๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 06:05:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ปืนมีปัญหา ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 15813 ครั้ง)
boon
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 02:07:04 PM »

ผมได้นำปืนPar3 นำไปทดสอบที่สนาม ยิงที่ระยะ100หลา ใช้กระสุน60นัด ยิงเป้าเหล็กกลม ถูกเป้าเพียงสี่นัดเอง ศูนย์หลังเล็กมากๆมองแทบไม่เห็นเลย คุณมะขิ่น พี่ตำรวจเมกา คุณเจษ หรือใครที่พอรู้วิธีแก้ไข หรือเปลี่ยนศูนย์ใหม่ได้อย่างไรช่วยตอบด้วยนะครับ กระบอกนี้ใช้กระสุน.223ครับผม ปืนยิงได้สนุกไม่ติดไม่ขัด แต่เสียดายลูกปืนอะครับ  ในเป้าเดียวกันผมใช้ปืนSKS 7.62x39ของเพือน ยิงถูก9ใน10นัด

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 02:45:25 PM »

พี่boon ลองแต้มศูนย์หน้าด้วยสีสะท้อนแสงขาวหรือส้มดูครับ

อาจช่วยให้ดีขึ้นได้...........จริงแล้วปืนที่ใช้ในสงครามส่วนใหญ่ที่เห็นจะบากร่องตัวU ศูนย์หลังกว้างนะครับ.............เพื่อให้เล็งยิงได้เร็วในลักษณะ"ศูนย์รบ"......

ไหงกระบอกนี้ บากนิดเดียว.........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 03:31:55 PM »

คุณพี่Boonลองให้ช่างตะไบศูนย์หลังให้กว้างขึ้นอีกนิดก็ได้ครับ ลองทีละนิดก่อนให้พอมองศูนย์ถนัดจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนศูนย์หลังใหม่
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 03:35:30 PM »

ปืนกระบอกนี้ ได้รับการตัดต่อครับคุณมะขิ่น จากออโตกลายเป็นกิ่งปั้ม ศูนย์หน้าศูนย์หลังได้รับการย้ายที่ย้ายทางจนหมด บอกตรงๆยิงไม่โดนเป้าอายเขามากเลยครับ  แถมสุดท้ายอายเขาหนักเข้าไปอีก คือผมยิงปืนด้วยมือซ้าย เวลาปั้มเอาปลอกออก ผมหันช่องคายปลอกขึ้นด้านบน ก้มหน้าลงไปดูว่าปลอกมันดีดอย่างไร ปลอกมันดีดออกมาแรงมากแบบว่าแรงสุดๆ โดนปากเข้าไปเต็มๆ ชาไปทั้งปาก+เลือดสดๆออกมาเต็มปาก  แข็งใจยิงต่อไปจนหมดสองแมก แย่จริงๆครับวันนี้ ตั้งใจว่าถ้าแก้เรื่องศูนย์ได้สำเร็จ จะเอาไปยิงให้มันดูใหม่ ว่าปืนตูก็พอได้นะ ไม่แย่อย่างที่มึงคิด
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 03:37:43 PM »

ยิงใกล้เพื่อตรวจสอบความแม่นของปืนกับกระสุนดูก่อนดีไหมครับ 
บางทีไม่เกี่ยวกับศูนย์ หรือคนยิงเหมือนกัน

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 05:08:28 PM »

.223  นี่พี่ boon อัดเองด้วยเปล่าครับ

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 12:13:06 AM »

.223ชุดนี้ไม่ได้อัดเองครับ ลูกทหารซื้อตามเน็ตถูกกว่าอัดเองมากเลยครับ 1000ละ$109+ค่าส่ง ส่วนลูกปืนสั้นอัดเองยังถูกกว่าซื้อครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 12:28:42 AM »

.223ชุดนี้ไม่ได้อัดเองครับ ลูกทหารซื้อตามเน็ตถูกกว่าอัดเองมากเลยครับ 1000ละ$109+ค่าส่ง ส่วนลูกปืนสั้นอัดเองยังถูกกว่าซื้อครับ
...ว่าแล้ว อัดบ่อยๆ เลยเสียศูนย์เลย  Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 06:49:42 AM »

ขอบโทษด้วยครับพี่บุญผมเพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ ศูนย์หลังเชื่อมติดฝาครอบลูกเลื่อนป่าวครับผมสงสัยว่าจะเบี้ยวครับเพราะบางทีตอนดัดแปลงให้ขายได้ใน California อาจจะทำชุ่ยก็ได้ครับ พี่ลองยิงเป้าที่ 25 หลาดูก่อนซิครับว่ากลุ่มกระสุนเป็นยังไงครับปกติแล้วศูนย์หน้าของตระกูล AK จะปรับสูงต่ำและซ้ายขวาได้ด้วยศูนย์หลังของเดิมปรับสูงต่ำอย่างเดียวดูจากรูปที่พี่โพสต์ไว้ศูนย์หลังเป็นศูนย์ตายใช่ไหมครับดูไม่ชัดครับถ้าศูนย์เบี้ยวก็แย่หน่อยเพราะจะแก้ก็คงจะต้องเสียเงินอาจจะไม่คุ้มกับราคาปืนที่ซื้อมาครับมีอยู่คือติดกล้องหรือซื้อฝาครอบลูกเลื่อนใหม่แล้วติดศูนย์ตัวข้างล่างนี้ครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 06:51:23 AM »

หรือซื้อฝาครอบลูกเลื่อนที่มี weaver rail ติดอยู่แล้วแล้วติดกล้อง

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 06:56:29 AM »

ถ้าติดศูนย์หลังที่ฝาครอบลูกเลื่อน อย่างที่คุณเจษบอก.............ก็แสดงว่าฝรั่งมันมั่วแล้วครับ พี่boon  Huh Huh Huh.ปรับศูนย์อย่างไรก็ไม่เข้าที่หรอกครับ

เพราะปืนตระกูลAK รวมทั้งพวกลอกเลียนแบบ ติดศูนย์หลัง ไว้ที่โคนลำกล้อง ใกล็กับท่อแก๊ส บริเวณกลางตัวปืนนะครับ.......

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 07:13:53 AM »

ดูจากรูปของพี่ศูนย์หลังของเดิมเหนือ gas block โดนถอดออกพี่ถ่ายรูปให้ดูชัดๆหน่อยได้ไหมครับถ้ายังไม่โดนตัดหูที่สำหรับใส่หมุดยึดศูนย์หลังออกก็ซื้อมาใส่กลับใหม่ได้ครับ พี่มะขิ่นครับศูนย์ติดฝาครอบลูกเลื่อนได้ครับปืน Galil ของ อิสราเอล ก็ทำแบบนั้นครับ แต่ปัญหาคงพี่บุณคือค่าใช้จ่ายในการแก้จะแพงเกือบเท่าตัวปืนครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 07:35:47 AM »

พี่บุญผมไปดูรูปที่พี่โพสต์ไว้อีกกระทู้นึงปืนพี่มีฐานกล้องติดมาแล้วนี่ครับใช้ตัวนี้ได้เลยครับถ้าตัดสินใจยังบอกผมเดี๋ยวผมช่วยจัดหาให้พี่แต่ไปลองยิงที่ 25 หลาดูก่อนนะพี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2004, 07:42:12 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 08:00:37 AM »

พี่บุญถนัดซ้ายเหรอครับคนถนัดซ้ายจะมีปัญหาแบบนี้แหละ ผมลองหาตัวที่เรียกว่า port buffer ให้แต่ไม่มีใครทำของ AK ขายมีแต่ของ H&K 91/G3 ขายครับแต่ทำเองก็ได้นะครับส่งฝาครอบลูกเลื่อนมาให้ผมเดี๋ยวผมทำให้แต่ช้าหน่อยนะพี่งานราษฏงานหลวงงานเมียเยอะ Grin Grin
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 09:09:49 AM »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ที่ช่วยตอบ รู้สึกอบอุ่นมากที่มีคนช่วยแก้ปัญหา คุณเจษช่วยจัดการให้ผมด้วยแล้วกัน จะซื้อฝาครอบใหม่ ติดกล้องแบบที่มีรูปให้ดูก็ได้ครับ เอาแบบงบพอประมาณนะครับ บอกมาว่าเท่าไรแล้วผมส่งเงินให้เลย ยิงไม่โดนเป้าแถมปากแตกอีกต่างหากอายเขามาก  งานนี้ยอมไม่ได้ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์