๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:29:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน BERETTA 92 FS มีข้อดีอย่างไร,ข้อเสียอย่างไรบ้าง  (อ่าน 43330 ครั้ง)
somphong.su
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2006, 06:31:36 PM »

อยากรู้ว่าปืนยี่ห้อนี้ดีอย่างไร ทำไมถึงแพงนัก ขอข้อมูลผู้รู้เอาไว้เพื่อเป็นการศึกษาและเพื่อประดับปัญญาของผู้กำลังศึษาเรื่อง อวป.
ยอดดอย
รุกก่อน ถอนทีหลัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 31

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2006, 06:50:14 PM »

ลองค้นหาจากกระทู้เก่าๆ ตรงช่องค้นหา มีข้อมูลมากมายครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 08:12:50 AM »

1. รูปทรงสวย  แปลกตา   (จนถึงขนาดเทารัสเอาไปก๊อปปี้)
2. ไม่สวยได้ไง  ก็ถูกนำไปใช้แสดงหนังตั้งหลายเรื่อง  ล้วนแต่เป็นปืนพระเอก
3. จวน จี ฮุน  ก็ใช้ในหนังเรื่อง ยัยตัวร้ายกับนายเซ่อซ่า  ที่ จวน จี ฮุน เป็นตำรวจหญิง  (พกได้ไงฟ่ะ หนักตายห..)
4. ทนทาน  ยิงได้นาน  ไม่เลือกลูก
5. ผ่านการคัดเลือกบรรจุเข้าประจำการกองทัพสหรัฐ  <------ แค่ข้อนี้ข้อเดียวก็กินขาดแล้วครับ

ข้อเสียที่บ่นๆ กัน
1. ใหญ่
2. หนัก
3. พกในไม่เนียน  ซุกซ่อนไม่ได้
4. ด้ามใหญ่   คนมือเล็ก  นิ้วสั้น ยิงลำบาก

เท่าที่ทราบมามีเท่านี้ครับ

ส่วนตัวผมเอง  ชอบมาก  ตั้งแต่หนังเรื่อง ID4  แล้วครับ   ที่ US ARMY ซัด 92 FS ยิงเอเลี่ยนหูดับตับไหม้ จนซี้ม่องเท่ง ในเอเรีย 51  ใครจำได้บ้าง  Grin Grin Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 08:49:14 AM »

ปืนรุ่นนี้ดีหมดเกิบทุกอย่างครับ    เสียอย่างเดียวราคาแพงครับ...... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 09:14:27 AM »

...เท่าที่ผมใช้ ผมว่าเป็นปืนต่อสู้ที่ไว้ใจได้กระบอกหนึ่ง ไม่เลือกลูก หลายๆ ท่านติว่าด้ามจับใหญ่เกินไป ทำให้คนมือเล็กจับและเหนี่ยวไกลำบาก ผมเองก็มือไม่ใหญ่ อาศัยยิงสองมือเป็นส่วนใหญ่ครับ...  Grin Grin Grin

...ถ้าอยากหาข้อมูลเกี่ยวกับ Beretta เพิ่มเติมลองตามกระทู้นี้ก็ได้ครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,4901.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,8847.0.html

Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 10:14:36 AM »

ทำไมถึงแพง ... ราคาปืนเมืองไทย ร้านปืนเป็นผู้กำหนด ... ปืนบางแบบ ไม่มีอะไรโดดเด่น ก็สามารถตั้งราคาขายเป็นแสนได้ ... มองในแง่เศรษฐศาสตร์ คนต้องการปืนมาก (ดีมานด์มากมาย) แต่ปืนมีขายน้อยเพราะติดโควต้า (ซัพพลายไม่มีจะส่ง) คนขายเลยกำหนดราคาได้ตามใจชอบ ... โดยเฉพาะปืนที่ใหญ่เกินมือคนไทยอย่าง 92FS สั่งมาแล้วถ้าไม่ใช่แฟนจริงก็ขายยาก ทำให้แฟนบาเร็ตต้าตัวจริงต้องเผชิญราคาค่าตัวที่แพ๊งแพงต่อไป

ความดีของปืนก็มี คือเป็นปืนที่สามารถผ่านการทดสอบของกองทัพอเมริกา ได้ตลอด (SIG P226 ก็ผ่านเหมือนกัน) และด้วยความสามารถด้านอื่น (ที่ไม่เกี่ยวกับปืน) ทำให้ได้รับเลือกเข้าประจำการแทน 1911A1

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 12:09:52 PM »

Cheesy

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าราคาไปถึงไหนแล้ว
ตอนใช้รุ่นเซ็นทิวเรี่ยน 1 ในตระกูล 92 พบว่า

ข้อดี
1. ไม่มีปัญหาเรื่องสลัดปลอกเลยยย ลูกซ้อมที่ใช้ช่วงนั้นคือ บุลเล็ตฯ, ไทยอาร์ม
2. ระบบความปลอดภัย เมื่อกดคันลดนก ตัวรับแรกกระแทกไปที่เข็มจะม้วนตัวเข้าไป
    นกสับยังงั้ยก็ไม่โดน
3. เมื่อลดนกสุดจะเข้าเซฟโดยอัตโนมัติ
4. ถอดง่าย ประกอบง่าย = ดูแลง่าย
5. น้ำหนักไม่หนักมากนัก

ข้อเสีย
1. ด้ามอวบใหญ่ไปนิดนึง เวลากริปปืนเหมือนจับอะไรกลมๆเป็นท่อนๆ
2. ไกดับเบิ้ลลากยาวและลึกเกินไป
3. บางครั้งรีบๆ พบว่าขึ้นลำไม่ค่อยสะดวก

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 12:37:10 PM »

ผมว่าสวยดีนะครับ  น้ำลายหก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 12:42:37 PM »

Cheesy กระทู้เก่า ๆ มีถามอยู่เหมือนกันครับ ลองค้นหาอ่านดู สำหรับตัวผมแล้วใช้ 92 FS อยู่ ก็ไม่มีปัญหาให้ต้องปวดหัวแต่ประการใด ผมชอบเพราะมันเป็นปืนในฝันตั้งแต่เป็นเด็ก ๆ แล้วเมื่อมีโอกาสที่จะซื้อก็ไม่ลังเลใจเลยที่จะซื้อมันมาใช้งานครับ หากใจเราชอบซะอย่าง เหตุผลอื่นใดก็ไม่มีความหมายครับ  Cheesy

tanasom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ความดี...ไม่มีวันตาย...

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 01:07:16 PM »

เพิ่งได้มาครับผม....กำลังทำความคุ้นเคยอยู๋
แต่พกซ่อนลำบากนิดหน่อยครับ...
pminwong รักในหลวง
เป็นกับตายห่างกัน แค่ลมหายใจสุดท้าย
Full Member

คะแนน 8

สุขใจเมื่อให้ ดีใจเมื่อรับ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 01:08:13 PM »

ด้วยความเคารพ
   ดีในมุมมองของเรา แต่อาจไม่ดีในมุมมองของผู้อื่น  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
   ฟังผู้อื่นไว้ แต่เรื่องตัดสินใจเป็นของเราครับ  Grin Grin Grin

จงใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างมีคุณค่า
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 02:02:28 PM »

เพิ่งได้มาครับผม....กำลังทำความคุ้นเคยอยู๋
แต่พกซ่อนลำบากนิดหน่อยครับ...

สวยครับ..แต่คงไม่เหมาะพกซ่อน..

นายตัว อ.
^.^คำพูดคือนายคน^.^
Full Member

คะแนน 0

^.^นักฆ่าในเงาดำ^.^

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 02:14:35 PM »

สวย ครับ แต่ใหญ่ไปหน่อยครับ  ตกใจ ตกใจ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 03:23:09 PM »

สำหรับผม สวย ดีมาก แต่ไม่เหมาะมือครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
eded
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2006, 10:06:08 PM »

หากใจเราชอบซะอย่าง เหตุผลอื่นใดก็ไม่มีความหมายครับ 
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์