๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:19:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การยิงปืนIPSC โดยใช้ ปืน BB GUN  (อ่าน 88623 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 04:29:03 PM »

รบกวนแนะนำวิธีเลือกซื้อปืน BB ให้ด้วยนะครับ ทั้งสั้นทั้งยาว และแบบแก๊ส แบบไฟฟ้า  Cheesy

ยี่ห้อรุ่นที่นิยมกันหน่ะครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
omd999
Jr. Member
**

คะแนน 2

ผมภูมิใจที่เป็นลูกศิษย์อาจารย์นกไฟครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 07:58:25 PM »

โอเคครับมาตามสัญญาครับช่วงนี้พอมีเวลาว่าง อาทิตย์หน้า สองอาทิตย์จะยุ่งหน่อย จะพยามให้ข้อมูลเยอะๆครับ
อันดับแรกซื้อปืนหรือของตกแต่งกันที่ไหน และสนามมีที่ไหนบ้าง ตามนี้ไปเลยครับ
http://www.thaiairsoftgun.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=195&sid=97d20eb51edba19d53aed678955f698a
มีครบทุกร้านในเมืองไทยครับโดยส่วนผมแนะนำว่าให้ดูที่สนามก่อน แล้วขอลองจับกริปปืนดูว่าเหมาะกับมือเราแค่ไหน บางคนมือเล็กอาจจะชอบ กล็อก19 มือที่ขนาดปานกลาง อาจจะชอบตระกูล HI-CAPA 5.1 , 4.3 หรือ  3.8  หรือท่านที่มือใหญ่ อาจมองไปที่ เจ้าอินทรีทะเลทราย เลยก็ได้ครับ แถมรุ่นนี้มี รุ่น HARD KICK อีกด้วย แต่ยังไม่เคยเห็นใครใช้ยิงนะครับ พอจะมีรูปให้ดูบ้างบ้างครับ  เป็นตระกูล HI-CAPA 5.1 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2006, 08:18:15 PM โดย omd999 » บันทึกการเข้า
omd999
Jr. Member
**

คะแนน 2

ผมภูมิใจที่เป็นลูกศิษย์อาจารย์นกไฟครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 08:07:28 PM »

กระบอกบน HI-CAPA 5.1 มารุอิ , กระบอกที่กลาง WE DRAGON 5.1 , WE HI-CAPA 4.3 กระบอกล่าง WE HI-CAPA 3.8 สามกระบอกหลังเหล็กล้วนครับ กระบอกแรก สไลส์พาสติก ส่วนคำถามว่า PPK เล่นได้มั้ยตอบว่าได้ครับ ตอนนี้ผมเริ่มลงบทความของอาจารย์ นกไฟแล้วครับสามารถดูได้ที่นี้ครับ
http://www.thaiairsoftgun.com/modules.php?name=Forums&file=viewforum&f=13&sid=97d20eb51edba19d53aed678955f698a
ขอบคุณทุกท่านที่ถามมาครับ ส่วนเรื่องการแนะนำการเลือกใช้ ขออนุญาติ ตอบหลังจากหัวข้อ การแนะนำประเภทปืนครับ...ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2006, 08:19:19 PM โดย omd999 » บันทึกการเข้า
omd999
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 08:47:25 PM »

มาสู่บทความดีกว่าครับ เรื่องแรก ปืนที่ใช้ในการเล่น IPSC (เพราะคงจะเป็นคำถามที่มีเยอะที่สุดครับ)
ผมจะขออนุญาติแบ่งออกตามที่ผมเห็นวางจำหน่ายและมีในสนามปัจจุบันก่อนนะครับ
1. ปืน Air Cocking Gun ปืนประเภทนี้ มีให้เห็นเยอะครับตั้งแต่กระบอกละ39 บาทจนถึงเป็น 1000 บาทประเภทที่เป็นเหล็กล้วน ปืนนี้ไม่สามารถเล่น IPSC ได้เพราะต้องชักยิงที่ละนัดครับไม่ระบบอะไรที่สามารถทำให้กลไกยิงได้อย่างต่อเนื่อง แล้วกล่าวถึงทำไมละคงมีคนถาม เจ้าปืนชนิดนี้สามารถเอาไว้ใช้ซ้อมได้ครับ !!!!  ในการยิง IPSC นั้นเบสิคหนึ่งที่ท่านอาจารย์นกไฟกล่าวไว้เสมอคือการที่ต้องฝึกจนเป็นธรรมชาติ " ทำทุกอย่างอย่างสายน้ำไหล" การยกปืน(การวางนิ้วที่ไก) ชกปืน(เหยียดแขน) และการเล็ง สองตา ไว้ให้ได้เป็นอย่างธรรมชาติ ปืนแบบนี้ ช่วยท่านได้ และเหมือนกับการเล่นดัมเบลไปในตัว แนะนำให้ท่านขึ้นลำไว้ด้วยครับ แล้วยิงที่ละ1 นัด เราจะได้สมาธิและการจับศูนย์ฯ ผมใช้วิธีนี้ฝึกอยู่บ่อยที่ทำงาน เอาไว้ในลิ้นชัก จนลูกน้องเริ่มชินและแอบนินทาว่าเจ้านายเริ่มจะบ้าแล้ว แนะนำรุ่นที่เป็นเหล็กล้วนนะครับ น้ำหนักพอใช้ได้ครับ  ผมได้เอาตัวอย่างปืนรุ่นนี้มาให้ชม ราคาตัวนี้ประมาณ 500 บาท ***ผมขอออกตัวก่อนผมไม่ความเกี่ยวข้องใดๆกับร้านค้าไหนเลย แค่พยามจะแนะนำในสิ่งที่ประหยัดแก่ทุกท่าน และปืนอัดแก๊ซ ร้านที่เอาเว็ปเค้าให้ท่านชมเนี่ยผมว่าราคาค่อนข้างสูงครับ ในกรณีที่ท่านไปติดต่อซื้อขายกับเขา ซึ่งอัธยาศัยดีมาก ลองต่อรองราคากันเองนะครับ และ ขอให้เป็นเรื่องความพึงใจของแต่ละบุคคลครับ*** (วันนี้ 19/06/06 คุณวินปรับปรุงเวป และ ราคาใหม่ ราคาโอเคมากครับ สำหรับปืนบีบีกันแก๊ซ บางรุ่น แต่บางตัวยังสูงอยู่นิดๆนะครับ ถ้าลงมาหน่อยแล้วโอเคครับ โทรไปต่อลองเองครับ http://www.klongtommarket.com )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2006, 01:26:07 AM โดย omd999 » บันทึกการเข้า
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 08:56:12 PM »

ร่วมด้วยครับ ผมยิงอยู่ในบ้าน เพลินๆ ก็ดีครับ มันส์ส์ส์ส์... คนเดียว ต่างจังหวัดไม่มีสนาม
ไม่มีก๊วนครับ

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
eded
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 09:25:27 PM »

น่าสนใจครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 09:27:30 PM »

คุณโอครับ สมมุติมีคนสนใจที่จะร่วมแต่ยังไม่มีปืนและอุปกรณ์แบบนี้ ไม่ทราบที่สนามมีให้เช่าหรือยืมหรือเปล่าครับ เห็นคุณโอเขียนไว้ว่ามีให้ยืมลอง แต่ถ้าจะยืมบ่อยๆมันก็ไม่ดี
อุปกรณ์ที่ต้องใช้ใน BB Gun เหมือน IP หรือเปล่าครับเช่นซองปืน ซองแม็ก เป็นต้น

K!K
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 11:07:57 PM »

ส่วนผมมีอยู่สองกระบอก มี HI- CAPA 5.1 กับ  GLOCK 26  แต่ยังไม่มีก้วนเลยครับ ถ้ารวมตัวกันได้หลายๆคนแล้วนัดกันไปเล่นน่าจะสนุกนะครับ
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 11:22:17 PM »

ผมมี glock 23 ksc ครับ  ยิงมันส์ดีมากครับ     Grin
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2006, 12:11:00 AM »

น่าสนใจครับ Cool Cool Cool

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2006, 09:51:58 AM »

สวัสดีครับขอรบกวนแสดงความคิดเห็นครับ

ผมก็เล่นBBgunมาเป็นเวลาพอสมควรทั้งปืนสั้นอัดแก๊สและปืนยาวไฟฟ้า และเมื่อไม่นานมานี้ก็ได้มีโอกาสไปเริ่มเล่น
BB-IPSCที่สนามราบ11เหมือนกัน ประทับใจมากครับทุกคนเป็นกันเองและให้คำแนะนำต่างๆดีมาก แต่ทีเห็นคือ
กลุ่มคนที่เล่นยังน้อยอยู่ ผมว่าถ้าพี่ๆที่มีประสบการณ์กับปืนจริงโดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านที่เคยเล่นIPSCอยู่แล้วรู้สึกสนใจ
มาเล่นในแบบBBบ้างก็น่าจะดีมากๆเลยครับ ผมคิดว่าน่าจะก่อให้เกิดประโยชน์กับทั้ง2วงการเพราะค่าใช้จ่ายกับปืนBB
นั้นต่ำกว่าปืนจริงมากและสามารถใช้ยิงเพื่อซ้อมและสันทนาการได้สะดวกกว่า ในขณะเดียวกันวงการคนเล่นBB-IPSC
ก็จะได้รับคำแนะนำและเทคนิคต่างๆของการยิงปืนในระบบIPSCจริงๆด้วย

ผลคือWin-Winทั้งคู่ พี่ๆที่เล่นปืนจริงก็มีทางเลือกในการซ้อมที่ประหยัดลง ส่วนคนที่เล่นBBอย่างผมก็จะได้รับประสบการณ์มากขึ้นซึ่งผมคิดว่าเพื่อนๆที่เล่นBBหลายคนก็อยากที่จะขยับไปเล่นIPSCปืนจริงต่อไปเช่นกัน
ซึ่งผมคิดว่าจะทำให้ทั้ง2วงการขยายตัวมากขึ้นครับ
(ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งที่การยิงปืนใดๆแม้ว่าจะเป็นปืนBBก็ตาม ก็จะต้องปฏิบัติตามกฏอย่างเคร่งครัดมิฉะนั้นจะทำให้
เกิดผลเสียต่อวงการได้ครับ)

ขอบคุณครับ

ปล. ตอนนี้ผมก็ใช้Glock19(BB)อยู่แม๊กสำรอง1อัน+ซองปืนแบบเหน็บเอวธรรมดา/ซองแม๊กธรรมดา ก็เล่นได้แล้วครับ
       เอาไว้อีกสักพักค่อยลงทุนซองปืนกับซองแม๊กแบบIPSCครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2006, 09:57:21 AM »

ครับ....เร็วๆนี้จะชวนพรรคพวกมาชมครับ...เพราะหลักการเดียวกันอยู่แล้ว....น่าจะขาดแต่แรงรีคอยล์กับกลิ่นดินปืนเท่านั้น...อย่างว่าครับอาจจะเป็นทางเลือกหนึ่งในการซ้อมการเคลื่อนไหว การวาดเป้าและอื่นๆ ชักสนใจจริงๆแล้วเหมือนกันครับเพราะน่าจะประหยัดกว่ามากเลย.... Grin Grin Grin Grin

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2006, 10:14:16 AM »

ตอนยิงIPSC  แรกๆผมก็ใช้ปืน BB กล็อค19 นี่เเหละฝึกซ้อมเเต่เสียตรงที่น้ำหนักไกปืนมันเบากว่าของจริงมาก  แต่ได้เรื่องการเคลื่อนไหว  จัดศูนย์  ชักปืนจากซอง  กริปปืน  หลังจากพอเข้ามือก็ซาซาลงไม่ได้ซ้อมทั้งของจริงเเละBBครับ  กินเเล้วนอน  นอนเเล้วกิน  ตรงๆคือขี้เกียจครับ  อาจารย์ใหญ่จะเอาตะพดเขกกระบาลไหมนี่ Tongue Tongue Tongue Grin Grin Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2006, 01:11:19 PM »

Grin ต้องขอบคุณท่าน จขกท. มากๆ ที่นำเรื่องนี้มาเขียนนะครับ  น่าสนใจนะครับ เกมส์แบบนี้
      ตัวผมเองก็ชอบเล่น bb gun ครับ เนื่องจากฝึกซ้อมได้ในบ้านของเราเอง ล่าสุดพึ่งไปซื้อ
      HI CAPA 5.1 มาครับ ยิงดีมากๆ ระยะ 5 เมตร กลุ่มได้ประมาณเหรียญ 10 บาทครับ
     แต่พอดีวันเสาร์เป็นวันทำงานครับ เนื่องจากเป็นบริษัทเอกชน เลยไม่มีโอกาสที่จะได้ไป
    ร่วมแจมด้วยเลยครับ  แต่ถ้าเป็นวันอาทิตย์ก็อาจจะมีโอกาสได้เข้าร่วมบ้าง ถ้าไม่ติดภาระกิจ
    แต่ยังไงก็จะติดตามข่าว ไปเรื่อยๆนะครับ อย่าพึ่งเบื่อเขียนเสียก่อน  หลงรัก

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2006, 01:40:38 PM »

เยี่ยมครับสวยน่าทะนุถนอม Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 15
  พิมพ์