๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 10:17:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนสยามสร้างนครวัด นครธม (โปรดฟังอีกครั้ง)  (อ่าน 4892 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 12:40:16 PM »

อะแอ้มอย่าออกทะเล ขำก๊าก

ครับพี่ ไม่ออกทะเลแล้วจะให้ผมไปทำงานที่ภาคเหนือเหมือนเดิมหรือครับ Grin Grin  ผบ. ไม่ปลื้มครับ Grin Grin  คนหน้าตาดีก็แบบนี้ละครับ

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ  ต่อไปนี้จะพยายามติดตามกระทู้ของพี่สมชายทางกระทู้หุ้นครับ ไหว้

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 12:52:24 PM »

อะแอ้มอย่าออกทะเล ขำก๊าก

ครับพี่ ไม่ออกทะเลแล้วจะให้ผมไปทำงานที่ภาคเหนือเหมือนเดิมหรือครับ Grin Grin  ผบ. ไม่ปลื้มครับ Grin Grin  คนหน้าตาดีก็แบบนี้ละครับ

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ  ต่อไปนี้จะพยายามติดตามกระทู้ของพี่สมชายทางกระทู้หุ้นครับ ไหว้
ชอบหุ้นเหรอ ติดตามอย่าให้ขาดนะ ไม่เช่นจะเกิดอาการที่เขาเรียกว่า ขาดหุ้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:12:28 PM »

ขอบคุณ คุณสมชายครับ  ขออภัยนอกเรื่องเงินๆทอง นิดหน่อยครับ

กลับมาที่ยุคขอมดีกว่า  ผมยังสงสัยว่าแต่ทำไมยุคนั้น ขอมเอาเครื่องมืออะไรตัดหินได้เรียบ
แล้ว ขอมไม่รู้จักวิธีการใช้ปูนปั้นหรือฉาบ ขณะที่ญวนหรือจีน เริ่มมีใช้มานานแล้ว...

อเสวนา จะ พาลานัง
ณัฐพล - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 61

คีย์บอร์ดเทพ

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:07:52 PM »

ขออนุญาต+2367 ครับ  ฮาาาา ... เอิ้กๆ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ ณัฐพล  อ่ะ  ฮา

ยาย เผ่นดีกว่า   "พวก ยึด สนามบิน"  มาแย้ว  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โถ  ๆๆๆๆ  "พ่อทูนหัว"    ฮา
ยายแนะนำว่า  "ผ้าโพกหัว"  เอาออก เปลี่ยนสี เถอะ  ฮา

สียี่ห้อนี้  "ไม่ดี"  สีตก  เสื่อมแล้วอ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายถามหน่อย อ่ะจิ  ฮา
เรื่อง "แป๊ะ"   โดนยิง  จริง อ่ะ เปล่า ฮา

ยายว่าแป๊ะ "โก 6"  อ่ะ ฮา
555 สงสัย  เอา  "ดินสอ"  ทิ่มหัวตัวเอง  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย ยี๊

แหมยายบ๊าบบ .. ยายยังไม่ถอดผ้าโพกหัวยายออกเลย ถึงจะไมโพกหัวแบบรูปธรรมก็ตามเหอะ รู้กันน่าาา
แล้วจะให้ผมถอดผมไม่ถอดอ่ะ ;P

ส่วนเรื่องแปะลิ้มจัดฉากหรือเปล่า ผมตอบให้ไม่ได้นะ รู้แต่ว่าถ้่าจัดฉากยิงตัวเองจริงๆก็คงทำได้เหมือนมากๆเหมือนของจริง
เพราะยิงจริง รูกระสุนจริง รถพรุนจริง ไม่เหมือนไอ่ตัวที่เอาระเบิดไปยัดท้ายรถหรอก นี่ถ้าจุดปะทัดยักษ์ซะหน่อยประกอบความน่าเชื่อถือ ป่านนี้คนเชื่อกันหมดแล้วว่าจะ"โดน"จริงๆ

ทั้งหมดทั้งมวลล้วนสร้างความแตกแยกให้กับสังคมไทย แต่กลับมีคนไทยบางคนที่ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เห็นเป็นเรื่องน่าเบื่อ แค่ปัญหาการเมือง ไม่มาลืมตาดูโลก วันๆ เอาแต่ตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องของตัวเองจนลืมจิตสำนึกในความเป็นชาติ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:19:58 PM »

ขอบคุณ คุณสมชายครับ  ขออภัยนอกเรื่องเงินๆทอง นิดหน่อยครับ

กลับมาที่ยุคขอมดีกว่า  ผมยังสงสัยว่าแต่ทำไมยุคนั้น ขอมเอาเครื่องมืออะไรตัดหินได้เรียบ
แล้ว ขอมไม่รู้จักวิธีการใช้ปูนปั้นหรือฉาบ ขณะที่ญวนหรือจีน เริ่มมีใช้มานานแล้ว...

นายสมชายว่าวัตถุประสงค์ของขอมไม่เหมือนกันกระมังครับ เพราะปรัชญาเบื้องหลังคือกษัตริย์ขอมต้องการให้คงทนแสดงความยิ่งใหญ่น่ะครับ... แต่ที่มหัศจรรย์พอๆกันคือเรื่องเทคโนโลยีการวางแปลนให้สอดคล้องกับหลักดาราศาสตร์ที่สืบเนื่องมาจากศาสนานี่ซิครับ...

ตัวอย่างเช่น"อโรคยาศาล"ซึ่งเป็นปราสาทอีกประเภทหนึ่งสำหรับเป็นโรงพยาบาลจะหันหน้าไปทางทิศเหนือเป๊ะๆ(ล็อกเอาไว้กับดาวเหนือเลย) โดยทิศตะวันออกก็จะเป็นตะวันออกแท้ๆ แบบที่"ดวงอาทิตย์ขึ้น"ในวันที่กลางวันกับกลางคืนเท่ากันเป๊ะ(วันอื่นของปีดวงอาทิตย์จะขึ้นไม่ตรงทิศตะวันออกแท้)...

นอกจากนี้ยังมีเรื่องเทคนิคการตอกลิ่มอัดเข้ากับซอกแท่งหินให้ค้ำกันรับน้ำหนัก, เซาะร่องให้หินเข้ามุมกัน, เซาะร่องแล้วเอาโลหะเสียบ ฯลฯ... เทคโนโลยีต่างๆที่ว่านั้น มีผู้เขียนอธิบายเอาไว้ในนี้ครับ"เผยเทคนิคการออกแบบก่อสร้างปราสาทภูเพ็ก" ลิ้งก์นี่... http://www.yclsakhon.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539370258...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:43:35 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:20:59 PM »

พี่สมชายเปิดคอร์สอบรมเมื่อไหร่ ผมจะไปรับการอบรมให้ได้ครับ

นายสมชายไปตอบในกระทู้หุ้นแล้วครับ... เย้...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:52:22 PM »

เรื่องของอโรคยาศาลอีกครับ... http://www.oknation.net/blog/voranai/2012/02/03/entry-2

ยาวมาก Copy มาที่นี่ไม่ไหวครับ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 07:40:45 PM »

ยายบ๊าบเคยดูการ์ตูนเรื่องหนูน้อยอาราเร่หรือเปล่าหว่า... มันมีการ์ตูนอยู่ตัวนึงเอาตูดชี้ฟ้า มีอยู่สองตัวสีเขียวกับสีเหลือง ตามท้องเรื่องเป็นมนุษย์ต่างดาวหลงทางติดอยู่ในโลกมนุษย์, นั่นแหละหน้ายายบ๊าบตัวจริง “มนุษย์ต่างดาวหน้าตูด”...

ทำไมยายบ๊าบถึงได้หน้าตาเหมือนมนุษย์ต่างดาวตัวนี้“มนุษย์ต่างดาวหน้าตูด” ก็เพราะคนอื่นเขามีปากเอาไว้พูด มีตูดเอาไว้นั่ง, แต่ยายบ๊าบเอาตูดชี้ฟ้ามีหน้าแถวๆตูด ปากพูดปู้ดๆ มีแต่กลิ่นตดโชยออกมาเพราะเอารูตูดพูดไม่ได้ใช้ปากพูด, ก็เอาตูดชี้ฟ้าออกแบบนั้นพูดทีไรก็เหม็นเหมือนตด(คนอื่นเอาลมจากปอดพูด แต่ยายบ๊าบเอาลมจากลำไส้ใหญ่พูด) มันก็เลยเหม็นไปทั่วกระทู้ เข้ากระทู้ไหนเหม็นกระทู้นั้น... คนเขาคุยกันอยู่ดีๆก็เข้ามาป่วนลากเข้าเรื่องอื่นทำให้เสียบรรยากาศหมด...

ที่ยายบ๊าบเข้ามาป่วนก็ไม่มีอะไรมากไปกว่าต่อมอิจฉามันปรี๊ดดดด อิจฉาไปหมดทุกเรื่องทุกประเด็น โดยเฉพาะเรื่องทำมาหากินนี่ตัวเองทำมาหากินไม่ขึ้น โชคดีหน่อยที่มีงานมีการทำในองค์กรใหญ่ บังเอิญได้เศษหุ้นกระเด็นมาเพราะเขาเล่นพวกเล่นพ้องกันช่วงกระจายหุ้น(เลยกลายเป็นเสื้อแดงเพราะมีประโยชน์ร่วม) ก็เลยลืมตาอ้าปากได้จากหุ้นนี่แหละ... ทั้งที่ก่อนหน้านี้กระเสือกกระสนสารพัดพยายามทำมาหากินไม่เคยเจริญ ก็เพราะจิตใจไม่สะอาด จ้องแต่อิจฉาตาร้อนปากร้อนทะเลาะกับผู้คนเขาไปทั่ว ทั้งที่ทะเลาะแล้วก็ไม่ได้อะไรขึ้นมากับชีวิตนอกจากความสะใจตามประสาคนเจ้าอารมณ์...

เด็กมันเกิดมาลืมตาดูโลกได้สามขวบสี่ขวบเข้าโรงเรียนอนุบาลมันก็ยังมีสมอง หากเด็กโรงเรียนอนุบาลมันทะเลาะกันก็เดาได้ว่ามันทะเลาะแย่งอะไรกันสักอย่าง เช่นแย่งของเล่น แย่งของกิน แย่งเพื่อนเล่น ฯลฯ สรุปว่าเด็กมันทะเลาะก็เพราะมีเดิมพัน... แต่ยายบ๊าบเอาตูดชี้ฟ้าเอาหน้าเป็นตูด พูดปู้ดๆ เป็นตดนี่ทะเลาะกับคนอื่นเข้ามาป่วนกระทู้ทั้งที่ไม่ได้อะไรขึ้นมาแก่ชีวิตเลย แสดงว่าคนหน้าตูด(ยายบ๊าบนั่นแหละ) โง่กว่าเด็กอนุบาล เพราะทะเลาะโดยไม่มีเดิมพันอะไร นอกจากต่อมอิจฉามันปรี๊ดแตก...

ถ้ายายบ๊าบเลิกป่วนกระทู้เมื่อไหร่ เราก็จะกลับมาดีกันเหมือนเดิม เพราะยังไงยายบ๊าบก็เป็นคนมีความรู้... หากพูดอะไรที่มันเกิดประโยชน์แก่ผู้อื่น ก็ยังพูดจาน่าฟังอยู่เสมอ...

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:31:41 PM »

อ้อ...มันเป็นเช่นนี้เอง  ขำก๊าก ขำก๊าก

ข้อมูลพี่สมชายมีความน่าเชื่อถือและใช้อ้างอิงได้เสมอครับ  เยี่ยม

ผมติดตามอ่านโพสพี่สมชายมาหลายปีแล้ว ชอบวิธีคิด วิเคราะห์และสังเคราะห์เหตุผล

เคยก็อปปี้แนวคิดของพี่สมชายไปใช้แก้ปัญหาหลายครั้ง +1ล้านให้ไปเลยครับ... เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

ปล.เมื่อสี่ปีที่แล้ว เคยตามหุ้นที่พี่สมชายแนะนำอยู่ตัวนึง ถอยไม่ทัน เลือดสาดเต็มจอเลยครับ  อ๋อย อ๋อย
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์