๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:06:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสนอความเห็นสั้นๆ...  (อ่าน 15671 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 12:53:17 PM »

ขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องอาวุธปืนอีกครั้งนะครับ ( สั้นๆ )
สำหรับความคิดผมนะครับ
1.   อาวุธปืนทุกประเภทผู้ซื้อควรมีการขออนุญาตทุกครั้งเหมือนเดิมยกเว้นปืนลมที่ใช้ลูก BB ผู้ซื้อไม่ต้องขออนุญาต ( เพื่อความขลัง )แต่ผู้ขายต้องขออนุญาตนำเข้าราชอาณาจักร
2.   ปืนลม ( สั้น , ยาว ) ปืนขนาด .22 ชนวนริม ( ยาว )ปืนลูกซอง ( เดี่ยว,แฝด,ปั๊ม )ปืนยาวชนวนกลางที่ใช้กระสุนปืนสั้น ( คานเหวี่ยง ,ปั๊ม ,เดี่ยวหักลำ,ลูกเลื่อน ) ปืนพวกนี้พูดกันตรงๆว่าชาวนา ,ชาวไร่,ชาวสวน พี่น้องคนไทยที่อยู่ต่างต่างหวัด , อยู่ไกลปืนเที่ยง นิยมมีไว้เพื่อป้องกันตัวและใช้หาอาหาร และใช้ปราบสัตว์ที่มารบกวนพืชไร่   ( ยกเว้นปืนลมไม่ค่อยนิยมเพราะราคาแพงและขอเหมือนปืนที่ใช้ดินขับ ) ปืนที่กล่าวมาในข้อ 2 นี้ น่าจะเปิดการนำเข้าแบบต่อเนื่อง คือถ้าทางร้านขายหมดก็ขออนุญาตนำเข้าต่อได้เลย   ผมว่าวิธีนี้น่าจะดีสำหรับคนไทยหลายๆท่านที่มีเลือกสวนไร่นาหรือต้องการมีปืนไว้เพื่อป้องกันชีวิตคนในครอบครัว   แล้วอีกอย่างจะเห็นว่ารายการปืนที่ผมกล่าวมานั้น ไม่มีปืนแบบกึ่งอัตโนมัติเลยนะครับ เพราะในความเป็นจริงแล้ว ชาวบ้านนิยมปืนที่ต้องบริหารกลไกด้วยมือมากกว่ากึ่งอัตโนมัติ และปืนที่ชาวบ้านนิยมก็เป็นปืนแบชาวบ้านจริงๆ ไม่ใช่ปืนที่นำไปก่อการร้าย ผลที่น่าจะได้ตามมาก็คือโจรผู้ร้ายที่คิดจะเข้ามาปล้น , ฆ่า ชาวบ้าน ควรจะลดลงเป็นการป้องปรามไปในตัว ( โจรมา 4 คน แต่ชาวบ้านในหมู่บ้านมีปืนลูกซองบ้านละ 1 กระบอก  ก็น่าคิดนะครับ )
ส่วนปืนสั้นลูกโม่ , กึ่งอัตโนมัติ , ลูกซองกึ่งอัตโนมัตินี่จะยังไม่กล่าวถึง  ถ้าบังเอิญว่ามีผู้ใหญ่ที่มีอำนาจหน้าที่ๆเกี่ยวข้องเข้ามาอ่าน ผมก้อยากให้ท่านเห็นใจชาวบ้านที่หวาดผวาโจรผู้ร้าย แล้วตัวชาวบ้านเองก็ไม่มีสิ่งที่ใช้เพื่อรักษาชีวิตตัวเองและคนในครอบครัวด้วยนะครับ

ปล. เดือนที่แล้วผมถูกข่มขู่จะทำร้าย ผมยังนึกไม่ออกว่าถ้าผมไม่มี USP เป็นเพื่อน  ผมจะเป็นอย่างไร

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 01:09:20 PM »

Wink เป็นความเห็นที่ดีครับ แต่คงเป็นได้แค่ความเห็นของเด็กนักเรียนที่นั่งหลังห้อง ยากแก่การที่ครู GMO ทายาทอสูร ซาตานแม้ว จะเข้าใจ.... Sad  Cry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 01:36:37 PM »

Wink เป็นความเห็นที่ดีครับ แต่คงเป็นได้แค่ความเห็นของเด็กนักเรียนที่นั่งหลังห้อง ยากแก่การที่ครู GMO ทายาทอสูร ซาตานแม้ว จะเข้าใจ.... Sad  Cry

ฮ่า ๆๆ เป็นคำคมล่าสุดเลยนะนี่  จะมีใครหละที่จะเก่งเท่าครูแม้ว..

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 01:40:52 PM »

พูดตรงๆ นาครับ อย่าว่าคนที่มีตำแหน่งใหญ่โตมีหน้าที่ดำเนินนโยบายสาธารณะเลย คนธรรมดาๆ นี่แหละลงถ้าไม่ฟังคำเตือนคำแนะนำใครเลยก็ไม่มีวันรู้จักตัวเองได้ ทำพลาดทำผิดอะไรก็จะหนักยิ่งขึ้นเรื่อยๆ คนที่มีอายุไม่ใช่เด็กแล้วมีใครพูดกระทบอะไรหน่อยก็แว้งกลับเลยนี่น่าเวทนาครับ เหมือนเด็กมีปัญหายึดถือตัวเองจัดใครจับไม่ได้ Undecided

คนมีสติดีๆ วุฒิภาวะสูงเขาจะขอบคุณคนที่มาเตือนหรือให้ความเห็นกับเราเป็นลูกผู้ชายดี แต่ถ้าไพล่ไปคิดว่าเป็นการเสียหน้าก็รับฟังไว้เงียบๆ ก็ยังดี

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 01:50:47 PM »

:Smiley ถ้าจำไม่ผิด คุณ nattapol อยู่แถวๆอยุธยาหรือเปล่าครับ Smiley

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 05:04:25 PM »

อยู่ ยุดยาครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 05:12:41 PM »

ผมก้ออยู่แถวนี้เหมียนกัล มีรัยให้ช่วยเรียกได้ครับผม Wink

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 05:18:47 PM »

ปล. เดือนที่แล้วผมถูกข่มขู่จะทำร้าย ผมยังนึกไม่ออกว่าถ้าผมไม่มี USP เป็นเพื่อน  ผมจะเป็นอย่างไร
Shocked อ้าว ๆๆๆ มันยังไม่จบอีกหรอ เดี๋ยวว่างจะโทรไปคุยนะ Wink

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 05:25:21 PM »

ผมขอเสนอเพิ่มในส่วนที่ผมเห็นนะครับ ผมว่าปืนอัดลมแข่งขันนี่ไม่น่าจะต้องถึงกับต้องใช้กฏหมายควบคุมเหมือนปืนดินขับ เต็มขั้นนะครับ บ้านเรามีนักกีฬายิงปืนระดับโลก(เฮีย xปืนสั้น กับพี่ ไก่ปืนยาว) แต่บ้านเรายังไม่ให้ความสำคัญกับกีฬาประเภทนี้(อยู่แล้วครับเขามองว่าก็มันเกี่ยวกับปืนนิน่ากลัวออก)เยาวชนหลายๆคนที่เริ่มยิงปืนแต่เด็ก(ยิงดีเสียด้วย)ก็มักเริ่มด้วยปืนอัดลมแข่งขัน ที่ยิงๆกันอยู่นี่ก็ทำผิดกฏหมายกันทั้งนั้น(อายุไม่ถึง20มีปืน,ยิงปืนได้ไง) อีกอย่างระบบกฏหมายนี่ยังทำให้ปืนแพงมาก(ปืนสั้นอัดลมตกกระบอกละเกือบแสน)แล้วเด็กธรรมดา(รวมทั้งผู้ใหญ่ด้วย)ที่มีฐานะไม่ได้ร่ำรวยหรือทางบ้านไม่สนับสนุนจะเอาเงินที่ไหมมาซื้อปืนละครับ

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 05:27:32 PM »

ผมก้ออยู่แถวนี้เหมียนกัล มีรัยให้ช่วยเรียกได้ครับผม Wink

ขอคุณมากครับ  Smiley
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 12:56:42 AM »

Grin ผมไม่ได้อยู่แถวนั้นหรอกคับ... แต่ถ้าจะตามก็ได้คับ... พอดีไปถึงจะได้ทำหน้าที่ร่วมกะท่าน ๕๑ ไงคับ... Grin
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 01:16:41 AM »

คุณ Nattapol มีความคิดดีกว่านักการเมืองในบ้านเมืองเราอีกเยอะเลย......ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 01:47:21 AM »

Cheesyพี่อยู่อำเภออะไรครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 01:52:24 AM »

เห็นด้วยกับคุณนัตตาพล เกือบทุกประโยคเลยครับ ชอบประโยคที่คุณบอกว่า ปืนยาวสำหรับชาวบ้าน(ลูกซอง ลูกกรด)ที่บริหารกลไกด้วยมือ มิใช่ระบบเซมิ-ออโตเมติก น่าจะนำเข้าโดยไม่มีระบบโควต้า อันนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะถึงแม้ตนเองจะเป็นคนเมือง แต่ก็มีเพื่อนเป็นคน ตจว. หลายคน พูดเหมือนพี่เดะเลยง่ะ สำหรับ ตจว. แล้ว ปืนยาว(สำหรับการล่านกตกปลา รวมทั้งป้องกันทรัพย์สินและชีวิต)แทบจะเป็นปัจจัยที่ห้าเลยด้วยซ้ำ เห็นด้วยกับพี่ครับ ส่วนปืนพก หากจะยังคงระบบโควต้าต่อไปนั้น ผมก็ยังเห็นด้วยนะ แต่ขอเพิ่มจำนวนโควต้าที่จากเดิมปืนพกได้เพียงโควต้าละ30กระบอก เป็น60กระบอก น่าจะโอเคนะ คนเพิ่มขึ้น ความต้องการมากขึ้น แต่จำนวนนำเข้ามีเท่าเดิม ผมว่าไม่ค่อยสอดคล้องกันนะ กฎ ระเบียบ และการควบคุมอาวุธปืน เป็นสิ่งที่จำเป็นต้องมีครับ แต่ขอให้มันสอดคล้องกับสภาพความเป็นจริงของสังคมในปัจจุบัน น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

ในทางกลับกัน ตจว.นิยมปืนยาว โดยส่วนตัวหากเป็นเขตเมืองหลวง(หรือเขตอำเภอเมือง) แต่ปรารถนามีอาวุธปืนไว้ปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน รวมถึงเพื่อกีฬาและนันทนาการ ปืนพกน่าจะเหมาะสมสำหรับสภาพสังคมทางกายภาพของชุมชนเมืองนะ หากเป็นปืนยาวลูกซอง คงต้องเป็นลำกล้องสั้นและพับฐานได้ จึงจะเหมาะกับสภาพพื้นที่ๆแออัดของชุมชม โดยส่วนตัวผมคิดแบบนี้นะ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 12:23:43 PM »

Cheesyพี่อยู่อำเภออะไรครับ Grin

บางปะอินครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์