเปรม” เป็นผู้ใหญ่ของบ้านเมืองที่ทุกคนควรให้ ความเคารพนับถือ

ตามสไตล์ของ “บิ๊กจิ๋ว” ผู้อ่อนน้อมถ่อมตน ไม่นิยมให้เกิดการเผชิญหน้า

“พี่จิ๋ว” ยังห่วง “น้องทักษิณ” เสมอ

แต่ก็อีกนั่นแหละ ลองถ้า “ทักษิณ” กล้าเปิดหน้าแลกหมัดกับ “ผู้มีบารมี” ก็ต้องมั่นใจในสถานภาพตัวเองแล้ว

ไม่มีใครกลัวใคร

เสี่ยงเป็นเสี่ยง ตายเป็นตาย.

อ้างอิงhttp://www.thairath.co.th/news.php?section=politics03&content=11134

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2006, 12:09:37 PM »

---- เป็นายกฯ ทำไมจะทำธุรกิจไม่ได้...มีนายกประเทศไหนบ้างที่ไม่มีธุรกิจเป็นของตัวเอง....มีทั้งนั้นครับ แต่เขามีวิธีทำต่างหาก..

---- กวาดบ้าน จัดบ้านให้ดีก่อน โดยเฉพาะภาคใต้ ....น่าขำ..เขาทำกันมาทุกยุคทุกสมัยแล้วครับท่าน ไม่ใช่แต่รัฐบาลนี้หรอกครับ การจัดการแบบที่ท่านว่า ให้จัดการแบบไหนครับ...ลองออกความเห็นบ้างซิครับ เผื่อไอเดียจะถูกใจคนที่เขาทำงานอยู่ครับ

---- มีเจ้าหน้าที่หลายท่านอยู่เว็ปแห่งนี้ ที่มีหน้าที่รักษาความปลอดภัยให้กับประเทศชาติโดยตรง ท่านอาจจะได้วิธีการจัดการที่ดีจากคุณก็เป็นได้ครับ

---- รัฐบาลไม่สามารถจะทำสิ่งใดๆ โดยลำพังเกี่ยวกับปัญหาภาคใต้ได้ ต้องร่วมมือกันทุกฝ่าย โดยเฉพาะ ประชาชนในพื้นที่ กับภาครัฐ จึงจะบรรลุเป้าหมาย...ถ้าคุณเป็นคนในพื้นที่ต้องถามว่า คุณทำแล้วหรือยังครับ คุณต้องทำและต้องช่วยตัวเองให้ได้ก่อน ก่อนที่จะร้องขอความช่วยเหลือใดๆ การหางานให้คนทำมันเรื่องใหญ่ครับ ต้องมาดูที่
 1. มีความรู้อะไรบ้าง และระดับไหน ต้องเรียนจบการศึกษาภาคบังคับ หรือ ป.ว.ช. หรือ ป.ว.ส หรือ ปริญญา หรือ ไม่มีความรู้ทางวิชาการ แต่เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านใดด้านหนึ่ง สามารถที่จะถ่ายทอดประสบการณ์นั้นๆ สู่ชาวบ้านอื่นๆ ได้ และที่สำคัญ คือ
 2. เงินทุน จะหาได้ที่ไหน ชาวบ้านไม่มีหลักทรัพย์ในการกู้ยืมจะทำอย่างไร ธนาคารก็ต้องให้คนที่มีหลักทรัพย์ก่อน คุณก็ว่าเอาเปรียบชาวบ้าน รัฐให้ยืมกองทุนหมู่บ้าน คุณก็ด่าว่า รํฐให้ยืมเงินเรียนหนังสือ คุณก็ด่าว่า
 3. เมื่อก่อนผมก็ด่าว่ารัฐเอาข้าวไปช่วยเหลือประเทศอื่นๆ ทำไม ปัจจุบันผมเข้าใจแล้วครับ เพราะว่าประเทศไทย ไม่ได้มีประเทศเดียวในโลก การเอื้ออาทรต่อกันเป็นสิ่งจำเป็นครับ
 4. ทหาร ตำรวจ อาสาสมัคร ถูกยิงตายรายวัน ผมไม่เห็นมีใครมาเรียกร้องผลประโยชน์ให้เลยครับ มีแต่ ด่าๆๆๆ คุณไปเรียกร้องให้เขาเหล่านั้นบ้างซิครับ .... เวลาพวกนี้ตาย ก็หาว่าเจ้าหน้าที่ทำรุนแรง ผมก็อยกจะถามว่าถ้าไม่แรงแล้วมันจะตายได้ยังไง เพราะมันสมควรตาย....
 5. เพื่อนนักเรียนรุ่นเดียวกับผม ที่แยกไปเรียนทหาร บาดเจ็บ และเสียชีวิต มันยังเป็นความแค้นในใจผมตลอดไป เขาเหล่านั้นได้อะไร นอกจากเงินเดือน และ คำสรรเสริญ
 6. ขอโทษนะครับหากยืนเหยียบถูกอวัยวะท่าน แล้วคนไม่พอใจแทน ผมไม่ได้ไม่พอใจแทนใครครับ ผมพูดในสิ่งที่เป็นจริง และเป็นไปได้ เพราะประเทศไทย เป็นประชาธิปไตย Cheesy

ขอโทษนะครับ กรุณาแยกประเด็นเรื่องอาชีพกับหน้าที่ ช่วงเวลาก่อนและหลัง
- หากคุณเป็นเจ้าบริษัท แล้วลูกน้องทำงานส่วนตัวในบริษัท ใช้อุปกรณ์ทุกอย่างของคุณแต่ผลออกมากิจการแย่แต่ลูกน้องรวย
  คุณคิดว่าถูกต้องหรือไม่
- คุณลองถามคนภาคใต้ดูก่อน แล้วค่อยขำ  ภาคใต้เคยเงียบสงบมานานพอสมควรเพราะ มี ศอบต และ พตท 43
  แต่ทักษิณไปยุบมัน ส่งทหารไปอิรัค ปากดีท้าท้าย ใช้กำลังตำรวจทหารแทนพูดคุยแบบสันติ แล้วมันจะสงบได้อย่างไร
  ผมไม่ขำแต่  ผมอยากร้องไห้มากกว่า ทำไมคนชั่วคนเดียวนี้ต้องทำให้คนภาคใต้เดือดร้อนมากกว่าที่เคยพบมา
  ทำไมทักษิณไม่เอาลอง นำ ศอบต และ พตท 43 กลับมาใช้ละ คงกลัวหน้าแหกมากว่าชีวิตที่ต้องตายรายวัน
- เรื่องอื่นๆ ก็เป็นที่ทราบกันดีตอนนี้ ปากทักษิณกำลังจะทำให้แก่ลำบากขึ้น ลิ่วล้อแก่คงเหนื่อยอีกนานครับ Cheesy

อ้างถึง

อเสวนา จะ พาลานัง
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2006, 09:28:44 PM »

คุณลองถามคนภาคใต้ดูก่อน แล้วค่อยขำ  ภาคใต้เคยเงียบสงบมานานพอสมควรเพราะ มี ศอบต และ พตท 43
  แต่ทักษิณไปยุบมัน ส่งทหารไปอิรัค ปากดีท้าทาย ใช้กำลังตำรวจทหารแทนพูดคุยแบบสันติ แล้วมันจะสงบได้อย่างไร

เห็นด้วยกับพี่ bigbang มากครับ  แต่อย่างที่ผมได้ให้ข้อมูลไว้ในกระทู้เก่าๆแล้วว่า ถ้าประเทศไทยยิ่งยุ่งเหยิง ทักษิณ กัน สิงค์โปร์ ก็ยิ่งชอบใจเท่านั้น เพราะจะทำให้ ทักษิณหุ่นเชิดของสิงค์โปร์ และ สิงค์โปร์เจ้านาย ปกครองประเทศไทยง่ายขึ้นครับ ตาม ทฤษฎี   "  แบ่งแยกและปกครอง   "   สามจังหวัดชายแดนเป็นส่วนที่แยกง่ายที่สุดของประเทศไทยเพราะมีเงื่อนไขทางเชื้อชาติ เมื่อ3 จังหวัดนี้แยกแล้ว ส่วนอื่นๆ ก็จะหลวมคลอนมีโอกาสที่จะทยอยแยกดินแดนตามมา แม้ในความเป็นจริงอาจจะยาก เพราะ พื้นที่ที่เหลือเป็นคนเชื้อชาติไทยทั้งหมด แต่ถ้าทักษิณ และสิงค์โปร์ สร้างเงื่อนไขความแตกแยก ทางภูมิภาคให้มากๆ อะไรที่เป็นไปไม่ได้ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ

Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2006, 09:34:46 PM »

ลั่นไม่เอ่ยชื่อใครอย่าเดือดร้อน 'พงศ์เทพ' ออกโรงป้องทักษิณ
ถ้าไม่มีใครเดือนร้อนแทนท่าน แทนแผ่นดินไทย ผมก็ขอเป็นคนเดียวที่เดื่อดร้อนเจ็บแค้นแทนแผ่นดินไทยครับ

นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รองหัวหน้าพรรคไทยรักไทย กล่าวถึงเสียงเรียกร้องให้ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เปิดเผยชื่อบุคคลที่ระบุว่า เป็นผู้มีบารมีที่อยู่นอกระบบรัฐธรรมนูญ ทำให้บ้านเมืองเกิดความวุ่นวาย ว่า นายกรัฐมนตรีไม่ได้เอ่ยชื่อใคร และใครที่ไม่ได้ทำอย่างนั้น ก็ไม่ต้องเดือดร้อน

ส่วนที่มีการตั้งข้อสังเกตว่า บุคคลที่นายกรัฐมนตรีเอ่ยถึง คือ พล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ประธานองคมนตรี และรัฐบุรุษ รองหัวหน้าพรรคไทยรักไทย กล่าวว่า นายกรัฐมนตรีไม่ได้เอ่ยถึงใคร และอย่าไปตีความอะไรเอง นายกรัฐมนตรีไม่ได้ระบุชื่อผู้ใดเลย เพราะฉะนั้นผู้ที่ไม่ได้ทำอย่างที่นายกรัฐมนตรีพูดถึง ก็ไม่น่าเดือดร้อน อย่ากังวล การพูดเรื่องคนมีบารมีของนายกรัฐมนตรี คงไม่ทำให้ประชาชนสับสน เพราะการเมืองไทยต้องเป็นไปตามระบบ ตามกติกาที่มีรัฐธรรมนูญ ถ้าทุกฝ่ายทำตามกติกา ทำตามพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว การเมืองก็ไม่มีปัญหา

เสนียดแผ่นดินยังมีหน้ามาอ้างพระราชดำรัสอีก   ผู้ที่เริ่มก็คือพวกเสนียดไม่ใช่หรือที่กล่าวลอยๆถึง การกล่าวลอยๆ แสดงถึงความไม่รับผิดชอบเป็นการกระทำที่ขลาดเขลาของพวกเสนียดแผ่นดินอย่างแท้จริง ซึ่งผู้เจริญแล้วมิควรกระทำ คำว่า "  ผู้มีบารมี  "   เสนียดแผ่นดินเหล่านี้จงใจหมายถึงรัฐบุรุษอาวุโสใช่หรือไม่  รัฐบุรุษอาวุโสอย่างท่านไม่มีความอยากได้อำนาจใคร่ดีอยู่แล้ว และท่านก็ไม่ได้อยากเป็นนายกฯพระราชทาน ตามมาตรา 7 อย่างที่ เสนียดแผ่นดินกล่าวหาหรอกครับ  การอ้างถึงผู้มีบารมีครั้งนี้ มีการเตรียมการล่วงหน้า และการพูดเรื่องนี้กล่าวในที่ประชุมข้าราชการ และเป็นการอ่านจากบทที่ร่างไว้ แสดงให้เห็นถึงเจตนา ว่าพวกเสนียดแผ่นดินจงใจสร้างเงื่อนไขในการเผชิญหน้าครับ

การจงใจให้คำพูด หมายถึง ท่านรัฐบุรุษอาวุโส ซึ่งท่านดำรงตำแหน่ง ประธานองคมนตรี นั้นทักษิณมีเจตนาแฝงหรือไม่ เวลาจะพิสูจน์ความจริง หรือทักษิณหมดโอกาสแสดงความชั่วช้า อีกไม่นานคงได้รู้กันครับ
ที่มีเพื่อนๆถามกันว่าทักษิณกลัวอะไรที่สุด  ตอบตรงๆคือทักษิณกลัวตายครับ การใช้ประทัดยักษ์ระเบิดที่ทำการ พรรคทรท. เพื่อเป็นข้ออ้างเพิ่มมาตรการรักษาความปลอดภัยไม่ให้น่าเกลียดคือข้อพิสูจน์ว่า หมาจนตรอกกำลังหมดทางหนีเข้าไปทุกทีครับ
http://www.thairath.co.th/online.php?section=newsthairathonline&content=11227

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2006, 11:12:19 PM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 53
  พิมพ์