๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:34:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การยิงปืนIPSC โดยใช้ ปืน BB GUN  (อ่าน 88624 ครั้ง)
omd999
Jr. Member
**

คะแนน 2

ผมภูมิใจที่เป็นลูกศิษย์อาจารย์นกไฟครับ

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 10:06:55 AM »

ขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับ ผม โอ เพิ่งไปขอฝากตัวกับอาจารย์ นกไฟมาเมื่อวาน จากการที่ได้รับคำแนะนำผมคิดว่าน่าจะเปิดกระทู้ขึ้นเพื่อไม่รบกวนพี่ๆ  ที่ใช้กระทู้สนทนาอยู่ ความตั้งใจคือจะพยายามเชื่อมกีฬา ทั้งสองให้แข็งแกร่งและเป็นที่รู้จักมากขึ้น และเพื่อเป็นความรู้แก่ผู้สนใจ ผมเชื่อว่าในเวปนี้ส่วนหนึ่งเป็นผู้ที่ไม่มีปืน(จริงๆ)มาอ่านเพื่อแสวงหาความรู้ ซึ่งผมก็เป็นคนหนึ่งในนั้น ปืน BB GUN อาจเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งที่ค่าใช่จ่ายไม่สูงนัก กล่าวคือปืน กระบอกหนึ่ง ราคาประมาณ 3,500 บาท (KJ M9 หุ่น บาเร็ต ต้า ซึ่งไม่แนะนำ สำหรับการซื้อมาเล่น IPSC ) - 6,500 บาท มารุอิ เช่น HI - CAPA 5.1 เป็นต้น ราคา แก็ชกระป๋องละ 200- 250 บาทใช้เติมได้ 20-25 แม็ก ลูกกระสุน มารุอิ 0.20 กรัม 3,500 นัด  ราคา 400-450 บาท แม็กนึง HI - CAPA 5.1 31 นัด ตก ประมาณ ไม่เกิน 15 บาท เป้า  IPSC  ที่สนามราบ 11 ประมาณ 20เป้า/100 บาท ซึ่งท่านสามารถ ซ้อมอยู่ที่บ้านได้ ถ้าพอมีสถานที่โดย สามารถจัดเป็น สเตชั่นต่างๆ ได้อีกด้วย เช่นจำลองการบุกรุกเข้ามาที่บ้าน (เน้นความปลอดภัยด้วยนะครับ) ส่วนการทำเป้าผมจะอธิบายในหัวข้อต่อไปพร้อมรูปนะครับ ซักเย็นๆจะเริ่มอธิบายนะครับ ขออนุญาติพี่ๆนิตยสาร อาวุธปืนด้วยครับ ขอบคุณที่เข้าชมและยินดีรู้จักครับ........โอ
omd999
Jr. Member
**

คะแนน 2

ผมภูมิใจที่เป็นลูกศิษย์อาจารย์นกไฟครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 11:18:03 AM »

Airsoft Tactical Pistol Federation (ATPF) หรือชื่อในภาษาไทยว่า “สมาพันธ์ ปืนสั้นอัดลมทางยุทธวิธี ” เกิดขึ้นจากการรวมตัวของกลุ่มคน ผู้มีใจรักในกีฬาปืน BB (Airsoft Gun) และกลุ่มผู้เล่น IPSC ปืนจริง เพื่อต้องการสร้างกีฬารูปแบบใหม่ ที่ใช้งบประมาณไม่สูงมากเท่ากับการยิงในกีฬาปืนจริง และมีความปลอดภัยสูงกว่าการยิงในกีฬาปืนจริง แต่ยังคงความสนุกสนาน และเทคนิคต่างๆ จากกีฬา IPSC หรือ IDPA ไว้ได้อย่างครบถ้วน
      ในช่วงแรก ATPF ได้ถือกำเนิดขึ้นในชื่อของ IPSC-BB โดยการเล่นยังจัดอยู่ในผู้เล่นกลุ่มน้อยอยู่ ต่อมา เมื่อมีการขยายตัวของกลุ่มผู้เล่นมากขึ้น ได้มีการทักท้วงเกี่ยวกับการใช้ชื่อ IPSC ซึ่งมีกฎ และระเบียบการแข่งขันที่ต้องได้รับการรับรองจากสมาคม IPSC ทางกลุ่มผู้จัด จึงได้ลงมติ เปลี่ยนชื่อกีฬาจาก IPSC-BB เป็น ATPF เพื่อป้องกันความสับสน และป้องกันปัญหาการแอบอ้างชื่อที่จะตามมาภายหลัง ทั้งนี้ ATPF ได้มีการจัดครั้งแรกที่ประเทศญี่ปุ่น แต่ใช้ชื่อเต็มว่า Airsoft Tactical Pistol Foundation โดยจะมุ่งเน้นในการฝึกซ้อม ฝึกหัด ปืนสั้นอัดลม โดยเทียบเคียงกับการฝึกปืนจริง และจัดทำการฝึกซ้อมภายในร่มเป็นส่วนมาก
      ส่วน ATPF ในประเทศไทยนี้ จะเน้นการเล่นในสนามกลางแจ้งที่จัดไว้ให้เป็นพิเศษ โดยใช้บริเวณส่วนหนึ่ง ของสนาม ราบ11  รามอินทรา ซึ่งจะมีเจ้าหน้าที่คอยดูแล และให้คำแนะนำวิธีการเล่น รวมถึงเทคนิคต่างๆ ให้ท่าน ช่วงบ่าย วันเสาร์ นอกจากนี้ ยังให้คำแนะนำเกี่ยวกับประเภทปืน การปรับแต่ง การซ่อมแซม และการบำรุงรักษาตลอดเวลา เพื่อเป็นการยกระดับ และสร้างกีฬาชนิดนี้ให้เป็นที่ยอมรับเป็นสากลต่อไป
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 11:30:31 AM »

ขอแสดงความยินดีกับกระทู้ใหม่ที่น่าสนใจครับ จะคอยอ่านครับ....... Grin Grin Grin

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 12:12:45 PM »

อยากหาเล่นเหมือนกันครับมีที่แนะนำไหมครับ

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 12:28:41 PM »

มีแต่bb กล็อค19 แม็กตัวเดียวเล่นได้ไหมครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 12:35:17 PM »

จะติดตามอ่านครับ..... ผมก็สนใจปืน BB เหมือนกัน เมื่ออาทิตย์ก่อนได้ลองของเพื่อนสมาชิกท่านนึง เป็นปืน BB ของ WA ทำเลียนแบบ Colt ยิงดีมากครับ ทำได้เหมือนจริง ๆ ทั้งระบบการทำงาน Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 12:44:53 PM »

น่าสนใจดีครับ  ขอชมรูปการแข่งขัน รูปอุปกรณ์การแข่ง รูปสนาม  รูปปืน รูปสาว ๆ
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 01:07:07 PM »

พี่ คาร์ อยู่หนาย มาแนะนำหน่อย เป็นระดับ GM ของBB gunแล้ว
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 01:09:30 PM »

น่าสนใจมากครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 01:12:28 PM »

วันอาทิตย์ที่แล้วผมแว่บไป สนามราบ11มา ได้เห็นสนามแล้ว เสียดายที่ลงไปเล่นไม่ได้ ฝนตกอยู่ครับ
มีแต่bb กล็อค19 แม็กตัวเดียวเล่นได้ไหมครับ
ผมมีอีก 2อัน รวมๆกันไปเล่นมั้ยพี่ อิอิ Grin
zerosocool
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 01:26:39 PM »

โอ้ว.....ดีครับ ผมตามอ่านจากเว็ป thaiairsoftgun อยุ่ครับ และได้มีโอกาสไปดูมาครั้งหนึ่งที่ราบ 11 วัน งานBB เมื่อครั้งที่แล้ว น่าสนใจมาก เพราะทำสนามเล่นเองหลังบ้านได้....อิอิ.....  ขอบคุณ คุณ OMD999 ที่ให้ข้อมูลกับทุกท่านครับ

เนียนๆ ไว้
omd999
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 02:39:07 PM »

ดีใจจริงๆครับที่มีท่านอาจารย์ตามมาให้กำลังใจครับ ผมจะไม่ทำให้อาจารย์เสียชื่อครับจะตั้งใจเผยแพร่ข้อมูลให้ดีที่สุดครับ ก่อนอื่นขอตอบคำถามก่อนนะครับ ข้อแรก ปืนอัดลมแบบไหนก้อมาเล่นได้ครับ ( ยกเว้นแบบชักยิงทีละนัดครับ ) ไฟฟ้า อัดแก๊ซ ทั้ง โบลแพ็ค( มีการเลื่อนของสไลส์ ) และไม่โบล์แพ็ค  แต่แบบหลังเนี้ยมีพี่ที่ยิงบางคนบอกว่า ไม่สามารถเอามาเล่นได้ แต่สำหรับผมคิดว่า เล่นได้ครับเหมือนกับการที่เล่นฟุตบอลไม่จำเป็นต้องใส่รองเท้าสต๊าฟ เท้าเปล่า หรือนันยางก็เล่นได้ ขอให้ใจรักเท่านั้นเอง
เราควรเริ่มจากสิ่งที่มีก่อนถ้าใช่ แล้วเราค่อยพัฒนาขึ้น ( แต่แข่งไม่ได้แน่นอนครับ เดี๋ยวจะอธิบายว่าทำไม)จะทำให้มีคนมาเล่นมากขึ้นแน่นอน ไม่ใช้กีฬาที่เป็นของคนเฉพาะกลุ่ม ขออภัยที่กล่าวอย่างนี้อาจดูไม่สุภาพ แต่สำหรับผมคิดว่า กิจกรรมนี้เป็นกีฬา และนันทนาการครับ ที่สนามมีบางครั้งมี พี่ น้องๆ มาด้อมๆมองอยากยิง ผมเรียกมาลองยิงหมดเลยครับ  แต่ขอให้ฟังกติกาเรื่องความปลอดภัยก่อนครับ เช่นวิธีการยิงที่ปลอดภัย และ การใส่แว่นทุกครั้งที่ลงสนาม คราวหน้ามา ลองอีกไม่ต้องซื้อปืนมาก็ได้ ผมมีปืนสำรองให้น้องใหม่เสมอ แต่หาลูกกับแก๊ซมา ยิงด้วยก็ดี  ก่อนจะไปไกล ขอตอบข้อสองก่อนครับ แม็กเดียวก็เล่นได้ครับ แค่ปรับสเตชั่นไม่ให้มีการเปลี่ยนแม็ก หรือ ใช้วิธี ถอดออกมาแตะที่เอวด้านที่ไม่ถือปืนแล้วใส่กลับไปอีก (ใช้ได้แต่ตอนซ้อมนะครับ) ข้อที่สามปัจจุบันนี้ เล่นกันประจำที่ไหน ก้เป็นที่ราบ 11 วันเสาร์ประมาณ บ่าย 3 โมงไปครับ วันเสาร์นี้ผมก็จะไปครับ และสุดปลื้มมากที่ท่าน ผองพัฒน์ ได้มาเยี่ยม ถ้าผมรู้จะมาต้อนรับเลยครับ ถ้าไม่ติดงานที่บริษัทนะครับ ไว้ ช่วง 6โมง กว่าๆจะมาสู่บทความต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2006, 03:57:23 AM โดย omd999 » บันทึกการเข้า
omd999
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 02:53:03 PM »

การเล่นเกม หรือกีฬาต่าง ๆ ก็จะมีกฎ มีกติกาในการเล่น เพื่อความสนุก และความปลอดภัยของตัวผู้เล่น และเพื่อน ๆ ที่เล่นด้วยกัน

BB เป็นกีฬาที่ต้องใช้ปืน Airsoft Guns ซึ่งถือว่าเป็นเกมที่เสี่ยงในการบาดเจ็บสูง ดังนั้น เวลาจะเล่น เราก็จำเป็นที่จะต้องรู้จักการป้องกันตัวเองจากอันตราย และการบาดเจ็บ เพื่อที่เราจะได้เล่นอย่างสนุกสนาน คงไม่อยากบาดเจ็บจนอดเล่นใช่มั๊ยล่ะครับ...

กฏแห่งความปลอดภัยสำหรับการเล่น Airfoft Guns

1. สวมแว่นป้องกันดวงตา และควรแต่งกายให้มิดชิดเพื่อความปลอดภัยในขณะที่ทำการเล่น

2. ไม่ควรหันปากกระบอกปืนเล็งไปยังบุคคลอื่น หรือสัตว์เลี้ยง โดยเด็ดขาด เวลาถือควรหันปากกระบอกปืนขึ้นฟ้า หรือหันลงดินก็ได้ และนิ้วต้องอยู่นอกโกร่งไกตลอดเวลา

3. ควรจัดเก็บปืนให้มิดชิดเพื่อป้องกันเด็กเล็กนำไปเล่น อาจก่อให้เกิดอันตรายได้

4. สวมปลอกนิรภัยที่ปากกระบอกปืนทุกครั้งหลังเลิกใช้งาน

5. การถือปืน BB หากไม่พร้อมที่จะยิง ไม่ควรสอดนิ้วเข้าไปในโกร่งไก ควรวางนิ้วอยู่นอกโกร่งไกทุกครั้ง

6. เมื่อถอดแม็กกาซีนออกหลังการเล่น อาจจะมีกระสุนค้างในลำกล้อง ควรตรวจสอบให้แน่ใจโดยให้ยิงทิ้งในทิศทางที่ปลอดภัย เพื่อทิ้งกระสุนที่อาจหลงเหลืออยู่ภายในลำกล้อง

7. ขณะทำความสะอาดปืน หรือตรวจเช็คปืน ต้องใช้ความระมัดระวัง และหากมีบุคคลอื่นอยู่ในบริเวณนั้น ควรหันปากกระบอกปืนไปในทิศทางที่ปลอดภัยเสมอ

8. ไม่ควรนำปืนออกมายิงในที่สาธารณะ หรือบริเวณที่มีคนสัญจรไปมา

9. การพกพาปืน BB ออกไปเล่น ควรพกพาให้มิดชิด หรือควรจะหากระเป๋าจัดเก็บปืนให้เรียบร้อย ไม่ควรถืออย่างโจ่งแจ้ง ชาวบ้านชาวช่องจะตกใจ อาจโดนแจ้งจับได้

10. ไม่ควรทิ้งกระป๋องแก๊สไว้ในรถที่ตากแดดร้อน ๆ กระป๋องแก๊สอาจระเบิดได้

11. เมื่อเล่นเสร็จแล้ว ก่อนที่จะเก็บปืน ควรตรวจสอบให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุนค้างในลำกล้อง

12. เวลาเติมแก๊ซกรุณาบอกคนที่อยู่ด้านข้างด้วย เพราะอาจมีคนสูบบุหรี่ ซึ่งอาจจะเป็นอันตรายได้ครับ

13.ในกรณีที่ให้ผู้อื่นชมปืนกรุณาปลดแม็ก และแจ้งระบบ นิรภัยของปืนกระบอกนั้นด้วย

14. ไม่ควรค้างกระสุนไว้ในแม็กกาซีนเพราะแม็กอาจพังและอาจมีคนนำไปเล่นใส่ปืนแล้วลั่นได้ เมื่อออกจากจุดยิงควรเคลียร์ลูกให้หมด

15. อย่าดัดแปลงแก้ไขปืนโดยไม่ให้ผู้ชำนาญดูแล ปืนอาจพังได้และ การยิงIPSC เราไม่ยิงไกลขนาดนั้น เดิมๆ เหลือแหลครับ

16. สุดท้ายอย่าได้ดัดแปลงลูก BB อื่นมาใส่เช่น ลูกเหล็ก หรือ สุดที่จะหา กันมา เพราะจะทำให้กีฬานี้กลายเป็นของต้องห้ามในอนาคต และปืนท่านจะเสียด้วย ครับ

รวบรวมมาจากประสบการณ์ และคำแนะนำจากผู้อาวุโส
ขอให้เล่นกันอย่างมีความสุขนะครับ อย่าลืมนะครับ ว่านี่ เป็นเพียงแค่เกม

ส่วนใหญ่ของบทความ นำมาจากบทความ Review โดย คุณ Carlos (Copy Right @www.cobrapaintballbkk.com)

ส่วนข้อ12-16 ผมเขียนเองจากประสบการณ์ที่เห็นในสนามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2006, 03:58:24 AM โดย omd999 » บันทึกการเข้า
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 03:48:02 PM »

10. ไม่ควรทิ้งกระป๋องแก๊สไว้ในรถที่ตากแดดร้อน ๆ กระป๋องแก๊สอาจระเบิดได้

ข้อ 10 นี่เจอมากับตัวครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เมื่อหลายปีก่อน สมัยที่ยังมีปืนชนิดนี้เข้ามาแรกๆ และ ยังไม่ได้เริ่มเล่นปืนอย่างถูกต้อง ผมก็ซื้อมาเล่นกับเค้าเหมือนกันครับ
ผมใส่ไว้ในกล่องกลางรถครับ แล้วก็จอดรถออกไปตีกอล์ฟ สรุประเบิดครับ
ฝากล่องฉีก กระเด็นขึ้นไปกระแทกหลังคา โป่งขึ้นมา มือถือ 1 อัน มีด Buck 1 เล่ม ที่อยู่ในกล่อง กระเด็นไปคาอยู่กระจกหน้ารถ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

โดนไปหลายครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่ก็โชคดีที่ตัวเองไม่ได้นั่งอยู่ในรถครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2006, 03:49:35 PM โดย Tonyman » บันทึกการเข้า

We can either find the way or make one.
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 03:52:08 PM »

น่าสนใจครับ  สนามต่างจังหวัดมีเล่นบ้างหรือเปล่าครับ
ผมมีปืนอัดแก๊สทรง วอลเธอร์ PPK/s อยู่กระบอกนึงซื้อมาตั้งนานแล้วครับ Grin
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์