๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:56:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แหนบสี่ชาย กับ แหนบสามชาย  (อ่าน 9733 ครั้ง)
VIP
ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ เว้นเสียแต่เรานั้นไม่ได้ทำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2006, 02:06:49 PM »

ผมมีเรื่องที่เกี่ยวกับแหนบสี่ชายและสามชาย..มารบกวนพี่ๆ ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ เพราะไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับชิ้นส่วนของปืน 1911 ตัวนี้เลยครับ ยากจะเรียนถาม พี่ๆ ดังนี้ครับ
     1.ในปืนปกติจะเป็นแหนบสามชายใช้ไหมครับ
     2.ถ้าเราเปลี่ยนจากแหนบสามชายมาเป็นแหนบสี่ชายจะมีผลเกี่ยวกับปืนด้านใดบ้างครับ
     3.ถ้าหากแหนบที่ว่าดังกล่าว"เสีย" หรือ "เสื่อม" เรามีวิธีการตรวจสอบปืนอย่างไรบ้างครับ
     4.มียี่ห้อไหนบ้างที่น้าใช้ ราคาประมาณเท่าไร

...ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกๆ ท่านล่วงหน้าครับ...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2006, 02:24:27 PM »

ถามต่อด้วยนะครับ....ว่าระหว่าง3กับ4ชาย มีผลต่างกันมาก-น้อยแค่ไหน และคุ้มมั๊ยที่จะเปลี่ยน

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2006, 02:47:46 PM »

ผมใช้สามชายปกติ เท่าที่ทราบมาสี่ชายมักมีปัญหาเรื่องกลไกภายใน แต่ชายสีอร่อยไม่เลว

not.2005
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2006, 03:43:30 PM »

นะครับท่าน PU45  ชายสี่อร่อย  อิอิ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2006, 04:00:30 PM »

หากระทู้เก่าไม่เจอครับ ...

จำได้เลา ๆ ว่าแหนบสี่ชายจะเพิ่มแหนบสำหรับกดสะพานไกแยกต่างหากจากแหนบที่กดดิสคอนเนคเตอร์ครับ ... ทำให้แต่งไกง่ายขึ้นครับ

ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยครับ

Tik
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2006, 05:14:05 PM »

จำได้เลา ๆ ว่าแหนบสี่ชายจะเพิ่มแหนบสำหรับกดสะพานไกแยกต่างหากจากแหนบที่กดดิสคอนเนคเตอร์ครับ ... ทำให้แต่งไกง่ายขึ้นครับ

ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยครับ

ใช่ครับ สามารถทำให้แยกน้ำหนักกดสะพานไก กับ disconnect ทำให้ปรับน้ำหนักไกได้อิสระกว่าแหนบสามชายครับ ความทนทานเรื่องการล้าของสปริงก็มากพอสูสีกะแหนบสามชายครับ ยกเว้นว่าไปดัดมันบ่อยๆครับ

-- 1911 Parts Website --

http://1911parts.tripod.com
VIP
ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ เว้นเสียแต่เรานั้นไม่ได้ทำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 09:46:48 AM »

...ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆ ท่าน มากครับ...
...ผมจะได้มีความรู้ประกอบกับการตัดสินใจ...

...ขอบคุณอีกครั้งครับ...
march
รักแล้วรอหน่อย..
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 42

marchgun99@hotmail.com marchgun99.com

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 11:26:35 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,7047.0.html l
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2006, 11:39:29 AM โดย march » บันทึกการเข้า

มาร์ช 2013 โทร 086 0307337
  โอนเงิน ธ.กสิกรไทย สาขาวังบูรพา ออมทรัพย์ 044 2 77026 3 นายชูศักดิ์ พวงนาค
march
รักแล้วรอหน่อย..
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 42

marchgun99@hotmail.com marchgun99.com

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 11:40:25 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,7047.0.html                                     http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=6791.msg162978#msg162978
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2006, 01:51:40 PM โดย march » บันทึกการเข้า

มาร์ช 2013 โทร 086 0307337
  โอนเงิน ธ.กสิกรไทย สาขาวังบูรพา ออมทรัพย์ 044 2 77026 3 นายชูศักดิ์ พวงนาค
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 11:40:40 AM »

ผมใช้สามชายปกติ เท่าที่ทราบมาสี่ชายมักมีปัญหาเรื่องกลไกภายใน แต่ชายสีอร่อยไม่เลว
..

...เห็นด้วยครับ ..ยืนยันว่าเป็นชิ้นส่วนอีกชิ้นที่ ชายสาม ดีกว่าชายสี่.. อันละไม่กี่ร้อยบาท แต่เสียเงินแล้วไม่คุ้ม..
   แหนบสามชาย เป็นเหล็กสปริง อาจมีล้าบ้าง กับขาข้างซ้าย ที่ส่งผลให้นกตกตาม แต่ถอดมาดัดไปข้างหน้า
   ก็ใช้ได้แล้ว  ลูบน้ำมันขัดสนิม บ้าง ..

แหนบสี่ชาย ที่ผมเคยใช้ไม่ทราบเป็นของยี่ห้อใด  ปลายที่ยึดกับโครงยาวไปขวางทางเดินแม็ก ต้องตะไบออก
   และขณะใส่หากไม่ระวัง จะเป็นสาเหตุทำให้สไลด์ขัด เพราะปลายแหนบที่มันเล็กเข้าไปขัด การทำงานของดิสคอนเน็คเตอร์..

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 12:43:11 PM »

แหนบ 3ชายและ 4ชายในหลักการแล้วก็เหมือนกันเพียงแต่ 4ชายจะแยกตัวทำหน้าที่กันและคนทำได้มูลค่าเพิ่ม ความเห็นของผมเท่าที่ผ่านมา เวลาคนไปบอกช่างให้แต่งไกปืนให้เบาเพื่อไว้ยิงปืนสั้นชาวบ้าน ช่างบางท่านทำไกเบานกก็จะตาม เลยหาทางแก้ไขด้วยการใช้แหนบ 4ชายเพื่อแยกหน้าที่กันเพื่อให้กระทบกับไกให้น้อยที่สุด ซึ่งจริงๆแล้วผมว่ามันไม่ช่วยครับ ผมว่าแหนบ 3หรือ4 ชายก็เหมือนกัน ช่างที่ใช้ต่างหากที่สำคัญกว่า ช่างเจ๋งๆ 3 ชายก็ทำได้ดีครับ

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 01:07:28 PM »

ลองซื้อของถูกๆมาเล่นก่อนซิครับ มีลุงตั้งแผงหน้าธนาคารแกทำเอง ราคาไม่กี่ร้อย ผมดัดเล่นจนแหนบเส้นเล็กหักไปแล้ว

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 02:53:22 PM »

ตอบตามประเด็นถามเลยนะครับ
1.แบบปกติเป็นแบบ 3 ชายถูกต้องครับ ไม่มีใครใส่4 ชายมาให้ครับ
2.ถ้าเราเปลี่ยนแนบ 3 ชายมาเป็น 4 ชาย จะทำให้ไกปืนสามารถแต่งให้ได้น้ำหนักเบาตามที่ต้องการครับ เพราะธรรมดา แนบชายกลาง(ของสามชาย)จะทำหน้าที่ 2 อย่างคือ 1 ดันดิสคอนแนคเตอร์ 2.ดันไกกลับ ไปในคราวเดียวกัน เมื่อใช้แนบ 3 ชาย บางคนอยากแต่งไกเบา ไปดัดแนบ ชายกลาง กลับหลังมาหน่อยหนึ่ง ไกเบาครับ แต่ นกตามครับท่าน หรือไม่ก็เบาไม่มีน้ำหนักกด ดิสคอนแนคเตอร์พาลไม่ทำงานไปด้วย นายจิม คลากค์ เขาก็เลยคิดวิธีแบ่งหน้าที่กันทำงาน โดย เอาแนบ 3 ชาย (ชายกลาง ) มาผ่าออก เพื่อให้ข้างหนึ่งทำหน้าที่กดดีสคอนแนคเตอร์ให้เต็มที่เพื่อให้ระบบลั่นไกสมบูรณ์ ส่วนอีกข้างหนึ่งก็ทำหน้าที่กดไกให้เดินกลับ โดยแต่งให้เบาได้ตามชอบ 
-ผลดีก็คือ ทำให้ปืนไกเบา และระบบลั่นไกสมบูรณ์
-ผลเสียคือ เสียเงินเพิ่มเพื่อสนองความมันส์ในการแต่งไกได้อย่างเต็มที่
3.แนบ3 ชาย จริงๆ ถ้ามาจากโรงงาน ไม่ค่อยมีใครแกะมาแต่งเล่น มันไม่เสียไม่หล้าง่ายๆหรอกครับ มีแต่พวกเรานี่แหละที่ซุกซน ชอบแกะออกมาดัดเล่นกัน ดัดไปหน้า ดัดกลับหลังพอดี หล้าหมดเลย
วิธีตรวจสอบ คือถ้าลอยสไลด์แล้วปล่อยแรงๆ ซัก 10 ครั้งแบบไม่ใส่ลูกกระสุน ถ้านกไม่ตามก็ไม่เป็นไร แต่ถ้านกตาม ถอดแนบ 3 ชายออกมา ดัดให้งุ้มไปข้างหน้าหนักๆหน่อย แล้วลองใหม่ ค่อยๆดัดนะครับ เอาผ้าห่อแนบ แล้วใช้มือดัดนี่แหละ ค่อยๆทำใจเย็นๆ ทำปืนใจร้อน เสียตังค์มาเยอะแล้วนะครับ
4.ยี่ห้อไหนดี ตอบไม่ได้ เพราะอีตาจิม คลากค์ สไนเปอร์สงครามโลกครั้งที่2 แกเป็นต้นตำหรับ คนอื่นมาทำตามทีหลัง
ราคาตอบไม่ได้ครับ ไม่ใช่คนขายครับ ที่รู้ๆ ราคาเมืองมะกันไม่เท่าไหร่ แต่ลักลอบเข้ามาเมืองไทย เขาคิดค่าลักลอบหน่อยนะครับ ให้เขาเถอะครับ กว่าเขาจะลักลอบเข้ามาขายให้พวกเราเล่นได้ ต้องจ่ายมาตลอดทางนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 03:35:20 PM »

อ่านมาตั้งนาน... จขกท. ทำไมอยากเปลี่ยนครับ...

ปืนมันมีอาการไม่ดีอย่างไรครับ หรือว่าจะไปแต่งไกให้เบาๆ...

นายสมชายว่าตามหลายท่านข้างบนตั้งเยอะตั้งแยะท่าน... ถ้าของไม่เสียอย่าไปซ่อมครับ...

แล้วปืนต่อสู้ อย่าแต่งไกให้เบามากครับ ปรับตัวเราเข้าปืนดีกว่าครับ... เย้
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2006, 05:27:15 PM »

อ่านมาตั้งนาน... จขกท. ทำไมอยากเปลี่ยนครับ...

ปืนมันมีอาการไม่ดีอย่างไรครับ หรือว่าจะไปแต่งไกให้เบาๆ...

นายสมชายว่าตามหลายท่านข้างบนตั้งเยอะตั้งแยะท่าน... ถ้าของไม่เสียอย่าไปซ่อมครับ...

แล้วปืนต่อสู้ อย่าแต่งไกให้เบามากครับ ปรับตัวเราเข้าปืนดีกว่าครับ... เย้
Grin Grin Grinเห็นด้วยครับ ปรับตัวเราเองให้เข้ากับปืน Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2006, 05:33:22 PM โดย e.k.1911 » บันทึกการเข้า

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์