๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:48:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคุณหมอรุต  (อ่าน 4809 ครั้ง)
ken
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 10:54:21 AM »

นอกเรื่องปืนหน่อนนะครับ อาการไขมันที่แทรกอยู่ในตับเกิดจากสาเหตุอะไรครับ และจะก่อให่เกิดผลตามมาอย่างไรกรุณาตอบให้ทราบด้วยครับ ขอบคุณมาก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 12:46:00 AM »

Grin ขออภัยที่เข้ามาตอบช้าคับ... เพิ่งว่างคับ...

การที่พบไขมันแทรกในตับนั้น...ยังไม่ถือเป็นความเจ็บป่วยร้ายแรงคับ...

Fatty Liver (ที่เรียกกันว่าไขมันแทรกในตับนั้น) มักพบในภาวะที่เกิดจากการดื่มสุรา(รวมแอลกอฮอล์อื่นๆด้วย)... ที่นานพอสมควร... จนเกิดการเปลี่ยนแปลงในระดับกายวิภาค...ซึ่งจะตรวจพบได้โดยการทำอัลตร้าซาวน์ด , เอ็กซเรย์คอมพิวเตอร์ หรือใช้ผลจากชิ้นเนื้อคับ...

อาจพบได้จากการได้รับยาหรือสารเคมีที่อันตรายต่อตับบ้าง... แต่ไม่มากเท่าสุราคับ...

เป็นภาวะที่ตับสามารถฟื้นตัวขึ้นมาใหม่ได้คับ... ถ้าได้รับการดูแลที่เหมาะสม... ที่สำคัญงดสุราเด็ดขาดคับ...

ถ้าไม่เช่นนั้นจะเปลี่ยนต่อไป... กลายเป็นตับแข็ง... ซึ่งระยะนี้ไม่สามารถกลับมาเป็นปกติได้เลยคับ... นับเวลารอวัน..ย...หรือ รอวันเปลี่ยนตับคับ...

การรักษา... ไม่มีอะไรพิเศษคับ... บำรุงตับให้ดี... มียาสำหรับบำรุงอยู่หลายตัวคับ... ที่สำคัญขอย้ำอีกรอบ... งดแอลกอฮอล์คับ...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 09:48:29 AM »

อ้างถึง
การรักษา... ไม่มีอะไรพิเศษคับ... บำรุงตับให้ดี... มียาสำหรับบำรุงอยู่หลายตัวคับ... ที่สำคัญขอย้ำอีกรอบ... งดแอลกอฮอล์คับ...

...มียาอะไรบ้างครับที่บำรุงตับ เห็นโฆษณา Brand Sesamin บอกว่าบำรุงตับ ช่วยการทำงานของตับ ตัวนี้เป็นยังไงครับคุณหมอ?

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 02:19:33 PM »

แบนด์เซซามิน  ชื่อคุ้น ๆ เหมือนประเภทอาหารเสริมนะครับ  Huh

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 12:24:39 AM »

...มียาอะไรบ้างครับที่บำรุงตับ เห็นโฆษณา Brand Sesamin บอกว่าบำรุงตับ ช่วยการทำงานของตับ ตัวนี้เป็นยังไงครับคุณหมอ?

Grin ตามตำราแล้วไม่มีอะไรพิสดารอย่างที่โฆษณานิยมมาหลอกเรากันหรอกคับ... ส่วนมากก็ วิตามิน บี วิตามิน ซี และ วิตามิน อี แค่นั้นแหละคับ... บางตำราก็บอกว่าแค่งดสุราก็พอแล้ว...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องแน่ใจนะคับว่าแค่ไขมันแทรกในตับ... ไม่ได้เป็นตับอักเสบจากแอลกอออล์หรือตับแข็งคับ...  Grin

ส่วน brand sesamin ที่พี่แก้วถามผมจำไม่ได้แน่นอนว่าส่วนประกอบมีอะไรบ้างเพราะจัดเป็นอาหารเสริมไม่ใช่ยาคับ(ผมมีข้อมูลแต่พวกที่จดทะเบียนเป็นยาจริงๆ)... ที่แน่ๆคือสารพัดวิตามินและพวกเกลือแร่... แล้วจะไปหามาตอบพี่อีกทีคับ... ขอแปะไว้ก่อนคับ...  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2004, 12:31:28 AM โดย rute » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 07:51:00 AM »

อิ อิ ...กลายเป็นอายุรแพทย์ซะแล้ว  Cheesy

ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 10:00:59 AM »

ขอขอบพระคุณมากครับ ฟังคุณหมอตอบแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ พอไปตรวจเจอ เคยยิงเข้าวงดำในระยะ 15 เมตรทุกนัด บางนัดเข้า X ด้วย พาลมืออ่อน แข้งขาอ่อน ยิงเข้าป่าเข้าพง ไปหมดรู้สึก ไม่อยากจะจับปืนเลยครับ ผมยิง tanfoglio .45 ปืนคู่ชีพครับ มีอะไรขอรบกวนล่วงหน้าจะเข้ามาถามคุณหมออีก ปกติเข้า Net ตลอด(ในวันราชการ ที่ทำงานครับ)
เคนฯ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 01:34:34 PM »

ผมไม่ดื่มเหล้าและสูบบุหรี่ แต่เป็นโรคกระเพาะ ไปพบแพทย์เอายามาทานบ้างเป็นประจำ แต่ส่วนมากจะซื้อยากินเอง ยาที่กินจะเป็นยาลดกรดที่ข้างขวดเขาจะเขียนเอาไว้ว่ามีแอลกอฮอร์ผสมอยู่.....เปอร์เชนต์ ควรทานด้วยความระมัดระวัง ผมชอบทานรสจัดจึงทำให้ปวดท้อง บางวันผมกินยาหมดเป็นขวด ผมทานยาชนิดนี้มาเป็นเวลา 3 ปี กว่า ๆ แล้ว จึงทำให้คาดว่าผมดื่มแอลกอฮอร์มากกว่านักดื่มคอทองแดงเสียอีก อาจจะเป็นเหตุผลนี้ที่ทำให้ผมมีภาวะ Fatty Liver คุณหมอว่าผมสันนิษฐานถุกต้องหรือไม่หรือมีสาเหตุที่เป็นไปได้ครับ คือว่าไม่ค่อยจะคิดมากเท่าไหร่ เอ่อ... คือ..คือ..แบบว่าเมียก็ยังเด็ก ลูกก็ยังเล็กนะครับ มันนอนไม่ค่อยจะหลับครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์