๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 04:59:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเหตุผลขอปืนกระบอกที่สอง  (อ่าน 3692 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 02:11:29 PM »

ครับคุณENOLA GAY....
ตามกฎหมายวิ.ปกครอง นายทะเบียนฯสามารถถามเหตุผลได้...........
ก็ตอบชี้แจงตามข้อเท็จจริง.....ท่านจะได้ใช้ดุลพินิจได้สบายใจ  Wink
แต่บางท่านก็ท้ารบเลยว่า....อยากมีอีกจะเป็นไร...เพราะกฎหมายไม่ได้กำหนดว่าให้ครอบครองได้เท่าใด.....วันนี้มีที่อ้างอิงแล้ว Cheesy

กรมการปกครอง มท. กำหนดแนวการพิจารณาการมีอาวุธของบุคคลไว้ว่าควรอนุญาต สั้น1ยาว1
อดีตมท.1วันฯมะทาก็เอามาปัดฝุ่นสำทับอีกที วันนี้ยังมีนายทะเบียนฯที่สืบทอดแนวแนวนี้ จะด้วยความไม่รู้หรืออคติก็สุดคาดเดา
มักนำมาพูด...แต่ไม่กล้าเขียนเป็นคำสั่ง...........ที่เคยใช้เป็นข้อกฎหมายในคำสั่ง พอถึงชั้นอุทธรณ์มท.1 ก็ต้องกลับลำ

เพราะคำสั่งแบบนี้.....มท.เคยต้องรับต่อศาลปกครองมาแล้วว่า เป็นเพียงแนวทางปฏิบัติให้นายทะเบียนฯในการใช้ดุลพินิจ.....ไม่ใช่"กฎ"

Smiley Smiley
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 02:30:13 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าจะมีช่องให้กรอกยาวแค่ไหนนะครับ แต่คิดออกมาได้แบบนี้น่ะครับ

ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพท์สินเป็นกระบอกที่สอง เนื่องจากกระบอกแรกเป็นปืนกึ่งอัตโนมัติและเคยมีการติดขัด ขัดลำมาแล้วหลายครั้งในการซ้อม ได้นำไปปรับปรุงเพื่อแก้ไขแล้วก็ไม่หาย จึงทำให้ไม่สามารถ(ฝากชีวิต)มั่นใจในปืนกึ่งอัตโนมัติกระบอกแรกและจำเป็นต้องมีปืนระบบลูกโม่ที่เชื่อถือและวางใจได้มากกว่ามาป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  Grin Grin Grin

เคยเห็นแถวสนามม้าเขาเขียนเหตุผลว่า  "ของเดิมชำรุด"  หาอะไหล่ไม่ได้
ผลปรากฎว่า  ผ่าน Wink Wink Wink
พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 04:09:06 PM »

สิ่งที่คุณเพิ่มศักดิ์ต้องทำก็คือ ยื่นป.1ให้ได้เสียก่อนการที่เราจะไปพบ หรือคุยกับเจ้าหน้าที่ปกครองอย่างเดียวไม่เกิดผลทางการปฏิบัติครับ ถ้าเรายื่น ป.1ได้แล้วถือว่ากระบวนการเริ่มต้น การให้เหตุผลในใบ ป.1 จะให้ว่าเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน หรือการกีฬาก็ได้เป็นสิทธิของเรา ปัญหาของเจ้าหน้าที่ปกครองที่ทำหน้าที่กลั่นกรองเอกสารคือจะอ้างว่านายไม่ให้ในขนาดดังกล่าว(.357,.45)แต่เราจะต้องยืนยันขอยื่นแบบ ป.1 ขอให้ได้ถ้าเขาจะไม่ยอมเราก็ใช้ไม้ตายว่าจะแจ้งความฐานละเว้นฯตาม ม.157 เขาก็จะรับแบบ ป.1ของคุณแล้วทีนี้เรื่องมันก็จะเงียบหาย อันนี้เป็นลูกไม้มหาดไทย คุณต้องทำหนังสือสอบถามผลการพิจารณาไปที่นายทะเบียน ทีนี้หน้าห้องหรือเจ้าหน้าที่ปกครองคนนั้นจะรีบติดต่อคุณทันที เอาแค่นี้ก่อนนะครับถ้าหลังนี้มีปัญหาค่อยว่ากัน
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 04:58:36 PM »

วันนี้ไปรอนายอำเภอครึ่งวันผลหน้าห้องกันท่าไว้ตลอดทนไม่ไหวเข้าหาปลัดแล้วแจ้งความประสงค์ให้ท่านฟังท่านเป็นปลัดหนุ่มไฟแรงเมื่อทราบว่าเรื่องช้าเพราะหน้าห้องอาสาพาเข้าพบนายอำเภอโดยตรงผมใช้เวลาคุย ประมาณ 10 นาทีได้ผลนายอำเภอก็คอเดียวกันชอบของแรง(จุดสี่สี่)และตอนนี้แกก็มี 357 และ 11 อยู่แล้วอนุมัติทันทีบอกให้หน้าห้องว่าอนุญาตแล้วนำใบ ป3 ส่งมาท่านจะเซ็นต์ให้แต่ขอสนับสนุนงานกุศลที่อำเภอจัดตามแต่เจตนา สรุปแล้วผมได้ 357 ตามต้องการตอนนี้เหลือขั้นตอนหาปืนจากร้านค้าซึ่งได้สอบถามจากร้านค้าใน กทมฯหลายแห่งแล้วลงตัวที่ร้านโยธินฯคุณโจตามเคยเหมือน 2 กระบอกแรก ซึ่งจองไว้แล้วของจะเข้าประมาณ มีนาคม 50 นะครับ ตอนนี้ดีใจมาก ที่ได้ตามความประสงค์ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณ คุณพรานที่ให้คำแนะนำ เพราะอยู่อำเภอเดียวกับผมแนะนำช่องทางให้ และท่านเองก็ขอ 11 มม.ได้เหมือนกันหากได้ปืนมาคงได้เจอกันที่สนาม 700 ปีนะครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 05:59:59 PM »

ยินดีด้วยครับ  Grin

กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 08:52:24 AM »

ยินดีด้วยที่นายอำเภอท่านใจดี  ของผมเมื่อสองปีก่อนแค่เคยนำทะเบียนไปตัดโอนที่ อ.แม่ทาหรือแม่ทะสักอย่าง จ.ลำปาง นายอำเภอให้เข้าพบเหมือนกันแต่ต้องรอจนเลิกงาน ยึกยัก เหมือนจะขออะไรสักอย่างแต่เราเฉยไม่พูดไม่กล่าวไม่สนองให้  นึกในใจไม่สมกับเป็น นายอำเภอ CEO.เลยในสมัยนั้น
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 10:10:24 AM »

ดีใจกับพี่เพิ่มศักดิ์ด้วยนะครับ สมหวังซักที...........

CoRoNa Club #00
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 01:08:40 PM »

ยินดีกับจขกท.ด้วยครับ และขอบพระคุณคุณธำรงที่ให้ความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ  Smiley
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 01:26:46 PM »

ยินดีด้วยครับ เชียงใหม่อำเภออะไรครับที่โชคดีมีนายทะเบียนชอบปืนเหมือนกัน คงไม่ใช่อำเภอเมืองนะครับ
mazeaom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

ขับปลอดภัยมั่นใจ triton

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 02:41:27 PM »

ทำไม ทำตามระเบียบแล้วมีปัญหามากจังเลย (อย่าถึงทีผมบ้างแล้วกัน ผมจะเอาคืน น้ำลายหก)
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์