๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 04:50:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม การนำพาอาวุธปืน ครับ  (อ่าน 1587 ครั้ง)
Piyawat
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2006, 03:45:59 PM »

ถ้าผมนำอาวุธปืนใส่กล่องมีกุญแจล๊อค วางไว้เบาะหลัง แต่ไม่ได้นำกระสุนปืนไปด้วย นำไปแต่ปืนเปล่าๆ มีใบ ป.4 พร้อม ถ้าตำรวจตรวจค้นเจอ จะมีความผิดรึเปล่า ครับ ขับรถตอนกลางคืน

Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2006, 04:48:15 PM »

Grin สงสัยเล็กน้อย ถ้า จขกท. นำพาปืนไปด้วยโดยไว้ในรถตอนเดินทางกลางคืนแต่ไม่มีกระสุนไปด้วยมันก็แปลกๆ นะครับ ใช้ป้องกันตัวไม่ได้เลย ท่อนเหล็กดีๆ นี่เองครับ  Grin  จขกท.คงอยากทราบวิธีการนำพาอาวุธแบบถูกต้องมากกว่าใช่มั้ยครับ ผมยกกระทู้ให้... รอผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ..........หรือ จขกท.ลอง search จากกระทู้เก่าๆ ก็ได้ครับ มีอยู่หลายกระทู้ครับ....

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2006, 04:50:29 PM »

ผิดกฏหมายแน่นอนครับแม้จะไม่มีกระสุนก็ตาม
รายละเอียดดูจากกระทู้เก่าๆ นะครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2006, 05:33:30 PM »

อยู่ที่ดวงครับเอาปืนออกจากบ้านผิดทุกคนอยู่ที่ว่าเจอเจ้าหน้าที่แบบไหน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2006, 12:36:02 PM »

ผมเคยโดนตรวจครั้งหนึ่งหลังจากกลับจากสนามยิงปืน มี.45 กับ .357 ไม่มีกระสุน ใส่ไว้ในกระเป๋าไว้ที่ท้ายรถมีเป้าที่ยิงแล้ววางอยู่ด้วย เจ้าหน้าที่ขอดูใบ ป4 ผมก็ให้ดูสำเนาของทั้งสองกระบอก เค้าถามว่าไปยิงปืนมาทำไมกลับดึก ผมบอกไปว่าไปกินมื้อค่ำต่อ เค้าก็ตักเตือนว่าให้นำปืนกลับไปเก็บที่บ้านก่อนแล้วจะไปทำอะไรต่อจะได้ไม่มีปัญหาเพราะหลัง 6 โมงเย็นเป็นยามวิกาลแล้ว คุยกันอยู่ 10 กว่านาทีแล้วก็ปล่อยผมออกจากด่านครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2006, 02:29:55 PM »

Smiley.. สิทธิในการนำพาอาวุธปืน อย่างไม่เจตนาใช้อาวุธปืน.. ย่อมกระทำได้ครับ..

การนำพาอย่างไม่ใช้เป็นอาวุธปืน  กรณีไม่มีกระสุนปืนไปด้วย  แยกกระสุนปืน..
      นำตัวอาวุธปืนออกห่างตัว ไม่สามารถหยิบใช้อย่างเป็นอาวุธปืน  ใส่กระเป๋าคล้องกุญแจ.. เข้าระหัส..

ควรมีข้ออ้างประกอบด้วยว่า เหตุใดต้องนำพามาด้วย.. เช่น ย้ายบ้าน นำปืนไปซ่อม..นำปืนไปตรวจสภาพ..
      จะนำไปฝากญาติ เพราะต้องไปต่างภูมิลำเนาเป็นเวลานาน กลัวปืนถูกลัก สูญหาย..
      และไม่มีเจตนา เพื่อใช้อาวุธปืนป้องกันตัว ในระหว่งการเดินทาง .. ในที่สาธารณะฯ

ทั้งหมดล้วน ไม่น่าเข้าองค์ประกอบตามความผิด ฐานพาอาวุธปืนไปในเมือง  ตาม พรบ อาวุธปืน ฯ..

แต่เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้จับกุม มีหน้าที่กล่าวหาว่า.. ไม่ใช่ผู้ที่จะใช้ดุลพินิจ ว่าผิด หรือไม่ผิด..  เขามีเพียงจับกุมเท่านั้นครับ

พนักงานสอบสวน(ตำรวจ) ที่อาจพอเข้าใจในข้อกฎหมายดี อาจคุยได้รู้เรื่อง เรื่องอาจจบลงเท่านั้น..
      หรือมิฉะนั้น ต้องทำการสอบสวน แล้วทำความเห็นควรว่า จะฟ้องหรือไม่
      ส่งเรื่องให้พนักงานอัยการ พิจารณาสั่งสำนวนอีกที

ตามอุทธาหรณ์  พนักงานอัยการน่าจะสั่งไม่ฟ้องครับ..  Smiley

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2006, 03:06:41 PM »

" ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ ไม่ว่ากรณีใดห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด "
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
อ้างถึงคุณ Ro@d
          สิทธิในการนำพาอาวุธปืน อย่างไม่เจตนาใช้อาวุธปืน.. ย่อมกระทำได้ครับ..  การนำพาอย่างไม่ใช้เป็นอาวุธปืน  กรณีไม่มีกระสุนปืนไปด้วย  แยกกระสุนปืน..  นำตัวอาวุธปืนออกห่างตัว ไม่สามารถหยิบใช้อย่างเป็นอาวุธปืน  ใส่กระเป๋าคล้องกุญแจ.. เข้าระหัส..  ควรมีข้ออ้างประกอบด้วยว่า เหตุใดต้องนำพามาด้วย.. เช่น ย้ายบ้าน นำปืนไปซ่อม..นำปืนไปตรวจสภาพ.. จะนำไปฝากญาติ เพราะต้องไปต่างภูมิลำเนาเป็นเวลานาน กลัวปืนถูกลัก สูญหาย..  และไม่มีเจตนา เพื่อใช้อาวุธปืนป้องกันตัว ในระหว่งการเดินทาง .. ในที่สาธารณะฯ
          ทั้งหมดล้วน ไม่น่าเข้าองค์ประกอบตามความผิด ฐานพาอาวุธปืนไปในเมือง  ตาม พรบ อาวุธปืน ฯ.. แต่เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้จับกุม มีหน้าที่กล่าวหาว่า.. ไม่ใช่ผู้ที่จะใช้ดุลพินิจ ว่าผิด หรือไม่ผิด..  เขามีเพียงจับกุมเท่านั้นครับ
          พนักงานสอบสวน(ตำรวจ) ที่อาจพอเข้าใจในข้อกฎหมายดี อาจคุยได้รู้เรื่อง เรื่องอาจจบลงเท่านั้น.. หรือมิฉะนั้น ต้องทำการสอบสวน แล้วทำความเห็นควรว่า จะฟ้องหรือไม่ส่งเรื่องให้พนักงานอัยการ พิจารณาสั่งสำนวนอีกที
          ตามอุทธาหรณ์  พนักงานอัยการน่าจะสั่งไม่ฟ้องครับ.. 
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
          ก็ขอให้นำไปปรับใช้ตามแต่สถานการณ์และโอกาสจะอำนวยครับ ต่างกรรมต่างวาระ เรื่องเดียวกันแต่ไม่เหมือนกันนะครับ อาวุธปืนถึงไม่มีกระสุนก็เป็นความผิดได้ครับ คนมีปืนก็ย่อมอยากจะพกปืนเพื่อป้องกันตัวในการเดินทาง รอท่านอื่นได้ช่วยแนะนำเพิ่มเติม ซึ่งจะเป็นประโยชน์อย่างมากแก่พวกเราและส่วนรวมครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2006, 09:02:51 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,17068.0.html
Piyawat
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2006, 06:06:33 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบ ครับ

.....ที่นำติดรถไปโดยไม่มีกระสุนนั้น เนื่องจากไม่มีเจตนาจะไปใช้กลางทางแน่นอนครับ เป็นทางระหว่างที่ทำงานกับที่บ้าน และทางก็ไม่เปลี่ยว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร (ถ้ามีก็จะหลีกเลี่ยงครับ) แต่ผมจะใช้เฝ้าบ้านและเอาไปยิงซ้อมเล่นบ้าง โดยคิดว่าจะเก็บกระสุนไว้ที่ทำงานและที่บ้านแยกกันอย่างละชุด  ที่บ้านเอาไว้ป้องกันบ้าน ที่ทำงานเอาไว้หยิบฉวยไปซ้อมครับเพราะสะดวกกว่า แต่เดินทางระหว่างบ้านและที่ทำงานไม่เอากระสุนไปด้วย แต่ถ้ายังไงก็ผิด คงต้องคิดอีกที.....

หน้า: [1]
  พิมพ์